Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
cây này lá đã già, chăm không khéo lá già nhanh rụng hết, hoa nở không như ý. Mà bác dùng 30-10-10 đạm cao, nếu cây ngấm phân mà bắn đọt mới thì nụ cũng tự bung theo. Nếu bón lá có khi bác dùng 20-20-20 liều loãng là được.

Bác Võ Minh Không, lâu lắm mới gặp..bác biến mất trong đợt tái cơ cấu ngân hàng vừa qua,,,bây giờ chắc bác ổn rồi

Cơn bão chấn chỉnh ngành tài chánh...có người phải tự tử
Nếu không như thế ...hệ thống ngân hàng xụp đổ đấy..lúc đó tình hình còn khủng khiếp hơn nữa
Tất cả cũng chỉ vì : quốc thái dân an ( đúng ra là : an dân để quốc thái)

Bocauradan :

.. Bác ơi có cây nó nở sớm nở tung trời, giờ mình xử lý cây đó sao cho không mất sức của cây vậy bác? Cứ thả cho nó phát triển đến tháng giêng mình xả tàn phải không bác?

Bác thả luôn cây đó đi...nhưng nhớ cắt bỏ hết bông đã nở..không cần cắt tỉa để nuôi luôn...và có quyền đến cuối tháng 4 ..xả tàn 1 lần duy nhất..cách đó là cây mạnh nhất đấy...vì bớt hao tổn nhất...nhưng có thể tàn sau đó sẽ không đẹp mấy

Cho con hỏi thêm, tới hôm nay mình tháo kẽm ra được chưa bác? Con thấy có mấy cây nó phát triển mạnh nên kẽm ăn hơi sâu vô vỏ.

Kẽm quấn là để định hướng và định hình cho chi cành..với cành đang phát triển (non) thì chỉ khoảng 2 tháng sau mạch gỗ mới đã được tạo ra theo hình dạng đã bị cố định và vỏ phù ra chỗ quấn dây
Lúc đó bác có thể tháo kẽm ra...mạch gỗ mới sẽ giữ cho cành không thể bật trở lại

Với các cành già hoặc thân cây bác quấn hoặc uốn có khi tới 2 năm..mới có thể tháo “cảo” hoặc dây quấn

Last edited:
Bác Võ Minh Không, lâu lắm mới gặp..bác biến mất trong đợt tái cơ cấu ngân hàng vừa qua,,,bây giờ chắc bác ổn rồi

Cơn bão chấn chỉnh ngành tài chánh...có người phải tự tử
Nếu không như thế ...hệ thống ngân hàng xụp đổ đấy..lúc đó tình hình còn khủng khiếp hơn nữa
Tất cả cũng chỉ vì : quốc thái dân an ( đúng ra là : an dân để quốc thái)
Thật vinh dự bác vẫn còn nhớ cháu, công việc tối ngày nên cháu đành phải gác lại niềm đam mê bác ah.

cám ơn bác! vậy có cách nào hạn chế nó rụng lá không bác? đem cây vào trong mát có được không?
Bác cứ nên duy trì chăm sóc bình thường, không để khô nồi rễ, không phun phân bón lá quá đậm, không bón phân có tỷ lệ đạm cao. Nên gia cố ít phân hữu cơ đã ủ cho gốc để làm nền tản nội lực cây mạnh.

Xin bác mục và bác vo minh kh giúp con với. Cây mai của con nụ thì xanh và nhỏ mà sao nó nở hết rồi. Giúp con với

nụ nào bung rồi thì bác dùng dao lam bén trỉa đi, trỉa khéo chừa lại cuốn bông để sau này chỗ đó sẽ nảy chồi hoặc thành nụ. Các nụ còn lại nhìn có vẻ non, bác kết hợp dùng phân bón gốc và bón lá loại cho cây ra hoa (có thành phần P và K cao hơn N) để nuôi nụ cho mập. Giai đoạn này nếu cành nào ra đọt thì rất dễ bị tình trạng nụ bung theo, bác xem xét bấm các đỉnh sinh trưởng đó đi để giữ nụ, không dùng kích thích tố hoặc phân bón có kích thích tố.

Dạ thưa bác hiện tại thì con đang dùng phan bon lá 20 20 20. Con tính dùng 6 30 30 nhưng con sợ lá mau già và nở sớm vì hiện tại thì một số nụ chỉ bằng hạt gạo là nở mặc dù nụ còn xanh. Bác giúp con với

sợ lá mau già và nở sớm vì hiện tại thì một số nụ chỉ bằng hạt gạo là nở mặc dù nụ còn xanh. Bác giúp con với

Do cây không có hoặc ít lá già..nên nụ to là nở. Vì không có cái gỉ cản nó lại
Việc năng lặt bỏ lá già xấu bên trong cho cây xanh đẹp đã ra sự cố này...nụ to là nở

Mai là cây kiểng hoa và đặc biệt là không nên lặt bỏ lá già xấu xí khi bước vào tháng 6..

Mai khác cây kiểng lá. Kiểng lá lặt bỏ lá già để cây luôn trông xanh đẹp
Mai lặt bỏ lá già khi nụ đang to lên là sai lầm lớn

Các bác cho con hỏi các cây mai lớn đã cắt gốc, khi cào da gần đỉnh nó còn xanh, tươi tức là nó vẫn sống phải ko ạ? Và nó cứ ngủ như thế trong thời gian dài mà ko ra chồi thì rễ có bị thối không ạ? Có cần xử lí gì ko hay cứ để yên đợi nó ra chồi ạ?

Bác viết không rõ ràng
-Cây mua ở điểm bán mai bứng?
- cây tự mình mới bứng..rồi vào chậu?
Hay cây đang sống trong chậu, bị cắt gốc ?

Nếu bác mua mai gốc bứng...thì coi chừng mua phải gốc mai “nguội”
Mai nguội là gốc mai đã bứng lên nhiều tháng rồi...nhưng bán ế...cây đã ra mầm, nhưng mầm bị lảy bỏ đi..trông giống như cây mới bứng

Gặp trường hợp này thì nếu có ra mầm trở lại thì cũng rất yếu vì đã bị lặt bỏ mầm nhiều lần..trong những đợt ra mầm trước

Cây đang trong chậu bị cắt gần gốc..lên mầm hay không thì tùy
Vì gần gốc khó ra mầm...gì gốc gần mặt đất nên mầm ngủ dễ bị nấm làm chết sạch...cây không thể ra mầm nên chết luôn

Vì thế người cẩn thận khi cắt họ luôn cố để lại 1 cành với vài lá
Gọi là “cành thở” để đề phòng các mầm ngủ không mọc lên được thì cành thở sẽ biến thành ...ngọn và cây tiếp tục sống

Khi cây chưa ra mầm lá rễ không thể chết nếu đất đừng quá nhão ướt...
và trong thời gian quá lâu mà cây không thể ra mầm đương nhiên cây chết và rễ cũng chết

Bác viết không rõ ràng
-Cây mua ở điểm bán mai bứng?
- cây tự mình mới bứng..rồi vào chậu?
Hay cây đang sống trong chậu, bị cắt gốc ?

Nếu bác mua mai gốc bứng...thì coi chừng mua phải gốc mai “nguội”
Mai nguội là gốc mai đã bứng lên nhiều tháng rồi...nhưng bán ế...cây đã ra mầm, nhưng mầm bị lảy bỏ đi..trông giống như cây mới bứng

Gặp trường hợp này thì nếu có ra mầm trở lại thì cũng rất yếu vì đã bị lặt bỏ mầm nhiều lần..trong những đợt ra mầm trước

Cây đang trong chậu bị cắt gần gốc..lên mầm hay không thì tùy
Vì gần gốc khó ra mầm...gì gốc gần mặt đất nên mầm ngủ dễ bị nấm làm chết sạch...cây không thể ra mầm nên chết luôn

Vì thế người cẩn thận khi cắt họ luôn cố để lại 1 cành với vài lá
Gọi là “cành thở” để đề phòng các mầm ngủ không mọc lên được thì cành thở sẽ biến thành ...ngọn và cây tiếp tục sống

Khi cây chưa ra mầm lá rễ không thể chết nếu đất đừng quá nhão ướt...
và trong thời gian quá lâu mà cây không thể ra mầm đương nhiên cây chết và rễ cũng chết
Dạ cảm ơn bác đã giải thích. Cây của con mới bứng chứ ko phải mai chợ. Con bứng cách nay 22 ngày, vô chậu cách nay 10 ngày. Nó là cây mai xù, con cắt chừa chiều cao khoảng 60 cm. Khi con vào chậu thì phát hiện chỗ giữa thân cách mặt đất 20cm có 1 mầm nhỏ xíu nhú ra tí xíu à, nhưng đến nay hơn 10 ngày cái mầm đó nhìn vẫn cứ y như cũ, ko dài thêm, có vẻ rất yếu ớt. Trên đỉnh cây thì hoàn toàn ko có mầm. Bác có nói là quá lâu cây khôg ra mầm thì sẽ chết , xin cho con hỏi quá lâu là khoảng bao nhiêu ngày ạ?
nó là cây này nè bác kiều phong ơi, và cả cái mầm yếu ớt con chụp cho bác xem thử thế nào. Mong bác thông cảm, con hỏi hơi nhiều, vì cây này con quý lắm ạ.

Con chào Bác Kiêu Phong, ko biết Bác có phải là người mà con mong đợi bấy lâu ko, nhưng qua sự hướng dẫn của Bác thấp thoáng Bác là người con mong đợi. Xin cho con gởi lời chúc sức khoẻ đến Bác. Bấy lâu nay chẳng vào diễn đàn này, giờ vào lại thật sự vui mừng vì đã gặp được người cần gặp

Mai xù,
Con chào Bác Kiêu Phong, ko biết Bác có phải là người mà con mong đợi bấy lâu ko, nhưng qua sự hướng dẫn của Bác thấp thoáng Bác là người con mong đợi. Xin cho con gởi lời chúc sức khoẻ đến Bác. Bấy lâu nay chẳng vào diễn đàn này, giờ vào lại thật sự vui mừng vì đã gặp được người cần gặp

tôi không có nhiều kinh ngiệm về mai xù vì tôi chỉ có 2 cây..
tính ra khoảng hơn 10 năm rồi...1 cây “xù chảy” * chưa bao giờ nó nở hoa đẹp dù rất nhiều nụ và cây khá to..vì nó luôn..nở sớm
nên tết chả còn nhiều bông
cây thứ 2 “xù cục” nhỏ hơn cây kia 1 chút ...nhưng năm nào cũng nở hoa đẹp

Mai xù theo tôi hiểu là 1 hiện tượng vỏ bị nhiễm siêu vi hoặc 1 loại nấm sâu...bên phù ra từng mảng hoặc đóng cục như bướu

Bác dovanlo bảo rằng..khi chăm sóc kĩ trong chậu do có phun thuốc ngừa trị nấm đầy đủ dịnh kì...nên sau nhiều năm. Các vết xù sẽ hết
Nhưng 2 cây xù của tôi..các vết xù không những vẫn còn nguyên mà còn phát triển ra thêm

Trở lại cây của bác..vì xù là sự tổn thương của vỏ gỗ..nên các mầm ngủ có thể bị yếu..
Vả lại với cây bứng thì trung bình phải từ 1 đến 2 tháng mới ra mầm mới( tùy cây)

Bác nên dùng bao nilon trong chụp kín gốc lại rồi cột chặt...không cho gốc bốc hơi nước...gốc sẽ khỏe hơn tươi hơn do không bị mất nước
Để nơi có ánh sáng và ấm...vì ánh sáng+ ấm và hơi ẩm là điều kiện để mầm mọc ra

Tưới vừa đủ để giữ cho đất ẩm nhưng không được quá ướt
Vì uớt nhão hoặc ướt sũng lâu ngày thì rễ đang khỏe cũng chết...thì rễ mới làm sao ra nổi

*= xù chảy là vỏ phù ra từng mảng..
Xù cục là vỏ nổi cục giống như cây của bác trên

giống như hiện tượng gỗ hóa “nu” của cây rừng..gỗ rễ bị phù ra như bướu

Trước năm 1975...Những người thợ rừng gặp cây gỗ hóa "nu" không được đốn vì đó là cây về loại quốc bảo..( chính phủ bảo vệ) ai khai thác sẽ bị ở tù

Không biết bác đang đợi ai..tôi là Mục-Tử ngĩa là mục nát và chết rồi...Kiêu-Phong là nick phụ của tôi..
pkimduc bây giờ thành cao thủ rồi...lùng sục hàng độc phaỉ không
năm nay bác có sưu tầm thêm cây cây gì mới ?

Không biết bác đang đợi ai..tôi là Mục-Tử ngĩa là mục nát và chết rồi...Kiêu-Phong là nick phụ của tôi..
pkimduc bây giờ thành cao thủ rồi...lùng sục hàng độc phaỉ không
năm nay bác có sưu tầm thêm cây cây gì mới ?
Dạ con chờ Bác Mục Tử, hihi.
Rất vui khi hôm nay con vào lại diễn đàn và đã được gặp Bác. Đã rất lâu rồi con ko vào diễn đàn này vì nghĩ Bác sẽ ko quay trở lại, nên con cũng ko vào để xem, giờ có Bác, được Bác hướng dẫn con vững chắc hơn trong việc trồng mai
Bác đã quá khen rồi, con vẫn còn phải học hỏi nhiều, nhất là trong tình hình trước kia đọc nhiều bài hướng dẫn quá nên con giống như bị tẩu hỏa. Khoảng thời gian gần đây con chăm sóc tuỳ tình hình sức khoẻ của từng cây, để hiểu được e nó nhiều hơn, ko phân thuốc từa lưa như trước, hihi.
Về sưu tầm thì tình hình tài chính hiện tại ko cho phép con rước mấy e VIP về, mặc dù con có quen nơi có mai nguyên liệu rất đẹp và giá trị cao nhưng chỉ dám nhìn chứ ko dám rước. Năm nay con tầm thêm được 2 cây tương đối đẹp, để con up hình cho bác xem
Cây này tứ quý, đã ghép đảo Thủ Đức:

Last edited by a moderator:
Bác Mục ơi cho con hỏi làm sao để thân cây phình to và trông có vẻ lão hoá hơn? Con nghiên cứu nhiều tài liệu, ngta nói bó rêu vào gốc và thân có đúng ko ạ?

...con vẫn còn phải học hỏi nhiều, nhất là trong tình hình trước kia đọc nhiều bài hướng dẫn quá nên con giống như bị tẩu hỏa.

Chăm mai quan trọng nhất là khâu làm đất.. và phân bón

Bác chỉ có thể đi theo 1 người...vì với cách thức của 1 người là vừa đủ cho 1 cây mai đang khỏe hơi thừa cho1 cây mai đang yếu

Nếu bác thêm 1 loại phân bón gì đó...nge từ ai mách bảo...thì bác phải giảm phân bón tương ứng của công thức mà tôi đã chỉ dẫn

Bằng không sẽ thành thừa...thừa là từ chết tới...bị thương nặng không có chuyện...cứ làm... sai thì sửa được đâu

1 chân không thể bước xuống 2 thuyền
mà 2 chân cũng chỉ bước xuống được 1 thuyền

Cây này nhỏ còn nguyên thủy chưa ghép

Bác thông cảm xem đỡ dùm con, up bằng điện thoại con ko chỉnh hình lại được, để tối về con lên mấy tính chỉnh lại sau nha bác

Last edited by a moderator:
Bác Mục ơi cho con hỏi làm sao để thân cây phình to và trông có vẻ lão hoá hơn? Con nghiên cứu nhiều tài liệu, ngta nói bó rêu vào gốc và thân có đúng ko ạ?

Lão hóa. phù gốc thành công dễ dàng trên các cây vỏ dày, phát triển nhanh ...như sanh, si, gừa, xộp, sung, lâm vồ..v.v

Mai là cây vỏ mỏng và phát triển chậm nên các kĩ thuật làm thẹo...siết gốc..đều không mang lại kết quả gì...ngoại trừ : cho nó những vết thương đau đớn...đến vô lý
Vì thế chơi mai vàng là sưu tầm mai gốc
Ngĩa là bác chỉ có cách...đi tìm gốc đẹp thôi...và mình chỉ còn tạo tàn tạo dáng thôi

Chăm mai quan trọng nhất là khâu làm đất.. và phân bón

Bác chỉ có thể đi theo 1 người...vì với cách thức của 1 người là vừa đủ cho 1 cây mai đang khỏe hơi thừa cho1 cây mai đang yếu

Nếu bác thêm 1 loại phân bón gì đó...nge từ ai mách bảo...thì bác phải giảm phân bón tương ứng của công thức mà tôi đã chỉ dẫn

Bằng không sẽ thành thừa...thừa là từ chết tới...bị thương nặng không có chuyện...cứ làm... sai thì sửa được đâu

1 chân không thể bước xuống 2 thuyền
mà 2 chân cũng chỉ bước xuống được 1 thuyền
Dạ cám ơn bác đã chỉ dẫn, con ít nhiều cũng đã trả giá rồi nên giờ con cũng chỉ theo bài bác chỉ, ko tùy tiện như trước nữa.

Lão hóa. phù gốc thành công dễ dàng trên các cây vỏ dày, phát triển nhanh ...như sanh, si, gừa, xộp, sung, lâm vồ..v.v

Mai là cây vỏ mỏng và phát triển chậm nên các kĩ thuật làm thẹo...siết gốc..đều không mang lại kết quả gì...ngoại trừ : cho nó những vết thương đau đớn...đến vô lý
Vì thế chơi mai vàng là sưu tầm mai gốc
Ngĩa là bác chỉ có cách...đi tìm gốc đẹp thôi...và mình chỉ còn tạo tàn tạo dáng thôi
vâng, con cảm ơn bác, con mới tập chơi mai, trẻ người non dạ, mong được bác chỉ giáo thêm. Bác cho con hỏi cây mai như vầy, tháng 11 con bón đầu trâu 701 đc chưa ạ?

Back