Xin ý kiến về giá nhím

• Thread starter anhduc82
  • Ngày gửi
theo em bây giơ mới nuôi thì tắt điện, thế thôi vì nhím bây giờ cũng nhiều mà toàn bán giống không à, giá lại quá cao đầu tư cái khác cho lành (em nói là nói cho em và bà con nào cũng đồng quan điểm với em nhé)

Chính xác giờ không ai đi bán nhím thit cho máy quán nhậu cả.Nếu bán thì bán toàn là con đã chết hoặc bị dị tật gì đó không ah :D
Giờ e muốn mua vài kg về ăn cho nó biết mùi bị cũng không biết mua ở đâu và có đảm bảo là thịt không bị gì không nữa.

Bây giờ giá nó lên cao nên nhiều người cảm thấy nó mong manh và sợ rủi ro thôi . Theo quan điểm của tôi,khi thị trường Nhím giống đã ổn định thì ta chuyển sang nuôi thương phẩm và chắc chắn thịt Nhím sẽ không rẻ hơn thịt Bò được và chắc chắn không thể xuống dưới 300.000 đ /kg. Hiện giờ tôi chỉ chi cho 1500 VNĐ/ con /ngày . Thức ăn chủ yếu đi xin và nhặt nhạnh những thứ người ta bỏ đi nên rất rẻ mạt. Quê tôi nhiều thức ăn cho Nhím lắm. Nếu nuôi dưới 50 con thì chỉ phải mua Ngô hạt thôi. Ngày đầu tiên tôi có ý định nuôi Nhím cũng có rất nhiều người ngăn cản,nên không dám đầu tư nhiều chứ không bây giờ tôi đã đổi đời rồi. Nhiều khi làm ăn cũng phải biết chấp nhận mạo hiểm các bác ạ, nhiều khi tính toán kỹ quá và quá thận trọng thì cơ hội sẽ trôi mất thôi.

Tất cả các loại vật nuôi, đích cuối cùng là nhắm vào thị trường thịt.
Đến 1 lúc nào đó thị trường nhím giống bảo hoà thì giá nhím thịt sẽ rớt thê thảm!

Chính xác giờ không ai đi bán nhím thit cho máy quán nhậu cả.Nếu bán thì bán toàn là con đã chết hoặc bị dị tật gì đó không ah :D
Giờ e muốn mua vài kg về ăn cho nó biết mùi bị cũng không biết mua ở đâu và có đảm bảo là thịt không bị gì không nữa.
Bây giờ người ta bán nhím cho nhà hàng khách sạn nhiều rồi bác ạ, hôm trước em cùng mấy người bạn vô nhà hàng ở phạm viết Chánh thành phố Hồ Chí Minh ăn thịt nhím, giá cũng cao lắm, mùi vị cũng thú vị lắm nếu bác có muốn mua thì em cho bác số của anh bạn chuyên bán thịt nhím và hươu nai....mà phải gọi đặt trước người ta mới giao cho mình.DT:0988122327 a.Thắng mong gặp lại bác nha. Thịt nhím ngon bảo đảm...

giá tốt rồi , nhung phải coi lại bao lâu rồi nó chưa đẻ đợt 2

Giá nhím gần tết hình như đã hạ giá rồi các bác ạh.

Bạn ơi, giá Nhím giống dạo này vẫn lên đều đều đấy bạn ạ. Hiện nay tôi đang bán ra 18 triệu đồng / cặp đực -cái 2 tháng tuổi. Còn riêng con cái 2 tháng tuổi là 14 triệu đó bạn mà luôn trong tình trạng cung không đủ cầu.

giá nhím.

Giá vàng vừa hạ nhiệt,bây giờ giá nhím lại nóng rồi!:D.09/12/2010.

Bây giờ người ta bán nhím cho nhà hàng khách sạn nhiều rồi bác ạ, hôm trước em cùng mấy người bạn vô nhà hàng ở phạm viết Chánh thành phố Hồ Chí Minh ăn thịt nhím, giá cũng cao lắm, mùi vị cũng thú vị lắm nếu bác có muốn mua thì em cho bác số của anh bạn chuyên bán thịt nhím và hươu nai....mà phải gọi đặt trước người ta mới giao cho mình.DT:0988122327 a.Thắng mong gặp lại bác nha. Thịt nhím ngon bảo đảm...

Mình không nói là không có bán ở nhà hàng nhưng nhím bán ở nhà hàng ko biết như thế nào( còn tươi hay là chết vì bệnh ..... )? Mặc dù bán nhà hàng giá cao thiệt nhưng sao lời bằng bán giống hả bác?

Ưu điểm của con nhím:
1. Công chăm sóc nhẹ(thích hợp cho mọi lứa tuổi). Khi nuôi nhím ta có thể làm công việc khác để có thêm nguồn thu nhập.
2. Nhím ít bệnh tật, chưa gặp trường hợp bị dịch bệnh chết hàng loạt(hiện tại tôi chỉ biết con nhím có được ưu điểm này).
3. Chi phí thức ăn rẻ tiền.
4. Lợi nhuận cao.
Khuyết điểm:
1. Giá con giống cao.
2. Chưa có thị trường ổn định.
3. Đang tìm hiểu thêm,..............
Riêng bản thân tôi, tôi sẽ chọn con nhím vì nó có nhiều ưu điểm hơn con vật khác. Các ACE cứ lo con nhím sẽ rớt giá thê thảm và không có ai mua và nuôi nửa. Bất kỳ một sản phẩm nào cũng vậy nó lên đến đỉnh, đứng lại và đi xuống và đi lên như hình sin vậy và rất có thể nó giữ ở ngưỡng cân bằng. ACE thử nghiêng cứu xem như: nuôi gà, heo,cá, bò,..... nếu trúng 03-04 vụ mà gẩy 01 vụ thôi cũng tiêu rùi, vì mấy con vật nuôi này có rất nhiều bệnh(nhất là dịch chết hàng loạt), đi luôn tiền con giống+tiền thức ăn+tiền mướn nhân công chăm sóc, nó còn mạo hiểm rất nhiều lần con nhím,...Nói là nói vậy cho vui thôi, chứ cũng có người nuôi thành công mấy con này mới có thực phẩm cho chúng ta dùng hàng ngày phải không, chứ không ta ăn thịt nhím thay thịt heo, gà,....hiii. Nói chung con nhím là con vật nuôi mới thật sự có nhiều giá trị:
1.Người mới nuôi thấy giá trị con nhím là ở giá giống cao.
2.Người nuôi dài hạn thấy giá trị con nhím là giá trị thịt.
3.Người nuôi dài dài hạn thấy giá trị con nhím là giá trị dược liệu.
4.Người nuôi dài dài dài hạn tạo ra giá trị mới cho con nhím.
Vài dòng chia sẽ cùng ACE. Chúc ACE chăn nuôi thành công
Không có việc gì khó
Chỉ sợ không dám làm!

Ngoài bắc nhím có giá qua,trong nam tối đa cũng 15tr thôi bác .

Ở ngoài Bắc, tôi được biết có những trại đầu tư vào nuôi Nhím rất lớn vì họ thấy hiệu quả lại an toàn,có những trại có khoảng 300 - 400 con. Trước đây có nhiều người đầu tư nuôi Hươu,nuôi Gấu....nhưng bây giờ họ bỏ hết những con đó mà chỉ đầu tư vào con Nhím thôi. Có nhiều GĐ ở thành phố, họ còn nuôi Nhím trên sân thượng. Có nhiều nhà cải tạo nhà tắm, nhà vệ sinh, bếp cũ để làm chuồng nuôi Nhím , cho nên phong trào nuôi Nhím ở ngoài Bắc đang diễn ra rất sôi động.

Mình không nói là không có bán ở nhà hàng nhưng nhím bán ở nhà hàng ko biết như thế nào( còn tươi hay là chết vì bệnh ..... )? Mặc dù bán nhà hàng giá cao thiệt nhưng sao lời bằng bán giống hả bác?
nếu bác muốn mua thì bác có thể xem hàng trước khi làm thịt mà có hợp ý bác không, rồi mới quyết định luôn cũng không muộn mà. một vài ý cùng bác nha........... thân chào bác nha

cặp nhím sinh sản 25 tr là đắt đó bạn.Chỉ 20 là đúng giá thôi.Ngoài này chúng tôi bán nhím đang chửa có 22 thôi.hic
Nếu bác có 1 cặp nhím đang dẫn con thì bán cho em nha; em mua ngay; em mua bố mẹ; tặng lại nhím con cho bác với giá 25 triệu đồng. Sở dĩ phải thấy nhím con ở chung với nhím bố mẹ là cho bảo đảm không phải nhím rừng. Thân.
---------------
Chúng ta những người nuôi nhím phải có trách nhiệm kéo giá nhím về đúng với giá trị thị trường. Có như vậy nghề mình mới phát triển bền vững. Với giá hiện tại nhím tại Thái, Lào, campuchia (nuôi và trong rừng) về hết trại Việt Nam. Thật quá nguy hiểm cho sự đa dạng sinh học của các khu rừng Đông nam Á!
Bác nói đúng đó; phải kéo giá nhím về đúng giá thị trường; vì vậy giá nhím thị trường sẽ tiếp tục tăng nữa. Ngoài bắc đã tăng rồi; trong nam chưa tăng nhưng sang năm sẽ tăng. Thân.
---------------
Bạn nói rất đúng .

Không nên theo phong trào .
Giá giống quá đắt không thực tế .
Hiện tại mình ở SG có thấy ai bán để thịt mấy đâu .
Cho nên mình cùng ý kiến với bạn là hiện nay không phải giá thực .
Nếu nuôi khả năng rủi do rất cao .
Đó là ý kiến của bác. Hiện tại chưa hình thành thị trường nhím thịt thì có thịt nhím đâu mà bán. Bác không thấy heo tai xanh, ở mồm long móng, cúm gà tái phát rồi sao. Thật tiếc cho bác là không nuôi nhím. Thân.

Last edited by a moderator:
Ưu điểm của con nhím:
1. Công chăm sóc nhẹ(thích hợp cho mọi lứa tuổi). Khi nuôi nhím ta có thể làm công việc khác để có thêm nguồn thu nhập.
2. Nhím ít bệnh tật, chưa gặp trường hợp bị dịch bệnh chết hàng loạt(hiện tại tôi chỉ biết con nhím có được ưu điểm này).
3. Chi phí thức ăn rẻ tiền.
4. Lợi nhuận cao.
Khuyết điểm:
1. Giá con giống cao.
2. Chưa có thị trường ổn định.
3. Đang tìm hiểu thêm,..............
Riêng bản thân tôi, tôi sẽ chọn con nhím vì nó có nhiều ưu điểm hơn con vật khác. Các ACE cứ lo con nhím sẽ rớt giá thê thảm và không có ai mua và nuôi nửa. Bất kỳ một sản phẩm nào cũng vậy nó lên đến đỉnh, đứng lại và đi xuống và đi lên như hình sin vậy và rất có thể nó giữ ở ngưỡng cân bằng. ACE thử nghiêng cứu xem như: nuôi gà, heo,cá, bò,..... nếu trúng 03-04 vụ mà gẩy 01 vụ thôi cũng tiêu rùi, vì mấy con vật nuôi này có rất nhiều bệnh(nhất là dịch chết hàng loạt), đi luôn tiền con giống+tiền thức ăn+tiền mướn nhân công chăm sóc, nó còn mạo hiểm rất nhiều lần con nhím,...Nói là nói vậy cho vui thôi, chứ cũng có người nuôi thành công mấy con này mới có thực phẩm cho chúng ta dùng hàng ngày phải không, chứ không ta ăn thịt nhím thay thịt heo, gà,....hiii. Nói chung con nhím là con vật nuôi mới thật sự có nhiều giá trị:
1.Người mới nuôi thấy giá trị con nhím là ở giá giống cao.
2.Người nuôi dài hạn thấy giá trị con nhím là giá trị thịt.
3.Người nuôi dài dài hạn thấy giá trị con nhím là giá trị dược liệu.
4.Người nuôi dài dài dài hạn tạo ra giá trị mới cho con nhím.
Vài dòng chia sẽ cùng ACE. Chúc ACE chăn nuôi thành công
Không có việc gì khó
Chỉ sợ không dám làm!
Tôi cũng thấy gần giồng như vậy. Như tôi đây, qua mấy chục năm trời lăn lộn với đờy, làm bao nhiêu việc nặng nhọc mà cuối cùng cũng không có gì để gọi là tài sản như người ta. Nay tuổi già, sức yếu không còn gồng gánh nổi những công việc nặng nhọc nữa nên đành phải lui về mái lá xưa, vườn rau cũ - xem như về hưu không lương.
"Ta muốn quên bỏ cuộc đờy, nhưng đờy chẳng chịu quên ta". Như cơ duyên trời định, vào những ngày ẩn cư như thế tôi và nhím gặp nhau và từ đó kết model. Cứ tường cuộc đờy đã đi vào ngõ tối, nhưng dè đâu con nhím đã giúp tôi cảm thấy đờy vẫn còn dài. Giờ thì mỗi ngày chỉ cần dành cho chúng nó 1-2 tiếng đồng hồ là xong. Ung dung, nhàn hạ mà cũng kiếm được chút ít gọi là tiền cà-phê ..................ôm.
Cách đây vài năm nhiều người dự đoán năm ba năm nữa nhím sẽ bảo hòa. Đến nay, không phải chỉ VÀI năm mà đã DÀI năm rồi, khái niệm bảo hòa vẫn còn ở đâu xa lắc, xa lơ; nó cho ta một cảm giác đợi chờ ..............
Tôi không có ý khuyên mọi người nên nuôi nhím (vì như vậy giống như tôi đang quảng cáo để bán nhím. À, mà cũng không có nhiều để quảng cáo), chỉ muốn cùng chia sẻ với mọi người về một trường hợp có thật để bà con tham khảo. Tuy nhiên, nếu ai đã manh nha ý tưởng thì cũng nên mạnh dạn tiến hành. Điều quan trọng là phải cẩn thận khâu chọn giống (chọn nhím và chọn luôn cả người bán nhím, người bán không uy tín thì hàng hóa không đảm bảo chất lượng). Khi đã có con giống tốt thì phần kế tiếp là kỹ thuật: KHÔNG CÓ GÌ DỄ HƠN NUÔI NHÍM.
Chúc bà con thành công.

Tôi cũng thấy gần giồng như vậy. Như tôi đây, qua mấy chục năm trời lăn lộn với đờy, làm bao nhiêu việc nặng nhọc mà cuối cùng cũng không có gì để gọi là tài sản như người ta. Nay tuổi già, sức yếu không còn gồng gánh nổi những công việc nặng nhọc nữa nên đành phải lui về mái lá xưa, vườn rau cũ - xem như về hưu không lương.
"Ta muốn quên bỏ cuộc đờy, nhưng đờy chẳng chịu quên ta". Như cơ duyên trời định, vào những ngày ẩn cư như thế tôi và nhím gặp nhau và từ đó kết model. Cứ tường cuộc đờy đã đi vào ngõ tối, nhưng dè đâu con nhím đã giúp tôi cảm thấy đờy vẫn còn dài. Giờ thì mỗi ngày chỉ cần dành cho chúng nó 1-2 tiếng đồng hồ là xong. Ung dung, nhàn hạ mà cũng kiếm được chút ít gọi là tiền cà-phê ..................ôm.
Cách đây vài năm nhiều người dự đoán năm ba năm nữa nhím sẽ bảo hòa. Đến nay, không phải chỉ VÀI năm mà đã DÀI năm rồi, khái niệm bảo hòa vẫn còn ở đâu xa lắc, xa lơ; nó cho ta một cảm giác đợi chờ ..............
Tôi không có ý khuyên mọi người nên nuôi nhím (vì như vậy giống như tôi đang quảng cáo để bán nhím. À, mà cũng không có nhiều để quảng cáo), chỉ muốn cùng chia sẻ với mọi người về một trường hợp có thật để bà con tham khảo. Tuy nhiên, nếu ai đã manh nha ý tưởng thì cũng nên mạnh dạn tiến hành. Điều quan trọng là phải cẩn thận khâu chọn giống (chọn nhím và chọn luôn cả người bán nhím, người bán không uy tín thì hàng hóa không đảm bảo chất lượng). Khi đã có con giống tốt thì phần kế tiếp là kỹ thuật: KHÔNG CÓ GÌ DỄ HƠN NUÔI NHÍM.
Chúc bà con thành công.
Mình cũng theo ý kiến của Bác 3Phỉ, Bác nào không thích nhím thì thôi và cũng không cần phải nuôi. Nếu bác nào thích và có ý muốn nuôi nhím thì bác đó nuôi nhím thôi. MỖi người có ý kiến và suy nghĩ khác nhau; không ép ý kiến của bác nào cả. Thân.

Back