Xin hướng dẫn sử dụng các loại phân bón cho mô hình trồng rau trong thùng xốp

• Thread starter giacuongly
  • Ngày gửi
Chào các bác, em là dân amater mới tập tành làm nông dân. Do em ở Quảng Ninh nên việc tìm mua dung dịch thủy canh rất là khó, vì vậy em sử dụng mô hình trồng rau trong thùng xốp sử dụng đất. Mà tình hình là đất em kiếm được toàn thuộc loại nghèo dinh dưỡng thôi nên phần lớn phải trông chờ vào phân bón để giúp cây phát triển.

Em viết bài này mong các bác nông dân có kinh nghiệm có đôi dòng hướng dẫn cho em cũng như mọi người đang trồng rau trong thùng xốp tại nhà cách sử dụng phân bón (chủng loại + liều lượng) để có được một vườn rau sạch, an toàn (bón quá liều là sớm ung thư thôi :1^:).

Hôm nay em vừa mua một bao 10kg phân hữu cơ thành phần nó ghi nguyên si như sau:
Hữu cơ (C) >20% + Lân (P2O5) + Kali (K2O): 1.0%
Axit humic 1%; ẩm độ <25%; Các chất trung vi lượng cần thiết: Ca,S,Mg...Có bổ xung một số hoạt chất sinh học.
Lượng trung bình 20-25kg/sào
Bón bổ xung 15-20kg/sào

Xin mọi người hướng dẫn cho em liều lượng và cách sử dụng loại phân này với. Em dùng phân bón này để bón thúc có được không? và nếu bón quá liều lượng thì có tác hại thế nào??
Em xin chân thành cảm ơn :lol:

20-25kg/sào

1 sào bắc bộ là 360 mét vuồng . Vậy ở quy mô nhỏ khoảng 36 mét vuông sân thượng sẽ cần bón khoảng 2 KG phân trên . Diện tích một thùng xốp nếu loại nhỏ thì khoảng nửa mét vuông . Vậy với lượng phân khoảng 2 Lạng bạn cứ bón đều cho từ 8-10 thùng xốp là đựoc...

Tuy nhiên theo mình thì . Nếu thích ăn rau sạch . Bạn cứ trồng sau đó dùng bã mía ,vỏ chuối,vỏ cam ,bã chè gốc rau ,nước vo gạo ... Những thứ này nhà nào cũng có vứt đi hàng ngày để bón vào các thùng rau . Trước khi bón vứt lên trần cho nó héo sau đó dùng kéo làm vườn cắt nhỏ bón vào thùng xốp . Chỉ qua vài tháng chăm chỉ cải tạo . Đất nhà bạn sẽ tốt . ăn rau rât sạch mà không có cảm giác ghê ghê thừa phân bón bạn ạ ...

Nhà mình nuôi Dế và nuôi Sâu . Mình lấy hai thứ phân đó bón cho cây cảnh và mấy cây rau sạch ... Mà bạn ở chỗ nào của QN . Mình ở Cửa Ông..

Bạn vào DĐ rausach.com.vn sẽ tìm được nhiều thông tin về thủy canh ở khu vực miền Bắc

Các bác cho em hỏi bón phân hữu cơ và phân vi sinh quá nhiều có tác hại gì không ạ? :confused:

Các bác cho em hỏi bón phân hữu cơ và phân vi sinh quá nhiều có tác hại gì không ạ? :confused:
Phân bón hữu cơ và phân vi sinh thuộc loại phân bón sạch vì nó không gây hại cho sức khoẻ cũng như ảnh hưởng tới môi trường như các loại phân bón hoá học. Hiện này có rất nhiều loại phân bón hữu cơ trên thị trường với giá cả không quá chênh lệch so với các loại phân bón vô cơ. Bán có thể tham khảo thêm tại http://phanconca.vn/details-gt.aspx?IdGT=1

Back