Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Ok ah e cũng đang nóng lòng muốn biết nó nở ra sao ngày nào cũng ra thăm chừng mà ngó hoài nó mắc cỡ hay sao ấy ko chịu nở hihi!
e này mới khỏe định ko chơi bông năm nay mà nó vẫn kết nụ ko dám cắt sợ nó kết gấp đôi hihi!

Nếu cây mạnh do chăm sóc tốt từ sao tết đến giờ bác làm vậy cây sẽ kết nụ gấp đôi phung đến khi thấy mắc kim nhú ra thì chuyển qua dùng 202020 .e ko phải cao nhân và cũng chưa thử vụ cắt nụ nhưng cách này bác dingconghoang áp dụng và thành công để mai nở trúng tết .1 chúc chia sẻ cùng bác[/QUOTE. bac muc.bac dinhconghoag.bac supeo.bac tran the.chưa lên diễn đàn thi e đạt là số 1 đấy.hihi

Bác nói đúng quá ạ, vậy làm sao để giải quyết được vấn đề trên ạ, rất mong bác tận tình chỉ giáo giúp ạ, thanks
cây thứ 2 năm nào cũng có nụ rất nhiều nhưng toàn nở chậm hoặc không nở vì không đủ sức đến cuối năm lá rụng gần hết
Nhờ bác supeo chỉ cách trị giúp, nóng ruột quá, chờ tin bác.

cây mai khỏe nhât cua anh mua 25 tết năm ngoai a cho vào châu để chơi têt trông chờ mãi cứ ra đươc bông nào thi rung bông đó.năm nay thang 6 al nu to a nghe lời bác dinhconghoang.bac Supeo.bac Khanhpatin.ngắt những nụ to đi bây giờ còn lại những nụ nhỏ băng hạt lúa Chăc vừa têt

còn sót lại một chùm hoa hôm nay nở

Last edited by a moderator:
cây mai khỏe nhât cua anh mua 25 tết năm ngoai a cho vào châu để chơi têt trông chờ mãi cứ ra đươc bông nào thi rung bông đó.năm nay thang 6 al nu to a nghe lời bác dinhconghoang.bac Supeo.bac Khanhpatin.ngắt những nụ to đi bây giờ còn lại những nụ nhỏ băng hạt lúa Chăc vừa têt

còn sót lại một chùm hoa hôm nay nở
Đầu tháng 10 ah phung thêm bo_canxi sẽ hạn chế dc nụ rụng và bông nở sẽ đẹp hơn .e học dc vậy nhưng chưa làm vì chưa tới tháng 10 hihi.e cũng mới tập chơi dc cái là thích gì thì rán học .cái này e cũng học trên dđ .
Thấy bác nóng ruột qúa thôi thì bác làm thử cách của e viết trang trước e áp dụng cho cây của e thấy có kết qủa vẫn phung tưới kít rễ bỏ mùa bông năm nay sang năm thay đất chăm sóc đúng quy trình trang 1 của bác mục cây mạnh= ko bệnh = nhiều bông hihi!

Thank bác nhiều thời mình cứ thử biết đâu thành công ngoài mong đợi thì mình lại học được một kinh nghiệm mới

Ok ah e cũng đang nóng lòng muốn biết nó nở ra sao ngày nào cũng ra thăm chừng mà ngó hoài nó mắc cỡ hay sao ấy ko chịu nở hihi!
e này mới khỏe định ko chơi bông năm nay mà nó vẫn kết nụ ko dám cắt sợ nó kết gấp đôi hihi!

Nếu cây mạnh do chăm sóc tốt từ sao tết đến giờ bác làm vậy cây sẽ kết nụ gấp đôi phung đến khi thấy mắc kim nhú ra thì chuyển qua dùng 202020 .e ko phải cao nhân và cũng chưa thử vụ cắt nụ nhưng cách này bác dingconghoang áp dụng và thành công để mai nở trúng tết .1 chúc chia sẻ cùng bác
Mấy năm nay cuối năm thường có những cơn mưa trái mùa làm mai trổ sớm , tôi nghe lời Bác Mục tháng 7 âl Cắt bỏ toàn bộ nụ và đọt , phun phân bón lá 6-30-30 cứ 7 ngày một lần đén tháng 9 âl nụ ra rất đều lúc nầy dùng phân bón lá 20-20-20 với liều lượng giảm phân nữa theo sự chỉ dẩn trên bao bì , phân loảng cũng phải giảm phân nữa , cho thêm một lần phân chuồng để giử bộ lá , thuốc trừ sâu thì dùng Reasgant có hoạt chất Abamectin 7 ngày một lần

Bác nói đúng quá ạ, vậy làm sao để giải quyết được vấn đề trên ạ, rất mong bác tận tình chỉ giáo giúp ạ, thanks
cây thứ 2 năm nào cũng có nụ rất nhiều nhưng toàn nở chậm hoặc không nở vì không đủ sức đến cuối năm lá rụng gần hết
cây bác cũng giống như cây của bác nguyenvanquyet, bị tuyến trùng rễ đó, diệt bằng cách đơn nhất bác chỉ cần mua thuốc đặc trị tuyến trùng, ko biết furadan còn bán ko? bác cứ hỏi mua, ko có thì mua loại khác, đem về rải lên mặt chậu, tưới cây bình thường, hai ngày sau ngưng tưới, chờ chậu khô đất, lá hơi rũ thì tưới lại. đợt lá sau bác sẽ thấy kết quả. liều lượng có ghi trên bao bì, bác cứ tham khảo. chúc bác thành công.
mua thuôc trị tuyến trùng ma người bán họ bao chỉ có chỉ có môt loại này thôi đi quanh nha 3-4 cây số ma kg có đạt và bác Supeo xem có dùng được trị tuyến trùng giúp e nhe.e cảm. Ơn
lúc trước có dặn bác nên nhìn bao bì, đừng nghe người bán nói. loại này chuyên dùng trị nấm thôi, người ta muốn bán cho bác để lấy tiền thôi, bác nhớ để ý.
xin lỗi bác, bữa giờ bận quá ko ghé diễn đàn được

cây bác cũng giống như cây của bác nguyenvanquyet, bị tuyến trùng rễ đó, diệt bằng cách đơn nhất bác chỉ cần mua thuốc đặc trị tuyến trùng, ko biết furadan còn bán ko? bác cứ hỏi mua, ko có thì mua loại khác, đem về rải lên mặt chậu, tưới cây bình thường, hai ngày sau ngưng tưới, chờ chậu khô đất, lá hơi rũ thì tưới lại. đợt lá sau bác sẽ thấy kết quả. liều lượng có ghi trên bao bì, bác cứ tham khảo. chúc bác thành công.

lúc trước có dặn bác nên nhìn bao bì, đừng nghe người bán nói. loại này chuyên dùng trị nấm thôi, người ta muốn bán cho bác để lấy tiền thôi, bác nhớ để ý.

xin lỗi bác, bữa giờ bận quá ko ghé diễn đàn được
Chăm Mai cũng như con người , phòng ngừa là chính , đến khi bị bệnh thì phải đúng thầy đúng thuốc thì bệnh mới mau hết , ngày xưa mua cây mai về chưng têt xong , thay chậu mới cho thêm sơ dừa và tro trấu thấy cũng ổn , phân bón gốc thì bỏ dynamic cũng xịt phân bón lá nhưng đến tháng 10 âl thì bộ lá vẩn vàng , nấm bệnh tùm lum , cuối năm cây sơ xác trổ bông lẹt đẹt thấy chán . May mắn khi đọc những bài viết của Bác Mục tôi bỏ hẳn sơ dừa và tro trấu mà tự ủ lấy phân chuồng gồm trấu sống , phân cút , phân lân , nấm tricoderma ,hổn hợp nầy làm cho trấu đen như trấu hun , chất trồng của cây mai gồm có 70 phần trăm là trấu ủ và 30 phần trăm là đất , cây mai phát triển rất tốt với chất trồng nầy , ngoài ra còn phải cho thêm phân loảng là hổn hợp của dinamic và NPK để tạo thêm các chất khoáng cho đất . Về phòng bệnh thì cứ 7 ngày thì phun Reasgant có hoạt chất Abamectin tri các bệnh như : sâu ăn lá , bọ trỉ , kiến , ong , muổi, nhện đỏ , ngừa cháy lá , nấm thì dùng Aliett cứ 15 ngày một lần , ngừa tuyến trùng thì có Tervigo tưới gốc vào tháng 5 và tháng 10 vì đầu năm dùng kích rể là cặp đôi sincosin và arispon cũng ngừa được tuyến trùng .

Chăm Mai cũng như con người , phòng ngừa là chính , đến khi bị bệnh thì phải đúng thầy đúng thuốc thì bệnh mới mau hết , ngày xưa mua cây mai về chưng têt xong , thay chậu mới cho thêm sơ dừa và tro trấu thấy cũng ổn , phân bón gốc thì bỏ dynamic cũng xịt phân bón lá nhưng đến tháng 10 âl thì bộ lá vẩn vàng , nấm bệnh tùm lum , cuối năm cây sơ xác trổ bông lẹt đẹt thấy chán . May mắn khi đọc những bài viết của Bác Mục tôi bỏ hẳn sơ dừa và tro trấu mà tự ủ lấy phân chuồng gồm trấu sống , phân cút , phân lân , nấm tricoderma ,hổn hợp nầy làm cho trấu đen như trấu hun , chất trồng của cây mai gồm có 70 phần trăm là trấu ủ và 30 phần trăm là đất , cây mai phát triển rất tốt với chất trồng nầy , ngoài ra còn phải cho thêm phân loảng là hổn hợp của dinamic và NPK để tạo thêm các chất khoáng cho đất . Về phòng bệnh thì cứ 7 ngày thì phun Reasgant có hoạt chất Abamectin tri các bệnh như : sâu ăn lá , bọ trỉ , kiến , ong , muổi, nhện đỏ , ngừa cháy lá , nấm thì dùng Aliett cứ 15 ngày một lần , ngừa tuyến trùng thì có Tervigo tưới gốc vào tháng 5 và tháng 10 vì đầu năm dùng kích rể là cặp đôi sincosin và arispon cũng ngừa được tuyến trùng .
đúng đó bác, sợ nhất là tuyến trùng. do người trồng thường quan tâm tới lá, cành, thân, chất trồng mà quên để ý phần rễ. mà khổ là biểu hiện của bệnh luôn từ lá, làm ae cứ tưởng nấm, tưởng bọ trĩ rồi cây yếu dần, rồi nấm hồng, ... làm cây suy từ từ rồi chết dù xịt đủ loại thuốc, đủ loại kích thích. vừa tốn kém vừa góp phần làm hư cây.

Chào Bác . Xin tư vấn cây mai của mình dùm nhé. Nắng 1 ngày trên 8 h. Hiện tượng này do nắng hay bị gì vậy . Nhờ chỉ giáo giúp. Vẫn chưa thấy kết nụ

Chào Bác . Xin tư vấn cây mai của mình dùm nhé. Nắng 1 ngày trên 8 h. Hiện tượng này do nắng hay bị gì vậy . Nhờ chỉ giáo giúp. Vẫn chưa thấy kết nụ
Nếu bạn chăm sóc , tưới tắm , phân bón theo Bác Mục trong diễn đàn " tóm tắt cây mai trong chậu " thì đến thời điểm này cây đã ra rất nhiều nụ thậm chí phải cắt bỏ đi vì năm nay nắng nóng nhiều cây làm nụ sớm , nụ đã cắt bỏ đi chỉ cần phun phân bón lá 6-30-30 thì sẽ ra nụ mới , còn cây của bạn đến bây giờ mà vẩn chưa kết nụ thì bạn cắt bỏ toàn bộ đọt , chờ đến khi cây bung lá non thì dùng thuốc diệt cỏ có hoạt chất 2,4 D phun đều cây sẽ kết nụ , bạn dùng tăm xỉa răng nhúng nhẹ vào thuốc , ít thôi rồi cho vào bình xịt 8 lít , lá mai sẽ cằn lại , khi thấy toàn bộ đọt non có hiện tượng trên bạn cắt bỏ hết , cây sẽ ra bộ lá mới

cam ơn bac Supeo.có lẽ hôm nào e phải đi xuống thành phố thì mơi mua đươc .mây hôm nay mưa nhiêu quá em phai đem 3 châu mai vào trong sân hè .đơi hêt mưa lai mang ra
Bác gọi e là Đạt .tại lúc đăng kí làm thành viên bị trùng tên nên e thêm chử lót với ngày tháng ra đời cho khỏi bị trùng hihi.e cũng ko biết là mai j nữa chỉ biết là mai nguyên thủy chưa tháp ghép.hồi mới đem về nó như vầy
. Hihi up hình bằng điện thoại nen ảnh cứ bị nằm ngang .bác thông cảm để e nghiên cứu lại.vì mê cai gốc nên rước e nó về thân cành trụi lũi nên ko biết bông ra sao .thôi để nó nở e úp hình báo cáo ạ! E có dc 3 cây chăm sóc đúng nên khỏe mạnh 4 cây kia e cố dành lại sự sống của nó với xe hốt rác .khi nào nó qua dc em sẽ úp sao hihi!
hi lúc e chup xoay điên thoai là hinh kg nghiêng ma .cây này em mua lâu chưa va cách trồng va chăm sóc như thế nào vì anh cung có môt cây 6 hôm nữa mới vê đên nhà mai rừng ninh thuận đây là hình cây mai nè

Nếu bạn chăm sóc , tưới tắm , phân bón theo Bác Mục trong diễn đàn " tóm tắt cây mai trong chậu " thì đến thời điểm này cây đã ra rất nhiều nụ thậm chí phải cắt bỏ đi vì năm nay nắng nóng nhiều cây làm nụ sớm , nụ đã cắt bỏ đi chỉ cần phun phân bón lá 6-30-30 thì sẽ ra nụ mới , còn cây của bạn đến bây giờ mà vẩn chưa kết nụ thì bạn cắt bỏ toàn bộ đọt , chờ đến khi cây bung lá non thì dùng thuốc diệt cỏ có hoạt chất 2,4 D phun đều cây sẽ kết nụ , bạn dùng tăm xỉa răng nhúng nhẹ vào thuốc , ít thôi rồi cho vào bình xịt 8 lít , lá mai sẽ cằn lại , khi thấy toàn bộ đọt non có hiện tượng trên bạn cắt bỏ hết , cây sẽ ra bộ lá mới
Cảm ơn bạn rất nhiều. Có tác dụng phụ cho mai không bạn. Nếu theo công thức chỉ dùng tăm nhúng 1 phần rồi đưa vào bình xịt là được phỉa không ạ. Và ngắt lá non đợi lá non mới ra rồi phun hoạt chất 2.5D.

member: 185542"]Chào Bác . Xin tư vấn cây mai của mình dùm nhé. Nắng 1 ngày trên 8 h. Hiện tượng này do nắng hay bị gì vậy . Nhờ chỉ giáo giúp. Vẫn chưa thấy kết nụ
[/QUOTE]
Theo e thấy cây này đang yếu lá mất sắc tố phân bón ko cân đối nên nó ko kết được nụ bác ép e sợ nó đi luôn . Thôi thì bác cứ chăm sóc bình thường sử dụng phân bón đạm cao cho cây tích trử dc nhiều tài nguyên đầu năm xả tàng thay đất chăm sóc theo hướng dẫn của trang 1 . Chúc góp ý cùng bác !

Cảm ơn bạn rất nhiều. Có tác dụng phụ cho mai không bạn. Nếu theo công thức chỉ dùng tăm nhúng 1 phần rồi đưa vào bình xịt là được phỉa không ạ. Và ngắt lá non đợi lá non mới ra rồi phun hoạt chất 2.5D.
cây của bác thừa đạm, nhìn cái lá, nếu to mà phẳng, có nghĩa nó cân đối dưỡng chất, úp lại như bác là do thiếu lân, thừa đạm, gặp nắng gắt sẽ cháy lá. thiếu lân chắt chắn ảnh hưởng kết nụ rất nhiều. lân từ rễ pải bổ sung từ đầu năm, muốn bổ sung thời điểm này chỉ có thể dùng phân bón lá. muốn cây khằn lại, ko nhất thiết pải dùng hóa chất. cây đang ra lá non, gặp khô hạn là khằn ngay lập tức. nên có thể dùng cách này làm cây khằn lại, bộ lá mau già. có thể kiểm soát được. quên nữa, nó đang bị nấm hồng, chỗ có mấy cái lá trắng trắng đó, bác nhìn đoạn cành sẽ có đoạn hơi phình to ra, có đám nấm hơi đỏ hồng bu tại đó, xịt thuốc thêm cho nó.

Xịt thuốc diệt cỏ có hoạt chất 2,4 D chỉ dành cho những cây khoẻ mạnh , cây ra nụ nhiều nhưng mùng 4 Tết là phải cắt bỏ toàn bộ nụ và bông , sau Tết có thể có những biến chứng như : cây chậm ra đọt , lá non bị quéo lại , cây suy ... Tôi chỉ áp dụng cho mấy cây mai trồng đất mà thôi nhưng mùng 6 là cắt bỏ nụ , bông , lá , cành .

member: 185542"]Chào Bác . Xin tư vấn cây mai của mình dùm nhé. Nắng 1 ngày trên 8 h. Hiện tượng này do nắng hay bị gì vậy . Nhờ chỉ giáo giúp. Vẫn chưa thấy kết nụ
Theo e thấy cây này đang yếu lá mất sắc tố phân bón ko cân đối nên nó ko kết được nụ bác ép e sợ nó đi luôn . Thôi thì bác cứ chăm sóc bình thường sử dụng phân bón đạm cao cho cây tích trử dc nhiều tài nguyên đầu năm xả tàng thay đất chăm sóc theo hướng dẫn của trang 1 . Chúc góp ý cùng bác ![/QUOTE]
cây của bác thừa đạm, nhìn cái lá, nếu to mà phẳng, có nghĩa nó cân đối dưỡng chất, úp lại như bác là do thiếu lân, thừa đạm, gặp nắng gắt sẽ cháy lá. thiếu lân chắt chắn ảnh hưởng kết nụ rất nhiều. lân từ rễ pải bổ sung từ đầu năm, muốn bổ sung thời điểm này chỉ có thể dùng phân bón lá. muốn cây khằn lại, ko nhất thiết pải dùng hóa chất. cây đang ra lá non, gặp khô hạn là khằn ngay lập tức. nên có thể dùng cách này làm cây khằn lại, bộ lá mau già. có thể kiểm soát được. quên nữa, nó đang bị nấm hồng, chỗ có mấy cái lá trắng trắng đó, bác nhìn đoạn cành sẽ có đoạn hơi phình to ra, có đám nấm hơi đỏ hồng bu tại đó, xịt thuốc thêm cho nó.
Chắc chắn là mình ko biết chăm mai rồi. Vả lại đang làm ở Sài Gòn chỉ đưa cho người nha chăm chăm thi thoảng bón phân Úc. Có đều chắc tưới nhiều nên ẩm cao làm sinh nấm hồng.
Vậy trị nấm hồng rồi bổ sung thêm NPK 6_30_30 được không bạn. Để bổ sung Lân và Kali cho cân đối.
Supeo và các cao nhân ơi cho em xin công thức trị nấm hồng nhé. Em còn non không tìm được tư liệu trị nấm hồng. Chỉ có bác Mục tử chỉ cách trị bọ trĩ. Và chỗ nào chuyên bán phân cho mai bạn chỉ cho mình mua luôn nhé. Cảm ơn mọi người nhiều

Theo e thấy cây này đang yếu lá mất sắc tố phân bón ko cân đối nên nó ko kết được nụ bác ép e sợ nó đi luôn . Thôi thì bác cứ chăm sóc bình thường sử dụng phân bón đạm cao cho cây tích trử dc nhiều tài nguyên đầu năm xả tàng thay đất chăm sóc theo hướng dẫn của trang 1 . Chúc góp ý cùng bác !

Chắc chắn là mình ko biết chăm mai rồi. Vả lại đang làm ở Sài Gòn chỉ đưa cho người nha chăm chăm thi thoảng bón phân Úc. Có đều chắc tưới nhiều nên ẩm cao làm sinh nấm hồng.
Vậy trị nấm hồng rồi bổ sung thêm NPK 6_30_30 được không bạn. Để bổ sung Lân và Kali cho cân đối.

Supeo và các cao nhân ơi cho em xin công thức trị nấm hồng nhé. Em còn non không tìm được tư liệu trị nấm hồng. Chỉ có bác Mục tử chỉ cách trị bọ trĩ. Và chỗ nào chuyên bán phân cho mai bạn chỉ cho mình mua luôn nhé. Cảm ơn mọi người nhiều[/QUOTE]
Nấm hồng e có 1 cây bị quét 1 lần validamycin toàn cây cả tháng nay ko thấy tái phát. Cái này quét ko dc xịt vì xịt lên lá cây ko kết nụ dc bác mục dạy như vậy hihi ! Nếu bác ở sài gòn thì ghé bô cường _ lê quang sung q6 đối diên bến xe chợ lớn mua nhớ coi hạng sử dụng , đừng để cận date quá vì chai tới cả lít .

Supeo và các cao nhân ơi cho em xin công thức trị nấm hồng nhé. Em còn non không tìm được tư liệu trị nấm hồng. Chỉ có bác Mục tử chỉ cách trị bọ trĩ. Và chỗ nào chuyên bán phân cho mai bạn chỉ cho mình mua luôn nhé. Cảm ơn mọi người nhiều
Nấm hồng e có 1 cây bị quét 1 lần validamycin toàn cây cả tháng nay ko thấy tái phát. Cái này quét ko dc xịt vì xịt lên lá cây ko kết nụ dc bác mục dạy như vậy hihi ! Nếu bác ở sài gòn thì ghé bô cường _ lê quang sung q6 đối diên bến xe chợ lớn mua nhớ coi hạng sử dụng , đừng để cận date quá vì chai tới cả lít .[/QUOTE]
Khi cây bị nấm hồng , tôi dùng bàn chảy vệ sinh sạch sẽ rồi quét dung dịch gồm Aliett với nước thì hết

Back