Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Trong toán học 1 + 1 = 2 dù đang ở trên hỏa tinh hay dưới đất kết quả đó bao giờ cũng giống nhau

Nhưng trong sinh học 1 + 1 sẽ bằng mấy ? là tùy điều kiện

....Hay do con tưới trực tiếp bằng nước máy trúng hôm họ bỏ Clo quá nhiều nhưng nếu do clo thì sao các cây khác không bị....

Không lẽ lại là nguyên nhân này nhưng cũng tưới như nhau mà sao các em khác không bị trong khi em nay khỏe nhất đám.

Bác có lý luận lạ lùng...

Trái bom nổ trong đám đông 1 số người chết 1 số người không..
Đâu có thể kết luận rằng : họ chết vì lí do khác không phải tại bom.. vì nếu bom làm người chết, vậy tại sao 1 số người không chết dù họ đứng bên cạnh người kia và họ nhỏ con hơn

Nhưng tôi hỏi bác tại sao bác không trữ nước vào bồn để thoáng rồi hãy tưới..
Đó là cách an toàn nhất

Nhất định bác còn nhiều cái tự ngĩ ra cách làm đặc biệt nữa
Và nhất định bác sẽ còn gặp nhiều rắc rối nữa

Tôi dùng tưới cây khi nước đã qua 2 cái bồn
-1 cái dưới đất khoảng 20 khối...nước thủy cục tự chảy vào đây và tự khóa khi đầy ...để trữ
- 1 cái 2m khối trên dàn cao 6 m..máy bơm sẽ tự bơm từ bể chứa dưới đất lên khi bồn cạn xuống 3 tấc

Bác có cho là tôi dại vì tốn tiền để làm chuyện thừa không ?
Trong khi nước thủy cục rất mạnh..tại sao lại trữ qua 2 lần bồn..rồi phải qua 2 lần bơm : 1 lần lên và 1 lần bơm xuống tưới
Nhưng tôi lại thấy điều đó là cần thiết...trước nhất là để tưới cây sẽ rất an toàn...sẽ không còn gì phải ưu tư về nước nữa

Thứ 2 là không lo lắng dù cho bị cúp nước mấy ngày liên tục
dù rằng trên thực tế vài năm chỉ có 1 ngày cúp nước để sửa ống và Thủy Cục có thông báo trước

Last edited:
Bác Mục ơi, cho con hỏi với ạ! Hồi khuya mấy con chó nhà con nó cắn nhau dữ quá nó xô ngã cả chậu bonsai của con, do trồng bằng trấu hun nên rất nhẹ, rớt bầu ra ngoài luôn nhưng không bể bầu ạ, con cho lại vô chậu và tưới nước cho chất trồng len đều vô kẽ hở. Giờ con phải xử lý tiếp sao ạ? Mình có cần cho vô giàn giảm nắng không bác? Hay tránh mưa ạ?

Bác Mục ơi, cho con hỏi với ạ! Hồi khuya mấy con chó nhà con nó cắn nhau dữ quá nó xô ngã cả chậu bonsai của con, do trồng bằng trấu hun nên rất nhẹ, rớt bầu ra ngoài luôn nhưng không bể bầu ạ, con cho lại vô chậu và tưới nước cho chất trồng len đều vô kẽ hở. Giờ con phải xử lý tiếp sao ạ? Mình có cần cho vô giàn giảm nắng không bác? Hay tránh mưa ạ?

Không bể bầu là không đứt rễ
Giảm nắng vài ngày. sau đó đưa ra nắng...không sao đâu tôi dzụ này hoài
Cái cây Bon Sai Bình định trồng trên chậu cạn mà hôm tết có đưa hình lên cho xem đấy...khoảng tháng 8 hay 9 gì đó năm ngoái...nó cũng bị 1 cú...vỡ chậu phải thay chậu mới đấy

Không bể bầu là không đứt rễ
Giảm nắng vài ngày. sau đó đưa ra nắng...không sao đâu tôi dzụ này hoài
Cái cây Bon Sai Bình định trồng trên chậu cạn mà hôm tết có đưa hình lên cho xem đấy...khoảng tháng 8 hay 9 gì đó năm ngoái...nó cũng bị 1 cú...vỡ chậu phải thay chậu mới đấy
Dạ con cảm ơn bác ạ! Hjhj, vậy đỡ lo rồi, cây này con cưng nhất.

kinh gui Bác!!!
Tại Miền trung thông thường lặt lá Mai khoảng 30 đến 40 ngày vì tháng 12 âm lịch mùa lạnh
bây giờ còn khoảng 3 tháng nữa là lặt lá Mai ,hiện nay cây Mai chăm sóc theo hướng dẫn của Bác Lá xanh ,khỏe ko thấy dấu hiệu già !! mặc dù nắng rất nhiều !!!vì sử dụng toàn phân hữu cơ !! tháng này con có thể cho lá già 1 chút nữa được ko !!?? ( thiếu nước 1 chút ) hay là cứ để cho lá xanh khỏe như vậy đến cuối tháng 11 lặt lá luôn !! cám ơn Bác !!

Last edited:
Trong toán học 1 + 1 = 2 dù đang ở trên hỏa tinh hay dưới đất kết quả đó bao giờ cũng giống nhau

Nhưng trong sinh học 1 + 1 sẽ bằng mấy ? là tùy điều kiện

Bác có lý luận lạ lùng...

Trái bom nổ trong đám đông 1 số người chết 1 số người không..
Đâu có thể kết luận rằng : họ chết vì lí do khác không phải tại bom.. vì nếu bom làm người chết, vậy tại sao 1 số người không chết dù họ đứng bên cạnh người kia và họ nhỏ con hơn

Nhưng tôi hỏi bác tại sao bác không trữ nước vào bồn để thoáng rồi hãy tưới..
Đó là cách an toàn nhất

Nhất định bác còn nhiều cái tự ngĩ ra cách làm đặc biệt nữa
Và nhất định bác sẽ còn gặp nhiều rắc rối nữa

Tôi dùng tưới cây khi nước đã qua 2 cái bồn
-1 cái dưới đất khoảng 20 khối...nước thủy cục tự chảy vào đây và tự khóa khi đầy ...để trữ
- 1 cái 2m khối trên dàn cao 6 m..máy bơm sẽ tự bơm từ bể chứa dưới đất lên khi bồn cạn xuống 3 tấc

Bác có cho là tôi dại vì tốn tiền để làm chuyện thừa không ?
Trong khi nước thủy cục rất mạnh..tại sao lại trữ qua 2 lần bồn..rồi phải qua 2 lần bơm : 1 lần lên và 1 lần bơm xuống tưới
Nhưng tôi lại thấy điều đó là cần thiết...trước nhất là để tưới cây sẽ rất an toàn...sẽ không còn gì phải ưu tư về nước nữa

Thứ 2 là không lo lắng dù cho bị cúp nước mấy ngày liên tục
dù rằng trên thực tế vài năm chỉ có 1 ngày cúp nước để sửa ống và Thủy Cục có thông báo trước
Con cảm ơn Bác Mục rất nhiều.
Bây giờ con phải thiết kế bể chứa nước cho các em Mai thôi.
Em Mai đó đang xanh tốt, đùng một cái bị như vậy thật đau lòng, hai cây mai con ở dưới ngay cành đó cũng y như vậy trong cùng một lúc, phải chăng trời đang nắng gắt mà hơi gió đi qua vị trí đó bất thường.

Last edited by a moderator:
cây của bạn @TuanKiem có 2 trườngg hợp gây ra điều đó, thứ nhất bạn phun phân bón lá quá nhiều lần trong tháng, hay tưới thừa phân, thừa nước gốc hay bị ẩm liên miên, ,chúc bạn nhanh chóng phục hồi cây
-anvil thuốc ngừa nấm xịt ngừa là chủ yếu chứ chữa thì nó k mạnh bạn nhé, góp ý cùng bạn
bạn nên cân nhắc rằng cứ mỗi lần xịt thuốc ngừa nấm là cái lá sẽ bị yếu đi do thuốc, nên hạn chế xịt tới mức độ nào thì hay tới mức độ đó
Cảm ơn Hiếu đã góp ý. Theo Hiếu Anvil phun cho MAi thì 1ml thuốc pha mấy lít nước thì hợp lý, vi để ý mỗi lần phun Anvil thì lá non hay thường bị cháy đầu lá.
để ý dùng hữu cơ là chính (Bác Mục ) ,mình nghĩ ko phải bị nấm đâu !!!hi
Em cung nghĩ vậy, vì nấm không thế tấn công cây mai nhanh như vậy, chỉ có một ngày.

vi để ý mỗi lần phun Anvil thì lá non hay thường bị cháy đầu lá.

Phun anvil ( của hãng sygenta) mà cháy lá ... là cũng là chuyện lạ...nếu bác dùng đúng liều chỉ dẫn ( giảm 1 chút) và chỉ phun vào chiều tối hay sáng sớm tinh mơ
Tính ra từ trước đến giờ...thì tôi đã phun (có thể cả ngàn) chai anvil rồi cho nhiều loại cây trong vườn ..chưa hề thấy cây nào có hiện tượng như cây mai của bác
Nhưng daconil thì khác đấy

Last edited:
Phun anvil ( của hãng sygenta) mà cháy lá ... là cũng là chuyện lạ...nếu bác dùng đúng liều chỉ dẫn ( giảm 1 chút) và chỉ phun vào chiều tối hay sáng sớm tinh mơ
Tính ra từ trước đến giờ...thì tôi đã phun (có thể cả ngàn) chai anvil rồi cho nhiều loại cây trong vườn ..chưa hề thấy cây nào có hiện tượng như cây mai của bác
Nhưng daconil thì khác đấy
Dạ chào Bác!
Với thuốc với phân bón lá con phun vào chiều tối, chỉ có thuốc phun diệt bọ trĩ con mới phun vào khoảng 5g40phút sáng để còn đi làm và nước con cũng thường tưới vào giờ đó. Vậy 1ml thuốc anvil pha bao nhiêu lít nước phun cho mai là hợp lý vậy Bác. Con cảm ơn Bác nhiều.

Dạ chào Bác!
Với thuốc với phân bón lá con phun vào chiều tối, chỉ có thuốc phun diệt bọ trĩ con mới phun vào khoảng 5g40phút sáng để còn đi làm và nước con cũng thường tưới vào giờ đó. Vậy 1ml thuốc anvil pha bao nhiêu lít nước phun cho mai là hợp lý vậy Bác. Con cảm ơn Bác nhiều.

Chai anvil 5SC có gì liều lượng rõ ràng mà bác
Với nhãn soài 100—200cc cho 100 lít nước
Với cà phê 250 ml---cho 100 lít nước

Với liều nào cũng chưa thấy tai hại gì để lại trên cây mai

Chuyện của bác vấn đề ở chỗ khác...không phải tại thuốc... mà nếu tại thuốc thì Dường như bác mua trúng thuốc...giả..

Chai anvil 5SC có gì liều lượng rõ ràng mà bác
Với nhãn soài 100—200cc cho 100 lít nước
Với cà phê 250 ml---cho 100 lít nước

Với liều nào cũng chưa thấy tai hại gì để lại trên cây mai

Chuyện của bác vấn đề ở chỗ khác...không phải tại thuốc... mà nếu tại thuốc thì Dường như bác mua trúng thuốc...giả..
Da! Con cảm ơn Bác, con phải coi lại quy trình chăm sóc cũng như thuốc, phân và báo kết quả lại cho bác.

liều lượng mình đang dùng anvil là 10ml pha 8lit nước. bạn có mua cái cống lường thuốc chưa? loại cống 25ml đó nhựa trong, dễ xem và lường đúng liều

liều lượng mình đang dùng anvil là 10ml pha 8lit nước. bạn có mua cái cống lường thuốc chưa? loại cống 25ml đó nhựa trong, dễ xem và lường đúng liều
Cảm ơn Hiếu, mình thường dùng xilanh chích thuốc.

kinh gui Bác!!!
Tại Miền trung thông thường lặt lá Mai khoảng 30 đến 40 ngày vì tháng 12 âm lịch mùa lạnh
bây giờ còn khoảng 3 tháng nữa là lặt lá Mai ,hiện nay cây Mai chăm sóc theo hướng dẫn của Bác Lá xanh ,khỏe ko thấy dấu hiệu già !! mặc dù nắng rất nhiều !!!vì sử dụng toàn phân hữu cơ !! tháng này con có thể cho lá già 1 chút nữa được ko !!?? ( thiếu nước 1 chút ) hay là cứ để cho lá xanh khỏe như vậy đến cuối tháng 11 lặt lá luôn !! cám ơn Bác !!

Lá mai già nhanh thì dễ quá...

Tăng 1 lần kali đơn + tăng nắng mà không thêm đạm ( làm 2 lần cách nhau 15 ngày không phun phân bón lá nữa...nếu thấy cần chỉ phun kali ( 1 muỗng cà phê hòa tan trong 15 lít nước)

Khi tăng kali cây sẽ gia tăng quang hợp.. hết đạm mà không có bổ xung lá sẽ già nhanh

Không tưới rửa lá...nhện đỏ sẽ tái sinh và sẽ làm lá già nhanh

Cắt bỏ các lá xanh trẻ đầu cành..rồi phơi cây trong nắng, gió ,nhiệt độ cao

Bác thử dùng cách của người xưa : trước khi lặt lá 1 ngày..dùng bó rơm đốt cháy rồi quơ chung quanh cây mai cho cháy xém các lá...hôm sau lặt lá

Mai sẽ nở mạnh lắm đấy...mà có thể nở sớm

Bác cứ thử đi ...nhớ ghi lại số liệu...bác sẽ có kinh ngiệm hay

Last edited:
Trời đang nắng gắt, bổng nhiên 14g15 đổ mưa, đã quá Bác Mục và AE ơi. Chắc tối nay xong việc làm chút "nước mắt thánh nhân " để ăn mừng thôi.

Bão Mujigae vào Biển Đông..chỗ bác là Cam Ranh ? ngay đường đi của bão rồi...còn mưa nhiều

Dường như bác có cây Lộc Vừng..

...làm chút "nước mắt thánh nhân " để ăn mừng thôi.

bác uống bao nhiêu rượu 45 độ thì say (chỉ muốn đi ngủ ?)
tôi có ông bạn phải uống 1 lít mới đủ "phê" do đó có thêm "hỗn danh" là Tư Xị

Bão Mujigae vào Biển Đông..chỗ bác là Cam Ranh ? ngay đường đi của bão rồi...còn mưa nhiều

Dường như bác có cây Lộc Vừng..

bác uống bao nhiêu rượu 45 độ thì say (chỉ muốn đi ngủ ?)
tôi có ông bạn phải uống 1 lít mới đủ "phê" do đó có thêm "hỗn danh" là Tư Xị
:Bang: hồi con đi mùa hè xanh ở dưới Trà Vinh, chủ nhà hay tổ chức nhậu, hễ đứa nào nhậu chưa đủ đô mà đứng lên là sẽ bị giận, nên đứa nào cũng ráng ngồi cho thật "phê" có khi nằm dài ra hành lang luôn :Bop: Lúc về tụi con hỏi sao chú hay giận tụi con thế? Ổng trả lời tụi bây nhậu chưa đủ đô ói tùm lum mất công dọn, chứ đủ đô rồi đi ngủ thẳng cẳng khỏi ói sáng ra lại khỏe người.

màu sắc phông nền agriviet nay thay đổi đẹp quá, @tran the anh cũng chơi mai phôi nữa hả, anh có ghép dc k?
à mình xin lỗi tại dt bị lỗi nên nhìn nhầm

Last edited by a moderator:

Back