Xin hỏi cách pha phân phun xịt cho lan

• Thread starter AndyKool1989
  • Ngày gửi
Chào các anh chị,
Nhờ các anh chỉ giải đáp giùm em một số thắc mắc sau:
1/Khi dùng thiết bị đo EC pha phân xịt cho cây trồng thì chỉ số EC tối đa cho phép là bao nhiêu?
2/Chỉ số EC phân cho cây trồng nói chúng và phong lan có khác nhau gì không?

Mong các anh chị, các bác chuyên ngành giúp đỡ trả lời giùm em 2 thắc mắc trên :lol:
Xin cám ơn!

Chào các anh chị,
1/Khi dùng thiết bị đo EC pha phân xịt cho cây trồng thì chỉ số EC tối đa cho phép là bao nhiêu?

Mong các anh chị, các bác chuyên ngành giúp đỡ trả lời giùm em 2 thắc mắc trên :lol:
Xin cám ơn!

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ...
Phân - thuốc người ta đã pha chế sẵn - dùng thiết bị khác đo lại để làm gì ???
Không lẻ trên chai thuốc ( bịt thuốc ) không có ghi gì hết ????

Mong bạn đừng phiền, tôi chỉ biết trả lời thắc mắc của bạn vậy thôi !!

Vấn đề trồng lan, việc quan trọng là cần kiểm soát độ pH đối với nước tưới cho lan. Còn về bón phân, nhà sản xuất đã hướng dẫn rất rõ, chỉ cần sử dụng đúng chủng loại và pha theo liều lượng hướng dẫn là được. Trừ khi bạn sử dụng các chất điều hòa sinh trưởng thì bạn phải tự thử nghiệm vì tùy thuộc vào tuổi cây, điều kiện khí hậu, môi trường... sẽ khác nhau, không vườn lan nào giống vườn lan nào...

Ngoài pha bằng dụng cụ Ec, bạn cũng có thể sử dụng sản phẩm pha trộn phân bón, thuốc trừ sâu cho cây trồng của hãng Dosatron - Pháp, rất hiệu quả và tiện lợi bạn ạ. Bạn có thể thìm hiều thêm tại đường link dưới đây.

http://vn.360plus.yahoo.com/dosatron_vn/

Chào các anh chị,

Xin cám ơn!
Câu hỏi này của bác rất khó trả lời , vì em chưa từng bao giờ nghiên cứu đến vấn đề này cả . Em chỉ có vài lời góp ý để bác xem thử như thế nào nhé .
1/ Mỗi một loại cây trồng có nồng độ phân bón khác nhau , đó là điều chắc chắn . Ngay đến cả lan , dù cùng là phong lan nhưng cây đơn thân có cách tưới phân khác , cây đa thân có cách tưới phân khác . Nồng độ và mật độ tưới chắc chắn cũng sẽ khác nhau . Cho nên ở ý thứ 2 bác có thể tự suy ra .
2/ Em đưa ra ở một ví dụ ở lan . Ví dụ trước khi trồng lan , ta cẩn thận mua sách vở nghiên cứu , hoặc tham gia một lớp học ngắn hạn . Ta sẽ thu được một công thức chung chung là để trồng một cây lan phát triển và có hoa ta phải tưới phân với nồng độ thế này , mật độ thế kia . Ta bắt tay vào việc . Công thức chung đó cho phép ta có một cây lan phát triển đúng y như vậy . Nhưng vào một ngày kia , ta thăm vườn nhà ông bạn ta thấy vườn nhà ông ấy có cây lan đẹp quá , cây to mập , hoa đẹp sặc sỡ , bền lâu tàn . Điều đó cho ta biết rằng đó chính là nồng độ cho phép của cây lan là tới đó , và ko có cách nào khác ta phải đi cập nhật lại kiến thức thôi ==> ý số 1 .
Chúc bác vui và tìm được thêm những sáng tạo mới .
p/s : tôi cho rằng nếu có điều kiện nghiên cứu thêm được cái này thì cũng hay .

Back