Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Bác phun mấy ngày 1 lần?
Dạ ! Lần 1 phun chiều mát lúc 17g (thứ 6) , lần 2 sau 4 ngày phun tối lúc 20g45 (thứ 2)..Hôm nay sau 7 ngày phun lúc sáng 6g30,... Hôm nay nắng tương đối nóng , trời vừa mưa rào , quan sát thấy lá non của chanh và mấy cây mai phun thử vẫn vươn đẹp . Lá bệnh của chanh rụng , lá già vàng của mai khong rụng , gốc rêu ở mai mờ hẳn ... Báo cáo hết !!!

Last edited by a moderator:
Gửi hugopham:Sếp của bạn cũng "được quá" đấy.Sao bạn không chỉ cho ông ấy cách chăm sóc mai để tự tay ông ấy làm nếu là người yêu thích mai vàng?còn không thích tự chăm sóc thì mua,bạn ôm vào là bạn đứt,tháng7al chăm mai còi ,chết chắc!!!

Bây giờ là tháng 7al, cây lá lưa thưa như thế này tết đến được mấy bông? Nhà vườn nhận chăm cây cho khách như thế này sao lấy tiền được.?

Nhà vườn mà chăm mai càng về sau cây càng suy là pó tay, năm nay có 1 người bạn cũng gửi nhà vườn chăm được 3 năm, năm thứ 1 có bông tương đối, năm thứ 2 lưa thưa, năm thứ 3 nấm bện khô cành.. bỏ chi. Tết có vài bông nở còn lại nụ non yếu ko bung được.

Hắn năn nỉ chăm giúp, lúc đầu mình ko nhận vì thấy cây yếu, nấm bệnh nhìu quá ( nhưng vì thấy e mai tội nghiệp nên cứu giúp). Mang về sả tàn, chà rửa sạch sẽ, bôi thuốc 30 ngày sau mới nhú mầm và đến hôm nay cây đã tương đối khỏe mạnh, cành lá nhìn cũng xum xê, nụ kết nhiều và đều.

Lúc đầu hơi vất vả nhưng đến bây giờ e ấy đã hòa nhập với mấy e mai ở nhà luôn, cây này tết chắc nở cũng hoành tráng lắm.

Thanks......

Thưa Bác Mục !Lò sưởi dầu cũng chính là dây mây-so điện trở sinh nhiệt làm nóng dầu lưu thông qua các vách ngăn tạo bề mặt tiếp xúc lớn,điều chỉnh nhiệt tương đối chính xác vì có bộ cảm biến nhiệt (đầu dò nhiệt) kết hợp rơ le nhiệt ,mạch điện tử ,có thể điều chỉnh nhiệt trong dải rộng 15-65 độ C hoặc bật tắt theo chu trình thời gian cố định ,ưu điểm là ít bị làm khô không khí trong phòng, con sẽ treo thêm nhiệt kế + ẩm kế trên tường phòng, con có sẵn nên dùng,chú ý độ ẩm nữa (đặt chậu nhôm nước trên lò sưởi,thỉnh thoảng phun sương lên em mai) ,con nghĩ chắc ổn

- Cây hắn ta gửi tháng 1 al

- Và hôm nay... 13/7 al.

Hy vong một ngày nào đó tất cả anh em diễn đàn được gặp nhau. Sao trong lòng mình cảm thấy gần gũi giống như anh em ruột quá
hugo pham, có đi qua bà rịa ghé nhà anh, góp ý dùm anh mấy cây mai, thứ 7 - CN càng tốt, lần sau ủ phân nhiều nhiều, du ra cho anh tý nhé, thân

bác chăm cây vi diệu thật! quá tươi tốt
Cũng nhờ có bác Mục... và cũng chính bác đã truyền cho a e ta lòng đam mê, nhiệt huyết với cây mai. Chỉ cần bạn thật sự đam mê.... mọi thứ sẽ được như ý.

Nói thật, trước khi chưa biết đến diễn đàn, chưa biết đến bác Mục. Năm nào tết đến cũng mua mai về chơi, chơi xong rồi bỏ đó, bón phân thuốc tùm lum đến tết cây có vài bông, có cây ko có, nhìn cây mai mình chăm với cây mai mua nhà vườn về mà xấu hổ.

Rồi cũng vì lòng tự ái, lên mạng tìm hiểu về cách chăm sóc mai, đọc rất nhìu trang, nhìu hướng dẫn nhưng thấy mơ hồ. Cho đến khi gặp được bác MỤC TỬ mình dần dần ngộ ra và đam mê từ đó luôn. Năm đầu tiên làm theo hướng dẫn của bác ( chấp vá, đụng đâu làm đó) nhưng 100% thành công ngoài mong đợi, hoa nở vàng rực ko thua nhà vườn. Bạn bè đến chơi ko tin do chính tay mình chăm sóc.

Những cây mai hiện tại mình đang có, đa số là những cây mai bỏ bê ko chăm sóc vài năm, yếu, khuyết chi. Nhưng đến hiện tại mình cảm thấy tạm hài lòng , vì.đó là thành quả do chính mình tạo ra, nó đáng quí & trân trọng.

Cũng nhờ có bác Mục... và cũng chính bác đã truyền cho a e ta lòng đam mê, nhiệt huyết với cây mai. Chỉ cần bạn thật sự đam mê.... mọi thứ sẽ được như ý.

Nói thật, trước khi chưa biết đến diễn đàn, chưa biết đến bác Mục. Năm nào tết đến cũng mua mai về chơi, chơi xong rồi bỏ đó, bón phân thuốc tùm lum đến tết cây có vài bông, có cây ko có, nhìn cây mai mình chăm với cây mai mua nhà vườn về mà xấu hổ.

Rồi cũng vì lòng tự ái, lên mạng tìm hiểu về cách chăm sóc mai, đọc rất nhìu trang, nhìu hướng dẫn nhưng thấy mơ hồ. Cho đến khi gặp được bác MỤC TỬ mình dần dần ngộ ra và đam mê từ đó luôn. Năm đầu tiên làm theo hướng dẫn của bác ( chấp vá, đụng đâu làm đó) nhưng 100% thành công ngoài mong đợi, hoa nở vàng rực ko thua nhà vườn. Bạn bè đến chơi ko tin do chính tay mình chăm sóc.

Những cây mai hiện tại mình đang có, đa số là những cây mai bỏ bê ko chăm sóc vài năm, yếu, khuyết chi. Nhưng đến hiện tại mình cảm thấy tạm hài lòng , vì.đó là thành quả do chính mình tạo ra, nó đáng quí & trân trọng.
Năn nỉ Bác Mục tổ chức cho anh em off diễn đàn cây mai sạch một bữa :D

Năn nỉ Bác Mục tổ chức cho anh em off diễn đàn cây mai sạch một bữa :D
Theo mình nghĩ không cần offline làm gì ! Chỉ cần ae cứ nhiệt tình chia sẻ cái biết cái thắc mắc một cách chân tình để cùng nhau học hỏi và cho mọi người đang âm thầm theo dõi nhận ra sự chân tình thực sự của ae chúng ta trên diễn đàn này ! Bởi vì chỉ có người đam mê tuyệt vời với mai vàng mới đủ kiên nhẫn chăm 1 cây mai đúng nghĩa tô điểm cho những ngày thiêng liêng của 1 năm mới !!!
Các bác nào đãtừng đọc từ đầu diễn đàn này hay bên tóm tắt cách chăm mai trong chậu của Bác Mục thấy những người đã từng tham gia học hỏi với người thầy mà có mấy ai góp ý cho những người đi sau không ? Đó là điều theo mình nghĩ họ không có sự chân tình . NHẬN NHƯNG KHÔNG HÃY CHO NHƯNG KHÔNG mới đúng đạo làm người các bác nhỉ ???

Theo mình nghĩ không cần offline làm gì ! Chỉ cần ae cứ nhiệt tình chia sẻ cái biết cái thắc mắc một cách chân tình để cùng nhau học hỏi và cho mọi người đang âm thầm theo dõi nhận ra sự chân tình thực sự của ae chúng ta trên diễn đàn này ! Bởi vì chỉ có người đam mê tuyệt vời với mai vàng mới đủ kiên nhẫn chăm 1 cây mai đúng nghĩa tô điểm cho những ngày thiêng liêng của 1 năm mới !!!
Các bác nào đãtừng đọc từ đầu diễn đàn này hay bên tóm tắt cách chăm mai trong chậu của Bác Mục thấy những người đã từng tham gia học hỏi với người thầy mà có mấy ai góp ý cho những người đi sau không ? Đó là điều theo mình nghĩ họ không có sự chân tình . NHẬN NHƯNG KHÔNG HÃY CHO NHƯNG KHÔNG mới đúng đạo làm người các bác nhỉ ???
Chân tình thì chắc là có nhưng nhiều khi họ nghĩ là mỗi cây mỗi cảnh, họ áp dụng theo cây của họ thì đúng nhưng hướng dẫn cho người khác thì lại thất bại nên ko thể (dám) hướng dẫn

Với tất cả các bạn tham gia chuyên đề này:

Người ta có 2 đời sống ...đó là đời sống vật chất và đời sống tinh thần...
người ta có bổn phận với gia đình..người ta có bổn phận với tổ quốc và người ta cũng có bổn phận với những người chung quanh và với cả.... tha nhân

chủ đề này 1 ngày có trên 1 ngàn tới 2 ngàn lần đọc..các tháng gần tết và sau tết thì có khoảng 4 ngàn lần đọc 1 ngày

tôi ước lượng là số người là khoảng vài trăm

Tôi thực sự không biết các bạn là ai ( dù chỉ 1 người )..nhưng Các bạn báo cáo có thành công với cây mai của mình là tôi mừng rồi..đó là phần thưởng tinh thần cho tôi..quý hơn 100 ngàn chai rượu

Tôi tự nhận thấy mình trong những ngày tháng rong chơi trên trần gian này đã không có gì phải ân hận hay tiếc nuối rằng mình biết mà không làm...biết mà không chỉ dẫn người khác cùng làm để họ phải thiệt thòi

Tôi có rất nhiều cây kiểng quý..những cây kiểng lá chơi gốc tàn là chuyện dễ rồi..chúng chỉ cần phân bón..và năng khiếu thẩm mỹ của các bạn..chúng sẽ mạnh mẽ và đẹp

Nhưng với cây mai thì khác hoàn toàn...tuỳ theo khí hậu nhiệt độ..tùy theo tháng...tùy theo giai đoạn chúng bón phân khác nhau..và tưới cũng khác nhau..sau tết tàn lá ít có thể 3 ngày mới tưới 1 lần...nhưng những tháng gần tết lá đã già rất nhiều nụ đã to đầy đủ...thì phải tưới 1 ngày 2 lần mới..chắc ăn

Và chăm sóc thế nào để nó sống mãi..đòi hỏi bạn biết rõ ràng về các nhu cầu sinh học của cây mai trong chậu

Nó rắc rối... nên đã có những bài viết của ngệ nhân vận động rằng : “hãy tìm 1 loại hoa khác làm đại biểu cho mùa xuân thay cho cây mai vàng, vì nó khó chăm sóc quá...”

Nhờ các bạn tham gia vào topic này...nên bây giờ nếu có ai viết bài báo than vãn với nội dung giống như trên..thì người đó sẽ bị chê là...mù chữ...vì thế kỷ này người mù tin học bị gọi là mù chữ
Nên không thể truy lùng được cách chăm mai vàng dễ dàng

Tôi khẳng định lại lần nữa Mục-Tử ,Kiêu phong ..Bình- Minh.( và các nick khác của Lão tà) là không có off với bất kì ai..kể cả với người phụ nữ độc thân xinh đẹp hát hay rất quý mến tôi trong diễn đàn này .. và tôi cũng rất quý mến cô ...tôi cũng chưa từng gặp, chưa từng phone...dù tôi có địa chỉ, có số điện thoại dù xe tôi đã mấy lần chạy ngang dinh cơ của cô

Đến độ có lần cô cho rằng hình như Mục Tử ..Bình Minh là... đàn bà
Và cô khẳng định như đinh đóng cột rằng...vì nếu là đàn ông thì nhất định đã phải ..”ngủm củ tỏi” với cô rồi

Trưa nay đi cholon mua vài thiết bị...tình cờ gặp lại cố nhân người bạn gái thuở thanh niên...cố nhân bây giờ cũng là quả phụ lâu rồi...
uống ít bia..bây giờ men vẫn còn..Lan man với với các bác vài điều giải trình với các bạn và với các “hải nội hải ngoại chư quân tử” những chuyện..linh tinh

Trân trọng

Last edited:
Đến độ có lần cô cho rằng hình như Mục Tử ..Bình Minh là... đàn bà
Và cô khẳng định như đinh đóng cột rằng...vì nếu là đàn ông thì nhất định đã phải ..”ngủm củ tỏi” với cô rồi
Cái điều này nói lên Bác là người biết kìm nén sự bệnh hoạn của con người để khẳng định 1 nhân cách quý trọng của con người ...
Vì những ai khoe mình đào hoa mà theo bản ngã không giữ mình đối với em đều là những kẻ đáng khinh và là kẻ bệnh hoạn !!!

Dạ ! Lần 1 phun chiều mát lúc 17g (thứ 6) , lần 2 sau 4 ngày phun tối lúc 20g45 (thứ 2)..Hôm nay sau 7 ngày phun lúc sáng 6g30,... Hôm nay nắng tương đối nóng , trời vừa mưa rào , quan sát thấy lá non của chanh và mấy cây mai phun thử vẫn vươn đẹp . Lá bệnh của chanh rụng , lá già vàng của mai khong rụng , gốc rêu ở mai mờ hẳn ... Báo cáo hết !!!
Như bạn Hugopham có gọi điện nói lấy nước tiểu đậm quết lên nấm hồng chữa khỏi ...Xin báo cho các bác ai bị nấm hồng thử xem sao ???
Bác sangpham có hình cây mai nào đẹp up lên cho anh em coi với!!!
Mình không có điện thoại để chụp , nếu muốn phải nhờ con , mà con đi làm xa lâu lâu mới về nên khong thể úp hình được .Mình tham gia bằng máy tính bàn . Nói chung mai của mình ở môi trường bị ô nhiễm phân heo hàng xóm nen ở mức độ đạt trung bình 70 phần trăm thôi ..Đang cố gắng tìm phương án thích nghi hoàn cảnh .. Nấm tươi và nước tiểu để ngừa nấm bệnh ,đang thử nghiệm ,,,....Tất cả là những bài Bác Mục đã nghiên cứu và đưa vào trong diễn đàn mà mình thấy thích hợp trong hoàn cảnh môi trường ô nhiễm của mình ..Mình làm về cơ khí đôi khi cũng phải chế biến các công thức có sẵn để chế tạo ra cái gì hữu ích cho mình chứ phải không bác ??? đang rất hy vong thành công !!
Chân tình thì chắc là có nhưng nhiều khi họ nghĩ là mỗi cây mỗi cảnh, họ áp dụng theo cây của họ thì đúng nhưng hướng dẫn cho người khác thì lại thất bại nên ko thể (dám) hướng dẫn
Nếu mình đã tìm ra điều đúng mà nó tương đối đúng với cách chỉ dẫn của thầy dậy thì cứ mạnh dạn góp ý để mọi người nhận định chia sẻ đó mới là sự chân tình đúng nghĩa . Còn từ gợi ý của thầy mà mình tìm ra cách hay hơn mà thành công lại ém nhẹm giấu đi thì.....bạn nghĩ sao ? KHÔNG THẦY ĐỐ AI LÀM NÊN !!!!

Nếu mình đã tìm ra điều đúng mà nó tương đối đúng với cách chỉ dẫn của thầy dậy thì cứ mạnh dạn góp ý để mọi người nhận định chia sẻ đó mới là sự chân tình đúng nghĩa . Còn từ gợi ý của thầy mà mình tìm ra cách hay hơn mà thành công lại ém nhẹm giấu đi thì.....bạn nghĩ sao ? KHÔNG THẦY ĐỐ AI LÀM NÊN !!!!
Dạ ai sao em không biết chứ là em thì em vẫn còn đang trong giai đoạn cắp sách học thuộc làu nên không dám ý kiến nhiều, nhưng mà theo em ai không tốt thì cứ kệ họ, tự họ cắn rứt lương tâm của mình. Có tầm mà không có tâm thì xã hội cũng nhìn nhận người đấy thôi. Em thì em không dám đánh giá người khác vì em không có tầm hehe

Back