xin hỏi về làm môi trường hạt thóc

• Thread starter ThiệnTN
  • Ngày gửi
Mình đang chuẩn bị cấy tơ nấm rơm và nấm bào ngư từ ống nghiệm ra môi trường hạt thóc nhưng không biết cách chuẩn bị môi trường hạt thóc như thế nào cho tơ ra tốt. Lần trước mình có làm là nấu hạt thóc sơ wa rồi bỏ vào bịch đem hấp thanh trùng ở 121 độ trong vòng 30p thì hạt thóc vừa nức ra nhưng khi cấy tơ vào thì tơ ko lan ra. Xin hỏi mọi người làm sao là đạt hiệu quả nhất. Mong mọi người giúp đỡ.

Hạt thóc đã nứt ra thì tơ nấm có thể bò vào để hút chất dinh dưỡng, bạn quan sát kỹ lại xem môi trường có khô quá, hoặc ướt quá không? cả khô quá và ướt quá thì tơ nấm đều không mọc được. Khả năng khác là do thao tác cấy, do que cấy quá nóng sau khi hơ qua đèn cồn đã làm chín tơ nấm. sau khi cấy 2 ngày bạn quan sát thấy miếng thạch cấy vào có tơ nấm mọc bông lên mà sau đó không lan được nữa thì có thể loại trừ nguyên nhân này và có thể kết luận là do môi trường hạt thóc.
Bạn mô tả như thế mình cũng không khẳng định được nguyên nhân là gì, cách mình thường làm cũng tương tự bạn: thóc nấu qua qua cho nứt nanh -> đổ ra vật đựng, sanh ra cho ráo nước -> rắc một ít cám gạo hoặc cám bắp làm áo -> vô chai hoặc túi nilon -> thanh trùng -> cấy giống.

Cám ơn bạn Greenmountain đã giúp mình.
Bạn có thể cho mình thông tin để liên lạc với bạn được không. Mình còn vài thắc mắc mong bạn giải đáp giúp.
Trước khi nấu sơ sơ bạn có ngâm thóc với nước không, nếu có thì ngâm bao lâu. Vì khi hấp thanh trùng xong thì thấy bịch thóc khá khô. Mình muốn hạt thóc thấm nước và giữ được nước lâu cho bịch thóc có độ ẩm nhưng làm không được.
Email của mình [thiendo104@gmail.com]. Rất mong nhận được phản hồi từ bạn.

Last edited by a moderator:
Ngâm thóc trước hoặc không đều được bạn à, cứ đun nhỏ lửa cho tới khi hầu hết các hạt thóc đều nứt ra là được. mình thì ít khi ngâm vì làm ít còn cơ sở lớn thì họ ngâm thóc trước 1 ngày để thóc ngấm nước sẽ giảm được thời gian đun và tiết kiệm chi phí chất đốt, ngoài vấn đề đảm bảo kỹ thuật còn giảm chi phí sản xuất nữa.

Hạt thóc đã nứt ra thì tơ nấm có thể bò vào để hút chất dinh dưỡng, bạn quan sát kỹ lại xem môi trường có khô quá, hoặc ướt quá không? cả khô quá và ướt quá thì tơ nấm đều không mọc được. Khả năng khác là do thao tác cấy, do que cấy quá nóng sau khi hơ qua đèn cồn đã làm chín tơ nấm. sau khi cấy 2 ngày bạn quan sát thấy miếng thạch cấy vào có tơ nấm mọc bông lên mà sau đó không lan được nữa thì có thể loại trừ nguyên nhân này và có thể kết luận là do môi trường hạt thóc.
Bạn mô tả như thế mình cũng không khẳng định được nguyên nhân là gì, cách mình thường làm cũng tương tự bạn: thóc nấu qua qua cho nứt nanh -> đổ ra vật đựng, sanh ra cho ráo nước -> rắc một ít cám gạo hoặc cám bắp làm áo -> vô chai hoặc túi nilon -> thanh trùng -> cấy giống.
Có ai biết môi trường tăng sinh sau khi có môi trường PDA rồi k,nhu trong hinh là lấy mẫu từ môi trường PDA sang cái bình dung dịch tăng sinh sau rồi mới tiến phun trực tiep dung dịch vào nguyên liệu.Mình muốn hỏi về dong trung ha thao,k biet cái môi truong tăng sinh do la j,pha chế thế nào....

Back