XIN GIÚP EM VƯỜN CÂY CON BỊ LẠM PHÂN ĐẠM

• Thread starter HTX VƯỜN XANH
  • Ngày gửi
các bác làm vườn xin giúp em với.
số là tại em dại dột. làm vườn cũng đã lâu mà còn vấp phải cái vấn đề cơ bản này.

em có trồng gần mẫu Mãng Cầu Na. cây đang phát triển xanh tốt, em mang phân phang vô quá liều,tầm 30kg/500 cây 2 tháng tuổi,bỏ quá gần gốc. bi h cây đang có triệu chứng rũ lá, bới gốc lên những rễ non đang thối rất nhiều.

hiện em đang tiến hành các bước sau để cứu cây;
- cắt bớt cành lá để hạn chế cây mất nước,vì rễ thối nên chắc chắn cây không thể vận chuyển nước lên nuôi cây.
- dùng cuốc nạo quanh gốc,phần đang tích tụ nhiều phân đạm cho ra ngoài,bồi đất phía ngoài vào lấp lại.
- xịt ridomin để phòng ngừa rễ cây tổn thương dễ nhiễm nấm bệnh.

em xin khẳng định là cây bị lạm phân,triệu chứng trên không phải cây bị sâu bệnh.
MONG CÁC BÁC GIÚP EM SỚM,VÌ VƯỜN CÂY ĐANG NGUY CẤP TỪNG GIỜ.

em thành thật cảm ơn

Dùng nước rửa trôi là nhanh nhất. Nếu đất thoát nước kém thì tạo mương (từ gốc chảy ra ngoài); còn nếu đất thoát nước tốt thì dùng nước dội thật nhiều là ok ngay.
Sau khi rửa trôi phân nên kích thích rễ bằng các chất kích thích hoặc lân.

Chào bác! Cây Mãng cầu bị phạm đạm thì nên tưới nước để xã phân đạm còn tụ trong các khe hở giữa các hạt đất. Bên cạnh đó, bác nên phun chất kích thich tăng trưởng nhóm Cytokinin để tăng sức đề kháng, tăng khả năng hấp thụ dinh dưỡng, phục hồi lại các tế bào biểu bì bị tổn thương.

Có thể kết hợp với Auxin NAA để tăng khả năng trao đổi chất của rễ, ngăn ngừa rễ bị tổn thương, thối rễ.

Và đừng quên dùng vôi bột hoặc vôi tan nhanh CaO để bón cho cây, vì vôi bón vào đẩy đạm mất đi rất nhanh. Hoặc cũng có thể phun phân bón lá có Canxi.

Nhà nông hay lạm dụng phân đạm thay vì nên bón nhiều Kali, trong giai đoạn cây sinh trưởng cần cho nhiều Kali, vì Kali trong đất dễ bị rửa trôi và bị khử thành dạng khó tiêu. Còn Lân cũng nên dùng nhiều để cây có bộ rễ khoẻ và tuổi thọ kéo dài .
Chúc anh Thành công!

Cây đang trong giai đoạn “kiến thiết cơ bản” nên dùng hữu cơ mục vừa an toàn, cây lại lớn nhanh, mà không bao giờ bị sợ lậm phân

NPK chỉ nên dùng khi cây đã có trái..để gia tăng trong 1 giai đoạn nào thôi ( bồi dưỡng sau khi hái trái.. tăng sức để trái lớn nhanh..v..v)

Mới trồng có 2 tháng mà lậm phân…dù có chữa được…rễ cũng chết gần hết…cây thành èo uột

Măng cầu là cây thân mộc rễ ra chậm. mao rễ chết , chữa được. mao rễ khác sẽ mọc ra
Rễ sợi mà chết, rễ khác không mọc ra đâu
Toàn bộ rễ sợi chết…cây chết luôn
1 nửa rễ chết…cây vẫn sống nhưng không mạnh

Cây giống mà rễ thiếu. không mạnh mẽ thì sau này làm sao có năng xuất ?!!!!!

Cây thân mộc, Đâu có giống như các cây thân nước như…chuối hoặc rau…chết rễ này thì mọc rễ khác

Tôi ngĩ bác nên trồng mới lại còn nhanh hơn đấy

500 cây giống là số tiền khá lớn….nhưng tiếc 500 cây èo uột này bác còn mất thêm thì giờ, thêm tiền , công cứu chữa
Mà chưa chắc cây sẽ xanh tốt lên đâu

Mùa mua đang bắt đầu…gầy lại vườn mới cũng nhanh đấy

1 bài học đau đớn cho bón phân mà thiếu cẩn trọng

Mấy hôm nay trời mưa nhiều và vẫn còn mưa, bạn hãy nhanh chóng làm rãnh thoát nước cho từng gốc mãng cầu để nhờ nước mưa rửa trôi phân thật nhanh. Trời mưa nên cũng khó áp dụng các biện pháp khác. đừng moi đất ra (nước sẽ đọng thêm), cũng dừng đấp thêm đất khác vào (không rửa được phân). cũng đừng moi đất cũ ra đấp đất mới vào ngay (vì rễ cây sẽ bị ngộp).
Bạn dùng cuốc nhỏ tạo một rãnh nước từ gốc ra bên ngoài là được. Khi nào bớt mưa bạn rải 1 ít lân hoặc trời nắng ráo bạn hòa lân vào nước rồi tưới để kích thích ra rễ.bạn đã lỡ
- dùng cuốc nạo quanh gốc,phần đang tích tụ nhiều phân đạm cho ra ngoài,bồi đất phía ngoài vào lấp lại.
thì bây giờ chỉ cần đánh rãnh thoát nước thôi.

Chắc phải hốt xác mấy cây mãn cầu này quá.
Phân đạm mà quăng ngay gốc cây con thì thứ gì mà chịu nổi, bạn xem từ gốc cây mãn cầu đi xuống bộ rễ có bị thối chưa, nếu bị thì xài Hai Bàn Tay Nắm là hết ngay.

Chắc phải hốt xác mấy cây mãn cầu này quá.
Phân đạm mà quăng ngay gốc cây con thì thứ gì mà chịu nổi, bạn xem từ gốc cây mãn cầu đi xuống bộ rễ có bị thối chưa, nếu bị thì xài Hai Bàn Tay Nắm là hết ngay.

Đồng ý với bác 1000%, cứu được thì cây cũng chẳng ra gì đâu, nhưng bạn bị lỗ không nhiều đâu, vì 500 cây mãn cầu đổi lấy bài học kinh nghiệm.

Em thành thật cảm ơn các bác!

đúng là 1 bài học xương máu...
hôm em bỏ phân đến h ngày nào cũng mưa rất nhiều,tính hòa tan và rửa trôi cũng khá lớn.em bỏ xong trời vẫn còn mưa mà còn bị,nếu trời nắng gắt chắc cả vườn đi sạch...

tổng kết lại có 10 cây bị rụng hết lá chỉ còn lại cọng. một số cây bị bạc mầu lá, rễ bị thối tương đối nhiều.

cái dại của em là tiếc của... hôm rồi bỏ phân bắp còn lại khoảng 4kg phân S.A em trộn hết vào mới ra cớ sự. hôm đó bỏ phân có 3 người,trong đó có 1 người cứ ngay gốc bỏ,( đại đa số những cây này bị,số còn lại em kiểm tra lại và thấy không bị j.)

Như bác lethanhan nói. h em dùng chất NAA kích thích cho rễ ra lại có ổn không ạ?

theo các bác những cây tổn thương nặng như rụng lá có thể phục hồi khi lượng rễ bị thối hết 1/3 không ạ?

Last edited by a moderator:
Nếu trường hợp xấu nhất xảy ra:(...e sẽ khiêng cây phụ a!..hi vọng là khắc phục đc...

anh vừa mua thêm 60 cây,rất mạnh. xuống phụ anh trồng đe.

avatar hay đó. giao nó cho chú. ráng chăm.

anh vừa mua thêm 60 cây,rất mạnh. xuống phụ anh trồng đe.

avatar hay đó. giao nó cho chú. ráng chăm.
E sẽ huấn luyện nó rượt gà cho khỏi ĩa trong chòi nữa! kakakaka
Đầu tuần sau e xuống!:D ... thằng vũ chắc nay xuống đó a! .... vậy h cây nào yếu quá là phải nhổ bỏ thay cây mới hả a!?

Back