xin hỏi về một số bệnh trên cây chanh dây( chanh leo)

• Thread starter hải phạm
  • Ngày gửi
chào các bác. tôi hiện đang đảm nhận kỹ thuật cho công ty chanh dây ở Nghệ An, nói là kỹ thuật nhưng những hiểu biết về kỹ thuật còn hạn chế lắm, chỉ mới tìm hiểu chủ yếu qua anh chị đi trước và có quy trình riêng, tuy nhiên do thực tế ở vườn và giấy tờ nó khác nhau nhiều nên gặp rất nhiều khó khăn, chủ yếu là vừa làm vừa mày mò thêm. hiện tại trên vườn đang gặp một số bệnh hại mà tôi cảm thấy đang khó chữa trị. mong mọi người trong diễn đàn ai biết thì giúp tôi với nhé. cụ thể một số bệnh như sau:
1. bệnh nấm trái:
bệnh có biểu hiện là những vết nấm tròn, lan rộng dần ra cả trái, nhìn qua thì quả giống như bị luộc làm cho trái rụng sớm và thối. nguyên nhân ban đầu xác định là do nấm phytopthora và nấm atenaria passiphlorae gây nên. mình đã sử dụng luân phiên một số loại thuốc như amistatop, ridomil gold, score nhưng vẫn chưa có hiệu quả.
2. bệnh phình thân:
trong quá trình phát triển, cây bắt đầu xuất hiện những đoạn thân ở sát gốc hoặc chỗ phân cành ở trên giàn bị phình to dần, sau một thời gian, khi cây phình hết cỡ nó sẽ bục ra, phía trong thân xốp, rất dễ cho nấm gây hại. bệnh này tôi vẫn chưa xác định được nguyên nhân và thuốc chữa trị.
3. bệnh vàng lá đồng loạt và rễ không phát triển
cây chanh không phát triển, còi cọc, thân không dài ra dẫn đến lá dồn lại từng chùm. một số cây phát triển lên dàn nhưng rễ không ra mới, lá bị vàng cả cây và lây lan rất nhanh.
hiện tại bệnh này chưa xác định được nguyên nhân, xử lý ban đầu bằng cách sử dụng các sản phẩm kích thích ra rễ.
4. nhện
nhện trắng chích hút khiến lá không phát triển, chủ yếu tập trug vào lá non. tôi đã cho sử dụng comite nhưng vẫn chưa trị dứt điểm được.
trên đây là những bệnh đang gặp phải trên cây chanh leo, mong các bác đã trồng và đã gặp những bệnh này giúp tôi tìm hiểu nguyên nhân và sử dụng thuốc có hiệu quả.
xin chân thành cảm ơn!

Bạn đã làm và hiểu biết tương đối về cây chanh dây, vấn đề là bệnh hại: Thuốc nào sâu đấy, bệnh nào thuốc đấy, quan trọng là phun phòng và phát hiện đúng bênh xử lý kịp thời. Dùng thuốc theo nguyên tắc 4 đúng. Chanh dây dùng ăn quả vì vậy dùng thuốc theo hướng dẫn thời gian cách ly hợp lý đảm bảo sản phẩm sạch. chúc bạn thành công.

4 loại bệnh bạn nói trên cây chanh dây thi loại bệnh số 1 và số 4 tương đối dễ trị, còn loại bệnh số 2 là bệnh do sinh lý. bệnh số 3 do vi rút. vì vậy muốn trị loại bệnh số 2 và số 3 thì phải chú ý đến các biện pháp canh tác và phòng bệnh ngay từ khi mới trồng. tôi cần bạn cho hình ảnh và tình hình canh tác thi mới có thể tư vấn chính xac cho bạn đươc hoặc phải tới tận vườn mới bít chính xác là bệnh do vấn đề gây ra vì 1 treiu65 trứng nhưng có rất nhiều nguyên nhân.

cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến. vì tôi mới vào trang này nên không biết gửi ảnh lên thế nào. bác Chungdalat04 có kinh nghiệm trồng chanh leo này à, bác cho tôi xin thông tin các loại thuốc trị những bệnh trên được không. có gì bác cho tôi cái số điện thoại và thư điện tử rồi cùng trao đổi kinh nghiệm nhé.tiện thể tôi gửi mấy cái ảnh để nhờ bác xem qua luôn

cho tôi hỏi bạn HẢI PHẠM là giống này bên bạn tự nhân giống hay nhập khẩu từ đài loan về, hay là mua từ viện cây ăn quả miền nam vậy?
theo như trong hình thì vườn của bạn bị vàng lá rất nặng, chu kỳ của bệnh phát triển từ 20 ~ 30 ngày, trong vòng 1 tháng tới bạn không cần xịt thuốc gì thì bệnh cũng không phát triển thêm. nhưng sau 1 tháng nũa bạn nên dùng thuốc có hoạt chất metalaxyl xịt 2 lần liên tiếp, mỗi lần cách nhau 3 ngày. bạn nên chú ý khi thấy trên cây xuất hiên từ 5 lá có màu như thế thì xịt thuco61 liền sẽ hết. bệnh này nếu bạn không tri đúng thì cây sẽ rụng hết lá,ngọn lá sẽ xoăn lại và cành thứ cấp rất ít.
còn 3 bệnh kia bạn tra lời cho tôi nguồn gốc của cây giống tôi sẽ trả lời cho bạn.

cảm ơn bác Chung đã rất nhiệt tình góp ý nhé. bên tôi lấy giống chanh tại viện rau ăn quả miền nam. số cây bị vàn lá trên mới xuất hiện thời kỳ cây lên giàn và ra hoa đậu quả. bác xem trong đó có gặp những trường hợp bệnh như trên thì giúp hộ tôi nhé. bệnh vàng lá theo tôi thấy rễ không phát triển thêm rễ non, dẫn đến thiếu dinh dưỡng, nhưng vẫn chưa biết nguyên nhân vì sao bộ rễ lại như vậy. theo bác bệnh trên do nguyên nhân gì, trong bác đã gặp chưa? và bác đăng suy đoán đó là bệnh do nguyên nhân gì mà giới thiệu cho tôi loại thuốc đó? với từng loại bệnh, bác có thể chỉ giúp tôi tên bệnh, tên thuốc in trên bao bì và hoạt chất như bác mới giới thiệu cho tôi đó. cảm ơn bác giúp đỡ ạ.
à phải nói thêm với bác là cái bệnh vàng lá đa phần là vàng lá không phải do nấm nhé, một số lá tôi chụp lên có biểu hiện nấm chỉ là số ít thôi, còn lại là vàng nguyên lá ạ

4 loại bệnh bạn nói trên cây chanh dây thi loại bệnh số 1 và số 4 tương đối dễ trị, còn loại bệnh số 2 là bệnh do sinh lý. bệnh số 3 do vi rút. vì vậy muốn trị loại bệnh số 2 và số 3 thì phải chú ý đến các biện pháp canh tác và phòng bệnh ngay từ khi mới trồng. tôi cần bạn cho hình ảnh và tình hình canh tác thi mới có thể tư vấn chính xac cho bạn đươc hoặc phải tới tận vườn mới bít chính xác là bệnh do vấn đề gây ra vì 1 treiu65 trứng nhưng có rất nhiều nguyên nhân.
E co the lien he truc tiep voi bac chungdalatchungdalat bang cach nao,

Em ko phải kỹ thuật gì cả nhưng mà em khuyên bác nên kiểm tra PH trong đất với mục số 3. vang lá-thối rễ.

anh hải phạm ơi.anh cho em xin maijl anh được ko.em là Bùi thị Ca.
em đang là sv trường Học viên Nông nghiệp Việt Nam.
em đang làm đề tài về virus trên chanh leo.em cần anh giúp đỡ được ko ak

anh hải phạm ơi.anh cho em xin maijl anh được ko.em là Bùi thị Ca.
em đang là sv trường Học viên Nông nghiệp Việt Nam.
em đang làm đề tài về virus trên chanh leo.em cần anh giúp đỡ được ko ak
chao em. hien tai benh virus chanh leo co nhieu loai lam, ma ben anh moi xuat hien mot loai thoi, anh cung moi tim hieu ve cay nay nen chac cung khong giup dc em nhieu. neu giup duoc gi anh se giup, mail anh la ngochaipham.phm@gmail.com

cây chanh dây nói thì nhiều bệnh nhưng thực ra cũng không hẳn nhiều.vấn đề là phòng bệnh thôi.mình cũng đã trồng và đi tham khảo nhiều nhưng kết quả vẫn là mình tự làm theo vườn của nhà mình.bệnh nấm và ghẻ trái bạn dùng đồng đỏ phun sẽ hết.bệnh thôi là phía trên dùng newkasuran kết hợp với visen phun 2 lần

cảm ơn các bác đã chỉ giáo ạ. hiện tại do thời tiết thay đổi nên các loại bệnh trên cũng đã tạm đỡ rồi, nhưng thời gian tới bên tôi lại mưa nhiều, không biết có bị lại những bệnh đó không. duy chỉ có bệnh nhện trắng thì tôi vẫn chưa có cách nào diệt triệt để được. các bác làm rồi giới thiệu hộ tôi vài loại thuốc và hoạt chất hiện tại đang cho hiệu quả cao với ạ. thời gian qua tôi dùng comite rồi mã lực và victori mà chưa hiệu quả, tháng phun 2 lần nhưng không diệt được, chúng phát triển nhanh làm giảm năng suất rõ rệt. mong các bác giúp đỡ ạ. bác Chungdalat04 và các bác có kinh nghiệm, nếu em sắp xếp được thời gian vào trong đó, các bác có giúp đỡ em học tập thêm được không? kiến thức hiện tại ít quá, làm không ra gì nên cũng chán. mong mọi người giúp đỡ ạ

cảm ơn các bác đã chỉ giáo ạ. hiện tại do thời tiết thay đổi nên các loại bệnh trên cũng đã tạm đỡ rồi, nhưng thời gian tới bên tôi lại mưa nhiều, không biết có bị lại những bệnh đó không. duy chỉ có bệnh nhện trắng thì tôi vẫn chưa có cách nào diệt triệt để được. các bác làm rồi giới thiệu hộ tôi vài loại thuốc và hoạt chất hiện tại đang cho hiệu quả cao với ạ. thời gian qua tôi dùng comite rồi mã lực và victori mà chưa hiệu quả, tháng phun 2 lần nhưng không diệt được, chúng phát triển nhanh làm giảm năng suất rõ rệt. mong các bác giúp đỡ ạ. bác Chungdalat04 và các bác có kinh nghiệm, nếu em sắp xếp được thời gian vào trong đó, các bác có giúp đỡ em học tập thêm được không? kiến thức hiện tại ít quá, làm không ra gì nên cũng chán. mong mọi người giúp đỡ ạ[/QUO

nhện trắng thì ảnh hưởng gì tới chanh dây đâu mà chú phải trị nó chứ
trong bác không gặp phải à, ngoài em bị nhện trắng này chích nặng lắm, thành đại dịch luôn, thử bao nhiêu thuốc mà chưa dập được. nó chích các chồi non, làm cho các chồi non teo lại, không phân hóa được hoa. cành nào bị nhện chích nặng thì coi như chỉ cắt bỏ thôi

trong bác không gặp phải à, ngoài em bị nhện trắng này chích nặng lắm, thành đại dịch luôn, thử bao nhiêu thuốc mà chưa dập được. nó chích các chồi non, làm cho các chồi non teo lại, không phân hóa được hoa. cành nào bị nhện chích nặng thì coi như chỉ cắt bỏ thôi
chú mày phán đoán sai bệnh rồi. nhện trắng chỉ là tác nhân lây bệnh thôi, còn thực tế bệnh nó ở trong cây.khakhaa

chú mày phán đoán sai bệnh rồi. nhện trắng chỉ là tác nhân lây bệnh thôi, còn thực tế bệnh nó ở trong cây.khakhaa
hehe thế bác lại nhầm rồi, nhện này nó bu kín lá luôn, nhìn như hạt bụi ấy, nó chích cho quăn hết. để em chụp ít hình lên cho bác xem qua. lúc nào bác có công tác gì ở miền trung hoặc miền bắc thì ghé qua em chơi, em đón. giao lưu chỉ dạy cho em ít chiêu.hihi
hình chanh bị nhện chích đây bác chungdalat04 ạ

cho tôi hỏi bạn HẢI PHẠM là giống này bên bạn tự nhân giống hay nhập khẩu từ đài loan về, hay là mua từ viện cây ăn quả miền nam vậy?
theo như trong hình thì vườn của bạn bị vàng lá rất nặng, chu kỳ của bệnh phát triển từ 20 ~ 30 ngày, trong vòng 1 tháng tới bạn không cần xịt thuốc gì thì bệnh cũng không phát triển thêm. nhưng sau 1 tháng nũa bạn nên dùng thuốc có hoạt chất metalaxyl xịt 2 lần liên tiếp, mỗi lần cách nhau 3 ngày. bạn nên chú ý khi thấy trên cây xuất hiên từ 5 lá có màu như thế thì xịt thuco61 liền sẽ hết. bệnh này nếu bạn không tri đúng thì cây sẽ rụng hết lá,ngọn lá sẽ xoăn lại và cành thứ cấp rất ít.
còn 3 bệnh kia bạn tra lời cho tôi nguồn gốc của cây giống tôi sẽ trả lời cho bạn.
bác chungdalat04 ơi. cái bệnh vàng lá em hỏi bác mấy tháng trước đó. sau khi gây hại tan nát vườn em đến tháng 11 nó bắt đầu giảm và cây hồi xanh lại. nhưng giờ nó lại bắt đầu có dấu hiệu quay lại rồi. bác xem nó có đúng do nấm không? em cũng đã xử lý metalaxy đợt đó rồi mà nghe chừng không ăn thua. hay nó bị bệnh gì khác nữa bác. PH hôm rồi em đo được trung bình 5,5 bác ạ. nhưng theo em nghĩ cũng không phải do PH vì các vườn em đo cũng tương đương nhau mà chỉ vườn em bị thế nhiều thôi.
bác xem lại góp ý hộ em, chuyến này mà không trị được nữa chắc đốt chanh leo luôn mất

hehe thế bác lại nhầm rồi, nhện này nó bu kín lá luôn, nhìn như hạt bụi ấy, nó chích cho quăn hết. để em chụp ít hình lên cho bác xem qua. lúc nào bác có công tác gì ở miền trung hoặc miền bắc thì ghé qua em chơi, em đón. giao lưu chỉ dạy cho em ít chiêu.hihi

bác chungdalat04 ơi. cái bệnh vàng lá em hỏi bác mấy tháng trước đó. sau khi gây hại tan nát vườn em đến tháng 11 nó bắt đầu giảm và cây hồi xanh lại. nhưng giờ nó lại bắt đầu có dấu hiệu quay lại rồi. bác xem nó có đúng do nấm không? em cũng đã xử lý metalaxy đợt đó rồi mà nghe chừng không ăn thua. hay nó bị bệnh gì khác nữa bác. PH hôm rồi em đo được trung bình 5,5 bác ạ. nhưng theo em nghĩ cũng không phải do PH vì các vườn em đo cũng tương đương nhau mà chỉ vườn em bị thế nhiều thôi.
bác xem lại góp ý hộ em, chuyến này mà không trị được nữa chắc đốt chanh leo luôn mất

nhện đâu mà nhện chú hải. chú mày thử không cần xịt thuốc nhện mà lấy phân bón lá xịt nó cũng hết nhưng được vài tuần là bị lại thôi. còn bệnh vàng lá thì đâu phải xịt 1 lẩn là hết được, phải theo dõi vườn liên tục thấy có triệu chứng là phải xử lý liền, còn khi để bệnh tràn lan ra rồi thì ko cần xịt thuốc nó cũng đứng lại được mấy tháng mới bị lại. chú mày từ từ ngâm cứu nhé.

Back