Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
đó là kết quả của khả năng tự điều chỉnh để thích ứng trong "bất lợi vừa phải" của thực vật
Cây bác vẫn tốt Nhưng nhất định cây của bác, không mạnh mẽ bằng cây của ..tôi
tôi không bắt cây thích ứng điều gì cả...tôi luôn tạo cho chúng các thuận lợi

Mấy năm nay con ngâm 1 đêm đến sáng bóp nhuyễn xong là tưới liền, vậy mà cây vẫn phát triễn tốt hihihihihii, nhất là mấy cây sứ...hôm sau là đọt phun ào ào.

Con mà nghe có mùi là con đổ bỏ liền....chắc là ko đậy nắp hoặc đậy nắp ko kỹ.
Đậy nắp kỹ vẫn có mùi nhé, vì vi sinh đang phân hủy trong đó mà.

đó là kết quả của khả năng tự điều chỉnh để thích ứng trong "bất lợi vừa phải" của thực vật
Cây bác vẫn tốt Nhưng nhất định cây của bác, không mạnh mẽ bằng cây của ..tôi
tôi không bắt cây thích ứng điều gì cả...tôi luôn tạo cho chúng các thuận lợi
Cảm ơn bác, vậy mà con cứ nghĩ là tốt cho cây.

Bao phân vừa mở là đã có mùi...ngâm cũng có mùi....nhưng mùi thúi thì phải coi lại.

Chính xác! mình cũng ngâm kiểu này lâu nay rồi, 12gr dinanmic+ 6gr NPK 20,20,15.bỏ vô chai nước suối 1l. !0- 15 ngày sau pha thêm 9l nước tưới, khi mở nắp chai nước suối cẩn thận có khi có hơi như ga vậy nha mùi cũng hôi hôi. Kệ nó chịu khó Tết có hoa nhiều và đẹp ngắm là OK hết à !
,

khi mở nắp chai nước suối cẩn thận có khi có hơi như ga vậy nha mùi cũng hôi hôi. Kệ nó chịu khó Tết có hoa nhiều và đẹp ngắm là OK hết à !
,
Chính xác nè. Y như mở chai nước ngọt. Nhưng mùi hôi nhẹ thôi, mùi thúi là mình bó tay.
Nhớ lúc trước ngâm bánh dầu ....hic..hic...để gần 2 năm mới lấy mở ra....định tưới ai ngờ nó thúi kinh khủng...lúc đầu định bỏ nhưng thấy tiếc vì ngâm gần chục ký....tối tranh thủ ngủ sớm đến.....2 giờ sáng dậy tưới.....xong ngủ tiếp. Sáng dậy bị hàng xóm mắng vốn tùm lum.....sợ quá đem đổ hết. hic...hic...

Last edited by a moderator:
Gữi Bác Mục và Anh Em trên diễn đàn .
Em tính kể chuyện vui nho nhỏ cũa em thôi nhưng không ngờ các bác bình lựng còn vui hơn câu chuyện của em . Đúng là mùi của các loại phân nầy rất khó chịu nhưng nhìn mấy em mai rất đẹp : Lá dày , xanh mượt , bóng bẫy , đâm chồi liên tục , bấm đọt không xuể . Buỗi chiều khi em đi làm về , ngồi nhâm nhi ly cà phê mà ngắm mấy em nó thì không có hạnh phúc gì bằng , bao nhiêu nỗi mệt nhọc biến đi hết . Vợ em cũng bớt cằn nhằn , cô ấy tâm phục khẩu phục .Lúc trước , khi làm theo hướng dẫn cũa diễn đàn, cô ấy cằn nhằn dữ lắm : ông chăm sóc mấy cây mai còn hơn con ông ,sáng ra ngồi ,chiều cũng ra ngồi không phụ việc nhà được gì, mấy bao nilong cũa tui ông phá hết trơn . Số là nghe Bác Mục nói có cây mai dù thoát nước tốt nhưng mưa nhiều vẩn bị quắn đọt nên hễ nghe nói có bảo là em lấy bịch nilong trùm chậu lại . Tiếp tục :ông giàu quá mà , trời mưa tầm tã cũng tưới cây . Cái vụ nầy là em nghe lời các bác rửa lá khi vào tháng 10 âl .v v.......Vậy mà tết năm nay mấy em mai trổ bông quá đẹp , cô ấy chỉ nói : Ông hên thôi . Đúng là vợ nói gì cũng phãi các bác hén

. Đúng là mùi của các loại phân nầy rất khó chịu nhưng nhìn mấy em mai rất đẹp : Lá dày , xanh mượt , bóng bẫy , đâm chồi liên tục , bấm đọt không xuể . Buỗi chiều khi em đi làm về , ngồi nhâm nhi ly cà phê mà ngắm mấy em nó thì không có hạnh phúc gì bằng , bao nhiêu nỗi mệt nhọc biến đi hết . ông chăm sóc mấy cây mai còn hơn con ông ,sáng ra ngồi ,chiều cũng ra ngồi
Giống tâm trạng với Bác, kể ra việc chăm sóc Mai thật thú vị và tao nhã, em còn ngồi nhâm nhi ly cà phê ngắm mấy con Bồ câu đang mớm chim con nữa.

Gửi Bác Mục .
Bác cho em hỏi : Còn vụ cô bé năm xưa thì sao ? . Bác thực nghiệm như thế nào ? . Em tính ngày hạ chí năm nay 24 tháng 5 al cắt ngọn mai toàn bộ , khi cây ra đọt non thì phun thuốc ngừng sinh trưởng liều lượng ít ,xin Bác cho ý kiến . Cám ơn Bác vì em chĩ có mấy cây thôi không dám thí nghiệm .

Đâu cần phải dùng cái gì khác cho suy kiệt cây , cứ bón phân bình thường, cây cũng sẽ kết nụ nhiều mà

Gửi Bác Muc .
Theo Bác thì năm nay nhuần có hai cach chọn lựa, thứ nhất là tỉa chèo đầu mùa mưa ,giãm đạm tăng kali và lân trong tháng 5 âl . Cách thứ hai là lặt toàn bộ lá và cũng giãm đạm tăng kali và lân tháng 5 .Vậy chọn lựa nào có lợi cho cây ? xin cãm ơn .

Con chào Bác Mục. Bác cho con hỏi, con bón phân hữu cơ mục cho cây thì xuất hiện nhiều trùng đất con lắm, như vậy cây Mai có sao không Bác, con cám ơn Bác. Chúc Bác vui khỏe cùng gia đình.

Con chào Bác Mục. Bác cho con hỏi, con bón phân hữu cơ mục cho cây thì xuất hiện nhiều trùng đất con lắm, như vậy cây Mai có sao không Bác, con cám ơn Bác. Chúc Bác vui khỏe cùng gia đình.

Trùng khi ở ngoài đất vườn thì tốt lắm. do chúng đào hang làm đất xốp, tốt cho vườn
Nhưng khi ở trong chậu rễ cây đặc ngẹt..chúng đào hang di chuyển tùm lum làm hư mao rễ hết.
trùng ăn hữu cơ, đất chậu không nhiều hữu cơ...đói thì trùng ăn cả rễ nữa đấy ( không ăn rễ trùng lấy gì để sống?)
Do đó phải 3 tháng 1 lần rải thuốc diệt sâu đất , tuyến trùng và cả trùng là thế

Gửi Bác Muc .
Theo Bác thì năm nay nhuần có hai cach chọn lựa, thứ nhất là tỉa chèo đầu mùa mưa ,giãm đạm tăng kali và lân trong tháng 5 âl . Cách thứ hai là lặt toàn bộ lá và cũng giãm đạm tăng kali và lân tháng 5 .Vậy chọn lựa nào có lợi cho cây ? xin cãm ơn .

Lựa cách nào là tùy cây chứ..
Nếu tháng 5 mà cây có nhiều lá già…thì bác có quyền tỉa tàn rồi lặt hết lá, mà không lặt lá cũng được
Nếu lá còn xanh um thì bác chỉ nên tỉa tàn thôi. Lá còn xanh non mà bác lặt hết…thì chỉ làm suy cây đi thôi

Nhuần hay không nhuần với tôi không quan trọng
Quan trọng là tùy tình hình từng cây mà chọn cách xử lí khác nhau
Nhưng dù thế nào đi nữa…thì bộ lá tháng 7 mới quan trọng nhất…vì lá ra lúc đầu thu này sẽ rất nên nhiều và phải đựoc chăm sóc giữ gìn rất kỹ…vì chính bộ lá tháng 7 sẽ phải tồn tại tới cuối năm..để giữ cho nụ không bị nở sớm

Chính vì thế phải xắp xếp lịch bón phân thế nào, để cuối tháng 6 phải có 1 lần phân vào gốc. rằm tháng 7 thêm 1 lần phân nữa..(kể cả phân bón lá)
Như thế bộ lá tháng 7 sẽ được phóng đọt rất mạnh và không nên tỉa đọt để cây nuôi nụ
Dù nụ tháng 7 còn nhỏ… thì vẫn còn tới 5 tháng để nuôi nụ
Do đó Phải ưu tiên cho bộ lá tháng 7 là trước nhất

Cây nào mà tháng 7 ra lá ít...thì cây đó sẽ có nguy cơ nở sớm.. do lá tháng 5 rụng vì quá già rất khó giữ cho tồn tại đến cuối năm

chào các bác!
tình hình nhà bên cạnh có vất cây mai này nên con xin về chăm sóc( vất 1 góc do họ đang xây nhà) vs tình hình là cây bị ngập nc do chậu đẵ bị ximang bịt kín đáy. con có đục ra rồi nhưng đất thì có vẻ nó ko tiu nc dc. dất rất nhão như xình kèm theo hình như có ximang. nên con quyết thay đất. giờ em nó bị vầy cac` bác chỉ em vs.

phân thì con chỉ có tưới B1
cây con mới thay đất nhưng mấy ngày nay dưới con mưa quá nên con ko tỉa lá gi hết để cây trong mát thôi! đã dc 1 ngày cây chưa thấy héo

Sự đột ngột đưa cây ra nhiều nắng gắt, sẽ đưa đến tình trạng trên
Hoặc sau nhiều ngày ít nắng..bỗng dưng nắng to. 1 số lá sẽ bị như trên

Còn 1 trường hợp nữa đó là : nấm cháy lá , cắt bỏ lá bịnh phun 1 lần new kasuran..bịnh sẽ không lây lan cho lá khác

Thừa đạm thiếu kali cây cũng cháy lá

quan_IMT :..
cây con mới thay đất nhưng mấy ngày nay dưới con mưa quá nên con ko tỉa lá gi hết để cây trong mát thôi! đã dc 1 ngày cây chưa thấy héo

Bác đang ở đâu ?
Thay đất đầu mưa những lá đang già như trên không cần phải lặt bỏ vì lá già ít bốc hơi nước ,vả lại chỉ thay khoảng 1/3 đất thôi mà nên lá già sẽ không héo đâu, chỉ có lá non mới có thể héo thôi ( do đó phải cắt bỏ đầu cành trước khi thay đất).. bạn nên để trong mát vài ngày sau đó đưa ra nắng từ từ..

Thay đất Lá già mà héo, không chịu rụng…cây đó chết chắc
Thay đất mà sau đó Lá già vàng rụng hết, cây sẽ ra nhiều tược mới

Thay đất đầu mưa sẽ làm cây kết nụ ( nếu các tháng trước đó phân bón đủ)

Các lá cây trên của bạn sẽ rụng hết trong các tháng cuối năm…do đó bạn nên chăm sóc kĩ bộ lá mới ra trong mùa mưa..các lá này sẽ nuôi nụ và giữ nụ tới tết..( nhất là lá ra từ tháng 7)

dạ con đang ở đồng nai, 3 ngày nay mưa chổ con liên tux, nắng chỉ dc 2 3h, trời thì u ám, cây mai trên con thay đấy gần hết chậu luôn vì đất cũ ở trên thì là xi măng còn ở dưới là đất ngậm nc lâu thành xình,

vs sao con thấy cây mai này lá nó ko xanh thì tốt thì phải? con tính năm nay chăm em nó từ từ lại để sang năm chơi hoa a.
xin các bác cho em ít lời khuyên!

Nếu bác đã thay gần hết đất, thì hãy lặt bỏ hết lá đi,
Vì khi thay gần hết đấy, toàn bộ rễ sẽ co lại, không hút nước nữa
Lá đang già vẫn bốc hơi nước dù ít,nhưng không có nước bù vào
1 là lá sẽ từ từ rút hết nước(do bốc hơi) làm khô thân và cây sẽ chết
2 là cây sẽ tạo “màng phân cách” nơi cưống lá, ngăn không cho cung cấp nước cho lá. Để bảo vệ thân không bị khô
Kết quả lá già sẽ phải rụng xuống
Vậy tại sao mình không lặt bỏ lá trước đi cho chắc ăn

Last edited by a moderator:
Nếu bác đã thay gần hết đất, thì hãy lặt bỏ hết lá đi,
Vì khi thay gần hết đấy, toàn bộ rễ sẽ co lại, không hút nước nữa
Lá đang già vẫn bốc hơi nước dù ít,nhưng không có nước bù vào
1 là lá sẽ từ từ rút hết nước(do bốc hơi) làm khô thân và cây sẽ chết
2 là cây sẽ tạo “màng phân cách” nơi cưống lá, ngăn không cho cung cấp nước cho lá. Để bảo vệ thân không bị khô
Kết quả lá già sẽ phải rụng xuống
Vậy tại sao mình không lặt bỏ lá trước đi cho chắc ăn
phải công nhận kiến thức của bác gớm thiệt. chúc bác khỏe.

Back