• Cần hướng dẫn trồng xen cây ngắn ngày

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 8/4/11

1. thanhtrung1978 Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác. Em đang chuẩn bị trồng Xoan ta với khoảng cách 2mx2m, trong mấy năm đầu em thấy nếu để đất trống thì phí quá nên nhờ các bác hướng dẫn có thể trồng xen cây gì được. Đất chỗ em là đất cát ven biển và chưa có sẵn nguồn nước tưới nhưng có thể đầu tư giếng khoan và sử dụng bơm dầu được.
      Mong các bác tư vấn giúp.

Last edited: 9/4/11
      Đang tải...
    2. thanhtrung1978

thanhtrung1978 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ky su
      Có ai tư vấn với .............................................

3. baotoanchemical

baotoanchemical Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      bạn nên đầu tư giếng khoan rồi trông xen cà chua phủ bạt nilon. cây cà chu thích hợp với loại đất cát. trồng như vậy sẽ giữ ẩm cho đất tốt cho cây xoan của bạn nữa. chú ý bón nhiều phân chuồng và phân hữa cơ nhé.
      thân

1 person likes this.
    4. typhukhongtien

typhukhongtien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      MÀ pro ở đâu vậy? theo mình nên trổng cây mì đi ! đang có giá đó! cả mẫu chắc cũng được vài chục triệu 1 vụ !

1 person likes this.
    5. baotoanchemical

Nghề nghiệp:
      nông dân
      trồng xen là bạn nên chọn cây trồng nào không cạnh tranh dinh dưỡng và ánh sáng với cây trồng chính, khoai mì rất dễ trồng và trong thời điễm này giá rât cao. nhưng khoai mì hút dinh dưởng từ đất rất nhiều khi ta trồng xen khoai mì sẽ làm bạc màu đất ảnh hưởng đến cây trồng chính (xoan) và khoai mì có thân cao sẽ che phủ cây trồng chính của bạn không lớn nỗi. bạn cũng có thễ trồng xen cây đậu phộng (lạc) được. vì đậu phộng lúc này giá cũng rất cao và đây là loại cây trồng xen tốt nhất.

Last edited: 9/4/11
      2 thành viên thích bài này.
    6. typhukhongtien

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      vậy là bạn nói ko chính xác rồi ! cây mì đúng là cần lượng dinh dưỡng cao để phát triển và nuôi củ lớn , nhưng ko vì vậy mà nó cạnh tranh dinh dưỡng của cây xoan vì cây xoan là loài cây có bô rễ ăn sâu và rộng đặc biệt cây phát triển nhanh vào những năm đầu và vươn cao khỏi tầm che tán của cây mì nhưng ko vì vậy mà có thể trồng xen canh 1 cách quá mức , cần có 1 khoảng cách nhất định để cây mì và xoan ko chèn ép nhau để cạnh tranh ánh sáng và dinh dưỡng ! nếu trồng ở khoảng cách 2x2m thì tốt nhất là 1 hàng mì 1 hàng xoan ! đó là ý kiến và kinh nghiệm của mình ! có gì sai sót mong được chỉ dạy thêm !

7. baotoanchemical

Nghề nghiệp:
      nông dân
      chào bạn typhukhongtien
      chủ topic đang nói đến vùng đất cát ven biển nghèo dinh dưỡng mà bạn đem trồng mì thì ... mì cũng không có mà ăn còn xoan thỉ cũng không lớn nỗi. mình ở tây ninh sứ sở của củ mì theo mình biết thì đất dùng trồng mì là đất rừng mới khai hoang hoặc đất trồng mía chuyển sang trồng rất tốt nhưng chỉ được 3 - 4 năm đầu thôi. sau đó thì không trồng được nữa vì trong đất không còn dinh dưỡng nữa phải chuyễn sang trồng cao su hoặc mảng cầu. mì chỉ là loại cây độc canh không trồng xen với cây khác được. ý kiến của mình là vậy. nếu bạn có ý gì hay hơn cho mình học hỏi với.

1 person likes this.
    8. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Tôi cũng ngả theo cách tính trồng xen đậu, chứ không trồng khoai mì .
      Khoai mì một năm đã cao 2 mét rồi, mà Xoan thì thấp hơn, chắc bị khoai
      mì ăn hiếp mất nắng . Khi nhổ khoai mì thì rễ Xoan cũng bị hại nhiều .
      Sau khi thu hoạch khoai mì xong, thì phải đổ thật nhiều phân hữu cơ
      để làm màu cho đất, không thì Xoan chỉ là những que gầy nhẳng.
      *

9. typhukhongtien

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      ý kiến của bạn cũng rất có lý ! trồng xen canh là phương phát bắt buộc cho những người thiếu đất sản xuất !theo mình thì đất cát ven biển cũng có nhiều loại ,có loại nghèo dinh dưỡng nhưng cũng có loại đủ dinh dưỡng cho cây sinh trưởng,còn về cây xoan chỉ là cây rừng nếu quan tâm quá thì ko tốt ! đối với những vùng đất nghèo dinh dưỡng có thể trồng cao su,tràm. nhưng hiện giá cao su đang ở mức cao nên rất nhiều người trồng , nếu trồng cây cao su trên đất nghèo dinh dưỡng thì nên trồng xen canh cây đậu phộng(cây lạc) làm phân xanh nhằm cải tạo đất, vì đã là trồng cây trên đất nghèo dinh dưỡng nên trồng thử nghiệm trên diện tích nhỏ để thử nghiệm trong năm đầu! mong được chỉ giáo thêm !

1 person likes this.
    10. thanhtrung1978

thanhtrung1978 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ky su
      Cảm ơn các bác đã có ý kiến. Đất mình tuy là đất cát nhưng không bạc màu, người dân ở đây thường trồng cây họ đậu và cây mè (cây vừng). Tại sao trồng cây rừng mà "nếu quan tâm quá thì không tốt" vậy bạn typhukhongtien?
      Mình cũng tính đến phương án trồng cây mỳ theo phương án cách 1 hàng trồng một hàng nhưng sợ đất bạc màu và sợ năm đầu tiên cây xoan không cao bằng cây mỳ và khi nhổ mỳ thì ảnh hưởng đến rễ xoan như chú anhmytran cảnh báo. Không biết là năm đầu tiên cây xoan cao khoảng bao nhiêu vậy chú anhmytran?
      Vì vậy phương án của em sẽ là trồng xoan thưa, có thể 4x4m, sau đó trồng xen mỳ và cây họ đậu để cải tạo đất. Nhưng không biết khoảng cách trồng như thế nào là hợp lý? Nhờ các bác tư vấn thêm.

11. typhukhongtien

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      xoan chỉ là cây rừng ! nếu bạn trồng lấy gỗ thì cũng nên chăm sóc còn trồng để che bóng thì ko nên quan tâm đâu bạn à !mà đã là cây lấy gỗ thì phải mất thời gian rất lâu vì vậy quan tâm làm gì cho mất công cứ bỏ mặc đó chỉ thỉnh thoảng xem chơi thì thời gian sẽ ko thấy lâu bạn à ! còn về khoảng cách trồng thì theo mình là 2.5x3m cho thâm canh và 3x3m cho xen canh vì xoan là loại cây rụng lá về mùa khô và rậm tán vào mùa mưa ! xoan mình trồng trên đất đỏ bazan khoảng cách là 1.5x1.5m đó bạn vẫn to như thường ! ngoài ra cây xoan là loài cây sống dai nên ko sợ bị tổn thương rễ khi xen canh cây mì đâu bạn , cây xoan sống nhờ bộ rễ chính(rễ chuột) còn những rễ khác bị tổn thương thì cây vẫn sinh trưởng bình thường ! mong các bạn chỉ giáo thêm !

1 person likes this.