Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Lên mạng xem nhiều thông tin về chăm mai sau tết mà thấy nhiều quá không biết cụ thể ở ĐN mình thì chăm thế nào là tốt nhất. Có gì bác tư vấn giúp em ít thông tin ạ, ví dụ mua loại phân gì ở đâu và bón thế nào ạ?
Bác hỏi bác @Vũ Xuân Viên về địa chỉ mua phân, thuốc bên Sơn Trà xem sao, bên này thì dễ nhất bác ghé chợ Hàn, phía đường Bạch Đằng chỗ nhà thuốc Kim Cúc Đường tới 1 chút nữa thấy ngay (có bán cả hạt giống nữa).
Để không bị rối bác theo cái link này của kỹ sư @bocaudaran tổng hợp lúc đang là sinh viên năm cuối trường BK Sài Gòn..
https://drive.google.com/file/d/0BxFnm8kjOjS6b3prWUpNRmpsVEE/view
Nếu chưa có face thì bác nên tạo facebook và vào trang https://www.facebook.com/caymaisach/ của anh em đàm luận về "Mai vàng Đạo" do bác Mục dẫn dắt, bác có thể hỏi trực tiếp các cao thủ đà nẵng: Viên Trùm, Bingngoc dng, The Tran..Nick của bocaudaran bên facebook là Nghĩa Trọng Mai..
Chúc bác thành công!

Hi các bác,
Em tên Quang 31 tuổi ở Sơn Trà, Đà Nẵng xin làm quen bác ạ.
Tết này em có mua chậu mai nhỏ loại 5-8 cánh giống Quãng Ngãi thì phải và giờ đã đem ra ngoài tút hết hoa nụ.
Lên mạng xem nhiều thông tin về chăm mai sau tết mà thấy nhiều quá không biết cụ thể ở ĐN mình thì chăm thế nào là tốt nhất. Có gì bác tư vấn giúp em ít thông tin ạ, ví dụ mua loại phân gì ở đâu và bón thế nào ạ?
Em chân thành cám ơn các bác ạ :D

..Phân thuốc Mình hay mua Góc ngã tư Nguyễn văn linh và Phan Chu trinh nghe nói Họ chuyển về Cầu Tiên Sơn (Khu Nam việt Á)
1. mua thuốc trừ sâu và bọ trĩ
2. gói phân trùn quế đắp gốc
3.phân bón Lá 501 Bình điền
Bạn đọc trang 1 ..Bác có hướng dẫn ..Chăm sóc theo hướng dẫn của Bác ..
Phân lỏng : bịch phân Úc + NPK 30 10 10 ( có hướng dẫn trang 1 )

theo ý mình Bạn nên cắt vị trí Màu đỏ ..hạn chế ngọn phát triển Mạnh và thưa nhìn ko đẹp

BQXP9y3jORW
Chào Bác,

Nhờ bác giúp cháu xem lá mai sau tết của cây mai nhà cháu với, mai Tầm 40 năm tuổi, cao hơn 3m a. Cháu thấy lá không được đẹp, cành có vẻ thiếu cứng cáp.

Mai nguyên bản 5 cánh, hoành gốc 0.68m, tàn rộng khỏang 12m vuông

Cây này hoành gốc 0.7m

Bác ơi cho em hỏi , em cũng đã đọc rất nhiều các bài bình luận ở trang này , bây h em rối quá ko biết phải làm sao ,,, bác cho em hỏi , cây mai em mới mua hồi tết . Sau khi chơi tết xong em đã thay chậu cho cây nhưng vẫn giữ nguyên bầu đất cũ vì có vẻ đất còn mới . Sau đó em bón thêm phân BOUNCE BACK có đc ko bác , em tính 1 2 tháng nữa thì bón Phân dơi j đó có đc ko bác , em chỉ tỉa như vậy đc chưa bác hay tỉa sâu thêm nữa .... em có để lại vài lá cho cây thở , nêu tước mứoi mọc ra thì em phải cắt bỏ lá cũ phải ko bác hay là cắt luôn bây h

- Tết r e có mua 1 cây , em đã bón phân BB r và đã xả 1 ít tàn , em vẫn chừa lại ít lá cũ để cay thở , bây h em phun 501 hay GA3 hay k đó đc k , hay phải đợi cây ra tước mới thì mơi phun ăn , vì e nuôi 2 cây và cũng k có đủ điều kiện để ủ phân , pha phân loãng . E chỉ có thể dùng các loại phân có sẵn ở ngoài để bón thôi . Cây của e tỉa đc 1 nữa tàn vẫn còn để lại vài tàn cũ có lá em đưa ra nắng thì nó cháy hết rồi , cơ chồi non ra nhưng k đều ra lưa thưa . E đã bón phản BB r có cần phải tưới root2 luôn k ạ . Nắng dữ quá nên e cũng đã đưa cay vào chỗ mát giảm nắng , khoảng bao nhiêu lau thì mình đưa ra lại ngoài nắng v bác

Last edited by a moderator:
Ah .... Mình đang nói về tình hình mai thời tiết này ở miền Tây vẫn ổn
Ad làm bên Hội Hoa Xuân tao đàn năm nào cũng phải ghé thăm các vườn mai khủng để phục vụ công việc.

Nếu anh em muốn học hỏi mình có thể làm một chuyến tham quan, hoặc mời nghệ nhân lên SG chia sẽ một buổi học cho anh em.
Bạn cho tôi hỏi cách chấm thi của hội mai xuân tao đàn . Cám ơn

Lá mỏng thường là do thiếu nắng…thiếu rễ, hoặc phân bón không cân đối..hay đất chậu đã xấu đi..(đất bị nát mịn quá nên lèn chặt...đất thiếu hữu cơ mục nên không giũ được phân)
Đất chậu phải tốt .đủ hữu cơ..dùng phân vi sinh , phân sinh học để tăng độ phì cho đất..độ PH đất phải là 6…vô cơ chỉ thêm khi cần
Đủ nắng đủ nước..lá sẽ dày và xanh mượt
Bác Vi cho con hỏi là mai nha con lá nhỏ, mỏng và hơi vàng là bị nguyên nhân gì vậy bác.
con cám ơn bác nhiều

Bác Vi cho con hỏi là mai nha con lá nhỏ, mỏng và hơi vàng là bị nguyên nhân gì vậy bác.
con cám ơn bác nhiều
Bác Mục đã trả lời rồi đó bạn , do những nguyên nhân đó mà cây bị suy , ngoài ra còn một nguyên nhân nữa làm rể bị hư là do sợ mai trổ sớm người ta bỏ nước đá làm mai trổ chậm lại , bạn cứ chăm sóc theo hướng dẫn của Bác Mục , từ từ cây sẽ phục hồi , lá sẽ lớn hơn xanh hơn

Bác Mục đã trả lời rồi đó bạn , do những nguyên nhân đó mà cây bị suy , ngoài ra còn một nguyên nhân nữa làm rể bị hư là do sợ mai trổ sớm người ta bỏ nước đá làm mai trổ chậm lại , bạn cứ chăm sóc theo hướng dẫn của Bác Mục , từ từ cây sẽ phục hồi , lá sẽ lớn hơn xanh hơn
- muốn trổ chậm lại thì mang vào nhà để chỗ ít sáng thôi , cũng có thể dùng thêm vải trùm lại ...tưới nước đá chi trời ???

Con chào bác Vi!
Con có cây mai nay đã ra được một chút lá non và một số cành đang ra mắt lá, nay con muốn thay đất trồng cũ là tro trấu sơ dừa bằng đất phù sa và thời điểm này có ảnh hưởng gì đến cây không bác?
Đất phù sa này là con lấy ở sông bồi đắp, hôm nay con có đem phơi khô và đã cho vào nửa nắm Vibasu 10Gr để diệt sâu bọ... vậy con có cần thêm gì vào đất nữa hay không chẳng hạn vôi, lân, phân trùng quế, thuốc trị nấm Coc 85 WP...? và liều lượng như thế nào và bao lâu thì có thể dùng đất đó được ạ? Con xin cảm ơn bác nhiều!

Bạn vào trang " tóm tắt chăm sóc mai trong chậu " bác Mục đã giải thích .

Bạn vào trang " tóm tắt chăm sóc mai trong chậu " bác Mục đã giải thích .
Chắc sang năm rồi thay đất luôn bác ạ, bây giờ thấy hơi phiêu vì cây nhìn không mạnh lắm, em vẫn muốn thay hoàn toàn đất trồng bằng Đất phù sa, cộng với hướng dẫn chăm sóc của bác Vi xem cây có mạnh và cho nhiều bông hơn so với chất trồng bằng tro trấu sơ dừa không.

Chắc sang năm rồi thay đất luôn bác ạ, bây giờ thấy hơi phiêu vì cây nhìn không mạnh lắm, em vẫn muốn thay hoàn toàn đất trồng bằng Đất phù sa, cộng với hướng dẫn chăm sóc của bác Vi xem cây có mạnh và cho nhiều bông hơn so với chất trồng bằng tro trấu sơ dừa không.
Đầu năm , sau khi cắt xã tôi thay đất nữa chậu bằng đất mới và phân chuồng ủ tỉ lệ 50/50 rồi moi đất xung quanh thêm phân lân sau đó lấp đất lại và phủ vôi nông nghiệp lên trên , tưới nước cho vôi thấm đều chậu , 4 ngày sau tưới thuốc kích rể sincosin và Arispon cho ướt thân và chậu , đem vào trong mát hoặc che lưới cho cây , cứ 5 ngày tưới kích rể một lần , mổi ngày chỉ phun sương cho mát cây không nên tưới nhiều đọt non sẽ vàng , hư lá . Khi thấy đọt non đâm lá thì đem cây ra nhử nắng từ từ , đừng sợ cây cây sẽ không ra đọt tiếp , khi thấy cây có triệu chứng đâm đọt non phải dùng thuốc ngừa bọ trì 7 ngày một lần , khi lá đã ra nhiều thì ngưng thuốc kích rể , dùng phân chuồng tủ gốc và phân bón lá 501 , phân loãng , phân cá ngâm , thuốc aliet trị nấm . Giai đoạn đầu năm tưới nước cho cây rất quan trọng , chỉ tưới khi chậu đã khô . Xong giai đoạn 1 chỉ việc đi dạo thấy được 4 lá thì bấm đọt

Sau khi nở hoa xong có 1 số cây bị rối loạn nhiều khi lá non ra còn bị méo mó ( nhiều nhất ở cây ăn trái) ..phải 1 thời gian nữa cây mới ổn định…khi các khai hoa tố trong bản thân cây đã hết..lúc đó cây mới hoàn toàn bước sang giai đoạn tạo sinh khối mới. với các lá mạnh khỏe hoàn toàn

Lá cây của bác nổi gân lên chứng tỏ cây khỏe..nhưng có 1 số chỗ bị vàng..trong khi thời tiết đã vào nắng nóng..
Đất vườn bị rải đan ci ment ..các lá cây mục không giải phóng được kali trả về cho đất..
Thiếu kali cây sẽ không chuyển hóa được đạm thành năng lượng…nên là vàng đi…thiếu nhiều lá sẽ cháy
Để đề phòng bác nên bón cho cây 1 lần kali vào đất.., phủ rơm rạ lên để kali từ rơm rạ đang mục trả về cho đất
Phun cho lá mấy lần rootplex đây là phân bón lá có nhiều kali mà không có đạm
Mùa nắng nên dùng nhiều hữu cơ ( trùng quế…phân gà..phân cá hoặc bánh dầu ngâm…phân dơi..) không nên dùng NPK nếu không có hữu cơ đi kèm và cũng chỉ nên dùng rất ít NPK thôi
Nhớ phun alaska cho lá để lá xanh đậm mạnh khỏe trong tháng nắng
Đừng tưới nhiều nước..
Các lá bị rồi sẽ không khỏi nhưng các Các lá non ra về sau sẽ không bị đâu

Các đốm lá nếu bị ít thì lặt bỏ rồi đốt..sau đó phun các loại thuốc gốc đồng như đồng đỏ hoặc coc lên mà phải phun cho toàn vườn…các lá non ra cũng vẫn phải phun ngay khi lá còn non thì khi lá lớn lên sẽ không bị bịnh..
thỉnh thoảng nên phun ch lá thuốc trị nấm gốc kẽm thì lá sẽ xanh hơn
Bác Mục ơi, cây mai nhà con khi vô chậu hơi lớn hơn so với tàn lá, càng về sau khi nắng nóng thì là ửng vàng lợt không còn xanh nữa,lá non có mọc ra nhưng nhỏ xíu và hơi vàng,con hạn chế tưới nước + không bón phân + lấy bớt đất trong chậu ra như vậy có được không Bác có cần thêm cách nào để cứu cây không vì cây mới vô chậu khoảng 1 tháng nếu thay chậu mới con sợ cây sẽ chết luôn bác ơi. Xin bác giúp dùm con ạ>>

Bác Mục ơi, cây mai nhà con khi vô chậu hơi lớn hơn so với tàn lá, càng về sau khi nắng nóng thì là ửng vàng lợt không còn xanh nữa,lá non có mọc ra nhưng nhỏ xíu và hơi vàng,con hạn chế tưới nước + không bón phân + lấy bớt đất trong chậu ra như vậy có được không Bác có cần thêm cách nào để cứu cây không vì cây mới vô chậu khoảng 1 tháng nếu thay chậu mới con sợ cây sẽ chết luôn bác ơi. Xin bác giúp dùm con ạ>>
Bác Mục đã nói khâu tưới nước rất quan trọng , chỉ tưới khi chậu đã khô bằng cách moi đất để biết , tưới nhiều nước sẽ làm hư rể , bây giờ bạn đem chậu vô mát tưới thuốc kích rể chờ đầu mưa thay chậu nhỏ lại . Đừng môn nóng

Bác Mục đã nói khâu tưới nước rất quan trọng , chỉ tưới khi chậu đã khô bằng cách moi đất để biết , tưới nhiều nước sẽ làm hư rể , bây giờ bạn đem chậu vô mát tưới thuốc kích rể chờ đầu mưa thay chậu nhỏ lại . Đừng môn nóng
Vâng e cám ơn Bác nhiều..Việc tưới nước thì e cũng hạn chế lắm, moi đất chỉ thấy ẩm ẩm thôi. Bác cho e hỏi là kích rễ e dùng Chai B1 được không bác, e có bổ sung thêm nấm trichoderma bằng cách tưới gốc và xịt cành lá như vậy có ổn không Bác. Bác xem cây của e có bình thường không Bác, sao e thấy lá hơi vàng vàng...hjc

Back