Xin giúp đỡ trồng rau thủy canh

• Thread starter tranlonghm1981
  • Ngày gửi
Mình trồng thử nghiệm vài chục chậu rau thủy canh, loại cải ngọt đuôi phụng. Loại này dễ nảy mầm nhưng sao khó trồng quá.
Mình trồng lên đc khoảng 2-3cm thì cây chết : thân cây ốm lại xong ngã ra chết; cây vẫn bình thường nhưng rìa lá chuyển sang màu tím tím cái là vài ngày sau cũng chết .
Xin hỏi nó bị làm sao ? Làm sao khắc phục cái này được ?
Xin cám ơn !

Dạ cảm ơn ý kiến của bác Thuy Canh. Con suy nghĩ trồng trụ về dạng Thổ canh ạ. Chỉ vì con chưa bao giờ trồng cây gì nên có những suy nghĩ mang tính chất tự phát, thấy hay và suy nghĩ , học hỏi và thực nghiệm. Vậy con hỏi những gì bác Thuy Canh đã trãi qua cho con chút kinh nghiệm, có thể :
1. với diện tích 250 m2(con đang có,và sắp có 6000 m2 ) nên đang tính làm tăng khả năng sử dụng để nâng cao sản lượng cho diện tích nhỏ 250m2.
2.Về dạng nhà nào thì con đang đọc và tìm hiểu thêm ở những bào viết của bác về các kiểu nhà trồng để tìm ra dạng nhà phù hợp.cái này con cũng có 1 sáng tạo nhỏ nhưng để sau
3.Bác có thể cho biết lý do bác từ bỏ kiểu trụ đứng để con và những ace cùng quan điểm suy nghĩ thêm không ?
4.và theo suy nghĩ mong muốn tìm ra phương án tối ưu cho diện tích nhỏ áp dụng và trồng Rau màu, nên đa phần tìm tòi và nhận định trên phương diện chủ quan từ các mô hình thực tế .
Kính !

Tui trồng cải với rau, chỉ 20 ống thôi! Tui dùng đất nung. Được lắm! Nhưng cực quá! Nhứt là khi trồng cái mới, phải đổ ống để lấy hết rễ cũ! Tui không là được, nên bỏ luôn!
Tui nghĩ, em đang đi đường tắt đó! Không nên! Tui đề-nghị, em:
- Tìm hiểu hết các phương-pháp thủy-canh, để có cái nhìn tổng-thể.
- Tìm hiểu công-dụng của nhà kính.
- Tìm hiểu, cây sẽ phản-ứng thế nào với nhiệt-độ cao? Chúng sẽ ngưng tăng-trưởng, hoặc héo chết!
Rồi sau đó, em làm thử-nghiệm, rồi sẽ được tự-tin khi bắt tay thực-hiện?
Chúc em một ngày vui!
Thân.

Chào các a,c,e.tui cũng đang chuẩn bị trồng rau thủy canh. Nên lên đây xin các a,c,e.. giúp đỡ cho một số kinh nghiệm.

Tui trồng cải với rau, chỉ 20 ống thôi! Tui dùng đất nung. Được lắm! Nhưng cực quá! Nhứt là khi trồng cái mới, phải đổ ống để lấy hết rễ cũ! Tui không là được, nên bỏ luôn!
Tui nghĩ, em đang đi đường tắt đó! Không nên! Tui đề-nghị, em:
- Tìm hiểu hết các phương-pháp thủy-canh, để có cái nhìn tổng-thể.
- Tìm hiểu công-dụng của nhà kính.
- Tìm hiểu, cây sẽ phản-ứng thế nào với nhiệt-độ cao? Chúng sẽ ngưng tăng-trưởng, hoặc héo chết!
Rồi sau đó, em làm thử-nghiệm, rồi sẽ được tự-tin khi bắt tay thực-hiện?
Chúc em một ngày vui!
Thân.

Con thấy chú nói rất đúng, con cũng đang nghiên cứu vấn đề này rất nhiều. Về giá thể con đang tìm hỉu cách làm zíc zắc của 1 kỹ sư hà lan + con cũng đang nghiên cứu 1 loại giá thể có thể khắc phục ở trụ đứng, con đang so sánh giữa chi phí và giá thành. Nếu thành công con sẽ chụp cho chú và mọi người xem cái giá thể đó.

Dạ cảm ơn ý kiến của bác Thuy Canh. Con suy nghĩ trồng trụ về dạng Thổ canh ạ. Chỉ vì con chưa bao giờ trồng cây gì nên có những suy nghĩ mang tính chất tự phát, thấy hay và suy nghĩ , học hỏi và thực nghiệm. Vậy con hỏi những gì bác Thuy Canh đã trãi qua cho con chút kinh nghiệm, có thể :
1. với diện tích 250 m2(con đang có,và sắp có 6000 m2 ) nên đang tính làm tăng khả năng sử dụng để nâng cao sản lượng cho diện tích nhỏ 250m2.
2.Về dạng nhà nào thì con đang đọc và tìm hiểu thêm ở những bào viết của bác về các kiểu nhà trồng để tìm ra dạng nhà phù hợp.cái này con cũng có 1 sáng tạo nhỏ nhưng để sau
3.Bác có thể cho biết lý do bác từ bỏ kiểu trụ đứng để con và những ace cùng quan điểm suy nghĩ thêm không ?
4.và theo suy nghĩ mong muốn tìm ra phương án tối ưu cho diện tích nhỏ áp dụng và trồng Rau màu, nên đa phần tìm tòi và nhận định trên phương diện chủ quan từ các mô hình thực tế .
Kính !

Trời vậy phải kêu bằng Anh thôi. Em cũng dân thực phẩm thôi nhưng rẽ sang nông nghiệp có cơ duyên. Em ở Phan Thiết vào SG cũng lâu rồi. Em thì mới 26t thôi nhưng kinh nghiệm cũng kha khá. Em vẫn chưa hoàn thiện hết mình nên những cái cơ bản hiểu được em sẽ chia sẻ hết. Về riêng thủy canh như anh đã trao đổi, theo em anh nên đọc tìm hỉu kỹ hơn về nhà màng, nhà kính, nhà lưới, loại cây nào phù hợp, phương pháp thủy canh nào hợp lý. Anh cứ tìm hiểu 1 thời gian khó khăn gì , nếu em biết em sẽ giúp anh. Chứ bây giờ vội vàng làm thì anh sẽ nản ngay. Chúc anh thành công.

Chào các bạn! Mình đính tự làm dung dịch thủy canh, ko bít có bạn nào chỉ mình cánh pha chuẩn dc ko???

Mình đang triển khai dự án 2ha sắp tới thêm 5ha nữa, vì do lịch làm việc dày đặc nên tháng 8 bạn muốn vào tham quan mình sẽ cho bạn xem. Ở miền nam nhé. Dung dịch thì mình tự nghiên cứu + đọc sách của nước ngoài + học hỏi kinh nghiệm 1 số bô lão ở việt nam để cải tiến sao cho phù hợp với khí hậu mình.

Không khả thi và rủi ro cao, thủy canh tĩnh nếu ở việt nam trồng cái vườn rau nho nhỏ thì được. Thương mại không khả thi.
Tui ước là nếu tui có dịp, tui sẽ tới thăm nông-trại của em. Được không em?
Thân.

Tui ước là nếu tui có dịp, tui sẽ tới thăm nông-trại của em. Được không em?
Thân.

Con rất hoan nghênh chú ạ. Được chú tới thăm chỉ bảo và được học hỏi kinh nghiệm từ chú thì quá mừng rồi ạ. Do đang bận quá nhiều việc vừa nghiên cứu,còn phải đảm bảo vấn đề bảo quản sau thu hoạch nữa, phải tháng 8 tháng 9 trở đi mới rảnh được ạ. Cách ngã tư An Sương Sài Gòn 30km thôi ạ.

Con rất hoan nghênh chú ạ. Được chú tới thăm chỉ bảo và được học hỏi kinh nghiệm từ chú thì quá mừng rồi ạ. Do đang bận quá nhiều việc vừa nghiên cứu,còn phải đảm bảo vấn đề bảo quản sau thu hoạch nữa, phải tháng 8 tháng 9 trở đi mới rảnh được ạ. Cách ngã tư An Sương Sài Gòn 30km thôi ạ.
Em,
Tui rất thích các nơi trồng-trọt, bởi đó là dịp chúng ta san-sẻ nhau về chuyện mình trồng. Nếu không tới được năm nay, thì sẽ năm tới. em há!
Thân.

Xin phép vunguyen2803 cho mình được xưng hô = Bạn nhé...Cho thân quen tý.;)
Do không am hiểu về các chất hóa học (thời phổ thông Môn Hóa không biết gì luôn:Bash:) nên ngại va chạm với Phương pháp trồng Thủy canh , dẫn đến rẽ sang hướng Thổ Canh, chỉ mong tìm kiếm dc mô hình nào sản xuất có hiệu quả kinh tế nên nảy sinh Trụ đứng.... phải chăng Lợi nhuận từ nông nghiệp phải xuất phát từ những diện tích trồng lớn hay sao ?
Bác Thuy Canh,vunguyen và các bạn khác có phương án hay mô hình cho diện tích nhỏ sinh lợi không ?Trồng gì? và Trồng thế nào? Mình rất cần những phương án,dự án, cả những suy nghĩ bất chợt mặc dù chỉ đang trong đầu hay trên giấy. Hãy chia sẽ cho mình nhé
Thân !
Chào các bạn! Mình đính tự làm dung dịch thủy canh, ko bít có bạn nào chỉ mình cánh pha chuẩn dc ko???
Bạn có thể đọc và tham khảo thêm cách pha DDTC nhé!
Bài của Bác SauRaRau :
http://www.rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=5003
Hay đọc tài liệu này của bác Thuy Canh (cho phép con phát tán rông nhé bác)
file:///D:/N%C3%B4ng%20nghi%E1%BB%87p/TONG%20HOP%20SACH%20THUY%20CANH%20-CHU%20TRUNG.pdf
Thân !

Tại ở VN, có nhiều bạn trồng vài trăm mét vuông rất thành-công!
Nhiều bạn trồng thủy-canh trong nhà kính ở ĐàLạt thành-công vô cùng. Nhưng hầu hết quý vị trồng thủy-canh trong nhà kính ở Miền Nam thì số thành-công rất ít, còn lại thì đã bỏ cuộc!
Vậy, sau hơn 20 năm tui đi đó đi đây ở VN, xem bà con trồng rau trong nhà kính, tui xin tự-tin kết-luận:
- Bà con nào trồng thủy-canh trong nhà kính mà giải-quyết được vấn-nạn "nhiệt-độ", thì thành-công!
Thân.

còn mô hình aquaponics thì sao bác nhỉ?
Em hỏi đúng lúc, rất hay! Bởi tui cũng đang nóng lòng muốn thực-hiện một trong mô-hình Aquaponics theo suy tính của tui. Tui đã làm thử một bồn cá, không có thay nước. Rồi do tui trồng thủy-canh suốt 30 năm, thì ý-tưởng dùng chất thải của cá để nuôi rễ thủy-canh, như rễ trong máng thủy-canh dưới dây:

làm tui thích quá! Do đó, tui nghiền-ngẫm các tài-liệu để rồi tui thấy ra được rất nhiều mô-hình Aquaponics rất dễ thực-hiện hơn nữa. Và vì tui chuyên trồng thủy-canh, tui không lo phần nầy, mà tui ưu-tiên "o-bế thủy-sản"! Như vậy an-toàn vô cùng!
Hì hì, đó chỉ là điều tui mong-ước được có dịp thực-hiện. Xin xem hiểu dùm. Đây chỉ là "ảo-tưởng" của tui thôi!
Thân.

Qua tìm hiểu các bài viết của ace đi trước về Aquaponics nhận thấy : Lợi ích từ việc yêu thích trồng rau thủy canh kết hợp với nuôi cá không chau chuốt về dung dịch TC(đây là cốt lõi của trồng Thủy canh)....vậy sao Bác Thuy Canh không thí điểm mô hình cho bà con học hỏi nhỉ?sao bác lại gọi là ảo tưởng ? có vấn đề gì khó khăn chăng ? dễ làm với đa phần ace bán nông nghiệp .
Thân !!
p/s: Dự định trồng Rau = trụ tạm gác.....nghiền ngẫm qua Aquaponics xem có khả quan không.
Thanks bác Thuy Canh!
à còn vấn đề hóa giải nhiệt độ trong nhà Màng, nhà lưới thì có thể sử dụng như thế này dc không ạ? Mái phủ nilon có thể mở ra từng khung , xung quanh = Lưới màng ngăn côn trùng, như thế có giải quyết dc nhiệt độ trong nhà trồng không bác?

Last edited by a moderator:
Qua tìm hiểu các bài viết của ace đi trước về Aquaponics nhận thấy : Lợi ích từ việc yêu thích trồng rau thủy canh kết hợp với nuôi cá không chau chuốt về dung dịch TC(đây là cốt lõi của trồng Thủy canh)....vậy sao Bác Thuy Canh không thí điểm mô hình cho bà con học hỏi nhỉ?sao bác lại gọi là ảo tưởng ? có vấn đề gì khó khăn chăng ? dễ làm với đa phần ace bán nông nghiệp .
Thân !!
p/s: Dự định trồng Rau = trụ tạm gác.....nghiền ngẫm qua Aquaponics xem có khả quan không.
Thanks bác Thuy Canh!
à còn vấn đề hóa giải nhiệt độ trong nhà Màng, nhà lưới thì có thể sử dụng như thế này dc không ạ? Mái phủ nilon có thể mở ra từng khung , xung quanh = Lưới màng ngăn côn trùng, như thế có giải quyết dc nhiệt độ trong nhà trồng không bác?

Phải có hệ thống thông gió riêng biệt và kiểm soát chặt.

Thân !!
Thanks bác Thuy Canh!
Em,
Tui tìm hiểu Aquaponics cũng khá lâu. Mô-hình rút gọn để tui sẽ khai-triển sau đó, là:

mời em xem!
Thân.

Nhìn bản vẻ của bác Thuy Canh cuối cùng con hiểu thế này:
1.Bể cá
2.Lược cơ học : các vật liệu như Bùi nhùi, lưới, hay miếng mút...;)
3.Lọc vi sinh: không hiểu vật liệu, hay con gì....:(
4. Đưa lên máng trồng, hồi lưu về bể cá .

Đúng không bác ?:Botay:

Rồi đưa lên máng thủy-canh.
Tui cũng định nuôi bằng "Vèo" và hệ-thống thủy-canh trên bờ, theo tỷ-lệ 1 diện-tích bồn cá = 6 diện-tích cây thủy-canh.

Một bồn cá đơn-giản:

Hì hì, hệ-thống Aquaponics (Thủy-sản + Thủy-canh) của tui. Mời em xem:

Bồn lắng:

Đây là một kiểu bồn lắng, tui đã dùng qua:

Bồn lắng trên, nó hoạt-động như thế nầy:

Hệ-thống lọc Cơ-học và Sinh-học tui làm đơn-giản hơn. Dưới đây là hệ-thống lọc của Tây:

wao quá chi tiết và cụ thể cho từng chi tiết.
Cảm ơn bác rất nhiều!

Back