xin góp ý về việc làm nông và chăn nuôi gì tại Bảo Lộc, Bảo Lâm

• Thread starter nongdankho
  • Ngày gửi
Trước tiên em xin cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài của em.

tình hình là em mới từ Sài Gòn theo vợ về Bảo Lộc sống, lý do vì vợ em có công việc ổn định tại Bảo Lộc còn em thì long nhong làm việc tự do. và em dam mê làm nông, nhưng lại không biết tại Bảo Lộc mình trồng cây hoặc rau ngắn hạn nào được. hoặc là nuôi con gì có đầu ra ổn định tại Bảo Lộc. hiện tại em cũng không có kinh nghiệm gì hết. nay lên đây xin mọi người tư vấn để em tầm sư học đạo làm nghề nông và chăn nuôi thích hợp với Bảo Lộc. em sẻ không chọn trồng cafe đâu nhé mọi người

em xin cảm ơn

Mình nghĩ ở bảo lộc có lợi thế về khí hậu, đất đai. do vậy bạn hãy chọn vật nuôi, cây trồng phù hợp với thổ nhưỡng. nếu đất rộng thì dễ chọn lựa hơn nếu nhỏ 1000 -2000m2 thì theo mình nên đầu tư trồng trọt áp dụng công nghệ cao, nhanh quay vòng vốn. VD đầu tư nhà kính trồng bông hoặc rau theo tiêu chuẩn GAP. Ăn thua là bạn thực sự đam mê cái gì. nếu đất có khoảng 1ha thì trồng cỏ nuôi bò hướng sữa hoặc thịt. nếu theo phương án này thì ở đường Trần phú TP bảo lộc có điểm thu mua sữa tươi của vinamilk rất thuận lợi. hơn nữa thời tiết trên đó rất phù hợp nuôi bò sữa, cái này các địa phương khác nuôi bò sữa như củ chi, hóc môn...TPHCM không thể có được. vì bạn không nói rõ quỹ đất của bạn có bao nhiêu, tiền đầu tư bao nhiêu? vậy nên mình chỉ có thể chia sẻ vài dòng như vậy. Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi phù hợp.

Chưa có kinh nghiệm thì trồng ít rau, nuôi vài con gà. Tự cung cấp được thực phẩm cho gia đình cũng là thành công rồi :).

Mình nghĩ ở bảo lộc có lợi thế về khí hậu, đất đai. do vậy bạn hãy chọn vật nuôi, cây trồng phù hợp với thổ nhưỡng. nếu đất rộng thì dễ chọn lựa hơn nếu nhỏ 1000 -2000m2 thì theo mình nên đầu tư trồng trọt áp dụng công nghệ cao, nhanh quay vòng vốn. VD đầu tư nhà kính trồng bông hoặc rau theo tiêu chuẩn GAP. Ăn thua là bạn thực sự đam mê cái gì. nếu đất có khoảng 1ha thì trồng cỏ nuôi bò hướng sữa hoặc thịt. nếu theo phương án này thì ở đường Trần phú TP bảo lộc có điểm thu mua sữa tươi của vinamilk rất thuận lợi. hơn nữa thời tiết trên đó rất phù hợp nuôi bò sữa, cái này các địa phương khác nuôi bò sữa như củ chi, hóc môn...TPHCM không thể có được. vì bạn không nói rõ quỹ đất của bạn có bao nhiêu, tiền đầu tư bao nhiêu? vậy nên mình chỉ có thể chia sẻ vài dòng như vậy. Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi phù hợp.

cảm ơn bạn đã góp những ý kiến cho mình, những gì bạn nói cũng là những gì mình đang muốn làm, rất cảm ơn bạn

--------

Chưa có kinh nghiệm thì trồng ít rau, nuôi vài con gà. Tự cung cấp được thực phẩm cho gia đình cũng là thành công rồi :).

ui bạn ơi ở chổ mình nuôi gà thì bắt hết, kể cả nhốt mà nó còn cắt khóa nó lấy nữa. tự cung cấp thực phẩm cho gia đình là bước khởi đầu lam nông dan của mình sau này

Last edited by a moderator:
Bảo Lộc bạn ở chỗ nào?Bạn phải nói điều kiện của mình như vốn,đất,nhân lực... thì mới dể góp ý và góp ý thực tế hơn.

Back