Xin hướng dẫn chăm sóc cây tắc

• Thread starter mangosteen
  • Ngày gửi
Em có mua 1 cây tắc trong tết, bây giờ em muốn dưỡng em nó trong nhà, xin các cô bác anh chị vui lòng hướng dẫn dùm em ạ. Dưới đây là ảnh hiện tại của em nó, trên đỉnh thì vẫn còn xanh tốt, chung quanh thì có cành bị ngả sang màu nâu, lá héo và rụng. Cây vẫn còn nằm trong cái giỏ tạm chứ chưa được chuyển qua chậu.

Xin cám ơn.

Cây chơi tết xong thì nó vẫn phải xanh tốt chứ bạn. Đằng này nó héo bỏ nhiều cảnh thế kia chắc tại do bạn tưới nước ít quá.... Trước tiên bạn bỏ ra chậu trồng đi nếu không nó chết luôn đấy ....đừng quan tâm gì đến chuyện bón phân . cứ lấy ít đất tốt cho nó vào tưới ẩm,để tạm chỗ râm mát .... nếu sau một thời gian thấy nó phát triển lá xanh tốt ,đến tầm hè lại lên mạng tìm cách tuốt lá,đảo quất sau .... 2 năm trước mình mua cây to về chơi ,sau cũng mang ra trồng .... cuối cùng lại thấy chán vì tốn rất nhiều diện tích lại hay bị sâu róm bu quanh nên vứt luôn ... sợ nhất là sâu róm vì nhìn thấy đã ghét rồi

Nhìn không rõ nhưng hình như là có mấy cây ép lại chứ không phải một cây. Cây bị suy dinh dưỡng rồi, hái hết trái pha đường đá giải khát, cho cây vào chậu hoặc trồng xuống đất.

kiếm 1 cái chậu đường hoàng cho em nó, cho thêm đất vào như bác Nuoide nói. mọi phân bón vào lúc này đều ko có lợi ích gì hết (trừ phân bón rễ). khi nào cây ra lá non thì mới nghĩ tới chuyện bón phân thúc

Back