Hỏi đáp Xin tư vấn mô hình nuôi vịt siêu thịt

• Thread starter Phan Phan
  • Ngày gửi
Chào ace! E đang ở 1 vùng quê thuộc Cần Thơ. Hiện em đang thất nghiệp nên dự định ở nhà làm nông nghiệp. Do không có nhiều kinh nghiệm nên nhờ ace tư vấn góp ý.
Hướng của e là chăn nuôi loại vịt siêu thịt.
Hiện nhà e đang có khoảng 6 công đất ruộng để canh tác.
E sẽ chừa ra 1000m2 để làm chuồng trại nuôi 1000 con vịt. Còn 5000m2 đất e sẽ trồng lúa
E dự định sẽ không bán lúa, thay vào đó số lúa thu hoạch đc e sẽ dùng làm thức ăn chính cho 1000 con vịt đó.
1 năm ở quê em làm đc 3 vụ lúa, đồng nghĩa với nuôi đc 3 vụ vịt.
Nhờ ace tư vấn dùm là số vốn ban đầu để nuôi là bao nhiêu (1000 con giống + thức ăn cho nó lúc nhỏ). Nếu em dùng lúa đó để cho ăn thì có lãi hơn là bán lúa rồi mua cám với ngô ko ?
Chỗ em thì nước nôi, điện đài đầy đủ.

Muốn giàu nuôi cá , muốn khá nuôi heo , muốn nghèo nuôi vịt vẫn luôn đúng nha bạn . 1000 con vịt siêu thịt nó ăn hết 6 công đất của bạn luôn chứ lúa mà đủ vào đâu . Khuyên bạn nên suy nghĩ lại . Có vốn trồng cỏ nuôi bò đi .

Tùy vào khả năng tài 9 của bạn thôi . Theo tôi đơn giản là : 1000 m2 trồng cỏ nuôi 2 bò nái hay thịt cũng được . 5000 m2 còn lại tiếp tục trồng lúa lấy rơm cho bò ăn . Nếu có vốn khá thì nuôi hơn 2 con . Nói chung 1000 m2 bạn nuôi 2 bò là ok . Khỏi lo rủi ro . Nhớ chọn giống tốt tí nha bạn . Khu của bạn tôi thấy mọi người cũng nuôi bò đấy chứ . Chúc ban vui

Back