Hỏi đáp Xin hỏi về thức ăn cho heo làm heo quay!

• Thread starter Trần Vĩnh Thái
  • Ngày gửi
Xin kính chào các chú, các bác, các anh chị trong ngành chăn nuôi!

Xin cám ơn mọi người đã quan tâm và hỗ trợ!

Tôi là nông dân ở Dương Minh Châu, Tây Ninh. tôi mới tập chăn nuôi và muốn nuôi heo loại giống heo nuôi đạt 30kg xuất chuồng cho các lò heo quay. (yêu câu heo loại này là da dày và ít mỡ). Nghe mọi người gọi là heo mọi lai nhưng không biết có đúng vậy không vì tôi thấy cũng không khác gì heo thịt lúc nhỏ.

Tôi có tìm hiểu trên mạng về thức ăn cho heo. Tui nhiên chỉ có những loại thức ăn dành cho heo thịt. Còn thức ăn dành cho heo loại này thì lại không có. Xin hỏi tôi có thể tìm mua loại thức ăn này ở đâu hay có thể tự chế biến được hay không, nguyên liệu cần có những gì?

Hiện tôi đang dùng là thức ăn U41 của Anco và kèm với cám gạo và nước hèm.
Tôi muốn chuyển san thức ăn khô giống như heo ở các trang trại có được hay không?
Heo lúc bắt về nuôi là khoản 3-4kg. Theo người bán nói nuôi thêm 2 tháng 20 ngày nữa đạt trọng lượng 30kg, nhưng qua 2 tháng 20 ngày thì heo của tôi nuôi chỉ được 25kg.
Không biết loại heo làm heo quay này thì trong ngành bà con mình gọi là heo gì, tôi có nuôi 1 heo nái, nhưng ko biết lấy tinh heo mọi hay heo gì để lai cho ra giống tốt.

Cám ơn mọi người rất nhiều!

Xin kính chào các chú, các bác, các anh chị trong ngành chăn nuôi!

Xin cám ơn mọi người đã quan tâm và hỗ trợ!

Tôi là nông dân ở Dương Minh Châu, Tây Ninh. tôi mới tập chăn nuôi và muốn nuôi heo loại giống heo nuôi đạt 30kg xuất chuồng cho các lò heo quay. (yêu câu heo loại này là da dày và ít mỡ). Nghe mọi người gọi là heo mọi lai nhưng không biết có đúng vậy không vì tôi thấy cũng không khác gì heo thịt lúc nhỏ.

Tôi có tìm hiểu trên mạng về thức ăn cho heo. Tui nhiên chỉ có những loại thức ăn dành cho heo thịt. Còn thức ăn dành cho heo loại này thì lại không có. Xin hỏi tôi có thể tìm mua loại thức ăn này ở đâu hay có thể tự chế biến được hay không, nguyên liệu cần có những gì?

Hiện tôi đang dùng là thức ăn U41 của Anco và kèm với cám gạo và nước hèm.
Tôi muốn chuyển san thức ăn khô giống như heo ở các trang trại có được hay không?
Heo lúc bắt về nuôi là khoản 3-4kg. Theo người bán nói nuôi thêm 2 tháng 20 ngày nữa đạt trọng lượng 30kg, nhưng qua 2 tháng 20 ngày thì heo của tôi nuôi chỉ được 25kg.
Không biết loại heo làm heo quay này thì trong ngành bà con mình gọi là heo gì, tôi có nuôi 1 heo nái, nhưng ko biết lấy tinh heo mọi hay heo gì để lai cho ra giống tốt.
Cám ơn mọi người rất nhiều!
Cạnh nhà mình có người nuôi heo làm heo quay cho lò quay. mình xin tư vấn cho bác chút nhé.
- Đúng là heo quay thì quay heo mọi và heo rừng là ngon nhất vì da dầy, da dầy thì quay ra da sẽ dòn và ngon hơn heo nhà mình lúc nhỏ.( Cậu mình quay heo gần 30 năm).
- Heo mọi bạn nuôi sẽ chậm lớn hơn heo nhà vì vậy thịt cũng ngon hon heo con.
- Bạn nuôi như vậy cũng đạt rồi đó, Ông hàng xóm nhà mình cũng cho ăn hèm rượu với cám gạo + bắp + cám công thức và thường 25-35 kg gặp lúc nào giá cao thì bán, nhất là mấy ngày rằm , ngày lễ cúng......
- Bây giờ người có tiền người ta hay quay heo mọi cúng xong rồi ăn luôn, chứ kg cúng những heo nhà như ngày trước nữa, vì heo nhà 20-40kg thì thử hỏi có ai bán làm heo quay trừ khi nó bị bệnh không thể cứu chữa.nên bạn cứ mạnh dạn nuôi nếu tận dụng đc nguồn thức ăn và cảm thấy có lời.
- Con giống bạn nên chọn là Mẹ mọi - cho tinh bố là heo Bò Vàng, ra heo con rất đẹp.
+ Ưu điểm là heo mọi đẻ nhiều nuôi con khéo. khả thi hơn cách bạn chọn mẹ nhà và bố mọi.
Chúc bạn thành công với nghề.

Cám ơn anh Ngọc Tuân rất nhiều!
Hiện tại tôi nuôi như vầy không có lãi và chăm sóc khá vất vã. Nên tôi muốn chuyển sang thức ăn khô như các trang trại có được không? Tỷ lệ và công thức như thế nào? Không biết anh có tài liệu chi tiết không?

Cám ơn anh Ngọc Tuân rất nhiều!
Hiện tại tôi nuôi như vầy không có lãi và chăm sóc khá vất vã. Nên tôi muốn chuyển sang thức ăn khô như các trang trại có được không? Tỷ lệ và công thức như thế nào? Không biết anh có tài liệu chi tiết không?
Theo minh biết thì nuôi heo mọi theo công thức ăn như trang trại thì lỗ chắc, vì heo mọi chậm lớn. nếu bạn xác định nuôi heo mọi thì phải tận dụng đc nguồn thức ăn rẻ tiền của địa phương vì heo mọi tạp ăn, kháng bệnh tốt hơn heo nhà. còn nếu bạn nghĩ là cho ăn thức ăn công nghiệp thì không nên nuôi.
Còn thức ăn phối trộn mình thấy người ta làm như sau, bắp say trộn với hèm nóng sẽ thành một hỗn hợp đặc, sau đó trộn với cám gạo và cho heo ăn thôi. có rau lang hay rau muống thì càng tốt đỡ chi phí hơn.
Bạn muốn chuyển sang thức ăn khô và cho ăn như các trang trai heo thịt thì mình không biết và mình chưa thấy ai nuôi heo mọi theo phương thức công nghiệp và cho ăn cám công nghiệp cả.
- Một điều nữa bạn cần quan tâm là. trước giờ người ta quay heo thì toàn mua heo 25-40kg đa số là heo bệnh heo còi, chứ thử hỏi 1 cặp heo giống bây giờ 2,5tr tức 1.2tr/con có 10kg. nuôi đến 30 kg bán 50.000vnd/kg dc 1,5tr thì có ai khùng đâu mà đi bán heo quay? nên heo quay đa số là heo bệnh. vì vậy bạn nuôi heo mọi làm heo quay thì phải có nguồn nguyên liệu dồi dào và rẻ tiền thì nên nghĩ đến việc nuôi heo quay và ưu điểm của heo mọi là ăn tạp và kháng bệnh cao.

Last edited by a moderator:

Back