Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Gửi Bác
Bác cho con hỏi cây lúc trước bị cháy bìa lá bây giờ thay lá rất nhiều và không bị cháy như trước.Bây giờ con có cần phun 20 không Bác.Bác cho con hỏi cây này bị như vậy không biết có kết nụ được không.Bác xem giúp con.Và làm sao Bác chỉ con với.Con sợ làm sai thì cây chết luôn.
Cảm ơn Bác.

Last edited by a moderator:
Các bác đã từng phun coc và đã thấy hiệu quả của nó
trước năm 1975 gọi là Bordaux loại thuốc lừng danh thế giới này...vì được xử dụng rất rộng rãi..

Giá bán bây giờ 7K 1 gói 20 gram pha với 8 hoặc 16 lít nước... 10 ngày phun 1 lần ..nếu phun cho cả vườn thì thì tốn nhiều tiền..

Gởi đến các bạn có vườn rộng cây nhiều cách thức chế tạo...để đỡ tốn tiền hơn..công thức chế này đã được đăng báo Khoa Học Phổ thông thời bao cấp...vì lúc đó thuốc hiếm lắm

................

Dung dịch thuốc Boóc-đô (Bordaux) 1% được dùng để phòng trừ nhiều loại bệnh hại trên nhiều loại cây trồng khác nhau chủ yếu do nấm hay vi khuẩn gây ra như bệnh thán thư, bệnh gỉ sắt hại lá cà phê hay bệnh chết nhanh chết chậm, tiêu điên trên cây hồ tiêu và các bệnh lở loét, thối thân, xì mũ trên các cây ăn quả cũng như cây công nghiệp khác…

Nguyên liệu để pha chế dung dịch thuốc Boóc-đô là Ca(OH)2 (vôi sống hay còn gọi là vôi tươi) và CuSO4 (sulfat đồng) * là những thứ rất dễ kiếm. Khi pha dung dịch sulfat đồng với nước vôi sẽ cho ra dung dịch thuốc Boóc-đô có màu xanh da trời, không mùi. Dung dịch Boóc-đô tương đối ít độc với người và gia súc, gia cầm nhưng rất độc với cá (nên không phun xuống ruộng có nuôi cá kết hợp, không rửa bình xịt hay đổ thuốc dưới ao hồ).

Boóc-đô có thể được pha chế theo nhiều nồng độ và nhiều phương pháp khác nhau. Tuỳ theo liều lượng, cách pha chế mà nước thuốc Boóc-đô có màu sắc và phẩm chất khác nhau. Thông dụng nhất là nồng độ 1% (1:1:100).

Muốn pha chế dung dịch thuốc Boóc-đô nồng độ 1%, bà con thực hiện theo cách tốt nhất như sau:

Để có 10 lít nước thuốc, lấy 100 gram sulfat đồng hoà tan với 8 lít nước sạch trong dụng cụ chứa (chậu, xô, lu, vại… bằng nhựa, sành sứ… không dùng dụng cụ chứa bằng kim loại do dễ bị thuốc ăn mòn, làm thủng). Tiếp theo, lấy 100 gram vôi sống hoà tan trong 2 lít nước trong một dụng cụ khác (nếu là vôi đã tôi thì dùng khoảng 130 gram).

Sau khi đã có dung dịch sulfat đồng và nước vôi, đổ từ từ dung dịch sulfat đồng vào nước vôi, vừa đổ vừa khuấy đều tay. Chú ý phải làm tuần tự như trên, không được đổ ngược lại, tức là không được đổ dung dịch nước vôi vào dung dịch sulfat đồng vì nước vôi sẽ bị kết tủa, không hòa tan được.

Kiểm tra dung dịch vừa pha chế: Lấy một cây đinh khoảng 5 phân, còn mới hoặc đã được mài bóng (cũng có thể lấy một con dao mỏng bằng sắt mài sáng ở mũi) nhúng vào nước thuốc vừa pha khoảng một phút. Lấy đinh (hoặc mũi dao) ra, sẽ thấy có một lớp màu gạch cua bao phủ ở trên đinh (mũi dao), để ra ngoài không khí một lát, nếu lớp đó chuyển sang màu đen thì nước thuốc còn chua (độ pH thấp) dễ gây hại cho cây trồng. Điều chỉnh bằng cách thêm nước vôi từ từ cho đến khi nào thử lại không thấy hiện tượng bị đen như trên mới đạt yêu cầu (có thể thử bằng giấy quỳ, độ pH kiềm là đạt).

Để thuốc có tác dụng tốt, phải kiểm tra bệnh thường xuyên, khi thấy bệnh chớm phát sinh thì phải phun thuốc kịp thời. Nếu để trừ bệnh thì phun 7-10 ngày 1 lần, nếu để phòng bệnh thì phun 1 tháng 1 lần. Phun thuốc bám đều trên cả hai mặt lá, trên cành và thân.

Lưu ý:

-Cần dự trù lượng thuốc sử dụng vừa đủ trong ngày. Không nên pha chế quá nhiều, để qua ngày sau thuốc sẽ mất phẩm chất. Tốt nhất là dùng đến đâu pha thuốc đến đó.

-Không phun thuốc vào lúc trời mưa, nhiều sương, ẩm ướt, trời nắng gắt hoặc lúc cây đang ra hoa. Tốt nhất là phun vào buổi sáng và chiều khi trời đã dịu nắng.

-Không nên phun cho những cây mẫn cảm với thuốc…

* = CuSO4 (sulfat đồng) mua tại chợ hóa chất Kim Biên...bán từng thùng 10 hoặc 20 lít hoặc phuy 250 lít giá rẻ rề

pha chế xong phun ngay không để lâu... phun thử trước khi phun thật
ghi nhớ công thức phun thử để lần sau pha chế cho phun thật

Hôm qua trời vừa mưa xong con phun COC không biết có tác dụng không nữa. con cứ nghĩ mưa xong nấm bệnh phát triển nhiều.phun sau mưa để ngừa bệnh, ai ngờ sai bài.

Anh @hoangmaisg tài thật. Mấy tháng nay Cam Ranh nắng nóng gây gắt, chiều ngủ dậy đọc bài của anh em nói với cả nhà là anh hoangmaidg dự báo chiều thứ tư tuần này chỗ mình có mưa. Vì trời quá nắng gắt nên 3 giờ chiều phải ra tưới dặm những em mai bị héo lá, vừa tưới xong là trời dông ầm ầm, gió mạnh, mây đen kéo về, bảo đứa con ra lấy quần áo vô nó bảo: Ba nói bác hoangmaidg bằng nói chiều mai mới mưa mà sao bây giờ mưa rồi. Hihi, còn vợ nói: ông đó giỏi ghê mới nói bây giờ mưa rồi.
Anh @hoangmaisg tài thật. Mấy tháng nay Cam Ranh nắng nóng gây gắt, chiều ngủ dậy đọc bài của anh em nói với cả nhà là anh hoangmaidg dự báo chiều thứ tư tuần này chỗ mình có mưa. Vì trời quá nắng gắt nên 3 giờ chiều phải ra tưới dặm những em mai bị héo lá, vừa tưới xong là trời dông ầm ầm, gió mạnh, mây đen kéo về, bảo đứa con ra lấy quần áo vô nó bảo: Ba nói bác hoangmaidg bằng nói chiều mai mới mưa mà sao bây giờ mưa rồi. Hihi, còn vợ nói: ông đó giỏi ghê mới nói bây giờ mưa rồi.
Nhưng không biết sao bây giờ trời vẫn còn mây đen nhưng dông, gió đã qua đi mà lại không mưa, chắc để chiều mai mưa như anh hoangmaidg dự báo, mong là mai có mưa.

Vũng Tàu mưa quá bác hoangmaidng ơi
Hôm qua dự báo rồi không nhớ bên facebook caymaisach hay bên diễn đàn này, đại khái chỗ Hugo Pham mưa lớn .. thật hên .. vì lâu lâu cũng đoán trúng.
Tôi hay di chuyển, mấy hôm nay đang anh ách vụ thông tin thẻ glp bị lộ ... đến hôm nay lại đọc được cái dự án chi hơn nghìn tỷ (nhưng chỉ gọn trong 2 trang giấy A4) để lắp thiết bị... đuổi chim tại Nội Bài và Tân Sơn Nhất, thực là hết chỗ nói vì "đề xuất là lắp đặt hệ thống này ở Nội Bài và Tân Sơn Nhất, trong khi cả hai sân bay này đều không có nguy cơ trên nhiều, mà chỉ có những sân bay địa phương, gần rừng và có nguy cơ hơn thì sẽ hữu dụng hơn" - nguồn:
http://cafef.vn/chi-nghin-ty-duoi-c...a-thay-da-lo-tang-gia-ve-2016080210285817.chn
... lại còn cái vụ dự báo bão số 1. Đã gọi là dự báo với điều kiện trang thiết bị lạc hậu (Chính phủ phê duyệt đề án nâng cao năng lực dự báo khí tượng giai đoạn 2010-2012, với tổng kinh phí 1.365 tỷ đồng. Tuy nhiên, đến năm 2016 do nhiều vướng mắc, chậm vốn…nên chỉ thực hiện chưa được 1/3 kế hoạch - theo ông Nguyễn Văn Tuệ, Cục trưởng Cục Khí tượng Thuỷ văn và Biến đổi Khí hậu (Bộ TN&MT).
Theo thang đo sức gió Beaufort mà hiện VN đang áp dụng:
Gió cấp 10 thì: Tốc đọ gió từ 89 - 102 km/h và gây thiệt hại: Làm đổ cây cối, cột điện gây thiệt hại nặng. Biển động dữ dội làm đắm tàu thuyền. Không biết những người làm báo cáo của Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình khi báo cáo Bộ trưởng NN&PTNT cho biết, bão số 1 ảnh hưởng đến địa phương này với sức gió mạnh cấp 9, cấp 10, nhưng giật cấp 13-15 và lưu bão mấy tiếng đồng hồ họ có biết nếu mà gió cấp 13-15 mà thổi thì hậu quả tới mức nào không ... tôi chỉ lấy sơ sơ gió cấp 14 thì đã thế này: Đẩy lùi các xe ô tô con, cây cổ thụ rễ sâu 3 - 5m bật gốc. Bão biển hãi hùng.
Các bác lưu ý là nói tới cổ thụ rễ sâu nhé, còn các loại cây trồng đô thị như hình báo chí chụp thì chúng ta đều biết trước khi trồng đều bứng từ nơi khác đến, nghĩa là rễ cọc đã bị cắt (zụ này bác Mục đã hướng dẫn cho anh em bứng mai) thì sao mà chịu nổi gió bão (nói đâu xa, tôi còn nhớ mới năm ngoái, gió khoảng cấp 8 tại Đà nẵng thì cây bóng mát đô thị đã ngã nghiêng, bật trơ gốc... còn mấy em mai của bác sỹ Trần Thế vẫn "sừng sững mà đứng giữa trời; Trời xô không đổ, trời mời không đi".
Theo tôi các bác bên KTTVTW cứ đưa quách ra mấy cái dữ liệu "thời gian thực tế" tại các trạm quan trắc là xong chuyện, khỏi phải giải trình loằng ngoằng...để sức lo tích lũy kinh nghiệm dự báo tốt hơn trong mùa mưa bão khắc nghiệt năm nay..
P/S: tôi không có bà con và không có quyền lợi gì ở KTTVTW cả, chỉ viết theo cảm xúc của cá nhân thôi. Chiều nay có thời gian rảnh nên lang thang trên mạng để search thông tin trả lời cho bà cụ ở nhà về việc "biển Miền Trung đã an toàn hay chưa" vì: "Khoảng cuối tháng 7, Hội đồng sẽ công bố kết quả và đây sẽ là cơ sở các nhà quản lý và khoa học trả lời khi nào biển an toàn và đưa ra các phương án khắc phục môi trường biển". Tuy vậy đến giờ này vẫn chưa có gì cả, chỉ thấy có tin Nghị sỹ của đảng cầm quyền Đài loan bà Su Chih-fen (Tô Trị Phần) tới Hà Tĩnh thị sát Formosa.
Nhưng không biết sao bây giờ trời vẫn còn mây đen nhưng dông, gió đã qua đi mà lại không mưa, chắc để chiều mai mưa như anh hoangmaidg dự báo, mong là mai có mưa.
Bác mong mỏi mưa quá, có khi .. 18-19 tối nay trời thương tình cho mưa sớm hơn dự báo đó. Cứ hy vọng thế đi bác. Hihi

Last edited:
.....Ba nói bác hoangmaidg bằng nói chiều mai mới mưa mà sao bây giờ mưa rồi. Hihi, còn vợ nói: ông đó giỏi ghê mới nói bây giờ mưa rồi....

Ở diễn đàn này muốn lên VIP phải bộc lộ được khả năng thực dụng lâu năm

Hoangmaidng lên VIP thần tốc là nhờ tài tiên đoán thời tiết và khả năng lan man nhưng có ẩn chứa trong đó...thông điệp

Thời tiết là cái nhức nhối quan trọng nhất cuả nông dân..để gieo cấy để xuống giống..để bón phân..để thu hoạch..v.v không biết được thời tiết coi chừng mất trắng

Với người trồng mai quan trọng thế nào các bác biết rồi
Vì thế hoangmaidng..thành VIP đặc biệt chỉ có 1 của diễn đàn agriviet

Lão mỗ nhớ tới..mấy chục năm trước..

Cây cầu Nhị Thiên Đường trên Kênh Đôi nối phường 12 ( đa số người Hoa ở) và phường 5 (người Bắc 54 ở nhiều) quận 8

Cứ khoảng 7 giờ sáng..là 1 nhóm người.. thanh niên có..người trung niên có..người nào cũng dáng dấp nho nhã..chắp 2 tay sau lưng...ra đứng 2 bên thành cầu ngẩng mặt nhìn lên trời..trầm ngâm..họ quan sát đủ thứ trên bầu trời...rồi tính toán cả hướng gió...sức gió..nhìn cả con chim bay...các loại côn trùng ở các bụi cây gần đó hoặc bay trong không khí ..tính toán cả đến tiếng chim hót..sau đó ...phán :

Hôm nay có mưa hay không.. bắt đầu mưa lúc mấy giờ..lượng mưa bao nhiêu...

Sau đó tất cả kéo nhau vào quán cà phê...rồi...cá độ bằng tiền mặt

Sau nhiều bài báo viết về tệ trạng cờ bạc này...1 chiến dịch mở ra ...quét sạch

Có 1 độc giả viết lên báo rằng : cờ bạc quả thật đưa ra nhiều thảm cảnh..nhưng khả năng tiên đoán thiên văn của họ thật đáng nể...vì họ không có 1 phương tiện gì..chỉ có quan sát.mà đoán trúng...tại sao không lợi dụng và phát triển khả năng này ?

ảnh của Tranthe và hugopham (trang 670) không xem được chắc do ảnh hưởng của "bão",các bác up lại nhé để chiêm ngưỡng nụ của hoàng mai
Gửi Bác
Bác cho con hỏi cây lúc trước bị cháy bìa lá bây giờ thay lá rất nhiều và không bị cháy như trước.Bây giờ con có cần phun 20 không Bác.Bác cho con hỏi cây này bị như vậy không biết có kết nụ được không.Bác xem giúp con.Và làm sao Bác chỉ con với.Con sợ làm sai thì cây chết luôn.
Cảm ơn Bác.

Tôn (tấm nhựa) quá nhỏ bác cho được bao nhiêu phân vào đó?sau đó lại bịt kín lại để làm gì vậy bác.cháy lá do nắng gắt hay bị nấm bệnh?phải nhìn cho đúng ,bác muốn lá nhiều thì phun 30 10 10 bác nói phun 20 không ai biết là phân gì cả

Bình Dương mưa suốt từ chiều tới 10h đêm vẫn chưa tạnh. bác Mục cho con hỏi? mưa nhiều như vậy, sau khi hết mưa mình phun nấm tricodema có tốt ko ạ. con đang định mưa xong con dải tricodema vào gốc và phun vào lá.
ảnh của Tranthe và hugopham (trang 670) không xem được chắc do ảnh hưởng của "bão",các bác up lại nhé để chiêm ngưỡng nụ của hoàng mai

Tôn (tấm nhựa) quá nhỏ bác cho được bao nhiêu phân vào đó?sau đó lại bịt kín lại để làm gì vậy bác.cháy lá do nắng gắt hay bị nấm bệnh?phải nhìn cho đúng ,bác muốn lá nhiều thì phun 30 10 10 bác nói phun 20 không ai biết là phân gì cả
Mình đoán là bạn này đang diệt tuyến trùng hoặc mưa nhiều che gốc lại sợ dư nước hại rễ đây.

Do chỗ em mưa nhiều nên che lại vì nước nhiều.Trời nắng em mở ra mà để thoáng.Con xông hơi thì em làm rồi.

Hark :
... cây lúc trước bị cháy bìa lá bây giờ thay lá rất nhiều và không bị cháy như trước.Bây giờ con có cần phun 20 không Bác.Bác cho con hỏi cây này bị như vậy không biết có kết nụ được không.Bác xem giúp con.Và làm sao Bác chỉ con với.Con sợ làm sai thì cây chết luôn.

Bạn tạo ra nông nỗi gì mà cây hư hết lá đến độ phải ra toàn bộ lá mới ?
cây bị lặt lá giữa năm tết sẽ nở hoa không mạnh
cây bị hư lá giữa năm sẽ còn tệ hơn nữa đấy..bị nó bị 1 sự cố gì nặng rồi nên lá mới hư

Bạn vẫn phải phun 20-20-20 vì nếu phun 6-30-30..cây sẽ chậm hoặc không thể ra thêm lá..trong khi cây đang thiếu lá

Theo tôi nhìn ra thì cây của bạn đang cần lá hơn là cần nụ..thiếu lá cây sẽ từ yếu tới suy luôn. Vì lá là nuôi cây đấy

Nếu bạn bón phân đúng từ đầu năm đến giờ thì tháng này cây sẽ kết nụ dưới các lá non đang ra

Ở diễn đàn này muốn lên VIP phải bộc lộ được khả năng thực dụng lâu năm

Hoangmaidng lên VIP thần tốc là nhờ tài tiên đoán thời tiết và khả năng lan man nhưng có ẩn chứa trong đó...thông điệp

Thời tiết là cái nhức nhối quan trọng nhất cuả nông dân..để gieo cấy để xuống giống..để bón phân..để thu hoạch..v.v không biết được thời tiết coi chừng mất trắng

Với người trồng mai quan trọng thế nào các bác biết rồi
Vì thế hoangmaidng..thành VIP đặc biệt chỉ có 1 của diễn đàn agriviet

Lão mỗ nhớ tới..mấy chục năm trước..

Cây cầu Nhị Thiên Đường trên Kênh Đôi nối phường 12 ( đa số người Hoa ở) và phường 5 (người Bắc 54 ở nhiều) quận 8

Cứ khoảng 7 giờ sáng..là 1 nhóm người.. thanh niên có..người trung niên có..người nào cũng dáng dấp nho nhã..chắp 2 tay sau lưng...ra đứng 2 bên thành cầu ngẩng mặt nhìn lên trời..trầm ngâm..họ quan sát đủ thứ trên bầu trời...rồi tính toán cả hướng gió...sức gió..nhìn cả con chim bay...các loại côn trùng ở các bụi cây gần đó hoặc bay trong không khí ..tính toán cả đến tiếng chim hót..sau đó ...phán :

Hôm nay có mưa hay không.. bắt đầu mưa lúc mấy giờ..lượng mưa bao nhiêu...

Sau đó tất cả kéo nhau vào quán cà phê...rồi...cá độ bằng tiền mặt

Sau nhiều bài báo viết về tệ trạng cờ bạc này...1 chiến dịch mở ra ...quét sạch

Có 1 độc giả viết lên báo rằng : cờ bạc quả thật đưa ra nhiều thảm cảnh..nhưng khả năng tiên đoán thiên văn của họ thật đáng nể...vì họ không có 1 phương tiện gì..chỉ có quan sát.mà đoán trúng...tại sao không lợi dụng và phát triển khả năng này ?
Dạ con cảm ơn Bác nhắc nhở nhưng hình như thời tiết thời nay thay đổi khó dự đoán không như trước kia (biến đổi khí hậu). Nhưng con nhận thấy khi rễ buông của cây sanh, si phún ra thì trời gần mưa hoặc chí ít thì độ ẩm trong không khí tăng lên đáng kể.

Dạ con cảm ơn Bác nhắc nhở nhưng hình như thời tiết thời nay thay đổi khó dự đoán không như trước kia (biến đổi khí hậu). Nhưng con nhận thấy khi rễ buông của cây sanh, si phún ra thì trời gần mưa hoặc chí ít thì độ ẩm trong không khí tăng lên đáng kể.

Độ ẩm không khí tăng nhanh ..sự đối lưu rất mạnh sẽ kéo theo mưa rào sấm sét và giông nguy hiểm..hồi xưa đi học còn nhớ nhiêu đó

Tuần trước tỉa rễ sanh sộp ... mệt ngỉ chúng mọc ra nhanh lắm và trắng xóa..tuần này mưa dầm dề có cả sấm sét nữa..hôm qua đọc báo giông kéo bay mất nóc sập nhà..của 1 xóm..gần vòng xoay Mỹ Thủy

Các rễ khí sinh này khi mới nhớm ra...phải tỉa bỏ ngay nếu muốn cây mạnh mẽ..vì chúng rút rất nhiều tài nguyên của cây để mọc nhanh và dài nhanh ra

..nhưng hình như thời tiết thời nay thay đổi khó dự đoán không như trước kia (biến đổi khí hậu)...
Tình hình này có vẻ căng rồi đây ... có lẽ giờ này chưa mưa nên bác sốt ruột. TuanKiem ở chính xác là phường nào của Cam Ranh vậy? khả năng cao là tầm 18,19h tối nay khu vực Cam Ranh lệch về phía Ninh Thuận có mưa đó...Nếu chỗ bác không mưa thì độ ẩm không khí chỗ gần khu vực mưa tôi nghĩ cũng rất cao
khi rễ buông của cây sanh, si phún ra thì trời gần mưa hoặc chí ít thì độ ẩm trong không khí tăng lên đáng kể
Đã có câu ca mà bác Mục đã viết khi nói về rễ khí sinh: "rễ si (hoặc sanh) ra trắng, chẳng nắng được đâu" đại khái khi độ ẩm không khí tăng lên rễ sẽ trắng vì hút nhiếu nước... nghĩa là trời rất dễ có mưa nên dân gian mới dựa vào đó mà dự báo ... nắng mưa
Tôi đã đến Cam Ranh và vào tận khu của quân sự .. nơi ở của không quân hải quân, có nhiều chuyện thuộc diện "mật" nên không nói nhiều được, nhưng vẫn ấn tượng chỗ cái cổng chào bự chát và qua cổng đi vào sâu hun hút.. Tôi cũng đã ra đảo Bình Ba hình như là gần phường Cam Nghĩa không nhớ rõ nữa. Tôi mặc định Cam Ranh là cái cột anten của bưu điện ngay đường xuống cảng Ba Ngòi (cũ) nên khi dự báo lấy đó làm tâm .. đôi khi trên cùng một con đường mà chỗ này mưa nhưng đi đến một đoạn hết mưa (với mưa dông). nên nếu bác ở thiên về phía biển thì khả năng cao là chiều nay ... có thể có mưa. nếu bác ở bên kia quốc lộ phía ngược hướng biển thì .. cũng có thể mưa chí ít trời cũng phải có dông và khí hậu dịu mát đi do mưa gần đó làm đọ ẩm cao, không khí dịu lại.
Bạn vẫn phải phun 20-20-20 vì nếu phun 6-30-30..cây sẽ chậm hoặc không thể ra thêm lá..trong khi cây đang thiếu lá

Theo tôi nhìn ra thì cây của bạn đang cần lá hơn là cần nụ..thiếu lá cây sẽ từ yếu tới suy luôn. Vì lá là nuôi cây đấy
Bác Hark yên tâm rồi nhé, có thắc mắc gì cứ post lên đi vì khi bác Mục trả lời thì không những giải quyết vấn đề của mình mà các bác khác cũng tích lũy thêm được kinh nghiệm.

Last edited:
Tình hình này có vẻ căng rồi đây ... có lẽ giờ này chưa mưa nên bác sốt ruột. TuanKiem ở chính xác là phường nào của Cam Ranh vậy? khả năng cao là tầm 18,19h tối nay khu vực Cam Ranh lệch về phía Ninh Thuận có mưa đó...Nếu chỗ bác không mưa thì độ ẩm không khí chỗ gần khu vực mưa tôi nghĩ cũng rất cao

Đã có câu ca mà bác Mục đã viết khi nói về rễ khí sinh: "rễ si (hoặc sanh) ra trắng, chẳng nắng được đâu" đại khái khi độ ẩm không khí tăng lên rễ sẽ trắng vì hút nhiếu nước... nghĩa là trời rất dễ có mưa nên dân gian mới dựa vào đó mà dự báo ... nắng mưa
Tôi đã đến Cam Ranh và vào tận khu của quân sự .. nơi ở của không quân hải quân, có nhiều chuyện thuộc diện "mật" nên không nói nhiều được, nhưng vẫn ấn tượng chỗ cái cổng chào bự chát và qua cổng đi vào sâu hun hút.. Tôi cũng đã ra đảo Bình Ba hình như là gần phường Cam Nghĩa không nhớ rõ nữa. Tôi mặc định Cam Ranh là cái cột anten của bưu điện ngay đường xuống cảng Ba Ngòi (cũ) nên khi dự báo lấy đó làm tâm .. đôi khi trên cùng một con đường mà chỗ này mưa nhưng đi đến một đoạn hết mưa (với mưa dông). nên nếu bác ở thiên về phía biển thì khả năng cao là chiều nay ... có thể có mưa. nếu bác ở bên kia quốc lộ phía ngược hướng biển thì .. cũng có thể mưa chí ít trời cũng phải có dông và khí hậu dịu mát đi do mưa gần đó làm đọ ẩm cao, không khí dịu lại.

Bác Hark yên tâm rồi nhé, có thắc mắc gì cứ post lên đi vì khi bác Mục trả lời thì không những giải quyết vấn đề của mình mà các bác khác cũng tích lũy thêm được kinh nghiệm.
Anh @hoangmaidng hay thật, đúng 3g45 thì Cam Ranh có mưa dông nhưng đáng tiếc là chỗ Cam Nghĩa (Nơi có cổng vào khu quân sự vùng 4 Hải Quân ) nơi em ở thì mưa không đáng kể còn ở Ba Ngòi nơi có cột ăngten của trung tầm bưu điện mà anh nói đến (trên đường Đá Bạc - đường đi xuống cảng Ba Ngòi để đi ghe, đò .. qua đảo Bình Ba) thì mưa rất to.
Anh dự đoán quá chính xác luôn!

Hark :

Bạn tạo ra nông nỗi gì mà cây hư hết lá đến độ phải ra toàn bộ lá mới ?
cây bị lặt lá giữa năm tết sẽ nở hoa không mạnh
cây bị hư lá giữa năm sẽ còn tệ hơn nữa đấy..bị nó bị 1 sự cố gì nặng rồi nên lá mới hư

Nếu bạn bón phân đúng từ đầu năm đến giờ thì tháng này cây sẽ kết nụ dưới các lá non đang ra
Con cảm ơn Bác.

ở Ba Ngòi nơi có cột ăngten của trung tầm bưu điện mà anh nói đến (trên đường Đá Bạc - đường đi xuống cảng Ba Ngòi để đi ghe, đò .. qua đảo Bình Ba) thì mưa rất to.
Ơn Trời .. hôm nay may mắn dự báo đúng .. để lần sau nếu sai thì các bác bỏ quả cho...
Quan điểm dự báo của tôi dựa vào "hiện thực khách quan" chứ không có gì là bí ẩn, huyền bí cả.. tôi xem bản đồ lượng mưa, bản đồ mây, hướng gió, áp xuất bề mặt biển, áp xuất khí quyển ...(cái này các đài quốc tế cập nhật thường xuyên và thiết bị của họ hiện đại nên độ chính xác cao) rồi suy luận ra. Chỗ TuanKiem mấy tháng nay không mưa mà tôi mạnh dạn dự báo chiều nay có mưa do .. ảnh hưởng của ... cơn bão số 2 làm áp xuất ở phía Bắc thấp hơn nên hút gió về phía Bắc. Thông thường gió Tây nam hoạt động gây mưa ở Vũng tàu, Bình Thuận bị hút theo nhưng qua Mũi Kê Gà, Mũi Dinh, và gần chỗ TuanKiem nhất là mũi Đá Vách bị chặn lại nên Cam Ranh khó có mưa. Tuy nhiên cơn bão số 2 nó hút gió tạo thành giòng không khí "chạy" nhanh hơn thông thường nên nó "hút" mưa của Tây Nguyên (đang trong mùa) và mưa ngoài biển (do đới gió tây nam thổi ra) ... cái này là nó tuân theo định luật Bécnuli mà đã ứng dụng làm cái máy châm phân thuốc tự động Venturi gì đó cho nông dân .. dễ hình dung nhất là cái máy phun xịt tưới cây và rửa cây (kết hợp rửa xe) mà bác Mục đã tư vấn và TuanKiem đã mua về tự lắp ráp có nguyên lý hoạt động là khi ta bật máy, thao tác bóp cò phun thì sẽ có dòng khí áp lực lớn đi qua ... sẽ xảy ra hiện tượng hút nước vào vòi và phun ra với áp lực tùy chỉnh ...

Back