xin hỏi thời gian ghép mai

• Thread starter nghiatn
  • Ngày gửi
xin chào các anh chị trong diễn đàn.
vì tôi mơi bắt đầu chơi mai nên cũng rất thích ghép mai,về kỷ thuật ghép thì cũng biết sơ sơ,còn về thời gian ghép thì cũng không rành lắm và còn một cái thắc mắc nữa đó là: tôi mới bứng cây mai giữa tháng giêng và đem vào chậu khoãng 2 tuần tôi thấy cây mai đâm chồi,tôi định ghép không biết có được không,xin các anh chị trả lời giúp tôi,xin cảm ơn.

Khi mầm to bằng cái đũa là ghép tốt..nhỏ hơn vẫn ghép được..không cần chờ mọc mầm ghép thẳng vào thân vẫn được
Với các cao thủ, thì ghép mai vào thời gian nào cũng được,
Trường hợp của bác, nếu muốc chắc và nhanh nên đem đến vườn mai..15 ngày sau mầm ghép mọc lên bác đến đem cây về, đây là kĩ thuật đơn giản nên không mắc tiền đâu. Giá tính theo từng bo,
Ở vườn mai có rất nhiều loại mai đẹp và thịnh hành..tùy bác chọn loại mai nào vừa ý
Nếu bác muốn tự ghép theo tôi thì không nên..vì có thể làm hư cây rồi suy yếu uổng lắm..bởi những lần ghép đầu rất dễ thất bại do quan sát chọn vị trí, chọn độ tuổi của cành, sức sống của bo chưa chính xác

Kĩ thuật ghép mai :
http://agriviet.com/home/threads/16630-ghep-mai-bang-hinh-anh#axzz1nBnoAoon
video đây :
http://agriviet.com/home/threads/34330-Newbie-can-giup-do-ve-ky-thuat-ghep-Mai?#axzz1nBnoAoon

cám ơn bác nhiều nha,nhưng mình muốn tự ghép thấy hay hơn,cũng biết sơ sơ về cách ghép trong thân vì cây mới bắt đầu đâm chồi ghép vẫn được không sao hả bác?ghép vào chỗ nào cũng được hết hả bác?xin bác chỉ giáo dùm cám ơn rất rất nhiều.......

Theo tôi , cây Mai của Bác mới vào chậu được 2 tuần thì đừng ghép . Dưỡng cho cây thật sung , đến mùa mưa ghép là vừa

sẽ phải trả giá nếu duy ý chí

nghệ sĩ cây kiểng mới nhập môn thì nhìn cây bằng Mắt. Lên một cấp cao hơn nữa thì nhìn bằng khuynh hướng của Ý Thức và "thấm" hơn thì nhìn bằng Tâm và cao hơn hết là nhìn bằng Đạo.

Thiền Kiểng ( của Trần Kiếm Đoàn trong: tu bụi)

Theo tôi , cây Mai của Bác mới vào chậu được 2 tuần thì đừng ghép . Dưỡng cho cây thật sung , đến mùa mưa ghép là vừa

cám ơn bác nha,mình định ngày mai mình ghép nhưng nghe bác nói vậy thôi để tháng sau ghép luôn cho an toàn.
Bác có bí quyết về cách bón phân và chăm sóc cũng như tạo nụ cho cây mai không xin chỉ giáo dùm vì mình mới tập chơi mai thôi.xin cám ơn rất nhiều

cám ơn bác nha,mình định ngày mai mình ghép nhưng nghe bác nói vậy thôi để tháng sau ghép luôn cho an toàn.
Bác có bí quyết về cách bón phân và chăm sóc cũng như tạo nụ cho cây mai không xin chỉ giáo dùm vì mình mới tập chơi mai thôi.xin cám ơn rất nhiều
Chỉ giáo thì không dám rồi vì thanglong cũng chỉ biết sơ sơ hà ( Có cao thủ ở trên đó mà hổng hỏi ) . Câu hỏi của Bác lại quá rộng , thôi thì biết nhiêu nói bấy nhiêu
Đối với cây trên , Bác khoan bón phân , dùng các loại kích rễ để hổ trợ em nó như :Super Ro ot ( ROOT 2 ) ,Megagrow c .
Sau khi lá ra xanh tốt và sậm màu thì hãy bón phân . Bón phân thì tùy theo kinh nghiệm của từng người mà có những công thức khác nhau , đơn giản thì mua N - P - K và 1 ít bánh dầu bón vào . thanglong thì thường ngâm 100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 5 - 7 ngày tưới 1 lần . Có thể hổ trợ thêm bằng các loại phân bón lá của Mỹ , thái lan hoặc HVP
Cây trồng cần thoát nước tốt , nhiều nắng và phun định kỳ tuần 1 lần trị các bệnh như bọ trĩ , nhện đỏ , nấm hồng (Phân bón và thuốc trừ sâu thường đã có hướng dẫn )
Trước tiên cây cần phải tốt , không bịnh . Còn việc tạo nụ ra hoa thì đến giữa năm tính tiếp nhe Bác !

Last edited by a moderator:
Chỉ giáo thì không dám rồi vì thanglong cũng chỉ biết sơ sơ hà ( Có cao thủ ở trên đó mà hổng hỏi ) . Câu hỏi của Bác lại quá rộng , thôi thì biết nhiêu nói bấy nhiêu
Đối với cây trên , Bác khoan bón phân , dùng các loại kích rễ để hổ trợ em nó như :Super Ro ot ( ROOT 2 ) ,Megagrow c .
Sau khi lá ra xanh tốt và sậm màu thì hãy bón phân . Bón phân thì tùy theo kinh nghiệm của từng người mà có những công thức khác nhau , đơn giản thì mua N - P - K và 1 ít bánh dầu bón vào . thanglong thì thường ngâm 100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 5 - 7 ngày tưới 1 lần . Có thể hổ trợ thêm bằng các loại phân bón lá của Mỹ , thái lan hoặc HVP
Cây trồng cần thoát nước tốt , nhiều nắng và phun định kỳ tuần 1 lần trị các bệnh như bọ trĩ , nhện đỏ , nấm hồng (Phân bón và thuốc trừ sâu thường đã có hướng dẫn )
Trước tiên cây cần phải tốt , không bịnh . Còn việc tạo nụ ra hoa thì đến giữa năm tính tiếp nhe Bác ![/QUOT

mình ra tiệm mua thuốc kích thích rễ thì người ta bán hai loại trộn lại SEAMIX+ATONIC có được không vậy bác.còn bón phân mình có thể bón NPK+DAP+phân bón lá YOGEN KALI HUMATE được không?còn dynamic ở trên em khó mua quá.Xin chân thành cám ơn bác.

- Atonic dùng tốt , nhưng có 1 số anh em phản ảnh là có khi lá ra bị biến dạng , vì vậy bạn dùng ít thôi

- Bón phân nếu chỗ bạn khó mua vậy thì dùng N - P -K + phân bò ủ hoai cho tiện . Có điều mỗi năm phải thay đất và phải dùng của hãng sx có uy tín ( N - P - K kém chất lượng rất nhiều trên thị trường ) .

- Phân bón lá bạn mua dùng được , nhớ là phun vào lúc chiều mát

* Khi nào có điều kiện , bạn hoặc nhờ ai đó đến khu vực bến xe Chợ lớn , nơi đó bán rất nhiều và giá cả cũng hợp lý nhe bạn

Back