Xin hỏi cách chăm sóc và tên các cây Lan này

• Thread starter anhnhandn
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Em có mấy cây Lan bạn tặng cho, để tập tành trồng Lan, các cây này không có rễ gió hay rễ nào cả, em cũng không biết tên ngoại trừ cây Cattleya , mới đem về đã ngâm đường, B1 và viên thuốc ngừa thai, nhưng đến nay 3 tuần rối mà chưa thấy mọc rễ, nhờ các bác ra tay giúp, cám ơn các bác trước.

Cây này mới xin ở nhà người quen, trồng đã vài năm dưới gốc cây cây rất khỏe mà không ra hoa.

Last edited by a moderator:
Cây chưa có rễ thì không nên ghép vào thân cây vì thiếu độ ẩm bạn ơi. Treo ngược cây ở nơi râm mát, phun B1 ướt toàn bộ cây và lá, thường xuyên phun nước giữ ẩm. Khi nào cây có rễ mới ghép, lót miếng xơ dừa bên trong. Còn tên cây không biết phải không nha:
1: lan bò cạp
2: mokara
4: quế lan hương

Last edited:
Cây chưa có rễ thì không nên ghép vào thân cây vì thiếu độ ẩm bạn ơi. Treo ngược cây ở nơi râm mát, phun B1 ướt toàn bộ cây và lá, thường xuyên phun nước giữ ẩm. Khi nào cây có rễ mới ghép, lót miếng xơ dừa bên trong. Còn tên cây không biết phải không nha:
1: lan bò cạp
2: mokara
4: quế lan hương

Dạ cám ơn bác tranvi, sẽ theo lời bác hướng dẫn, chiều nay sẽ tháo hết cây ra treo lên, hiện tại một số cây số 1 bị úng và vàng lá bị khô vàng và rụng lá phía gốc, cây số 2 ( không biết phải Mokara, hình do em nhờ thằng em ở nhà chụp nên không rõ nét) , cây Cat thì em bỏ hết giá thể ra rồi. Riêng cây số 4 em thấy trên diễn đàn hoa lan cây cảnh có cây giông như vậy, không biết phải nó không, ở Yên Bái, trong hình có nụ hoa, còn ở Đông Nam Bộ không biết có ra hoa không. Hình này em load trên diễn đàn về đây.

Back