Xin tư vấn trồng cây gì?

• Thread starter longlanh
  • Ngày gửi
Tôi ở vùng lương Sơn Hòa Bình.Tôi có 2ha đất đồi ,giao thông thuận tiện, không dốc lắm, có thể bơm nước suối lên. Tôi đang không biết phải trồng cây gì cho hiệu quả cao. Nhờ các bác, anh chị và các bạn tư vấn giúp. có 1 ông bạn khuyên tôi trồng chè Tuyết có thể thu hoạch dài dài, nhưng ngặt nỗi khâu chăm bón và bao tiêu sản phẩm.

Last edited by a moderator:
Úi chà chà ... làm nông nghiệp mà sợ chăm bón thì làm sao mà trồng trọt được hà ông anh ??

nếu ông anh sợ chăm bón và chăm sóc vậy thôi trồng rừng hết đi cho rồi, trồng cây gì mà cho gỗ lâu năm mà mắc tiền ấy... giờ thì tàn tàn, nhưng 20-30 năm nữa hốt bạc dưỡng già...

Vùng Núi phía bắc có phong trào trồng Cao su đó, anh nghiên cứu thử xem.

Ai chà..Gặp bác đồng hương rồi...cố gắng lên bác nhé..Khi bác thành công rồi tôi xuống hỏi thăm kinh nghiệm....

mình thấy trồng chè tuyết cũng tốt mà bác. Bác đi tham khào đầu ra trước đi, rồi hay quyết định. Với lại, 1 người thành đạt quan trọng là nhờ đầu óc phán đoán của mình nữa . Chúc bác thành công

Chè Tuyết cũng tốt, nhưng nhiều người không biết nó ra sao, cũng ngại
bỏ tiền ra mua thử một gói về uống. Trên đời, không biết có bao nhiêu
loại chè, nên tìm được khách hàng cũng chật vật.
*
Bạn thử coi các cây bình thường như Chuối, Mít, Nhãn, Vải, lúc nào cũng
có người mua. Các cây này khỏi phải nghĩ cho mệt óc. Trừ cây Chuối ra,
các cây kia khi già, chặt đi còn có gỗ bán ra tiền. Trẻ trồng Na, già
trồng Chuối. Tôi biết Hoà Bình thì chuối rẻ lắm, nhưng mình trồng chuối
trái lớn, ngọt, thơm, đẹp mắt, chứ có phải trồng chuối như chuối hoang
đâu mà khó bán? Hà Nội xưa nay là đất mua chuối, nhất là chợ Hàng Da,
gần Cửa Nam, trên trời dưới Chuối . Cứ Chuối to, đẹp mắt là được giá,
bán rất chạy. 2 hecta chuối mà biết trồng, hôm nào cũng có tiền mà đếm.
*

Úi chà chà ... làm nông nghiệp mà sợ chăm bón thì làm sao mà trồng trọt được hà ông anh ??
:)Bác caremvn ới ời, em xin lỗi vì pm bác ngoài lề tí xíu. Bác biết ở đâu bán cây giống liêm hồ đằng thì chỉ em với. Ở TPHCM càng tốt bác ợ, em tìm hoài mà ko có chỗ bán, may mà thấy hình cái vườn lan của bác có dây liêm hồ đằng nên hỏi luôn.Thanks bác trước.:huh:

Na(mãn cầu)trồng trên đất đá vôi ở hoà bình là đặc sản đó.không có nơi nào trái ngon thanh , mát và thơm như vậy đc cả.

còn thấy ko làm đc thì để lại cho tôi 2hecta đó đi , qua phụ vườn lan cho tôi.

Na(mãn cầu)trồng trên đất đá vôi ở hoà bình là đặc sản đó.không có nơi nào trái ngon thanh , mát và thơm như vậy đc cả.

còn thấy ko làm đc thì để lại cho tôi 2hecta đó đi , qua phụ vườn lan cho tôi.

Bác ấy đang cần tư vấn của mọi người mà anh, ai có ý hay thì mách nước giúp.

trồng chè thì quên chuyện đó đi , ngày xưa giá nhân công hái chè có 35.000/1 ngày , giờ thuê 50.000/1 ngay thì mới có người hái.
trong khi diện tích có 2 hecta lấy đâu ra lời . trồng chè rất cực đó , nhà tôi đã trồng qua rồi.

vậy thì nên trồng nông hay lâm sản đi

+1hecta gỗ Xoan sau 5-6 năm thì đc khoang 400 - 500 chai.

+1 hecta sắn cao sảng 1 vụ (khoảng 6-7 tháng) đc khoảng 40-50 chai.

+nếu muốn trồng cây ăn trái loại cây tôi thấy thích hợp nhất là : Na và chuối

Cảm ơn những lời khuyên quý giá của tất cả các bác. Thật ra mảnh đất của tôi chỉ trồng keo từ trước đến nay vì trước kia tôi công tác ở xa nên chỉ trồng được cây keo. Giời tôi chuyển công tác về huyện nên bắt đầu có ý định trồng cây khác có hiệu quả cao hơn. Tôi không có thời gian để làm và trông nom tôi tính trồng chè cũng hợp lý và thu lời ít còn lại thuê 100% tạo công việc cho bà con hàng xóm. vì hiện nay diện tích chè của Lương sơn càng ngày càng bị thu hẹp bởi các dự án.... Và tôi muốn được tư vấn thêm về giống chè và địa chỉ bán giống chè chuẩn. cảm ơn mọi người.

bác muốn trồng cây ăn trái thì trồng mít - thu nhập cao mà ít công chăm sóc so với các loại khác

Trồng loại Mít nào hả bác!
Có lẽ nếu được giá tôi cũng nhượng lại . chứ để không làm được cũng phí

Trồng chè - trà - thì phải theo giống địa phương.
Trồng giống nơi khác, thì nó mọc lên chẳng giống
ai. May mà ngon, bán chạy, thì bạn có công tạo
giống mới.

Đó là kinh nghiệm tôi đi nhiều nơi thấy như vậy.
Có thể không hoàn toàn đúng 100%, nhưng nơi nào
thì có Trà nơi đấy.

Vùng Lương Sơn cũng gần Thạch Thất nhà mình, đất đồi gò thì cũng giống nhau. Có mấy kinh nghiệm trao đổi với bạn thế này. Nếu bạn ngại đầu tư tiền và công chăm sóc thì trồng cây lấy gỗ, trồng keo lai hay xoan ta thì 5 năm là cho thu hoạch, còn lâu năm chọn các loại cây giá trị cao như sưa đỏ, trắc.... Còn nếu bạn chịu khó đầu tư tiền và công sức thì hãy tìm hiểu các loại cây khác. Cây chè thì mình có kinh nghiệm 20 năm làm chè thấy nó chỉ là tạo công ăn việc làm cho người nhà thôi chứ thu nhập không cao. Với các loại cây ăn quả bạn có thể lên Cao Phong tham khảo về trồng cam, ra Xuân Mai tham khảo về trồng bưởi Diễn, ra mấy xã Tiến Xuân, Yên Bình tham khảo trồng thanh long ruột đỏ... Với tầm 2ha đất đường sá nguồn nước thuận lợi thì mình thấy nhiều ý tưởng hay. Điều quan trọng là phải có đầu tư chiều sâuThấy bạn có ý định trồng chè búp thì mình trao đổi thêm. Hiện tại những gia đình còn đang làm chè thì đều là của nông trường chè Long Phú và nông trường 1A trước đây sót lại. Họ đều có vườn chè 20-30 năm đang tầm cho thu hoạch cao, chứ trồng mới thôi chưa thấy ai trồng. Hiện có 2 nhà máy chè trong vùng là Long Phú và Minh Nguyệt đều hoạt động cầm chừng và giá thu mua rất rẻ. Thế nên một số nhà mua thêm máy sao chè để tạo thêm công ăn việc làm. Nhưng đầu ra là tự lo và không có thương hiệu nên giá chè thành phẩm cũng thấp. Giá chè loại ngon cũng chỉ bán được tầm 100 nghìn đồng/kg đổ buôn (quá bèo so với chè Thái Nguyên 200-300k/kg). Tôi biết có gia đình đã phải gửi chè ở trong vùng lên nhờ người nhà ở Thái Nguyên bán giúp để có giá cao hơn. Còn nhiều bạn hỏi tôi sao không làm thương hiệu để bán giá cao hơn? Xin thưa, chè có thương hiệu là đấy là thương hiệu vùng miền rồi, vùng mình không có thương hiệu làm sao một mình mình tự làm được

Back