Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
tình hình là hiện nay các em mai nụ rất lớn mà các lá thì rất xanh và mướt nhưng 1 số nụ vẫn không chịu nổi đã nở bung hoa và cũng tương đối nhiều, ngoài việc thủ công là ngắt bỏ nụ nở đi thì mình có nên đưa vào giảm nắng hoàn toàn ko bác Mục,vì thời gian từ giờ đến tết đang dài quá, xin bác cho lời khuyên

Tháng này trời nóng và âm u thất thường, vài cơn mưa cuối mùa...Đi ngoài đường thấy đa số các cây mai trong chậu hay dưới đất đều đã bung hoa.

tình hình là hiện nay các em mai nụ rất lớn mà các lá thì rất xanh và mướt nhưng 1 số nụ vẫn không chịu nổi đã nở bung hoa và cũng tương đối nhiều, ngoài việc thủ công là ngắt bỏ nụ nở đi thì mình có nên đưa vào giảm nắng hoàn toàn ko bác Mục,vì thời gian từ giờ đến tết đang dài quá, xin bác cho lời khuyên

Đưa vào giàn giảm nắng là sai lầm đến ...phá sản luôn đấy
Cái sai lầm đầu tiên của bác và của nhiều anh em là: ...muốn nụ to nhanh vậy kết quả đương nhiên là :

..tình hình là hiện nay các em mai nụ rất lớn mà các lá thì rất xanh và mướt nhưng 1 số nụ vẫn không chịu nổi đã nở bung hoa
Giá phải trả chuyện của... tất yếu ( qui luật của tự nhiên)
Dục tốc bất đạt = muốn cho nhanh sẽ đạt được kết quả trước mắt = nụ to
Nhưng sẽ không đạt được kết quả .... “chung cuộc” = nhiều nụ nở sớm...tết chả còn nhiều nụ

mình có nên đưa vào giảm nắng hoàn toàn ko bác Mục

vào giàn giảm nắng...cây sẽ không nở hoa đâu... nhưng cây sẽ suy đấy...vì phải tự rút ruột mình ra ...tự ăn bản thân mình để duy trì sự sống

Đề ngị với bác thế này nhe : Phải làm cho có nhiều lá già nhanh
Hoa sẽ không thể tự nở được

Tăng nắng tối đa...tăng kali để lá mau cằn cỗi (già)
Nếu bác khéo léo thì thêm giảm tưới chuyện này quan trọng đấy
Giảm tưới thế nào cho lá thiếu nước mà lá không héo
Chỉ đạt tới mức không phát triển được
Thì lá sẽ phải...già nhanh cấp kì

Cố gắng tránh mưa đến độ ...không hề có mưa
thì bác yên tâm...năm nay bác sẽ...bội thu

1-2 cây ăn trái ( loại quý hiếm) xanh tốt trĩu quả để trang trí vừa tạo 1 khoảng có sân trước bóng mát ..bên dười tàn là các cây cảnh cần bóng râm

1 số đại gia Saigon đang có trào lưu chí ít cũng phải có 2 cây loại qúy hiếm *...trái chín để...rụng xuống sân luôn
Lâu lâu mở cổng cho mấy đứa trẻ vào hái..cả bao

Trông cũng thấy vui vui

* hồi đó là trào lưu trồng sake...bây giờ là đốn sake để trồng soài Úc..mà phải ra tận Cam ranh mua được cây soài giống này
Ra bông tháng 11 dl.... tết Nguyên Đán trái đã to và trĩu cành đón năm mới
2 cây đứng ngoài sân ...mỗi cây cả trăm quả...mỗi quả nặng 1 kg có quả 1.2kg là 1 niềm kiêu hãnh mà khu phố ( có thể cả quận) không ai có

Nghe Bác Mục đã từng ra Cam Ranh con thấy vui vui trong lòng.

Đưa vào giàn giảm nắng là sai lầm đến ...phá sản luôn đấy
Cái sai lầm đầu tiên của bác và của nhiều anh em là: ...muốn nụ to nhanh vậy kết quả đương nhiên là :

Giá phải trả chuyện của... tất yếu ( qui luật của tự nhiên)
Dục tốc bất đạt = muốn cho nhanh sẽ đạt được kết quả trước mắt = nụ to
Nhưng sẽ không đạt được kết quả .... “chung cuộc” = nhiều nụ nở sớm...tết chả còn nhiều nụ

vào giàn giảm nắng...cây sẽ không nở hoa đâu... nhưng cây sẽ suy đấy...vì phải tự rút ruột mình ra ...tự ăn bản thân mình để duy trì sự sống

Đề ngị với bác thế này nhe : Phải làm cho có nhiều lá già nhanh
Hoa sẽ không thể tự nở được

Tăng nắng tối đa...tăng kali để lá mau cằn cỗi (già)
Nếu bác khéo léo thì thêm giảm tưới chuyện này quan trọng đấy
Giảm tưới thế nào cho lá thiếu nước mà lá không héo
Chỉ đạt tới mức không phát triển được
Thì lá sẽ phải...già nhanh cấp kì

Cố gắng tránh mưa đến độ ...không hề có mưa
thì bác yên tâm...năm nay bác sẽ...bội thu
Con có một cây nụ to định hỏi Bác nhưng đã có câu trả lời . Con cảm ơn Bác nhiều.
Khuya rồi nhưng vẫn còn chưa xỉn nên xin hỏi bác tháng này bác đã vào saigon kiệm tra lại chưa, tình hình có khả quan ko? Chúc bác và ae trên diễn đàn mọi sự bình an

Cảm ơn anh đã quan tâm.
Em mới vào SG ngày 13/11 MRi lại, BS kết luân "nó" đang hoại tư, nói chung là chiều hương toits. Chúc anh vui vẻ.

Cứu con với bác ơi. Vườn mai bé xíu của con từ sáng đến tối không có nắng kể cả buổi trưa luôn. Người ta xây nhà cao hai bên nên che hết nắng bây giờ phải làm sao đây bác.

mới sưu tầm được 4 em phôi nữa

mới sưu tầm được 4 em phôi mini và 2 em phôi trung nữa

Cứu con với bác ơi. Vườn mai bé xíu của con từ sáng đến tối không có nắng kể cả buổi trưa luôn. Người ta xây nhà cao hai bên nên che hết nắng bây giờ phải làm sao đây bác.

Mai cần ít nhất 5 giờ nắng toàn phần 1 ngày mới nở hoa đẹp
Ít năng hơn thì phải giảm nụ đi ( hái bỏ ) chỉ để 1 ít nụ còn lại mới nở hoa nổi

Ít nắng hơn nữa cây chỉ có lá mà không nụ

Tập đoàn Cổ Mai Hoa Đại Lộc * miền trung..giải quyết vấn đề cho các anh em chơi mai mà thiếu kĩ năng chăm sóc..thiếu sân vườn bằng cách tập trung các anh em chơi mai thành 1 nhóm..rồi chọn hoặc mướn 1 sân vườn nào đó của thành viên..

Rồi tất cả thành viên đem mai đến vườn đó..chia phiên nhau chăm sóc..
Tập đoàn này nổi tiếng trong giới chơi mai vàng đấy với những đại lão mai vàng..tuyệt đẹp

Bác nên bắt chước mô hình này..,, không những giải quyết được mặt bằng cho mình cho bạn bè..khi đã được nhiều người biết đến...thì cũng có khách mang tài lợi đến ( thuê mướn mai chưng tết) hoặc mua bán

*=Bác Đại Lộc cũng là thành viên của agriviet...nhưng lâu nay không thấy thảo luận

mới sưu tầm được 4 em phôi nữa

Nếu muốn chơi mai nguyên cây...cắt thấp thế này..không có lợi bằng cắt cao hơn

Nếu muốn chơi mai ghép thì 5 cành nhỏ bằng cái đũa còn lại ghép ngay đi..
2 phần thân lớn còn lại nếu lột vỏ dễ dàng thì cũng ghép luôn đi
Đừng chờ ra tược mới ghép...sẽ không có lợi

Nếu muốn chơi mai nguyên cây...cắt thấp thế này..không có lợi bằng cắt cao hơn

Nếu muốn chơi mai ghép thì 5 cành nhỏ bằng cái đũa còn lại ghép ngay đi..
2 phần thân lớn còn lại nếu lột vỏ dễ dàng thì cũng ghép luôn đi
Đừng chờ ra tược mới ghép...sẽ không có lợi
Cây chưa ổn định chậu ghép liền có ổn k bác? Thông thường cây phôi nuôi thả 1 thời gian cho sung rồi mới ghép mà. Bác có thể giải thích thêm được k ạ !.

Cây chưa ổn định chậu ghép liền có ổn k bác? Thông thường cây phôi nuôi thả 1 thời gian cho sung rồi mới ghép mà. Bác có thể giải thích thêm được k ạ !.

Coi chừng lầm đấy..tôi đã từng có cây thả 1 thời gian sau bứng rồi mới ghép..mầm ghép ra lá nhỏ..đến mấy năm = cây suy đấy

Lần sau cũng sưu tầm được cây phôi thật đẹp..tôi chờ cây lên chồi nhỏ còn non cũng ghép ngay...cây phát triển tốt

Lần sau nữa đi chơi cuối năm...thấy 1 gốc tuyệt đẹp ..mua liền đem về..tôi ghép ngay sau khi bứng ghép trực tiếp vào vì phôi này rất dễ lột vỏ..mầm ghép phát triển rất mạnh..ngay năm sau đã có mai chưng tết với gốc này

Bác thử suy ngĩ thế này : sau bứng..cây dùng sức mạnh dữ trữ để ra mầm mới..mầm mới có ra lá non gặp ánh sáng mặt trời...phản ứng tạo ra GiB...gib đi theo mạch nhựa chạy xuống chỗ rễ bị cắt đã tạo mô thẹo..chỉ thị cho rễ phải mọc ra..

Bây giờ...sau khi bứng mình ghép ngay bằng ngọn ngủ...thì sức mạnh dự trữ sẽ làm cho ngọn ngủ được ghép mọc ra nhanh hơn là mầm ngủ có trong vỏ cây...ngọn ngủ ra chồi mọc lên cứ thế mà lớn lên

Sẽ tốt hơn là chờ chồi của nguyên cây mọc lên rồi ghép..vì khi ghép phải cắt bỏ...cành chủ gồm cả bộ lá mà cây phải dùng sức dự trữ để tạo ra như vậy là.... hao tổn tài nguyên vì phải cắt bỏ cái mà chưa trả vốn lại cho cây
Gốc nào mà trước đó chưa dự trữ được nhiều sức mạnh sẽ...suy
Gốc nào mà trước đó đã dự trữ được rất nhiều thì tiếp tục phát triển

Nếu mình ghép ngay sau khi bứng...thì gốc dự trữ sức mạnh nhiều hay ít cũng phất lên tốt hết

Last edited:
Coi chừng lầm đấy..tôi đã từng có cây thả 1 thời gian sau bứng rồi mới ghép..mầm ghép ra lá nhỏ..đến mấy năm = cây suy đấy

Lần sau cũng sưu tầm được cây phôi thật đẹp..tôi chờ cây lên chồi nhỏ còn non cũng ghép ngay...cây phát triển tốt

Lần sau nữa đi chơi cuối năm...thấy 1 gốc tuyệt đẹp ..mua liền đem về..tôi ghép ngay sau khi bứng ghép trực tiếp vào vì phôi này rất dễ lột vỏ..mầm ghép phát triển rất mạnh..ngay năm sau đã có mai chưng tết với gốc này

Bác thử suy ngĩ thế này : sau bứng..cây dùng sức mạnh dữ trữ để ra mầm mới..mầm mới có ra lá non gặp ánh sáng mặt trời...phản ứng tạo ra GiB...gib đi theo mạch nhựa chạy xuống chỗ rễ bị cắt đã tạo mô thẹo..chỉ thị cho rễ phải mọc ra..

Bây giờ...sau khi bứng mình ghép ngay bằng ngọn ngủ...thì sức mạnh dự trữ sẽ làm cho ngọn ngủ được ghép mọc ra nhanh hơn là mầm ngủ có trong vỏ cây...ngọn ngủ ra chồi mọc lên cứ thế mà lớn lên

Sẽ tốt hơn là chờ chồi của nguyên cây mọc lên rồi ghép..vì khi ghép phải cắt bỏ...cành chủ gồm cả bộ lá mà cây phải dùng sức dự trữ để tạo ra như vậy là.... hao tổn tài nguyên vì phải cắt bỏ cái mà chưa trả vốn lại cho cây
Mùa này ghép cây có phát triển chậm k vậy bác( mùa cây nghỉ ngơi)?

Tôi ghép mai hoặc bứng mai luôn vào cuối tháng 11 hoặc tháng chạp...vì miền nam cuối năm là giai đoạn mai dự trữ được nhiều sức mạnh nhất

Ngay cả “ghép bù” vào chỗ thiếu...tôi cũng chọn tháng 11...dù sau khi ghép ngọn ngủ dính nhưng vẫn cứ ngủ yên

Tháng chạp sau khi lặt lá...ngọn ngủ được ghép... đang ngủ...bừng lên sức sống nó phát triển rất nhanh...1 mình nó ưu tiên ra chồi thoải..
Phải đến 20 tháng giêng các mầm của bộ tàn cũ mới được mọc ra
Thì mầm ghép nó đã...to với lá xum xuê rồi..rồi...nó sẽ không bị mất thế ưu tiên

Mùa này ghép cây có phát triển chậm k vậy bác( mùa cây nghỉ ngơi)?

Với miền nam thì tháng này... mai vẫn còn đang tích trữ năng lượng
Nhưng với cây của bác tuankiem ở miền trung đã bứng lên rồi...thì ghép ngay đi sẽ đỡ thiệt hại hơn

vậy mùa này lượng phân loãng mình có cần phải giảm đi một nửa chưa bác? mấy nay ngày nào cũng nắng kinh thiệt bác ơi.

Giảm phân hay không là tùy tình hình nụ...nếu đa số nụ đã to...thì phải giảm bớt phân..vì phân bón lúc này là để duy trì sự sống mà cây không phải “ăn” vào khối dự trữ,,,nhất là trong tình hình ở Saigon đang nắng ghê gớm

Nếu đa số nụ còn nhỏ thì phân bón bình thường vì cây còn phải đang nuôi nụ nụ lớn lên

Bác xem cây của tôi đa số nụ vẫn còn như thế này..nên phân vẫn cần phải bón đầy đủ ...các đầu cành nhiều lá non đã cắt bỏ hết..để cây dồn sức nuôi nụ nhanh hơn :

Cây này chưa có 1 nụ nào bị nở sau mưa cả...vì ngay bây giờ nụ của nó vẫn...còn nhỏ

Back