Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Được...kể cả thay đất cũng vẫn được....dù đang ở hạn cuối cùng
Mục hả...lão í là đàn em của tôi...khứa lão vốn có tánh...điên
Mấy tháng trước đi Phú Quốc làm gì đó, nhưng không vừa ý,,,về điên thành nặng hơn

Rằm tháng trước lão đi chùa ( chùa gì mà cấm chụp hình ở gần cát lái) mang về mấy bộ áo phật tử ..màu nâu và xám chiều chiều mặc vào rồi đọc kinh gõ mõ

Nhưng sao không thấy giống phật tử mà giống 1 võ sỹ aikido nhật bổn đang tụng kinh hơn

Bay chap...gachoimai..pkimduc..v.v là thế hệ trước rồi...bây giờ chắc họ sưu tầm hàng độc và khủng...chơi mới bõ công

Thành cao thủ rồi họ không ghé đây nữa đâu
cho con hỏi vậy là so tuổi tác kieu phong với bác Vi ai lớn hơn, tại kieu phong bác nói vậy con hơi thắt mắc. vậy bác kể vậy có ngĩa là 2 bác là bạn chí cốt hả

hehe, tuy 2 là 1.
hehe, tuy 2 là 1.
a, cảm ơn bạn, nhờ bạn nhắc làm mình mới tìm hiểu, thực chất nick kieu phong cũng mới tạo gần đây, liên tưởng đến kieu phong chính là bác Mục, chứ k sao bác kieu phong lại nắm rõ tình hình như lòng bàn tay vậy ta, bác biết bác Bảy va các chú khác đang sưu tầm hàng khủng luôn.

trở lại vấn đề, mọi ng biết bác Mục khoẻ là vui rồi, cho dù bác ấy k đến diễn đàn để tư vấn nữa. cám ơn bác Mục đã đồng hành xuốt tg qua, chúc bác mùa hè 'hưởng tuần trăng mật' vui nhé!

tháng 6 âm lịch rồi các bác ah, cho mai "ăn uống" hợp lý đủ dinh dưỡng để cây phân hóa mầm hoa hợp lý các bác nhé. Tháng 6, 7 cho "ăn", tháng 8 tượng mầm hoa là hợp lý.
Chúc các bác chăm sóc cây như ý.

Xin các bác cho e hỏi , e ra mua 10-30-30 nguoi ta ko có, chỉ có 6-30-30 thôi vậy 6-30-30 có dùng cho mai đc ko các bác ?

Xin các bác cho e hỏi , e ra mua 10-30-30 nguoi ta ko có, chỉ có 6-30-30 thôi vậy 6-30-30 có dùng cho mai đc ko các bác ?

Được phun trong tháng 6 ...nhưng với điều kiện :
Nhìn kĩ dưới các nách lá nếu không có gái gờ hay mắt kim nào

Nếu dưới các mắt lá đã có những mắt kim...thì đừng phun, tốn tiền mất công mà còn có hại

Mai kết nụ từ tháng 3 ...4 đó các bác à...tháng 6.. 7 mới lộ ra thôi
Nếu tháng 6 nó không lộ ra thì phun 6-30-30 vài lần để nó lộ ra nhanh

như cây dừa..mầm trrái kết từ năm ngoái...nhưng còn nằm trong cổ...năm sau mới lộ ra
Do đó bón phân cho dừa phải sau 1 năm mới có kết quả về năng xuất trái

Và kết quả trái của hôm nay, thực sự là công dụng của phân bón năm...trước (cây đào Nhật Tân cũng vậy)

Và bón phân năm nay...là để kết quả tốt cho năng xuất năm sau

Do đó các ông tiến sỹ nào đó ở đại học danh giá nào đó ngoại quốc sau khi ngiên cứu mai qua ....tài liệu , rồi kết luận rằng :
Mai là cây quang kì ngắn

Các ông tiến sỹ đó là...tiến sỹ giấy
hãy nge lời...tôi..người đang sống và làm việc trong thực tế : vườn mai

Được phun trong tháng 6 ...nhưng với điều kiện :
Nhìn kĩ dưới các nách lá nếu không có gái gờ hay mắt kim nào

Nếu dưới các mắt lá đã có những mắt kim...thì đừng phun, tốn tiền mất công mà còn có hại

Mai kết nụ từ tháng 3 ...4 đó các bác à...tháng 6.. 7 mới lộ ra thôi
Nếu tháng 6 nó không lộ ra thì phun 6-30-30 vài lần để nó lộ ra nhanh

như cây dừa..mầm trrái kết từ năm ngoái...nhưng còn nằm trong cổ...năm sau mới lộ ra
Do đó bón phân cho dừa phải sau 1 năm mới có kết quả về năng xuất trái

Và kết quả trái của hôm nay, thực sự là công dụng của phân bón năm...trước (cây đào Nhật Tân cũng vậy)

Và bón phân năm nay...là để kết quả tốt cho năng xuất năm sau

Do đó các ông tiến sỹ nào đó ở đại học danh giá nào đó ngoại quốc sau khi ngiên cứu mai qua ....tài liệu , rồi kết luận rằng :
Mai là cây quang kì ngắn

Các ông tiến sỹ đó là...tiến sỹ giấy
hãy nge lời...tôi..người đang sống và làm việc trong thực tế : vườn mai
Mấy cay của e đã lộ mắt kim rồi, vậy giờ e phun xen kẽ 10-30-10 và 20-20-20 đc ko bác hay chỉ phun 20-20-20 thoi ? Xin bác chỉ giup , cám ơn !

Bay gio phun 6 30 30 là đúng roi
Bác Kieu Phong có nhắc rồi đó, tùy trạng thái cây các bác nhé, cây đã tượng mầm hoa thì ko cần dùng tới 6 30 30, vì thành phần kali cao chỉ làm lá nhanh già, nhanh rụng dẫn đến hoa nở sớm thôi, trường hợp này chỉ cần phun 20 20 20 cân bằng là đủ, nhưng nói gì thì nói, nuôi nụ làm bông tốt nhất vẫn phải có phân hữu cơ đủ cho chất trồng.
Ngay cả trường hợp cây chưa có dấu hiệu gì thì dùng 6 30 30 hay 10 30 30 trong thời gian ngắn đến khi cây có dầu hiệu làm nụ thôi, tránh tình trạng làm cây già lá quá sớm. Hoặc các bác phun siêu lân vài lần cũng kích thích cây phân hóa mầm hoa tốt.

năm nay nắng và nóng nhiều, mai kết nụ sớm..nụ kết sớm dễ dàng nở sớm...do đã đủ già vào lúc gần cuối năm

Nụ kết tháng 6 và 7 là nụ chính vụ, an toàn...vì thế tháng 6 nếu thấy nhiều nụ to và tàn lớn..người ta cũng có quyền tỉa nhỏ tàn lại để loại bớt các nụ...mầm lá từ tháng 6 7 mọc ra mang theo nụ mới
Hoặc lặt bỏ các nụ đang có nếu thấy chúng đang to ra...từ chỗ đó sẽ mọc ra nụ mới..có thể là 2 nụ ( ngĩa là kết nhiều hơn)

Với cây đa niên ( mai ) trồng chậu hữu cơ phải là chủ yếu,,,do đó có quyền thêm hữu cơ mới ủ xong..lá sẽ xanh mượt mà hơn..
Các NPK thêm vào sau này tùy giai đoạn chỉ là hỗ trợ thôi
Do đó công dụng của chúng rất ghê gớm..

-Nếu 1 cây mai trong chậu chỉ có đất và NPK cây này sẽ không tốt và nhiều bịnh sau đó chết sớm

-Nếu cây mai được trồng hoàn toàn bằng hữu cơ cây mai xanh tốt và cho những mùa hoa đẹp và sống bền cả trăm năm
Nhưng nếu thêm NPK đúng cách thì cây mai ( trồng hữu cơ) đó sẽ cho những mùa hoa đẹp đến ngẩn ngơ hoành tráng

Kali có công dụng gia tăng quang hợp gia tăng phẩm chất

Thông thường Mía mùa nắng ngọt...mùa mưa lạt
Nhưng nếu mùa mưa mà gia tăng Kali cho mía ...mía vẫn ngọt như thường

Mùa nắng lóng mìa thường ngắn...nhưng nếu thêm Kali vào đất ( với điều kiện đủ đạm đủ nước) lóng mía còn dài hơn lóng mía mùa mưa đấy ( do nhiều nắng quang hợp được nhiều hơn)

Đó là sức mạnh của kali

Trong mùa kết nụ ...thêm cho mai 1 vài lần Kali..để cây quang hợp mạnh hơn..nụ mai sẽ có phẩm chất hơn...nụ sẽ lớn lên với chất lượng đi kèm
Nụ có chất lượng sẽ ít hoặc không bị bịnh khô nụ trong tháng 10 hoặc 11

Thừa kali lá sẽ già nhanh..thừa nhiều quá...cây chết
Dùng Nitrat kali sẽ có lợi hơn là clorua kali ( kali muối ớt)

Vì clorua kali bao gồm clo và kali...mà clo là chất sát trùng và diệt rễ đấy ( mùi tanh trong nước máy thành phố là mùi của clo đấy)

Kali trắng bao gồm đạm ( nitrat) và kali..an toàn lại có lợi hơn
Cẩn thận với nitrat kali...vì nó là chất nổ đấy
Mấy cay của e đã lộ mắt kim rồi, vậy giờ e phun xen kẽ 10-30-10 và 20-20-20 đc ko bác hay chỉ phun 20-20-20 thoi ? Xin bác chỉ giup , cám ơn !

Lộ mắt kim là đã bắt đầu khởi động kết nụ rồi...vậy đừng để ý đến nụ nữa
mà lưu ý nhiều đến chăm sóc sức khỏe cho lá..lá mạnh là lá sẽ quang hợp mạnh
cây sẽ khỏe và nụ sẽ ra nhiều

...Lộ mắt kim là đã bắt đầu khởi động kết nụ rồi...vậy đừng để ý đến nụ nữa

Bac Kieu Phong cho hỏi :chăm sóc lá khỏe ,mạnh ... ngừa sâu bệnh ,rửa lá hằng ngày ... còn gì nữa ko Bác ..cám ơn Bác !!!

E về quê có mua đc mot bịt phân dơi, e định tháng 7,8 sẽ bón phân dơi , còn tháng 6 e vẫn bón phân loãn như vậy có hợp lý ko các bác ? Xin cam on !

...Lộ mắt kim là đã bắt đầu khởi động kết nụ rồi...vậy đừng để ý đến nụ nữa

Bac Kieu Phong cho hỏi :chăm sóc lá khỏe ,mạnh ... ngừa sâu bệnh ,rửa lá hằng ngày ... còn gì nữa ko Bác ..cám ơn Bác !!!

Nếu bác rửa lá hằng ngày (Nhưng nhớ rửa cả 2 mặt lá) vẫn rửa lá buổi sáng dù đêm qua có mưa... thì nhện đỏ hầu như không có...bọ trĩ không thể thành dịch được
Bác rất đỡ tốn tiền tốn công phun thuốc mà cây lại mạnh mẽ
Không độc hại cho chính mình

Chỉ có cái phiền duy nhất : tốn tiền nước gấp...đôi

Ngừa sâu bịnh không chỉ trên lá mà còn cả trên thân ( chà rửa sạch sẽ thân cây) và ngừa sâu trong đất vài tháng 1 lần

Lặt lá hư cháy... rồi cho và bich nilon đốt bỏ...vì các lá này là ổ của bịnh tật đấy

Năm nay gió đi theo luồng...những cơn giông mạnh có hướng chạy rất kì dị
Cây giữa vườn không sao...nhưng cây trong hè thị thổi đổ bể chậu tôi bị 5 cây (sau 3 lần giông) ..để trong hè giảm nắng vì mới thay đất...Bị gió thổi rớt ...rớt mạnh đến độ bể chậu tan nát và bung rễ ra hết

Đừng chủ quan... năm nay dù cây để ở đâu cũng nên cố định cho thật chắc chắn

E về quê có mua đc mot bịt phân dơi, e định tháng 7,8 sẽ bón phân dơi , còn tháng 6 e vẫn bón phân loãn như vậy có hợp lý ko các bác ? Xin cam on !

Phân dơi bây giờ không còn cần thiết nữa...dùng phân loãng nếu thấy trời nắng to vài ngày còn có lợi hơn

Nếu mưa xối xả hoặc mưa dầm nhiều ngày thì...cho cây 1 lần kali loãng vào đất ...vậy là đủ rồi

Vì đạm có nhiều trong nước mưa...
lân thì dù mưa 100 ngày liên tục cũng không làm mất 1 chút lân nào ( lân bám chặt vào keo đất)
chỉ có kali là mất đi do mưa nhiều hay tưới nhiều...do đó phải tăng cho nó 1 lần là thế

mai dễ trồng mà...nhưng bạn phải hiểu nó và chăm chỉ

nếu bạn không hiểu nó hoặc không chăm chỉ...nó sẽ có rất nhiều bịnh...tốn tiền thuốc mà..không khỏi
càng nhiều thuốc ,,,càng nhiều phân...càng nhiều "cái gọi là kích thích tố" càng bịnh kì dị và chết từ từ, thậm chí có thể chết nhanh

Nếu bác vẫn muốn dùng phân dơi bác nên làm thế này có lợi hơn : trộn đều phân dơi vào sơ dừa mục hoặc tro trấu..phun ẩm rồi ủ trong thùng 1 tuần

Sau đó lấy ra đắp vào gốc mai mỗi tháng 1 mớ

Last edited:
Chăm sóc theo huong dan Bac Muc!!!!

Xin ý kien Bac Kieu Phong tháng này đọt phóng nhiều nên tỉa đọt hay để nguyên , cám ơn Bác!!

Last edited:
đẹp và khỏe mạnh, những cây trong tấm hình đó kết quả của bón phân tươí nước đúng cách đây
Bác ngộ những điều tôi chỉ dẫn nhanh hơn tôi tưởng..

Chăm sóc theo huong dan Bac Muc!!!!
................
Xin ý kien Bac Kieu Phong tháng này đọt phóng nhiều nên tỉa đọt hay để nguyên , cám ơn Bác!!

Ngọn dứt khoát phải tỉa ngắn lại rồi..để nó kết nụ bên trong chỗ gần nơi xuất phát chi ngọn ..như vậy ngọn như ngọn cái tháp

Các tàng dưới tỉa hay để là tùy vào tình hình thực tế..
Nếu bác bấm đọt liên tục...và phun phân bón lá có đạm thấp chắc chắn nó sẽ phải kết nụ từ chỗ bấm vào phía trong...có thể kết cả ở gốc của chi và thân..

Và khi quyết định tỉa thì phải tỉa đều và tỉa liên tục mỗi khi thấy tược muốn phun ra..đến cuối tháng 6

-Nếu bác không tỉa nó cũng sẽ kết nụ như vậy nhưng cơ may kết nụ trên thân ít
Khi không tỉa, tược sẽ mọc dài thêm và dưới nách lá mới sẽ là 1 nụ
Ngĩa là cây mai có tàn to thêm ra ..Bác nên uốn nếu bác muốn để các tược mọc thêm này để cây mai to thêm...thêm nụ , uốn nó sẽ gọn lại và trông thẩm mỹ hơn khi nở hoa tết

Chăm sóc được cây mai mạnh khoẻ..nhiều hoa tết là 1 niềm vui bất tận và niềm vui đến hàng ngày... niềm vui đến từ cái đọt non mạnh mẽ,,cái lá xanh thẩm óng ả... các chi cành mạnh mẽ uốn lượn những góc đẹp...niềm vui đến từ khi hồi hộp chờ đợi quan sát những cái nụ nhú dần ra...lớn dần lên

Và khi tết đến từ ngày lặt lá đến gần tết đều là những niềm vui dù âm thầm nhưng rất vui
Và tất cả niềm vui sẽ đến đỉnh cao khi lặng nhìn mai nở hoa tung trời ngày đầu năm

Bác hãy nhớ đến tôi : Lão Tà...lão tự nhận mình là Tà...nhưng lão Tà lại đến cho tôi 1niềm vui thanh cao chân chính ..niềm vui sẽ cho tôi tới già

Xin thẹn 1 lần với cây ngàn đá cội
Kiếm cung xưa trả cho đất chôn vùi
Xin được lặng nhìn mài vàng bên cửa
Phút giao hòa xuân đến nở tung trời

Thơ thư pháp

Nhìn cây của bác tôi biết...tôi thêm 1 người bạn vong niên “đồng bịnh tương lân..đồng khí tương cầu “
Tết năm nay bác nên sưu tầm thêm những chậu mai theo trường phái tự do phóng khoáng..
Nó là 1 thách đố về ngệ thuật tạo dưỡng (tạo tác + nuôi dưỡng) để cây đẹp theo kiểu của mình mà cây vẫn mạnh mẽ với công xuất hoa vẫn cao

để tạo tác phải có tư duy sâu thì đường nét mới hiểm trở.. sẽ làm rung động được các cảm xúc thẩm mỹ của người khó tính nhất

Những cây mai theo trường phái này theo năm tháng với sự chăm sóc đúng cây ngày càng thêm giá trị...và đến 1 năm nào đó
Cái đẹp của nó mới thực sự chín mùi ở đỉnh cao và giá trị của nó có cây như 1 gia tài

Mai Bình Định năm qua đã thấy xuất hiện : mai Bình Định nhưng cây là giảo Thủ Đức
Ngĩa là cây mai được trồng bằng hột của mai giảo...loại mai này nở mới đẹp vì cách nở của nó rất ồn ào khốc liệt với những bông to
Tôi kiếm được 2 cây

Last edited:
Cám ơn Bác đã truyền lại kiến thức cho những nguoi trẻ!! sau những giờ làm việc mệt mỏi với công việc !! chăm sóc cây mai là niềm đam mê đã trở thành hiện thực !! những ngày trước khi gặp Bác lần lượt chăm sóc cây mai trở thành cây củi !! được Bác khen thật là vui !!!cám ơn Bac !!chúc Bác thật nhiều sức khỏe !!!!

Last edited:
Mai Bình Định năm qua đã thấy xuất hiện : mai Bình Định nhưng cây là giảo Thủ Đức
Ngĩa là cây mai được trồng bằng hột của mai giảo...loại mai này nở mới đẹp vì cách nở của nó rất ồn ào khốc liệt với những bông to
Tôi kiếm được 2 cây

Chúc mừng bác, mai Bình Định gần đây họ đã cho ra mai thương phẩm là giống mai giảo, trước kia mai Bình Định trồng tốt, cây khỏe nhưng hoa 5 cánh nhỏ xấu hơn. Mai trồng từ hột nở rất ác liệt, ít có tình trạng chai nụ, đuối sức như mai ghép. Mai năm cánh miền trung như Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa đa phần các cụ ngày xưa đào lỗ trỉa hột nên cây rất bền rất khỏe, ngày tết về miền quê nhìn những cây mai nở tung trời tới ngẩn ngơ, sau tết lá lại ra đồng loạt to nâu đỏ bóng bẩy không hề có hiện tượng kiệt sức do nuôi hoa. Đó là giá trị của cây mai từ hột hơn mai ghép.
Mai Bình Định bán chậu chất trồng thường là dùng đất thịt, đất phù sa dẻo, chất trồng ít xốp nhưng cây mai cực khỏe. Đó cũng là một điều đáng học hỏi từ cách trồng mai của Bình Định.

.... Đó là giá trị của cây mai từ hột hơn mai ghép....

Mai nguyên cây gốc lớn đẹp nở rực rỡ bông to rất khó kiếm...
Do đó nếu kiếm được giá rất cao..

Mai Bình Định loại bông to cũng là sản xuất hàng loạt trồng trong chậu..nên gốc chưa thấy cây nào thuộc loại khủng
Tại sao các bác không trồng 1 số xuống đất...dùng kĩ thuật cắt chuyển nhịp...khi tạo 1 tàn..
Cách này sẽ tạo ra cây mai gốc khủng trong thời gian khoảng hơn 10 năm ( nếu đất tốt) với độ cao không cao lắm
Khi đã hoàn chỉnh thì bứng vào chậu
Tương tợ cây dưới đây nhất định giá phải cao :

ảnh mượn

Đây chỉ nói về tạo lại cây mai thế long giáng (ở độ cao thấp với gốc to) không có ý nói về các cây Bon Sai Bình Định vốn đã rất đa dạng rồi

Tết vừa rồi đi chợ hoa có thấy cây cúc mai gốc to hơn cây này chút , dáng cũng cao hơn nhưng có 1 chi bị chết mới tạo lại , hỏi giá thì họ nói 15trieu định mua nhưng người bán là dân buôn ko phải là nhà vườn nói năng thô lỗ , ba trợn nên ko mua !!

Back