xin trợ giúp - đất nhiều rễ tre

• Thread starter naying
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi
Nhà e xug quanh là tre.nên đất rất nhiều rễ tre.với đất như thế thì trồng cây gì và nuôi con gi để hiệu quả.rất mong các ý kiến của các chuyên gia

Có được tre thì nên nuôi con dúi, có nới gọi là con cuối , con này rất thích ăn cây và rể tre. Còn trồng thì tôi nghĩ khó cây gì, có thể chống lại rể của cây tre. Có thể trồng những loại cây ngắn ngày như hoa màu, vì trồng cây ngắn ngày, rể tre không ăn đất kịp sau khi cày bừa đất. Nhưng rất cực, vì mỗi vụ thu hoạch tuy ngắn ngày, nhưng phải cày xới đất cho đứt hết rể cây tre. Nếu không rể cây tre sẽ ăn hết phân bón, làm cho cây trồng không phát triển nổi

E tưởng con dúi đó nó ăn khoai.ăn sắn và một số loại rễ cây khác chứ.dúi ăn rễ tre e chưa nghe.với lại.nuôi dúi.mình nuôi chuồng trại
Ko thể thả cho nó tự đào rễ tre ăn đc.

Cắt tre ra từng khúc cho dúi ăn, rể tre thì đào , ngoài thiên nhiên dúi đào hàng dưới gốc tre , le, nứa để ăn rể. Nếu nuôi dúi không có cây họ tre trúc cho ăn, thì dúi sẽ chết. Còn cộng thêm 1 số thức ăn khác nửa. Nhưng thiếu tre thì không được.

Đất mà có dễ tre nhiều thì khó lắm. Trừ khi bạn thuê máy múc múc lên và cải tạo lại thì mới tính tiếp :)

Thế nên e mới hỏi là với đất nthê thì mjh làm đc j.nếu mà đào hết lên xây tường thì lại hết mất vốn để phát triển.trong khi nguồn vốn lại rất eo hẹp.nếu bác nào có ý tưởng nào hay xin cho e ý kiến.

Các bác cho e hỏi
Nhà e xug quanh là tre.nên đất rất nhiều rễ tre.với đất như thế thì trồng cây gì và nuôi con gi để hiệu quả.rất mong các ý kiến của các chuyên gia
Trồng gì - nuôi gì trên bàn phím ấy hả - anh zai ???
Đất nhà anh bao nhiêu - tre còn sống hay đả phá rùi - anh ở miền nào - nước nôi thế nào... chứ đâu đơn giản zậy anh zai - anh muốn hỏi người nông dân thật sự hay nông dân @ ???
Anh tưởng miền tây bán phở được sao ? - Hay anh muốn bán hủ tiếu ở miền bắc ?
Em góp ý anh trồng hoa mai miền bắc - hoa đào miền nam nhé !
Em nói zậy ko biết anh có hiểu được ko nữa !

Trả lời toppic của anh nè :
Cây trồng trên đất như zậy thì có nhiều loại - nhưng hiệu quả nhất là trồng cây ko rễ
Vật nuôi cũng có nhiều loại nuôi tốt trên đất ấy - nhưng hiệu quả nhất là nuôi con ko chân.

Tôi ko đùa đâu nhé - nhưng anh phải suy nghĩ coi nó là cây gì, con gì - anh nhé !
Tôi thì khác người - ai cũng biết - suy nghĩ hay ko là tùy anh.

Chào anh !

Last edited by a moderator:
Trồng gì - nuôi gì trên bàn phím ấy hả - anh zai ???
Đất nhà anh bao nhiêu - tre còn sống hay đả phá rùi - anh ở miền nào - nước nôi thế nào... chứ đâu đơn giản zậy anh zai - anh muốn hỏi người nông dân thật sự hay nông dân @ ???
Anh tưởng miền tây bán phở được sao ? - Hay anh muốn bán hủ tiếu ở miền bắc ?
Em góp ý anh trồng hoa mai miền bắc - hoa đào miền nam nhé !
Em nói zậy ko biết anh có hiểu được ko nữa !

Trả lời toppic của anh nè :
Cây trồng trên đất như zậy thì có nhiều loại - nhưng hiệu quả nhất là trồng cây ko rễ
Vật nuôi cũng có nhiều loại nuôi tốt trên đất ấy - nhưng hiệu quả nhất là nuôi con ko chân.

Tôi ko đùa đâu nhé - nhưng anh phải suy nghĩ coi nó là cây gì, con gì - anh nhé !
Tôi thì khác người - ai cũng biết - suy nghĩ hay ko là tùy anh.

Chào anh !
câu trả lời của tuấn anh mù u hay nhất mà tôi được xem từ trước đến nay.......Nếu bác muốn làm gì trên mảnh đất này thì chịu bung ít vốn, thuê máy về xới những gốc tre lên đi rồi tính tiếp. Hoặc bỏ công đào xung quanh gốc rồi tấp rơm rác vào đốt.

Bác đào 1 cái mương sâu 1m rộng 1m chạy vòng quanh vườn rễ tre sẽ không ăn vào đất vườn được nữa,mương này còn có công dụng làm thoát nước cho đất mặt không bị sũng nước

bón phân cải tạo lại đất sẽ phì nhiêu, nhưng cái đáng ngại nữa là tre cao thành bụi sẽ làm mất bớt ánh nắng mà cây trồng rất cần để có năng xuất cao

Ta nên đào mương sâu khoảng 70cm dọc theo hàng tre, lúc đó rễ tre không ăn vào trong đất nữa, còn phần rễ tre đã chết sau này hoai mục thành phân rất tốt cho đất.

Back