Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Kính gửi Bác Mục,
Bây giờ con mới cảm nhận được sức mạnh nội lực của cây mai Bình Đinh ( sang năm thứ 2 chăm sóc theo cách của Bác, cây mới bộc lộ và "bốc ") trứoc đây khi bấm đọt chồi chừa 4,5 mắt lá thì chỉ mọc được 2 hoặc 3 chồi nhỏ hoặc nếu có 4 chồi thì cũng được số ít, còn khi cây mạnh thì hầu hết các chồi sẽ mọc đều ở các mắt lá, và cây có tàn kín không thể nhìn thấy thân, xin gửi Bác hình cây BĐ con trồng trên sân thượng vì con chụp ban đêm hình hơi mờ, mong Bác và anh em thông cảm

Trồng mai sân thượng nếu đủ nắng từ sáng đến chiều cây sẽ phát rất mạnh, nhìn đã con mắt lắm....
Chào bạn,
Trồng mai trên sân thượng thì ưu điểm là đủ nắng, nhược điểm: độ ẩm thấp, nhiệt độ cao + nhiều gió. Chỉ cần khác phục và hạn chế được nhược điểm thì cây sẽ phát mạnh rất nhiều.
Cây BĐ này mình đã tỉa tàn tháng lúc 15/4 AL mà đến giờ tàn đã rậm rạp và vẫn tiếp tục phát tượt.
P/S: Tiếc rằng chỉ chơi được những em bonsai hoặc cây nhỏ trồng chậu 60 thôi. Mình đang suy nghĩ cách đưa các em Hoành 60,70 lên, và cách đem các em xuống chơi Tết mà nhức đầu.

Chào bạn,
Trồng mai trên sân thượng thì ưu điểm là đủ nắng, nhược điểm: độ ẩm thấp, nhiệt độ cao + nhiều gió. Chỉ cần khác phục và hạn chế được nhược điểm thì cây sẽ phát mạnh rất nhiều.
Cây BĐ này mình đã tỉa tàn tháng lúc 15/4 AL mà đến giờ tàn đã rậm rạp và vẫn tiếp tục phát tượt.
P/S: Tiếc rằng chỉ chơi được những em bonsai hoặc cây nhỏ trồng chậu 60 thôi. Mình đang suy nghĩ cách đưa các em Hoành 60,70 lên, và cách đem các em xuống chơi Tết mà nhức đầu.
..nhớ sau này xây nhà thêm ,làm Cầu thang cho rộng chút :vừa làm giếng trời lấy sáng,hút gió ..đưa mấy chậu Mai xuống ..hi!!

Xin hỏi Bác Mục và ace : Niềm đam mê ( nói chung tốt +xấu ) có phải là 1 cái tội nó đeo bám mình không ? !!!

Xin hỏi Bác Mục và ace : Niềm đam mê ( nói chung tốt +xấu ) có phải là 1 cái tội nó đeo bám mình không ? !!!
Bên facebook caymaisach bác Mục vừa có viết về danh họa thời Phục Hưng - Michelangelo. Ở Việt Nam nếu bác nào đã đã ghé thăm lăng Khải Định (Huế) thì chắc chắn sẽ nhìn thấy 3 bưc tranh trên trần, 3 bức bích họa "Cửu long ẩn vân" lớn tầm nhất Việt Nam do họa sỹ Phan Văn Tánh vẽ ... bằng chân. Chi tiết nổi bật lưu truyền tới giờ là họa sỹ say mê vẽ đến mức không thèm chào khi nhà Vua ghé thăm bác ạ. Khải Định phải thốt lên đại khái nếu mà có 2 Phan Văn Tánh trên đời thì ta sẽ chặt đầu nhà ngưoi.. em nhớ không rõ lắm, nhưng theo em đam mê như Michelangelo (ăn uống đạm bạc, sống chật chội .. thậm chí hơi bẩn...) hay Phan Văn Tánh và nhiều người khác nữa thì đó là Vinh quang chứ phải tội gì cả. Còn như đam mê kiểu mê muội, buông thả..như Hoàng Tử Ả Rập thì đúng là tội thât..
Vài dòng viết vội em vui quá vì bác Mục đã có bài viết, em phải chờ sau khi bác Mục viết bài thì em mới đăng bài viết của mình (quan điểm riêng thôi). Chúc cả nhà hạnh phúc..

Lâu lắm ko thấy a hoangmaidng gởi hình .cây mai của a bây giờ phát triển sao rồi?
Cám ơn bác đã quan tâm. Thực ra mình không post hình có 2 lý do:
Thứ nhất, mình vẫn có ý định post hình nhưng gặp đúng hôm trang chủ Agriviet hình hnư có vấn đề nên hình chỉ upload lên chứ không đăng được. Hôm tháng 5 âm lịch mình có mấy hình cây nhà lá vườn của hoa "trinh nữ hoàng cung" - một dòng của hoa loa kèn nở rất hoành tráng nên post lên để khoe với các bác trên diễn đàn và tranh thủ "quảng cáo" luôn - đó là một loại thuốc nam rất tốt cho cả 2 phái. Với cánh nam giới thì cực tốt cho bệnh 'phì đại tiền liệt tuyến' mà đàn ông từ ngaoif 40 tuổi, đặc biệt 50+ rất hay gặp - vấn đề đi tiểu nhiều lần; còn với nữ giới cũng cực tốt và phòng tránh ung thư cổ tử cung... các nhà sản xuất dược đã tinh chiết dược chất và làm thanh 1 loại thuốc có tên Crila (của dược TW2) và chắc còn nhiều tên thương mại của các hãng khác mà em không rõ..
Nhà em vẫn mỗi sáng hái từ 3-5 lá trinh nữ hoàng cung (tùy lá to nhỏ) và ít lá vối ủ nước sôi cả nhà uống cả ngày .. từ vài năm nay rồi các bác ạ.
Nhân tiện nói tới "phì đại tiền liệt tuyến" - căn bệnh hầu như mọi đàn ông đều mắc ... để an toàn hàng năm nếu bác nào độ tuổi 50+ thì nên test chỉ số PSA 1 lần; 60+ thì nên test 6 tháng 1 lần .. nếu thông số PSA từ 0-4 thì ok các bác chưa có nguy cơ bị ung thư tiền liệt tuyến - tuyệt vời, xin chúc mừng. Em mới 40+ nhưng 3 năm nay năm nào cũng test và hiện tại vẫn ok, very good (em phải test do thuộc loại nguy cơ rất cao vì có phụ huynh đã bị mắc bệnh) giá cả chỉ vài chục ngàn đồng thôi 1 test thôi em làm tổng quát nhiều thông số khác nên không nhớ chắc giá. Các bác quan tâm tý để duy trì sức khỏe để thỏa niêm đam me mai vàng nhé!
Thứ hai, trong kinh tế có một loại đó gọi là đường cong kinh nghiệm nhưng hồi đang đi học chuyên toán mấy thầy phổ thông đã dạy nôm na là nếu lần đầu giải 1 bài toán sẽ mất nhiều thời gian, nhưng sau nhiều lần giải các bài tương tự thì thời gian để giải bài toán dạng đó sẽ giảm dần... cũng như các bác chăm mai, mới lúc đầu thì hay tiễn lên xe rác, lên mạng tìm tòi gặp được diễn đàn này thì lúc đầu hoa mắt, chóng mặt nhưng đọc riết và theo các thảo luận rồi cũng thành công cả, hay ít ra như em thì bây giờ cũng thấy chăm mai dễ dàng hơn và xả stress..
Tuy nhiên, dù kinh nghiệm thế nào thì cũng đến lúc ta cần phải có thời gian nhất định để làm 1 bài toán (đọc đề, ghi lời giải, bấm máy tính...). cũng như chăm mai thì cũng đến độ như nhà vườn chuyên nghiệp hoặc cao hơn nữa là chúng ta có đầu óc "nghệ thuật" tạo ra nhiều dáng thế và chăm sóc hữu cơ nên an toàn và trường tồn... thì cũng chỉ đến mức như thế thôi không thể hơn được nữa. (em dài dòng quá bác nào quan tâm thì đọc thêm các tài liệu kinh tế về lợi thế sản xuất theo qui mô và đường giới hạn khả năng sản xuất.. cũng hay và triết lý nếu các bác đi sâu).
ĐÓ là lý do hôm đầu năm em đã dự định sẽ 10 ngày chụp hình post về sự phát triển của cây mai nhưng sau này suy nghĩ lại nên thôi.. vì cây mai nó cũng chỉ phát triển đến một mức nhất định (với riêng em và cây của em thì trong năm này thấy nó đạt "đỉnh" so với mong đợi rồi, hihihi ... vì đến "độ" rồi nó không thể phất hơn nữa nên thôi, chỉ tiếp tục duy trì và chăm sóc theo cách của bác Mục đã chỉ dạy trên diễn đàn...
Các bác đừng ném đá em nhé vì "đạt" là tùy thuộc vào mỗi cá nhân, với em một tay mơ mới chăm mai hơn năm và vào diễn đàn chưa đầy năm nên "mong ước" của em chỉ là có chậu mai "xấu" mà bác Mục đang kiến thiết cho hoàn chỉnh, nó khác với nhà vườn bác Tuấn Kiểm và càng không thể so với các cây mà bác Mục đã "xuất chuồng".
Cái tính cứ viết bài là lan man không bỏ được, các bác đọc có gì thông cảm cho em nhé.
P/S: đọc lại bài viết sợ có điều không ổn nên em viết thêm chút để các bác rõ:
Các cây của bác Tran The (và các bác khác) năm nay tốt hơn năm trước và tháng này hơn tháng trước thì mong các bác cứ thường xuyên đăng lên cho mát mắt anh em diễn đàn. Còn việc bác Mục ít đưa các cây mai của bác ấy thì theo em nghĩ ngaoif việc đã đổi chủ cho bạn bè thân thiết còn do các cây đó đã đạt chuẩn rồi, năm nào cũng xanh tốt và trường tồn nên sẽ ít nhận ra sự thay đổi...

Last edited:

Da, con xin đính chính .. Vài cây Mai được chăm sóc của Cô y tá giúp việc.. Cô y tá được dặn dò.. Đất chậu khô mới tưới , lá hơi buồn buồn mới được tưới , khoảng 10 hoặc 15 ngày đưa chai Phân loãng tưới ..Hi!! Hình được chụp vào buổi chiều nay !!!

...Cô y tá được dặn dò.. Đất chậu khô mới tưới , lá hơi buồn buồn mới được tưới ,

Tháng này mà lá hơi “buồn buồn” mới tưới sẽ kích thích..kết nụ
Nông dân Nam Bộ gọi là xiết nước

Những tháng cuối năm khi nụ đã to lá đã già mà “lá hơi buồn buồn mới tưới” thì hôm sau lá tươi lên hết buồn..và hôm sau nữa lá rụng sạch..và mươi ngày sau..bông nở sạch sẽ
Lúc đó chính mình..buồn

Cùng 1 việc làm....nhưng ở 2 thời gian khác nhau..sẽ cho 2 kết quả... khác nhau
đó là...thế giới của..tự nhiên

Vài cây Mai được chăm sóc của Cô y tá giúp việc.. Cô y tá được dặn dò.. Đất chậu khô mới tưới , lá hơi buồn buồn mới được tưới , khoảng 10 hoặc 15 ngày đưa chai Phân loãng tưới ..Hi!! Hình được chụp vào buổi chiều nay !!!
Cô y tá giúp việc của bác sỹ cũng mát tay + giỏi giang +xinh đẹp ghê ! Chăm theo dặn dò mà cây tốt thật ,...lại còn bá vai ....tình tứ.. hi hi.....Chúc mừng bác sỹ nhé .....Đùa vui 1 tý.....kkkk

Last edited by a moderator:
Cám ơn bác đã quan tâm. Thực ra mình không post hình có 2 lý do:
Thứ nhất, mình vẫn có ý định post hình nhưng gặp đúng hôm trang chủ Agriviet hình hnư có vấn đề nên hình chỉ upload lên chứ không đăng được. Hôm tháng 5 âm lịch mình có mấy hình cây nhà lá vườn của hoa "trinh nữ hoàng cung" - một dòng của hoa loa kèn nở rất hoành tráng nên post lên để khoe với các bác trên diễn đàn và tranh thủ "quảng cáo" luôn - đó là một loại thuốc nam rất tốt cho cả 2 phái. Với cánh nam giới thì cực tốt cho bệnh 'phì đại tiền liệt tuyến' mà đàn ông từ ngaoif 40 tuổi, đặc biệt 50+ rất hay gặp - vấn đề đi tiểu nhiều lần; còn với nữ giới cũng cực tốt và phòng tránh ung thư cổ tử cung... các nhà sản xuất dược đã tinh chiết dược chất và làm thanh 1 loại thuốc có tên Crila (của dược TW2) và chắc còn nhiều tên thương mại của các hãng khác mà em không rõ..
Nhà em vẫn mỗi sáng hái từ 3-5 lá trinh nữ hoàng cung (tùy lá to nhỏ) và ít lá vối ủ nước sôi cả nhà uống cả ngày .. từ vài năm nay rồi các bác ạ.
Nhân tiện nói tới "phì đại tiền liệt tuyến" - căn bệnh hầu như mọi đàn ông đều mắc ... để an toàn hàng năm nếu bác nào độ tuổi 50+ thì nên test chỉ số PSA 1 lần; 60+ thì nên test 6 tháng 1 lần .. nếu thông số PSA từ 0-4 thì ok các bác chưa có nguy cơ bị ung thư tiền liệt tuyến - tuyệt vời, xin chúc mừng. Em mới 40+ nhưng 3 năm nay năm nào cũng test và hiện tại vẫn ok, very good (em phải test do thuộc loại nguy cơ rất cao vì có phụ huynh đã bị mắc bệnh) giá cả chỉ vài chục ngàn đồng thôi 1 test thôi em làm tổng quát nhiều thông số khác nên không nhớ chắc giá. Các bác quan tâm tý để duy trì sức khỏe để thỏa niêm đam me mai vàng nhé!
Thứ hai, trong kinh tế có một loại đó gọi là đường cong kinh nghiệm nhưng hồi đang đi học chuyên toán mấy thầy phổ thông đã dạy nôm na là nếu lần đầu giải 1 bài toán sẽ mất nhiều thời gian, nhưng sau nhiều lần giải các bài tương tự thì thời gian để giải bài toán dạng đó sẽ giảm dần... cũng như các bác chăm mai, mới lúc đầu thì hay tiễn lên xe rác, lên mạng tìm tòi gặp được diễn đàn này thì lúc đầu hoa mắt, chóng mặt nhưng đọc riết và theo các thảo luận rồi cũng thành công cả, hay ít ra như em thì bây giờ cũng thấy chăm mai dễ dàng hơn và xả stress..
Tuy nhiên, dù kinh nghiệm thế nào thì cũng đến lúc ta cần phải có thời gian nhất định để làm 1 bài toán (đọc đề, ghi lời giải, bấm máy tính...). cũng như chăm mai thì cũng đến độ như nhà vườn chuyên nghiệp hoặc cao hơn nữa là chúng ta có đầu óc "nghệ thuật" tạo ra nhiều dáng thế và chăm sóc hữu cơ nên an toàn và trường tồn... thì cũng chỉ đến mức như thế thôi không thể hơn được nữa. (em dài dòng quá bác nào quan tâm thì đọc thêm các tài liệu kinh tế về lợi thế sản xuất theo qui mô và đường giới hạn khả năng sản xuất.. cũng hay và triết lý nếu các bác đi sâu).
ĐÓ là lý do hôm đầu năm em đã dự định sẽ 10 ngày chụp hình post về sự phát triển của cây mai nhưng sau này suy nghĩ lại nên thôi.. vì cây mai nó cũng chỉ phát triển đến một mức nhất định (với riêng em và cây của em thì trong năm này thấy nó đạt "đỉnh" so với mong đợi rồi, hihihi ... vì đến "độ" rồi nó không thể phất hơn nữa nên thôi, chỉ tiếp tục duy trì và chăm sóc theo cách của bác Mục đã chỉ dạy trên diễn đàn...
Các bác đừng ném đá em nhé vì "đạt" là tùy thuộc vào mỗi cá nhân, với em một tay mơ mới chăm mai hơn năm và vào diễn đàn chưa đầy năm nên "mong ước" của em chỉ là có chậu mai "xấu" mà bác Mục đang kiến thiết cho hoàn chỉnh, nó khác với nhà vườn bác Tuấn Kiểm và càng không thể so với các cây mà bác Mục đã "xuất chuồng".
Cái tính cứ viết bài là lan man không bỏ được, các bác đọc có gì thông cảm cho em nhé.
P/S: đọc lại bài viết sợ có điều không ổn nên em viết thêm chút để các bác rõ:
Các cây của bác Tran The (và các bác khác) năm nay tốt hơn năm trước và tháng này hơn tháng trước thì mong các bác cứ thường xuyên đăng lên cho mát mắt anh em diễn đàn. Còn việc bác Mục ít đưa các cây mai của bác ấy thì theo em nghĩ ngaoif việc đã đổi chủ cho bạn bè thân thiết còn do các cây đó đã đạt chuẩn rồi, năm nào cũng xanh tốt và trường tồn nên sẽ ít nhận ra sự thay đổi...
Bác cho e hỏi tý là cây trinh nữ hoàng cung này mình cắt lá rồi phơi khô sau đó pha uống có mất bớt đi tính tác dụng chữa bệnh của nó không vậy, nhà e trồng 4-5 bụi mùa mưa này nó lên tốt lắm mà chưa cắt nấu uống như bác nói lần nào, để về em cắt rồi phơi khô nấu với là vối uống hàng ngày mới được, lá vối khô nhà e uống thường xuyên

Back