Thảo luận Ý tưởng kinh doanh quán cafe nông nghiệp!

• Thread starter KsPTN
  • Ngày gửi
Tôi có ý tưởng mở 1 quán cafe nông nghiệp, vừa phục vụ kinh doanh vừa góp phần cung cấp thông tin nông nghiệp cho nông dân. Cụ thể như sau:
1. Phục vụ hội thảo:
Hiện nay các công ty kinh doanh VT BVTV, thức ăn chăn nuôi, thú y có đến hàng trăm cho nên nhu cầu quảng bá sản phẩm của họ là rất lớn. Tôi từng có thời gian đi làm nhân viên thị trường cho 1 cty thuốc BVTV, xuống địa phương tìm kiếm 1 địa điểm ưng ý để mở cuộc hội thảo là khá khó khăn, do các quán cafe họ thiết kế ko phù hợp cho mục đích hội thảo... Vì thế, tôi sẽ thiết kế quán để các cty có thể hội thảo từ 50-100 người/ cuộc. Với mỗi ly nước giá 5K thì doanh thu là 250-500K/cuộc (lợi nhuận 50% là 125-250K/cuộc). Tôi ra sức lôi kéo các đồng nghiệp, bạn bè, đại lý đến chỗ tôi hội thảo, quảng cáo. Còn tôi thì lo ...lụm tiền.
2. Làm mô hình trình diễn:
Các mô hình trình diễn của các tram, trại, viện, trường tôi sẽ hưởng ứng tích cực hoặc vận động xóm giềng làm. Trình diễn thì sẽ có hội họp, tham quan,...có hội họp, tham quan thì sẽ có uống nước và thế là tôi tiếp tục lụm tiền.
3. Phục vụ thông tin nông nghiệp:
Tôi sẽ đầu tư sách, báo, tài liệu, nếu cần in từ internet xuống phục vụ miễn phí. Nông dân có nhu cầu thông tin sẽ đến uống cafe của tôi. Vậy là tiền tiếp tục vào.
4. Khác:
Sau khi các mối mang đã vào ổn định, tôi sẽ tiến tới làm 1 cái gì đó tiếp theo (bây giờ chưa nghĩ ra, có thể là 1 HTX ra đời)

Hy vọng với cách làm này tôi sẽ có thu nhập đủ sống và ổn định. Các bạn thấy tính vậy ổn không? Xin cho ít ý kiến.

Tiến hành lập ngay một bản khảo sát thị trường tại địa bàn . Nội dung chính là số lượng nông dân? Số lượng nông dân có tiền uống cafe? Số lượng nông dân có tiền có time uống cafe? Chúc startup của bác sớm hiện thực hoá

Tiến hành lập ngay một bản khảo sát thị trường tại địa bàn . Nội dung chính là số lượng nông dân? Số lượng nông dân có tiền uống cafe? Số lượng nông dân có tiền có time uống cafe? Chúc startup của bác sớm hiện thực hoá
Các cuộc hội thảo, tham quan,... thì các cty, trạm, trại,... đều bao nước uống hết, ND ko có tốn tiền. ND thậm chí còn có quà, có tiền mang về nữa. Còn thời gian nông nhàn thì ND Việt Nam thuộc hàng giàu có nhất thế giới rồi.

Cái này em ko rõ. Nhưng e nghĩ nó ko bền và bác đừng hoạch toán vào. Vì liệu được mấy cuộc hội thảo, được mấy lần sự kiện ở nông thôn trên năm. mà lãi thì ngân hàng họ tính từng ngày bác ah. Chọn đối tượng khách hàng chính tronh kính doanh cũng là điểm mấu chôt

Chỗ mình trước và hiện giờ có một quán cafe...
Tối hoặt sáng bà con quanh vùng đều ghé... đặc điểm sáng sớn lúc khoản 4 giờ chủ quán còn ngủ vì thức khuya thì mọi người tự phục vụ... trà, cafe, thuốc lá, đường, sữa... đều để sẵn đó ai dùng gì tùy nghi và tự thanh toán tiền vào hộp cũng để dẵn đó... Chúc bác thành công !

Chỗ mình trước và hiện giờ có một quán cafe...
Tối hoặt sáng bà con quanh vùng đều ghé... đặc điểm sáng sớn lúc khoản 4 giờ chủ quán còn ngủ vì thức khuya thì mọi người tự phục vụ... trà, cafe, thuốc lá, đường, sữa... đều để sẵn đó ai dùng gì tùy nghi và tự thanh toán tiền vào hộp cũng để dẵn đó... Chúc bác thành công !
Bác nói sao giống ở Nhật quá. Ở chỗ tôi ko biết còn Xu nào ko!
Cái này em ko rõ. Nhưng e nghĩ nó ko bền và bác đừng hoạch toán vào. Vì liệu được mấy cuộc hội thảo, được mấy lần sự kiện ở nông thôn trên năm. mà lãi thì ngân hàng họ tính từng ngày bác ah. Chọn đối tượng khách hàng chính tronh kính doanh cũng là điểm mấu chôt
Cái này thì tôi tính là kinh tế phụ thôi và cũng ko dại gì đầu tư nhiều cho tốn kém. Chủ yếu kiếm tiền bù vào chi phí đi chợ hàng ngày thôi là đã ok rồi.

Bác nói sao giống ở Nhật quá. Ở chỗ tôi ko biết còn Xu nào ko!
.
Đây là sự thật đấy bác. Chủ quán là một người từng nỗi danh trong giới giang hồ xứ Quảng !
Ba xóm có độ 300 hộ dân phân bố như logo của Micsubicsi, từ ngàn xưa được gọi là xứ Xương cá... Quê hương của 3 vị tướng đương chức, và cấp tá hơn chục người...
Vùng này cũng như những nơi mình đã đi qua, kê tặc,cẩu tặc hoành hành ghê lắm nhưng 3 xóm này là vùng đất kiêng kỵ của chúng. Nói thêm bác hiểu là thanh niên trong khu muốn lấy vợ phải đi khỏi 3 xóm vì hầu hết là bà con một họ.

Nếu chọn địa điểm phù hợp, các cty có thể hội thảo nông dân 2-3 lần/ tháng. đặc biệt ở giai đoạn cao điểm có thể đc 5-7 cuộc/tháng. Nhưng tôi sẽ ko trông chờ vào hội thảo ko thôi mà tôi sẽ đáp ứng những nhu cầu thông tin của họ để họ đến uống đều đều. Chỉ có đến chỗ tôi họ mới tiếp cận đc nhiều thông tin nhất.

Chắc Bác @KsPTN ở miền Tây? Mình cũng ở miền Tây, ở quê anh mình có quán cafe như vậy rất thành công. Ngoài ra, nhờ có sự uy tín rồi thì giờ các Bác, các Chú và mấy anh chị tới quán cứ tự nhiên (có nghĩa là thích gì thì tự pha tự uống...) nhưng rồi sau đó trả tiền cho anh chị mình. Còn anh chị của mình thì cứ đi "ta bà thế giới" khi nào gặp hì họ trả tiền á.

Chắc Bác @KsPTN ở miền Tây? Mình cũng ở miền Tây, ở quê anh mình có quán cafe như vậy rất thành công. Ngoài ra, nhờ có sự uy tín rồi thì giờ các Bác, các Chú và mấy anh chị tới quán cứ tự nhiên (có nghĩa là thích gì thì tự pha tự uống...) nhưng rồi sau đó trả tiền cho anh chị mình. Còn anh chị của mình thì cứ đi "ta bà thế giới" khi nào gặp hì họ trả tiền á.
Đúng rồi b, tôi quê Cần Thơ.

Việc xem giá cafe hôm nay như thế nào cũng rất quan trọng trong việc mở quán cafe. Bà con có thể tham khảo các website trên mạng trực tuyến để xem giá cả thị trường cà phê trong và ngoài nước.

Điển hình phải kể đến là website: Thitruongcaphe.vn.

Truy cập vào website phi lợi nhuận này, bạn sẽ thấy:
  • Giá cafe hôm nay trong và ngoài nước;
  • Thị trường xuất nhập khẩu cà phê;
  • Kỹ thuật trồng và chăm sóc cây cà phê.
Bên cạnh đó, nếu bạn muốn tìm hiểu các thông tin và kiến thức về cách trồng và chăm sóc những loại cây công – nông nghiệp có giá trị kinh tế cao khác như cao su, hồ tiêu, điều… thì thitruongcafe.vn cũng là một điểm đến lý tưởng. Tại đây, bạn sẽ được cập nhật thông tin một cách chính xác và liên tục hàng ngày hàng giờ.

Ngoài ra các bạn có thể trực tiếp xem giá cafe trực tuyến biến động như thế nào tại đây: http://lecanfruits.com/bai-viet/gia-cafe-truc-tuyen-kien-thuc-can-biet/. Chúc bạn một ngày mới tốt lành. Thân!

Việc xem giá cafe hôm nay như thế nào cũng rất quan trọng trong việc mở quán cafe. Bà con có thể tham khảo các website trên mạng trực tuyến để xem giá cả thị trường cà phê trong và ngoài nước.

Điển hình phải kể đến là website: Thitruongcaphe.vn.

Truy cập vào website phi lợi nhuận này, bạn sẽ thấy:
  • Giá cafe hôm nay trong và ngoài nước;
  • Thị trường xuất nhập khẩu cà phê;
  • Kỹ thuật trồng và chăm sóc cây cà phê.
Bên cạnh đó, nếu bạn muốn tìm hiểu các thông tin và kiến thức về cách trồng và chăm sóc những loại cây công – nông nghiệp có giá trị kinh tế cao khác như cao su, hồ tiêu, điều… thì thitruongcafe.vn cũng là một điểm đến lý tưởng. Tại đây, bạn sẽ được cập nhật thông tin một cách chính xác và liên tục hàng ngày hàng giờ.

Back