Xin tư vấn về thiết kế bồn nước phục vụ tưới tự động

Tôi dự kiến lắp đặt bồn nước khoảng 2000L để tưới cây ở trang trại bằng hệ thống tưới phun mưa (dùng đầu phun có bán kính phun khoảng 6m). Tuy nhiên Tôi có một số thắc mắc như sau:
- Đặt Bồn nước ở độ cao bao nhiêu để đủ áp lực cho đầu phun;
- Sẽ dùng được bao nhiều đầu phun cùng lúc;
- Độ dài tối đa của ống dẫn nước là bao nhiêu.
Bác nào có kinh nghiệm về việc này và cả những việc khác có liên quan thì vui lòng chỉ giáo giúp.
Cám ơn rất nhiều !

Chào anh!

Chia sẽ với anh vài thông tin, nếu tưới phun mưa thì bồn đặt cao 2.5-3 m.

Đầu tưới thì nên bố trí hình tam giác, so le để tăng hiệu quả tưới.

1ha thì anh dùng khoảng 250 đầu, với Mô tơ 2 ngựa thì 1h 1 đầu phun cho ra 160-180 lít (điều kiện đủ nước) .

Đường ống chính ( phi 39 hoặc 42) thì chiếm 1/3 chiều dài ống con (phi 21 hoặc 27) . Nhánh tẻ từ 1 ống chính thì ra được 8-10 đầu phun , chia đều cho 2 bên.

Chú ý: Anh nên làm thêm van và ống hút phụ ( ngay dưói Mô tơ) , để pha phân hòa tan trước cho ống hút vào khi tưới, hoặc tưới thuốc sẽ tiết kiệm được công bỏ phân và tưới thuốc.
Vườn mình thì lắp ống cao 65-70 cm để tưới bưởi! Chúc anh Thành công!

Chào anh!

Chia sẽ với anh vài thông tin, nếu tưới phun mưa thì bồn đặt cao 2.5-3 m.

Đầu tưới thì nên bố trí hình tam giác, so le để tăng hiệu quả tưới.

1ha thì anh dùng khoảng 250 đầu, với Mô tơ 2 ngựa thì 1h 1 đầu phun cho ra 160-180 lít (điều kiện đủ nước) .

Đường ống chính ( phi 39 hoặc 42) thì chiếm 1/3 chiều dài ống con (phi 21 hoặc 27) . Nhánh tẻ từ 1 ống chính thì ra được 8-10 đầu phun , chia đều cho 2 bên.

Chú ý: Anh nên làm thêm van và ống hút phụ ( ngay dưói Mô tơ) , để pha phân hòa tan trước cho ống hút vào khi tưới, hoặc tưới thuốc sẽ tiết kiệm được công bỏ phân và tưới thuốc.
Vườn mình thì lắp ống cao 65-70 cm để tưới bưởi! Chúc anh Thành công!
Dạ, cám ơn Bác nhiều ! Nhưng sao phải dùng tới 250 đầu tưới cho 1ha và Mô tơ là để bơm nước lên bồn chứa hay để tạo thêm áp lực vậy Bác ?

Gửi anh!

Mình có 1 số chia sẻ như sau:

Về vấn đề anh làm bồn tưới để tưới tự động người ta đã áp dụng nhiều. Phương pháp này có ưu và nhược điểm của nó. Ưu điểm là bác có thể dự trữ được nước tưới khi khô hạn, tiết kiệm được điện năng tiêu thụ. Tuy nhiên lại tốn kém chi phí ban đầu ( giá bồn nước tầm 6 triệu rưỡi) và áp lực nước yếu, phải bố trí nhiều van để điều chỉnh khi áp lực nước không đạt yêu cầu. Bác dùng bồn 2000L thì theo em nó bé quá. Bác gửi thêm những thông tin về nguồn nước ( giếng đào, khoan, hay nước sông suối) và loại cây bác đang trồng, diện tích lô đất, đất dốc hay bằng phẳng, em tính giúp cho. Tính tổng chi phí ống nước, béc phun sau đó bác căn mà làm. Em cung biết đôi chút về mấy thứ này. Nhà ở Dak Lak làm rồi nên có thể giúp bác tí được:bash::mellow::2cat:

Chào bác, nếu bác có thời gian thì alo em: 0934191445, em chuyên tư vấn miễn phí về tưới phun mưa, nhỏ giọt cho cây trồng.
Cảm ơn bác!

Back