Xin tư vấn về khởi nghiệp " gà "

• Thread starter duchung250889
  • Ngày gửi
chào các bác !
em ở thanh hóa, SV mới ra trường ngành xây dựng nhưng không xin được việc, quê em ở thanh hóa.
nói chung em suy nghĩ kinh tế công nghiệp dịch vụ càng phát triển thì sản phầm nông, lâm, ngư càng có giá trị.
trong tình cảnh này em đang ấp ủ dự định nuôi gà thịt thương phẩm.do tuổi đời còn trẻ nhất là kinh nghiệm về chăn nuôi không có nên em viết bài này mong các bác tư vấn giúp cho em.
Sơ bộ : nhà e ở vùng trung du , phía tây thanh hóa, có vườn trồng cây vải thiều đã được 7 năm tuổi diện tích khoảng 900m2 không trồng xem cây khác, đã xây tường kiên cố bao quanh cao 1,5m, có một chuồng nuôi gà nhà tầm 20m2 và một căn nhà tranh tre không ở diện tích 50m2 có thể tu sửa một chút cho kín đáo để tận dụng làm chuồng. về vốn thì em đi vay tất cả, thời gian chăm sóc em có toàn thời gian hoặc thuê người chăm nếu bận.
em dự định mới khởi đầu sẽ nuôi gà thịt để bán, với một số thông tin sơ bộ như trên em mong các bác tư vấn cho em nên lập mô hình nuôi như thế nào? quy mô ra sao ? nên bố trí ra sao( chuồng ngủ, sân chơi, chỗ ăn uống ) ? mua con giống ở đâu ? dự toán từ khi đầu tư đến khi xuất bán phù hợp với quy mô là bao nhiêu ?
Mới gia nhập diễn đàn chưa đóng góp được gì đã làm phiền mọi người, mong các bác thứ lỗi và tư vấn giúp em!
Em có tìm hiểu giống J-DABACO em thấy thích nhưng vẫn chưa hiểu câu " Cuộc đời các chú gà rất ngắn, chỉ có 3 tháng " theo http://www.baomoi.com/Nuoi-ga-JDABACO-De-nuoi-mau-lon-ban-chay/82/6765918.epi
Xin cảm ơn mọi người đã xem tin và đóng góp ý kiến ! xin chân thành cảm ơn và chúc các bác luôn thành công !

trời đi xe máy trở 300 con gà từ bắc ninh về thanh hóa.bạn không nghĩ là chúng nó sẽ nhảy ***y trên con đường đau khổ của việt nam mình sao.bạn cần xem xét lại không thì hỏng đấy.nếu thực sụ phải đi bằng xe máy bạn phải có lồng chuyên dùng vận chuyển gà.trên đường đi chúng sẽ bị lạnh sẽ dồn về một góc và mỗi khi bạn đạp phanh và thế là...úm gà nên dùng bóng hồng ngoại là tốt nhất.

hihi

em nghĩ thà chở xe máy còn an toàn hơn là chở ô tô các bác ạ, nếu đi ô tô sẽ mất nhiều thời gian hơn, chen chúc hơn. em có điện đến công ty người ta nói khi xuất gà có hộp giấy chuyên dụng, cũng không lo lắm.
xin các bác cho ý kiến về thức ăn cho gà giúp em ?

Xin tư vấn thức ăn

Đúng vậy, các bác nào chăn nuôi lâu rồi xin tư vấn giúp thức ăn nào là tốt.Em hiện đang phân vân giữa 3 loại ProConCo , Carill , Master.giá cả từng loại luôn nha.Bác nào biết tư vấn nha

bạn ơi người viết sách không nuôi gà, người nuôi gà không viết sách là sai đó bạn ơi. người nuôi gà bây giờ kinh nghiêm dầy 1 cuốn nhiều tập.nhưng bề dầy kinh nghiệm càng dầy tỷ lệ nghịch voi túi tiền càng mỏng đó

xin cho hỏi

Đúng vậy, các bác nào chăn nuôi lâu rồi xin tư vấn giúp thức ăn nào là tốt.Em hiện đang phân vân giữa 3 loại ProConCo , Carill , Master.giá cả từng loại luôn nha.Bác nào biết tư vấn nha
mình đang ở LMX Bình Chánh, bạn cho mình xin địa chỉ, số Đt nơi bán gà giống và bán thức ăn đc không? vì mình muốn nuôi mà không biết mua ở đâu
Theo tôi thông tin trên báo chí, phát

thanh, truyền hình ...vv về các mô hình, cây con giống vật nuôi trồng

chỉ nên dùng để tham khảo sơ bộ vì thường là người viết ít có chuyên

môn, mục đích viết thì thường là để tuyên truyền, cổ động nên thường có

hướng "tô hồng", nếu chỉ căn cứ vào đó mà bỏ vốn ra làm thì nhiều khả

năng sẽ phải "bỏ thóc giống ra mà ăn". Muốn đi đến quyết định thì cần có

thông tin có tính khoa học và đầy đủ hơn. Tôi đã từng search trên mạng

thấy một tài liệu hướng dẫn nuôi gà trong nông hộ, hình như là của một

dự án do Danida (Đan Mạch) tài trợ, hướng dẫn rất chi tiết từ chuẩn bị

chuồng trại, chọn giống, thức ăn, tiêm phòng...vv. Theo tôi bạn nên tìm

đọc tài liệu đó, và các tài liệu khác có tính chất hướng dẫn kỹ thuật,

chứ không nên chỉ "đọc báo và làm theo báo". Tôi có lưu tài liệu hướng

dẫn nuôi gà nông hộ trong máy nhưng hiện giờ chưa tìm được, nếu bạn

không tìm thấy trên mạng thì tôi sẽ tìm lại trên máy của tôi và gửi cho

bạn. Chúc bạn sớm có gà xuất chuồng và có thêm kinh nghiệm để chia sẻ

với bà con trên diễn đàn.
Bác gởi cho em tài liệu đó với, em cũng đang tập tành nuôi gà
email: andykhiem@yahoo.com
:9^:" smilieid="35" class="inlineimg" border="0">:9^:" smilieid="35" class="inlineimg" border="0">:9^:" smilieid="35" class="inlineimg" border="0">

Bạn vừa nuôi chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc chế biến, nhưng nếu biết chọn loại cám nào cho đat hiệu quả cao là cần thiết. Trong 3 loại đó tôi thấy, nếu xét giá cả ngang nhau thì nên dùng cargill, Pro tôi nghe dân làm thị trường cám kháo nhau chất lượng bị xuống, loại thứ 3 tôi không dùng nên không biết. Cám tốt là 1 nhẻ, nhưng cách sử dụng nó cũng quang trọng không kém.

Bạn vừa nuôi chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc chế biến, nhưng nếu biết chọn loại cám nào cho đat hiệu quả cao là cần thiết. Trong 3 loại đó tôi thấy, nếu xét giá cả ngang nhau thì nên dùng cargill, Pro tôi nghe dân làm thị trường cám kháo nhau chất lượng bị xuống, loại thứ 3 tôi không dùng nên không biết. Cám tốt là 1 nhẻ, nhưng cách sử dụng nó cũng quang trọng không kém.
Bạn có thể hướng dẩn mình cách sử dụng cám như thế nài cho đúng và đạt hiệu quả không vậy.Chân thành cám ơn

Bạn có thể hướng dẩn mình cách sử dụng cám như thế nài cho đúng và đạt hiệu quả không vậy.Chân thành cám ơn
bác Dangnguyen ơi, em ở lêMinhXuân Bình Chánh anh có thể chỉ em nơi mua gà giống, thuốc, thức ăn chăn nuôi đc không anh. anh biết ai bán thỏ , dê chỉ em luôn. đợi tin anh, cám ơn

Bạn <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CBANMET%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:VNI-Times; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:14.0pt; font-family:VNI-Times; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->[FONT=&quot]duchung250889<o:p></o:p>[/FONT] Khi nào bạn làm xong bản kế hoạch tỉ mỉ thì chia sẽ với tôi với nha, tôi cũng như bạn về quê nhưng ko thể kiếm được việc làm. Tôi đang dự định bắt đầu khởi nghiệp với con gà như bạn. Rất mong được sự chia sẽ của bạn để tôi tham khảo. Thank..

Xem xong cái topic này thấy hấp dẫn.vào tham gia để học hỏi thêm.
Anh em nào đã nuôi gà rồi và đã chiết tính rồi.Vậy anh em có thể bật mí một tí để chúng tôi những lính mới được mở tầm nhìn là:từ khi đem gà về cho đến khi bán được.Vậy tổng chi phí là bao nhiêu.vừa thuốc+điện+thức ăn v v v tổng cộng là bao nhiêu trên 100 con.sau đó bán ra được bao nhiêu ? lãi danh thu là bao nhiêu ? Xin chân thành cảm ơn

Rất cảm ơn bạn nguyenthanh2687 đã mail tài liệu về dự án do Danida tài trợ !

ga tha vuon

xin chao tat ca ae tren dien dan, minh ten HƯng o quang ngai. minh tot nghiep nganh dien tu nam 2008 va 2009 minh hoc nganh dien tu vien thong tai truong dhbk tphcm nhung minh thay nganh ky thuat minh ko con phu hop va ko the giau noi. nen minh quyet dinh nghi hoc ve que lap nghiep. buoc dau von it nen nuoi ga ta tha vuon, mo roi quy mo dan. den khi du tien thi ra ngoai kinh doanh cac mat hang dien tu va nghien cuu thiet bi moi.
Voi su tim hieu va thu nghiem thi toi nghi la ban moi bat dau nuoi nen nuoi ga ta tha vuon mua cua cong ty Minh Du ( ga rat tuyet, nhung gia con giong cao) voi so luong khoang 200 con tro lai de rut kinh nghiem. Minh cung tich luy dc 1 it kinh nghiem nen ban nao can toi co the chia se qua mail: thanhhunghcmut@gmail.com sdt 0977593969.
Gio toi dang ket dau ra co ban nao giup minh voi! Xin cam on nhieu!

Theo tôi thông tin trên báo chí, phát thanh, truyền hình ...vv về các mô hình, cây con giống vật nuôi trồng chỉ nên dùng để tham khảo sơ bộ vì thường là người viết ít có chuyên môn, mục đích viết thì thường là để tuyên truyền, cổ động nên thường có hướng "tô hồng", nếu chỉ căn cứ vào đó mà bỏ vốn ra làm thì nhiều khả năng sẽ phải "bỏ thóc giống ra mà ăn". Muốn đi đến quyết định thì cần có thông tin có tính khoa học và đầy đủ hơn. Tôi đã từng search trên mạng thấy một tài liệu hướng dẫn nuôi gà trong nông hộ, hình như là của một dự án do Danida (Đan Mạch) tài trợ, hướng dẫn rất chi tiết từ chuẩn bị chuồng trại, chọn giống, thức ăn, tiêm phòng...vv. Theo tôi bạn nên tìm đọc tài liệu đó, và các tài liệu khác có tính chất hướng dẫn kỹ thuật, chứ không nên chỉ "đọc báo và làm theo báo". Tôi có lưu tài liệu hướng dẫn nuôi gà nông hộ trong máy nhưng hiện giờ chưa tìm được, nếu bạn không tìm thấy trên mạng thì tôi sẽ tìm lại trên máy của tôi và gửi cho bạn. Chúc bạn sớm có gà xuất chuồng và có thêm kinh nghiệm để chia sẻ với bà con trên diễn đàn.
Bạn ơi, mình đang có dự định nuôi gà ta thả vườn, bạn có tài liệu thì cho mình xin nha. Email của mình là : redplanet999@yahoo.com.vn
cám ơn bạn nhiều!

tôi da tung nuoi giong ga DABACO roi.3.5- 4 thang la xuat chuong. thit cung tung doi ngon nhung ko the bang ga ta duoc. gia ban chi duoc 60-65 nghin/ kg. neu ban nuoi khoang 1000 con/ lua thi dc chu nuoi 200-300 con thi chang co lai la bao ( khoang 6trieu/ 4 thang). neu ban bo ra 10 trieu nuoi 200con tho khong du dau.

Back