Xin ý kiến về công thức tự trộn thức ăn gia sức nuôi heo gà

• Thread starter Hailua.hailua
  • Ngày gửi
Kính Chào các cô/chú anh/chị trên diễn đàn:
chẳng là em quê gốc Bình Phước, sau bao năm bôn ba SG kiếm sống thì giờ em muốn về vườn làm nông, chăn nuôi. ý định của em thế này mong mọi người chỉ giáo giúp vì em chauw làm bao giờ, chỉ có gia đình là còn giữ chăn nuôi truyền thống nhưng khi bán hầu như chỉ thấy lỗ không thấy lãi đâu cả:
Em muốn mua máy nghiền, máy trộn về tự trộn thức ăn để nuôi gia súc gia cầm, ngoài ra có một ít đất em muốn tận dụng để nuôi trùn quế bổ sung cho chăn nuôi. vấn đề ở đây là em không biết công thức trộn thế nào cho chuẩn vì em đã đọc nhiều nơi, mỗi nơi chỉ mỗi kiểu. mogn mọi người chia sẻ kinh nghiệm thêm cho em với ạ, ngoài ra vụ trùn quế em nuôi liệu có khả thi không ạ, đây là lần đầu bỏ phố về rừng nên chăn nuôi với em hoàn toàn mới, em xin chân thành cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ!

người ơi! người ở đừng về.
người ơi! người ở đừng về.

Theo mình thấy với kinh nghiệm ýt ỏi của mình thì công thức pha chế thì mỗi cty một cách một kiểu .tuy có những cái giống nhau nhưng quan trọng là làm thế nào để giảm giá thành thức ăn , và vẫn đủ ddưỡng, theo tôi thấy nếu bạn chưa có knghiệm,và ko có bạn bè thân quen biết về vấn đề này thì mạo hiểm là rất nguy hiểm . Thân

Kính Chào các cô/chú anh/chị trên diễn đàn:
chẳng là em quê gốc Bình Phước, sau bao năm bôn ba SG kiếm sống thì giờ em muốn về vườn làm nông, chăn nuôi. ý định của em thế này mong mọi người chỉ giáo giúp vì em chauw làm bao giờ, chỉ có gia đình là còn giữ chăn nuôi truyền thống nhưng khi bán hầu như chỉ thấy lỗ không thấy lãi đâu cả:
Em muốn mua máy nghiền, máy trộn về tự trộn thức ăn để nuôi gia súc gia cầm, ngoài ra có một ít đất em muốn tận dụng để nuôi trùn quế bổ sung cho chăn nuôi. vấn đề ở đây là em không biết công thức trộn thế nào cho chuẩn vì em đã đọc nhiều nơi, mỗi nơi chỉ mỗi kiểu. mogn mọi người chia sẻ kinh nghiệm thêm cho em với ạ, ngoài ra vụ trùn quế em nuôi liệu có khả thi không ạ, đây là lần đầu bỏ phố về rừng nên chăn nuôi với em hoàn toàn mới, em xin chân thành cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ!
Ủng hộ bạn
Mình cũng đang có ý định về quê chăn nuôi nè
Có ai biết cách chế biến lục bình thành thức ăn chăn nuôi không chia sẽ kinh nghiệm cho mình với quê mình có nhiều lục bình lắm

Nước ngoài người ta chăn nuôi lớn, không làm nhỏ,
nên chỉ mua thức ăn tốt rồi pha trộn, chứ không
ai nuôi giun quế hay lấy bèo nuôi heo cả.

Đương nhiên có sẵn giun quế hay bèo chế biến rồi
thì có thể hạ giá thành thức ăn, nhưng tự mình
nuôi giun quế, hay tự mình đi vớt bèo, cắt lấy phần
xanh, bỏ phần rễ đen, thì ắt lỗ hơn là mua đậu nành
loại tốt cho heo ăn.

Cách bạn nghĩ chỉ phù hợp với hoàn cảnh thời bao
cấp lúc tôi đi làm thôi. Tôi đi làm quần quật từ
mặt trời mọc đến mặt trời lặn, không hề một phút
được ngồi xuống hay nằm xuống nghỉ, mà cũng chỉ đủ
tiền mua gạo nấu cơm cho chính mình ăn và một đứa
trẻ con nữa thôi. Hầu hết bà con làm không đủ gạo ăn,
phải ăn độn Khoai, Bắp, Bo Bo. Vì vậy, mới nuôi heo
bằng bèo. Bây giờ mà nuôi thế thì lỗ sạt nghiệp, phải
bán cả nhà của bố mẹ đi để trả lãi ngân hàng.

Nước ngoài người ta chăn nuôi lớn, không làm nhỏ,
nên chỉ mua thức ăn tốt rồi pha trộn, chứ không
ai nuôi giun quế hay lấy bèo nuôi heo cả.

Đương nhiên có sẵn giun quế hay bèo chế biến rồi
thì có thể hạ giá thành thức ăn, nhưng tự mình
nuôi giun quế, hay tự mình đi vớt bèo, cắt lấy phần
xanh, bỏ phần rễ đen, thì ắt lỗ hơn là mua đậu nành
loại tốt cho heo ăn.

Cách bạn nghĩ chỉ phù hợp với hoàn cảnh thời bao
cấp lúc tôi đi làm thôi. Tôi đi làm quần quật từ
mặt trời mọc đến mặt trời lặn, không hề một phút
được ngồi xuống hay nằm xuống nghỉ, mà cũng chỉ đủ
tiền mua gạo nấu cơm cho chính mình ăn và một đứa
trẻ con nữa thôi. Hầu hết bà con làm không đủ gạo ăn,
phải ăn độn Khoai, Bắp, Bo Bo. Vì vậy, mới nuôi heo
bằng bèo. Bây giờ mà nuôi thế thì lỗ sạt nghiệp, phải
bán cả nhà của bố mẹ đi để trả lãi ngân hàng.
Dạ, cháu cũng chỉ muốn về quê làm giàu giúp phát triển quê hương mình thôi, nên có cao kiến gì, xin chú cứ chỉ bảo ạ. cháu không ngại khó ngại khổ, chỉ sợ bản thân không chịu học hỏi thôi. chú chỉ cháu cách nuôi bằng đậu nành đi, cháu chỉ nghĩ thấy mua thức ăn trộn sẵn về đúng là lúc bán ra chỉ béo người bán thức ăn gia súc nên có hướng thế thôi ạ. cảm ơn chú nhiều lắm, mong chú chia sẻ thêm với cháu ạ
Theo mình thấy với kinh nghiệm ýt ỏi của mình thì công thức pha chế thì mỗi cty một cách một kiểu .tuy có những cái giống nhau nhưng quan trọng là làm thế nào để giảm giá thành thức ăn , và vẫn đủ ddưỡng, theo tôi thấy nếu bạn chưa có knghiệm,và ko có bạn bè thân quen biết về vấn đề này thì mạo hiểm là rất nguy hiểm . Thân
Bạn nói đúng, mình loay hoay với phương án làm thế nào để giảm giá thành thức ăn gia súc.

Đậu nành có tỷ lệ đạm cao hơn Ngô, Gạo.
Ngoài ra, còn cần cho ăn chất vôi và lân
để súc vật có xương mới lớn được. Về cách
phối trộn, bạn có thể lục tìm lại những
bài tôi tham khảo tài liệu tiếng Anh mà
sao chép lại. Bây giờ đã có nhiều người bán
bột cá để pha trộn nuôi Lợn, Gà.

Đậu nành có tỷ lệ đạm cao hơn Ngô, Gạo.
Ngoài ra, còn cần cho ăn chất vôi và lân
để súc vật có xương mới lớn được. Về cách
phối trộn, bạn có thể lục tìm lại những
bài tôi tham khảo tài liệu tiếng Anh mà
sao chép lại. Bây giờ đã có nhiều người bán
bột cá để pha trộn nuôi Lợn, Gà.
Dạ, chá cảm ơn chú, chú cho cháu hỏi thêm, cháu có xem công thức tự trộn cám, tháy có ure va lân , đó là gì chú ạ? cháu đang hiểu sang là phân bón. cảm ơn chú nhiều ạ
Chú ơi, sao cháu không sreach dc bài cũ đã đăng của chú ạ? mọi người ai biết cách tìm bài biết cũ chỉ giúp cháu với ạ, cháu mới gia nhập nên còn lúa quá, không tìm dc ạ, cảm ơn mọi người nhiều!

Cho Heo và Bò ăn ure và lân để chóng vào lò mổ.
sao cháu tìm bài viết của chú chỉ được tới ngày 24/02/2015 là hết, không tìm hơn được nữa, cháu muốn xem lại các công thức phối trộn mà chú đã chia sẻ. cháu cảm ơn chú nhiều ạ

Cách phối trộn thức ăn nuôi Heo theo tài liệu
tiếng Anh, tôi đã viết 2 lần rồi. Vì thế, nhiệt
tình chép đi chép lại cũng nguội lạnh.

Tôi không biết tìm các bài cũ đã đăng. Mỗi lần
viết, tôi đều phải tự tìm lấy tài liệu mà viết
có thể không y chang như lần viết trước. Khó
khăn này do ban quản trị diễn đàn, tôi không
làm thế nào cho tốt hơn được.

Tôi thấy có người bới móc được bài cũ của tôi.
Bạn cứ thử làm với các từ khóa thì may ra tìm
ra bài của tôi ở trong đó. Đừng tìm theo tên
người đăng bài nhé. Chúc bạn may mắn.

Cũng ghi nhận là chú anhmytran nhưng theo chau thấy từ thưc tế đến viêc làm là vấn đề mà bà con nông dân rất là đau đầu. Còn về cthức biết là có những điểm phải theo sách nhưng chau thấy với thưc tế mà bà con nông dân áp vào làm là cả một vân đề . Phải không chú

Back