Xin tư vấn mua mấy ấp trứng nào ?...

• Thread starter galaium
  • Ngày gửi
có anh em nào đã từng xài rồi xin tư vấn giúp mình với.tìh định mua 1 cái 100trứng mà ko bít mua loại nào chất lượng và xài tốt đây,ngoài chợ bán rất nhiu nhưng ko bít tốt hong.có anh nào bít bỏ chúc thời gian giúp mình nhé.cám ơn!

máy lấy không khí từ ngoài vào nên máy ấp trứng phải điều chỉnh độ ẩm và nhiệt độ cho phù hợp với vùng miền nữa, phải coi thử xem khu vực ấp ở đâu để điều chỉnh những thông số cần thiết thì mới đạt hiệu quả cao dc.
đâu phải ở hcm với thông số đó thì nỡ tốt, đem lên tây nguyên cũng giữ như vậy thì chưa chắc đâu. do đó phải xem là khả năng của người làm máy có điều chỉnh cho phù hợp dc ko.
cái này thì ko phải ai cũng làm dc đâu bác ah.
ví dụ từ Tninh ấp tốt với thông số đó qua B.phước thì ok nhưng ra ninh thuận là hỏng liền

mình không biết về sinh lý động vật đâu!
mình thấy người ta làm được thì mình bàn thôi. nếu bạn muốn tham khảo thì mình giới thiệu cho vậy màmình không biết về sinh lý động vật đâu!
mình thấy người ta làm được thì mình bàn thôi. nếu bạn muốn tham khảo thì mình giới thiệu cho vậy mà

Tủ nở là tủ ủ ấm gà con đã nở ra rồi.
Nhiệt độ và độ ẩm của tủ nở có thể chênh
lệch với tủ ấp. Tuy vậy, tủ nở có thể
cũng là tủ ấp luôn.

Bạn nói tủ ấp lấy khí bên ngoài, nên cần
chỉnh sửa bộ điều khiển để bên trong đạt
yêu cầu kỹ thuật. Nói thế cũng đúng, khi
tủ ấp hút gió vào và thổi gió ra ầm ầm.
Những tủ ấp thông khí rất ít với bên ngoài,
thì không cần phải điều chỉnh như bạn nói.
Bên trong tủ ấp, khi phôi trong trứng phát
triển, thì thải ra khí các bon níc, và hút
vào khí Oxy. Tuy vậy, trứng không thở hồng
hộc như chó hay lợn, mà chỉ trao đổi Oxy rất
ít và nhẹ nhàng thôi. Vì vậy, buồng trong máy
ấp trứng không thông khí với bên ngoài mấy đâu.
Máy tốt thì không tốn nhiều tiền điện để thông
khí và thay nước.

Gà mẹ ấp trứng không có để trứng ướt bao giờ.
Trứng rửa có khả năng nhiễm trùng cao, dễ ung
hơn trứng không rửa. Tốt nhất là đừng rửa trứng
và cũng không thả trứng xuống nước. Đó là việc
làm tốn công, mà thiệt nhiều hơn lợi.

Donglam có Đt ko ?
gọi cho mình mình sẽ chỉ chổ cho, hoặc nhắn cho mình số đt mình sẽ alo cho vì mình có phút gọi miễn phí : 0902 639 506

có anh em nào đã từng xài rồi xin tư vấn giúp mình với.tìh định mua 1 cái 100trứng mà ko bít mua loại nào chất lượng và xài tốt đây,ngoài chợ bán rất nhiu nhưng ko bít tốt hong.có anh nào bít bỏ chúc thời gian giúp mình nhé.cám ơn!
Hi bạn,

Nói về máy ấp trứng thì mình xin chia sẽ 1 chút nhé ! Nhà mình vốn ở Q9, mặc dù thuộc TPHCM nhưng mọi người nhận xét có vẻ Q9 còn hơi quê quê như dưới miền Tây á, vì thế Ba mình sinh ra có đam mê chăn nuôi gia cầm như gà vịt từ nhỏ, lúc trước chưa có tiền thì ấp trướng kiểu thủ công như cho con mẹ ấp trứng , rồi sau đó có chút tiền thì ba mua cái máy ấp nhỏ có 2 ngăn, ấp đc khoảng 40-50 trứng, thấy ấp thành công nên cứ thế cho ra đời từng đàn vịt con nhỏ xíu dễ thương, chất lượng thì vô cùng tốt , năng suất con giống đều và đẹp. Rồi Ba bỏ ra 6,5tr mua máy ấp to hơn nữa để sản xuất vài trăm con giống 1 lần. Nhưng do tuổi già sức yếu cộng thêm việc phải đi làm thợ hồ xây nhà cho các cô bác gần nhà, ko chăm sóc đc cái máy ấp trứng này nên mua đc có vài tháng thì Ba đã ko sử dụng nữa.
Nay muốn để lại cho bạn nào muốn sản xuất con giống ( vịt, gà) như niềm đam mê của Ba mình.
Ba mình để lại khoảng 2,5tr thôi nhé, giá giảm hơn 50% rồi đấy :(
Chú ý : máy còn chạy rất tốt , chỉ bị hư phần nhỏ gì đó mình quên rồi, nếu ai có nhu cầu thì pm mình , mình sẽ nói Ba mình báo cho biết hư cái gì vì mình ko rành mấy cái bộ phận của máy ấp trứng đâu hihi.

Call 0126 2929 660 nhé các bạn
Chút chia sẽ để mọi người tham khảo thêm ạ
Mình ở Q9 nha.

Mình cũng đang có chút thắc mắc. Hiện tại nhà mình thì đang dùng máy ấp trứng L.IN 3D Convection 100 trứng. Dùng thì cũng tốt lắm. Mình cũng ấp hết 4-5 lứa rồi về chỉ xịt 2-3 trứng thôi. Tuy nhiên do nhu cầu hiện tại là mình muốn ấp đa kỳ nên tính mua thêm 1 cái nữa. Mình thì đang phân vân giữa máy ấp trứng L.IN 3D Convection 100 trứng (4.400.000) với 1 dòng máy của CPCOM 4D LED-300 (4.700.000).

Mình cũng không biết nên lựa chọn sản phẩm nào cho phù hợp nên muốn tham khảo ý kiến của mọi người. Mình định chọn L.IN tiếp nhưng mình thấy thái độ phục vụ của nhân viên L.IN không được nhiệt tình cho lắm (chính xác là khâu chăm sóc khách hàng cực kỳ tệ). Lúc đầu đang ấp mà hỏi về nhiệt độ ấp trứng sao không đều thì nhân viên L.IN kêu chờ 2 ngày nữa rồi hẵn gọi lại. Vậy trứng trong máy mình phải tính sao? Còn hãng CPCom mình cũng chưa thử nên chưa biết sao.

Mình thấy hai máy này nhược điểm lớn nhất là giá cả. Linh kiện trong máy thì cái nào cũng mắc hết. Vì vậy mình cần suy xét kỹ trước khi đưa ra quyết định.Xin giúp đỡ dùm mình.

Hi bạn,

Nói về máy ấp trứng thì mình xin chia sẽ 1 chút nhé ! Nhà mình vốn ở Q9, mặc dù thuộc TPHCM nhưng mọi người nhận xét có vẻ Q9 còn hơi quê quê như dưới miền Tây á, vì thế Ba mình sinh ra có đam mê chăn nuôi gia cầm như gà vịt từ nhỏ, lúc trước chưa có tiền thì ấp trướng kiểu thủ công như cho con mẹ ấp trứng , rồi sau đó có chút tiền thì ba mua cái máy ấp nhỏ có 2 ngăn, ấp đc khoảng 40-50 trứng, thấy ấp thành công nên cứ thế cho ra đời từng đàn vịt con nhỏ xíu dễ thương, chất lượng thì vô cùng tốt , năng suất con giống đều và đẹp. Rồi Ba bỏ ra 6,5tr mua máy ấp to hơn nữa để sản xuất vài trăm con giống 1 lần. Nhưng do tuổi già sức yếu cộng thêm việc phải đi làm thợ hồ xây nhà cho các cô bác gần nhà, ko chăm sóc đc cái máy ấp trứng này nên mua đc có vài tháng thì Ba đã ko sử dụng nữa.
Nay muốn để lại cho bạn nào muốn sản xuất con giống ( vịt, gà) như niềm đam mê của Ba mình.
Ba mình để lại khoảng 2,5tr thôi nhé, giá giảm hơn 50% rồi đấy :(
Chú ý : máy còn chạy rất tốt , chỉ bị hư phần nhỏ gì đó mình quên rồi, nếu ai có nhu cầu thì pm mình , mình sẽ nói Ba mình báo cho biết hư cái gì vì mình ko rành mấy cái bộ phận của máy ấp trứng đâu hihi.

Call 0126 2929 660 nhé các bạn
Chút chia sẽ để mọi người tham khảo thêm ạ
Mình ở Q9 nha.
khổ quá mua về ấp ko nỡ đúng ko ?
thật thà một tí đi, nếu muốn sửa cho nỡ tốt thì call cho mình, đem lên nhà mình sửa cho.

Mình thấy máy ấp trứng hiệu LIN 3D xài đc nhất nhiệt độ chuẩn nhất ấp nở cao mình đang xài máy ấp 100 trứng ấp 2 mẻ nở đc 90%, nhiệt độ cứ để 37độ5 ẩm thì 65% , đến ngày thứ 17 thì đem trứng ngâm nước ấm 1 phút rồi ấp tiếp nhưng ngày 18 thì nhiệt độ 37độ3 ẩm thì tăng 75% vậy là ok ngày 19 khẻ mỏ ngày 20 nỡ lai rai ngày 21 nở đều hết, uh quên nửa ngày 17 ngâm nước trứng nào chìm thì lấy ra.
cho mình hỏi, sau khi ấp 18 ngày thì bạn lấy trứng ra hay vẫn để trong máy ấp cho nó nở trong đó luôn?

mình ở TN gần nhà mình có ông chuyên cơ khí, ổng sx máy ấp trứng rất ok, nông đân gần đó mua xài nói tỉ lệ nở cao hơn mấy cái máy mua ở TP luôn. nếu bạn có nhu cầu mình giới thiệu cho. đảm bảo giá rẻ, hiệu quả và không có cò vạc gì hết. chúc bạn thành công.
may ap do gia bao nhieu vay ban.minh cung o tay ninh

Bạn tham khảo loại này xem. Mình đang dùng loại 600 trứng. Sau khi thay đổi một số chi tiết thì ấp cũng tốt và tiết kiệm điện
http://www.mayaptrunghue.com/
đã đổi tên miền thành: mayaptrunghue.vn rồi nhé bạn
Mình cũng đang có chút thắc mắc. Hiện tại nhà mình thì đang dùng máy ấp trứng L.IN 3D Convection 100 trứng. Dùng thì cũng tốt lắm. Mình cũng ấp hết 4-5 lứa rồi về chỉ xịt 2-3 trứng thôi. Tuy nhiên do nhu cầu hiện tại là mình muốn ấp đa kỳ nên tính mua thêm 1 cái nữa. Mình thì đang phân vân giữa máy ấp trứng L.IN 3D Convection 100 trứng (4.400.000) với 1 dòng máy của CPCOM 4D LED-300 (4.700.000).

Mình cũng không biết nên lựa chọn sản phẩm nào cho phù hợp nên muốn tham khảo ý kiến của mọi người. Mình định chọn L.IN tiếp nhưng mình thấy thái độ phục vụ của nhân viên L.IN không được nhiệt tình cho lắm (chính xác là khâu chăm sóc khách hàng cực kỳ tệ). Lúc đầu đang ấp mà hỏi về nhiệt độ ấp trứng sao không đều thì nhân viên L.IN kêu chờ 2 ngày nữa rồi hẵn gọi lại. Vậy trứng trong máy mình phải tính sao? Còn hãng CPCom mình cũng chưa thử nên chưa biết sao.

Mình thấy hai máy này nhược điểm lớn nhất là giá cả. Linh kiện trong máy thì cái nào cũng mắc hết. Vì vậy mình cần suy xét kỹ trước khi đưa ra quyết định.Xin giúp đỡ dùm mình.
bạn thử tham khảo cái này: mayaptrunghue.vn
hiện đang gửi một cái tại 1171 Phan Văn Trị, phường 12, Gò Vấp. có điều kiện bạn lên đó xem có ok không
thanks

Last edited by a moderator:

thấy mấy người bảo hai cái này lá một à. mình cugx đang dịnh mua một cái tầm 500 trứng.bây giờ bạn đã mua thêm máy chưa.loại nào vậy.máy Lin đầu bạn dùng được mấy năm rồi.

mình có 1 cái 500 trứng đang rảnh: mới sử dụng có mấy tháng, gà bị cúm chết sạch buồn quá bỏ nghề luôn.
nếu cần thì alo 0916216602 mình để giá tốt cho.
thanks nhiều nhé

mình có 1 cái 500 trứng đang rảnh: mới sử dụng có mấy tháng, gà bị cúm chết sạch buồn quá bỏ nghề luôn.
nếu cần thì alo 0916216602 mình để giá tốt cho.
thanks nhiều nhé
máy bạn của công ty nào vậy? có tự động hoàn toàn không? sử dụng cấp nhiệt bằng may so hay bóng đèn vậy bạn?

cty gì thì mình quên rồi, vì mình để nó ở nhà, phải trở bằng tay và sử dụng cấp nhiệt bằng bóng đèn!
trở trứng tự động thì mỗi ngày 1 đến 2 lần bạn vẫn phải xả tủ vậy?

Máy Lin sao bạn ấp được hay vậy. 2 năm mấy trước mình mua 1 cái 300 trứng về ấp không được. Cũng mày mò dùng cái tủ đó thiết kế chế cháo lại tùm lum thì tỷ lệ nở cũng hơn đc 1 tí, nhưng khuyết điểm nó quá nhiều mình bỏ luôn, lấy ra bộ điều khiển để sử dụng điều khiển ẩm và đảo chế thùng xốp.
Khuyết điểm là:
Nhiệt không đều chênh lệch các vị trí quá lớn, thiết kế luồng gió không tốt, ko hợp lý. Nếu thiết kế cho tương đối chuẩn chuẩn thà bỏ luôn mua thùng xốp lớn hoặc cái tủ đông chế lại thì hay hơn. Cái tủ nhôm mất nhiệt hao điện, lắp ráp còn các khe hở gây mất ẩm.
Bộ điều khiển nhiệt tuy là điều áp điều khiển mờ nhưng vẫn bị chênh lệch giữa ngày và đêm trên cùng 1 vị trí trong khay. Vì việc này mà mình phải tốn thêm tiền để mày mò và mua mấy bộ điều khiển nhiệt các loại như Fox 1004 điều khiển relay sử dụng cảm biến Diot, Fox 2002 điều khiển 2 relay sử dụng cảm biến NTC, và Hanyoung AX3 điều khiển SSR chạy PID và P. Và cơ số nhiệt kế điện tử, ẩm kế điện tử để theo dõi đo đạt các vị trí.
Máy Cp com mình chưa xài nhưng thấy cái khay đảo nó hay nên sẳn nghề cơ khí mình chế theo cái kiểu đảo đó và làm theo thiết kế đó nhưng nhiệt vẫn không điều, khay dưới bị thiếu nhiệt nếu không đủ gió. Thiết kế đó giống máy Sportman hay Maru và Brinsea (search gg). Mình thấy kiểu thiết kế như mayaptrunghue luồng gió đi là tối ưu nhất, chỉ cần thay đổi 1 số chi tiết là hoàn hảo.
Vấn đề lấy một nhiệt độ, độ ẩm, tốc độ gió, thông thoáng oxy, co2 chuẩn trên máy thì phải qua kinh nghiệm theo dõi sinh học trứng và con nhiều lứa ấp mới xác định đc, mình không bàn. Thấy cuốn Trứng và ấp trứng gia cầm của Bùi Hữu Toàn nó hay và chi tiết lắm, các bạn có thể đọc thử mà áp dụng.

Máy Lin sao bạn ấp được hay vậy. 2 năm mấy trước mình mua 1 cái 300 trứng về ấp không được. Cũng mày mò dùng cái tủ đó thiết kế chế cháo lại tùm lum thì tỷ lệ nở cũng hơn đc 1 tí, nhưng khuyết điểm nó quá nhiều mình bỏ luôn, lấy ra bộ điều khiển để sử dụng điều khiển ẩm và đảo chế thùng xốp.
Khuyết điểm là:
Nhiệt không đều chênh lệch các vị trí quá lớn, thiết kế luồng gió không tốt, ko hợp lý. Nếu thiết kế cho tương đối chuẩn chuẩn thà bỏ luôn mua thùng xốp lớn hoặc cái tủ đông chế lại thì hay hơn. Cái tủ nhôm mất nhiệt hao điện, lắp ráp còn các khe hở gây mất ẩm.
Bộ điều khiển nhiệt tuy là điều áp điều khiển mờ nhưng vẫn bị chênh lệch giữa ngày và đêm trên cùng 1 vị trí trong khay. Vì việc này mà mình phải tốn thêm tiền để mày mò và mua mấy bộ điều khiển nhiệt các loại như Fox 1004 điều khiển relay sử dụng cảm biến Diot, Fox 2002 điều khiển 2 relay sử dụng cảm biến NTC, và Hanyoung AX3 điều khiển SSR chạy PID và P. Và cơ số nhiệt kế điện tử, ẩm kế điện tử để theo dõi đo đạt các vị trí.
Máy Cp com mình chưa xài nhưng thấy cái khay đảo nó hay nên sẳn nghề cơ khí mình chế theo cái kiểu đảo đó và làm theo thiết kế đó nhưng nhiệt vẫn không điều, khay dưới bị thiếu nhiệt nếu không đủ gió. Thiết kế đó giống máy Sportman hay Maru và Brinsea (search gg). Mình thấy kiểu thiết kế như mayaptrunghue luồng gió đi là tối ưu nhất, chỉ cần thay đổi 1 số chi tiết là hoàn hảo.
Vấn đề lấy một nhiệt độ, độ ẩm, tốc độ gió, thông thoáng oxy, co2 chuẩn trên máy thì phải qua kinh nghiệm theo dõi sinh học trứng và con nhiều lứa ấp mới xác định đc, mình không bàn. Thấy cuốn Trứng và ấp trứng gia cầm của Bùi Hữu Toàn nó hay và chi tiết lắm, các bạn có thể đọc thử mà áp dụng.

Chắc do mình ấp có 100 trứng thôi. Bạn ấp 300 trứng thì chắc máy 300 nó không đều đó. Với lại mình mới mua cách đây cũng đc 1 năm. Còn bạn mua 2 năm mấy rồi nên chắc cấu trúc máy cũng có thay đổi chút chút vậy thôi. :D

Back