Xin giúp những cây mai đào trên núi về !!!

• Thread starter vuanhkhoa
  • Ngày gửi
Tình hình là như thế này! mình mới lên núi đào được máy góc mai núi về, gốc hơi to, nhưng vấn đề là đào kg có bầu, chỉ rủ rể đem về vì trên núi nhiều đá lớn quá.
Có nghe anh em nói phải có thuốc trồng mới sống dc! mình cũng dùng máy loại thuốc này: Supper Root, Root 2 của Mỹ,...Xin hỏi anh em thuốc này dùng có hiệu quả kg ! mình nghe những người mua mai chuyên nghiệp nói họ có loại thuốc gì đấy mai rủ rể về đều sống !!!
Vậy xin hỏi anh em có kinh nghiệm chơi mai chỉ mình máy loại thuốc chuyên dụng cho mai dào kg có bầu.

Xin nói rõ hơn, hồi năm trước mình có đào được 2 gốc mai cũng lớn đem về tròng vào chậu với hỗn hợp đất như sau: Sơ dừa + tro trấu + cát dưới song + phân bò ủ 1 năm, thân cây mai mình bao lại bang nilon cho khỏi thoát nước rồi để trong mát => được 1 tháng mai bung nhánh ra lá non rất sung nhưng tầm 1 tháng sau thì lá mai bị co lại và chết => nhổ cây mai lên thì thấy kg có rể gì hết !!! nên mình nghĩ thuốc mình dùng chưa đúng cách !

Xin anh em có kinh nghiệm hướng dẫn sử dụng thuốc nào cho cây mai đào kg có bầu, bao lâu thì tưới thuốc 1 lần, lam sao cho cây mai ra lá vá ra rể => để cây mai sống.

Xin chân thành cảm ơn anh em trên diễn dàn.

..............lên núi đào được máy góc mai núi về, gốc hơi to, nhưng vấn đề là đào kg có bầu, chỉ rủ rể đem về vì trên núi nhiều đá lớn quá.
Có nghe anh em nói phải có thuốc trồng mới sống dc! mình cũng dùng máy loại thuốc này: Supper Root, Root 2 của Mỹ,...Xin hỏi anh em thuốc này dùng có hiệu quả kg ! mình nghe những người mua mai chuyên nghiệp nói họ có loại thuốc gì đấy mai rủ rể về đều sống !!!
Vậy xin hỏi anh em có kinh nghiệm chơi mai chỉ mình máy loại thuốc chuyên dụng cho mai dào kg có bầu.

Xin nói rõ hơn, hồi năm trước mình có đào được 2 gốc mai cũng lớn đem về tròng vào chậu với hỗn hợp đất như sau: Sơ dừa + tro trấu + cát dưới song + phân bò ủ 1 năm, thân cây mai mình bao lại bang nilon cho khỏi thoát nước rồi để trong mát => được 1 tháng mai bung nhánh ra lá non rất sung nhưng tầm 1 tháng sau thì lá mai bị co lại và chết => nhổ cây mai lên thì thấy kg có rể gì hết !!! nên mình nghĩ thuốc mình dùng chưa đúng cách !..................

Không có thuốc thần nào trên đời cả..tất cả đều là thuốc thông dụng như bạn đã liệt kê

Quan trọng nhất là thời điểm bứng.. kĩ thuật bứng và chăm sóc sau bứng

Vết cắt phải ngọt, bôi sơn hoặc keo lên các vết cắt rễ và thân..để không cho thoát hơi nước hoặc thoát nhưa nguyên qua rễ khi vào chậu rồi tưới nước

Tro trấu trên thị thời trôi nổi đa số là tầm bậy..lấy ở lò đường, lò muối..tôi đã từng dùng tro trấu này thay 1 nửa bên chậu của cây mai lớn…cây sống nhưng không không mạnh lắm. qua tết tôi thay đất và xem lại bộ rễ :
1 nửa bên chậu đã thay bằng tro trấu ngoài thị trường từ năm ngoái rễ hoàn toàn không mọc ra cây sống vơi 1 nửa rễ bên kia
Tro trấu phải tự chế hoặc mua ở các cơ sở xản xuất đáng tin cậy
Sơ dừa phả xả nước vài lần cho chắc ăn rồi ủ chung với trấu sống và chế phẩm sinh học vài tháng thì dùng mới tốt

Bác chưa tự chế được tro trấu hoặc chưa tìm được nơi bán tro trấu tốt…thì nên trồng các cây mới bứng trong cát hột to. Trộn chung với 1 phần nhỏ sơ dừa và trấu đã ủ…không dùng bất cứ phân gì kể cả phân bò ủ, sau đó tưới chất kích rễ…
Thân cây bó lại bằng rơm rồi mang chậu ra phơi nắng..chậu ấm lên rễ sẽ ra rất nhanh

Sang năm cây mạnh rễ ra đặc ngẹt lúc đó bác có quyền giũ gốc thay chất trồng mới đầy đủ hơn

--------

Tôi cũng đã từng trồng nhiều gốc mai bứng không có bầu đất vào trong hoàn toàn cát hột to không 1 tí sơ dừa nào cả..
6 tháng đầu tôi dùng toàn chất kích rễ tưới theo định kì… cây tốt lắm..sau 6 tháng tôi mới soi đất thêm sơ dừa trấu ủ vào…sau đó bắt đầu dùng phân bón thông dụng ( NPK và hữu cơ) tháp ghép luôn….vài năm sau tôi mới thay chất trồng mới

Last edited by a moderator:

Back