Xin hỏi hiện này nuôi loại gà nào thì cho hiệu quả kinh tế cao?

• Thread starter duybinh225vn
  • Ngày gửi
Em muốn mở 1 trang trại nuôi gà thả vườn, nhưng đang phân vân không biết nên nuôi loại gà nào thì cho hiệu quả kinh tế cao. E thử tìm hiểu gà rừng, thấy nó cũng hay hay, nhưng nuôi làm cảnh thì nhiều chứ không mang lại nhiều giá trị thương phẩm. Còn các loại gà Lương Phượng, Tam Hoàng... không biết nhu cầu hiện nay ra sao... Rất mong các bác góp ý giúp em...

đúng đấy kinh nghiệm xương máu của sealight, phai học hỏi mới được

:D cái gì cũng phải có cái giá của nó và sự cố gắng của bản thân chứ đâu có khơi khơi mà ra cho mình được :D

nuoiga

Bác nào có địa chỉ co sỏ sản xuất giống gà có uy tín cho minh xin địa chỉ nhé? Mình uốn đến xem mô hình củng .Xin cảm on các bác nhiều

Điạ chỉ uy tính thì rất nhiều còn tùy vào chổ nào gần hay xa mà thôi.

Nuôi loại gà nào cho kinh tế? Để có được câu trả lời cho anh thì phải gồm nhiều yếu tố. Các yếu tố theo mình như thế này:
1 - Yếu tố thổ nhữơng , khí hậu thích hợp với loại gà nào thì nên nuôi loại gà đó. ( nêu có điều kiện kinh tế thì làm chuồng lạnh, áp dụng kỹ thuật chăn nuôi thì có thể nuôi được hầu hết các loại gà mình mong muốn)
2 - yếu tố sở thích người tiêu dùng đia phương. Về phần này mình rất đồng tình với bác cantruong. Thị trường yêu thích loại gà nào, tiêu thụ loại gà nào nhiều thì mình đầu tư phát triển loại gà đó. Và hơn nữa anh cũng có thể tạo ra nhu cầu cho thị trường bằng một loại gà mới. Gần đây, mình có xem một chương trình khuyến nông do Bộ Nông nghiệp phát trên TV, mình có thấy một loại gà siêu trứng mới, có mã hiệu là gì mình nhớ không chính các ( cái gì XXX - U15, hay C15 gì đó) , lạoi này đẻ sai hơn cả gà Ai cập, nhưng ăn lại ít hơn gà Ai cập rất nhiều. Thời gian trưởng thành để cho trứng ngắn, sinh trưởng nhanh. Nên tình ra chi phí cho 1 quả trứng và 1kg thịt gà rẻ hơn nhiều so với các loại gà khác. Loại gà này lông trắng (có điểm đen), người thon dài ( như gà mái nòi lông khi còn tơ). Loại này được các nhà chăn nuôi khu vực miền Bắc đang rất ưu chuộng.
3 - Trong chăn nuôi, thức ăn giá rẻ hay chủ động tìm được nguồn thức ăn là quan trọng nhất. Nếu mình phụ thuộc hoàn toàn vào thức ăn chăn nuôi công nghiệp thì, như bài báo của bác gì đó nói, lỗ lại phụ thuộc rất nhiều vào giá thức ăn. Với giá thức ăn chăn nuôi mỗi ngày mỗi lên như hiện nay thì vấn đề kinh tế lỗ lãi không còn nằm ở yếu tố con giống, yếu tố kỹ thuật hay yếu tố thổ những nữa rồi. Như vậy, nếu bác chủ động được nguồn thức ăn ( giá rẻ hoặc trong tự nhiên) trong chăn nuôi thì mình nghĩ 50% là bác sẽ có lãi rồi.
Vài dòng suy nghĩ đồng cảm cùng chủ bài biết nhé.

nuoiga

Truóc hết xin chân thành cảm on nhũng đóng góp và chia sẻ rất chân tình của các bác.
Em nghĩ mọi việc đều có khó khăn của nó,cái quan trọng là sụ chịu thuong chịu khó của mình các bác à.
Nhung em nghĩ,anh em mình ỏ đây đều là nông dân cả.Nguòi nông dân mà ko chịu khổ thì sao mà sống đuọc phải ko các bác?
Em ỏ Bình thuận.Nếu bác nào có địa chỉ chăn nuôi gà ta ỏ Bình thuận thì tốt quá,ko thì Đồng nai cũng đuọc.Em biết là địa chỉ cũng nhiều,nhung để tìm đến noi có uy tín thì phải nhò các bác thoi.
Một lần nũa xin chân thành cản on các bác,chúc mọi nguòi thành công,anh em phát triển.

hic, nuôi hơn 600 nghìn con gà 1 lúc quả thật là ko0 tưởng

Nếu các bạn muốn nuôi gà thì phải đáp ứng đc những đk tối thiểu sau:
1. Thật sự siêng năng không ngại gian khổ.
2. Phải có hàng rào, càng kiên cố càng tốt. Quỹ đất rộng.
3. Chuồng trại nghiêm túc.
4. Phải có kiền thức nhất định về chăn nuôi gà, tối thiểu phải biết gà thường bị bệnh gì, điều trị làm sao, dùng thuốc như thế nào...
---------------------------------
To GiaMan: bạn kg cần quan tâm nhiều đến vậy, chỉ có 1 kinh nghiệm duy nhất nói rất nhiều mà mọi người kg nghe.
Đó là: chưa có kinh nghiệm thì nuôi 100 con trước đã. Sau đó hãy đưa ra quyết định quy mô nuôi như thế nào.

To newway: Kg biết bạn có ý định nuôi gà gì, nhưng theo mình đoán thì có lẽ bạn định nuôi gà Tam Hoàng hoặc gà Luơng Phượng nói chung là gà thả vườn giống ngoại thì phải! Mình cùng khuyên bạn những điều như trên.

Trả lời những câu hỏi của bạn:
1. Chuồng 1000m2 có nhiều giá phụ thuộc vào bạn làm bằng chất liệu gì.
a. Tôn cho 1000m2.
b. Lưới B40 cho 1000m2 xung quanh chuồng (lưới bình thường là 2.7kg/m2).
c. Nền tráng xi măng, cát, gạch...
d. Tiền công làm.
e. Bạt che.
f. Cột kèo...
=> Những cái này bạn tự tính nhé. Còn chưa tình các thiết bị khác như thiết bị sưởi, máy nghiền cám, máng ăn uống, hàng rào...

2. 1000m2 chuồng bạn nuôi nhốt hoàn toàn có thể nuôi đc 5000 con, giá thành tuy vào từng thời điểm nhưng theo mình giá ~ từ 9.000vnd-> 14.000vnd/con.

3. Chi phí thức ăn thì bạn nuôi giống nào, nhưng vào khoảng 2.5 kg thức ăn/kg tăng trọng và mất 2 nhân công làm việc.

4. Nếu nuôi tốt và có giá chỉ cần 1 đợt nuôi là lấy vốn...

=> Hãy nuôi 100-> 200 con trước đã, rồi sau đó quyết định vẫn chưa muộn.

Có vài lời cùng 2 bạn.
Thân,

Tư vấn như trên của bác rất đúng, nhưng không phải là một bài toán đơn giản là cứ nuôi 100 rồi đến 200 và sau đó cứ tăng dần lên mà lợi nhuận cũng tăng dần theo đâu. Nếu đã quyết định nuôi quy mô lớn thì đừng tính ra con số lợi nhuận từ số lượng nhỏ mà cấp số nhân được, mà hãy tính làm sao xem mình có thể kiểm soát hoàn toàn tốt môi trường sống của nó không. Bởi vì nếu như nuôi 100->200->300 thấy có hiệu quả, khi lên đến 1000 con thì môi trường dịch bệnh sẽ xảy ra mà ta không kiểm soát được. Thì 1000 con không lợi nhuận bằng 300, 200 như bạn nghĩ.
Hãy chủ động trong mọi tình huống, đừng để bị động như vậy thì chắc là sẽ thất bại.
Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
tôi ỡ tinh bình phước , tôi nuôi gà ta trong vườn , gà trống rừng bay vô đạp. tôi để giống được một con gà trống lai gà rừng , con gà này phối giông sinh ra mấy lứa sau tuyệt vời

Gà ta nuôi thả vườn hiện nay theo tôi thấy là kinh tế nhất. CÒn bạn muồn nuôi gà mà siêu lợi nhuận thì nuôi gà kiểng giống nhập từ nước ngoài về như là gà pheonix ( nhập từ mỹ) Gà Mexico ( giống gà đá ) nhập từ Mỹ. Giá thành của của những loại này hiện tương đối cao vì nó phục vụ cho nhu cầu nuôi kiểng. Nhưng giá thành mua con giồng hơi cao. Còn muốn đầu tư bền vững thì nên nuôi gà ta thả vườn tận dụng những thức ăn tự có .. thịt gà ngon và thơm hơn là cho ăn thức ăn công nghiệp mà giá thành lại rẻ. CHúc bạn vui và thành công

Gà ta nuôi thả vườn hiện nay theo tôi thấy là kinh tế nhất. . . .
Còn muốn đầu tư bền vững thì nên nuôi gà ta thả vườn tận dụng những thức ăn tự có .. thịt gà ngon và thơm hơn là cho ăn thức ăn công nghiệp mà giá thành lại rẻ.
Tôi lại nghĩ khác .
*
Nuôi thả vu*o*`n không thể tận dụng đu*o*.c thu*'c ăn tu*. có đâu .
Chỉ thả vài ngày là hết sạch thu*'c ăn rồi, phải cho ăn mo*'i không bị chết đói .
Nếu bạn nuôi vài chục con trên 1 héc ta thì mo*'i không phải cho ăn thôi.
Nuôi gà kiểu này rất chậm lo*'n, nhu*ng thịt chắc, ngọt và tho*m.
*
O*? Mỹ, 99% gà bán ngoài cho*. là gà công nghiệp, nuôi trong chuồng, không
chạy đu*o*.c bu*o*'c nào . Chỉ có 1% gà là gà nuôi thả vu*o*`n có cho ăn, có
thể đi lại đu*o*.c mấy chục mét . Gà này bán giá gấp đôi, còn sống. Ngu*o*`i
mua phải tu*. cắt tiết, nhổ lông. Ngu*o*`i nuôi gà này có trang trại nhỏ, nuôi
mỗi thu*' một đàn, chỉ để ăn, nuôi thêm thu*`a ra để bán, không chuyên chăn
nuôi để kinh doanh . Ngu*o*`i chăn nuôi kinh doanh đều nuôi công nghiệp .

gà ta thả vườn vẫn là ưu tiên.không phải bản thân quảng cáo cho gà mình nhưng có nhiều bạn cũng đã nuôi và thấy được hiệu quả.dòng gà kiến lai với gà nòi vẫn là ưu tiên nhất

gà ta nuôi cho dễ - ngày càng có nhu cầu ăn thịt gà ta thơm ngon

Theo mình nghỉ và có thấy những người bạn nuôi gà hiện nay. Nên nuôi gà ta thường, gà truyền thống của Việt Nam mình, và cho lai với con trống gà nòi rặt, loại gà có lông đen càng tốt. Vì gà nòi, có sức đề kháng cao, có lượng thịt nhiều, thịt rắn chắc, ngon, ít mở. Và cũng nhằm vào thị hiếu người ăn, vì họ cho rằng gà nòi lai, là gà thả rong ở những vùng nông thôn, không phải nuôi nhốt và cho ăn bằng thức ăn công nghiệp. Gà nòi lai nếu ta thúc bằng thực phẩm đi nửa, thịt của nó cũng không bở và lạt như các loại gà khác. Những người sành ăn bây giờ họ không cần gà có chân vàng, lông vàng hay da vàng nửa. Mà cần thịt ngon ngọt và rắn chắc, có độ dai là thích
Vài ý cùng bạn hihi

Gà nòi lai thịt đỏ, to con, nặng ký, giá thấp hơn gà ta, khó bán. Chưa kể tuyệt đối ko nên cho lai với con gà đen (Gà ô). Nếu có muốn nuôi gà nòi lai thì chỉ nên nuôi gà điều hoặc khét(Màu vàng).

Em muốn mở 1 trang trại nuôi gà thả vườn, nhưng đang phân vân không biết nên nuôi loại gà nào thì cho hiệu quả kinh tế cao. E thử tìm hiểu gà rừng, thấy nó cũng hay hay, nhưng nuôi làm cảnh thì nhiều chứ không mang lại nhiều giá trị thương phẩm. Còn các loại gà Lương Phượng, Tam Hoàng... không biết nhu cầu hiện nay ra sao... Rất mong các bác góp ý giúp em...
Tui thấy nuôi gà nào cũng tốt cả, chỉ có điều đừng nuôi gà móng đỏ là được rồi!

Kinh nghiệm cho cùng cứ nuôi con gà ta thuần là ngon thịt dễ bán nhất. Nếu cho lai là khó bán ngay. Ví dụ Cụ thể :
-Lai gà đòn : Gà thương phẩm cao lêu nghêu, thiếu lông, trơ cái phần cổ đỏ oét dài nhằng chẳng ai muốn mua.
-Lai gà nòi : Gà thương phẩm dáng không đẹp khó bán, nếu phải gà chân đen thì đừng mong bán vì hầu như người ta mua gà để cúng giỗ, lễ hội... mà gà chân đen thì không ai mua đâu.
VV VV . Cứ nuôi gà ta thuần bán đâu cũng dễ, bán lúc nào cũng được vẫn biết rằng nó hơi chậm lớn.

cứ nuôi gà nào cũng được miễn thả vườn lại ok. không đủ để bán đó

Back