chiết nhánh bông giấy già

• Thread starter sansnom
  • Ngày gửi
chào các bác, tôi có cây bông giấy khoảng 15 năm tuổi, trong đó có 1 nhánh già cở 7 năm (đường kính nhánh khoảng 5cm), nay muốn cắt đi tạo dáng nhưng tiếc nhánh này.

vậy tôi có thể dùng phương pháp chiết cành hay giâm cành nhánh này được không ?

rất mong các bác giúp ý kiến.

chào các bác, tôi có cây bông giấy khoảng 15 năm tuổi, trong đó có 1 nhánh già cở 7 năm (đường kính nhánh khoảng 5cm), nay muốn cắt đi tạo dáng nhưng tiếc nhánh này.

vậy tôi có thể dùng phương pháp chiết cành hay giâm cành nhánh này được không ?

rất mong các bác giúp ý kiến.
Với cây này bác dùng phương pháp chiết cành là hiệu quả nhất.
Chúc bác thành công.

Chào bác Dailoc! Phương pháp chiết cành lớn của bác rất hay, vừa rồi mình đã chiết một cây mai thành công.
Cảm ơn bác nhé! chúc bác sức khỏe.

Cảm ơn bác đã quan tâm. Rất vui mừng khi bác thực hiện thành công trên cây mai của mình.
Với kỹ thuật này, không chỉ chiết được cành thôi mà tôi còn chiết được cả thân chính nữa. Biến 1 cây thành 2 cây,...
Nhưng có điều này tôi chưa có dịp để phổ biến cho anh em làm nốt cái khâu còn lại. Đó là ghép chi mới cho cây gốc và ghép rễ nổi cho cây được chiết ra từ thân chính. Thôi thì bữa nào có dịp tôi sẽ chụp ảnh các công đoạn này rồi viết bài tặng cho trang Agriviet.com để ít nhiều giúp mọi người.

Cây hôm nọ mình chiết là thân chính đó bác, nếu được học hỏi thêm kỹ thuật ghép chi mới cho gốc & ghép rể thì thật là tuyệt vời.
cảm ơn bác trước nhé.

cám ơn các bác đã giúp ý kiến.

sẵn đây cho tôi hỏi đối với nhánh bông giấy của toi nếu không dùng thuốc kích thích ra rể có được không? (thay vào đó tôi trộn bầu chiết với Atonik pha)

Chỉ cần một ít rễ bèo tây khô trộn với ít đất màu, giữ ẩm tốt là ổn bạn ạ.

Bạn có thể cắt từng đoạn để giâm cành nhưng phải dùng phấn đánh dấu để biết đầu gốc hoặc ngọn chứ không sau khi cắt xong rất khó phân biệt mà cắm lộn ngọn xuống thì chờ dài cổ không thấy nó mọc mầm. Dùng chậu to bỏ giá thể vào rồi cắm các đoạn cành vào (cắm đầu gốc xuống nha), tưới xìke cho nó (kích thích rễ), dùng cọc cắm xung quanh phía trong chậu rồi lấy một túi nylon trắng to trùm cả chậu, theo dõi vài ngày phun nhẹ giữ ẩm một lần. Khi thấy mầm mọc nhiều thì giở nylon ra. Thử làm xem???!!!

Bông giấy là cây rất dễ ra rễ...
với những cành đẹp.. bạn nên chiết để chắc chắn sẽ có 1 cây hoàn chỉnh khác
với mai chiều thủy hoặc sanh .. sộp cũng vậy... sau 1 thời gian dài chăm sóc khi bố cục lại dáng thế ta phát giác có những cành thừa nhưng vóc dáng , đường nét rất đẹp do đã được uốn vặn kĩ lưỡng..bạn đừng nên cát bỏ uổng mà bạn cũng nên chiết. hoặc cắt để giâm thành những cây bonsai...
với những cây thuộc loại trên bạn có thể chiết mà không cần bó bầu bằng cách :
dùng dao bén khoanh vòng lột vỏ...rồi để nguyên như vậy trong 3 tuần khi bạn thấy các mô thẹo đã hình thành
bạn cưa cành rời ra sau đó quét lên mô thẹo chất kích rễ rồi ghim vào đất ẩm...rễ sẽ ra ngay và mầm non mọc ra

Last edited by a moderator:
ôi!..thì ra là cây mai cũng có thể chiết cành được! bây giờ mới biết thì thấy tiếc quá! trước đây Toàn có bứng 1 cây mai hơi lớn 1 chút, thẳng đơ nên đã căt2 ngắn xuống nhưng phần ngọc thì quá đẹp, tiếc quá các bác ơi!..tiếc quá tiếc quá hà!... cám ơn bác dailoc nhiều nghen!...mong rằng sau này Toàn có dịp áp dụng kỹ thuật của bác!...cám ơn nhiều!

To chaulong_075@: Hối tiếc là hối tiếc! trước đây minh có rất nhiều mai tứ quí lớn nhưng lúc chưa biết ghép mai nên cho người ta hết.
Bây giờ biết rồi thì muộn.

cây mai tứ quý ghép vô một thời gian ngay vết ghép phình ra xấu lắm anh Kiên ơi . không nên hối tiếc, hihi

Theo kinh nghiệm đã từng làm. Cây Hoa giấy các loại rất dể trồng chỉ cần cắt xéo gốc 45 độ, dài 0,5m. Nhúng thuốc kích thích ra rể, ươm nơi thoáng mát, tưới giữ ẩm, tỷ lệ sống > 90%.
Các Bác cho hỏi hiện nay có bao nhiêu loại hoa giấy không? Bác nào biết chỉ giúp. Thanks

ở nhà có 1 cây bị phình nhưng chưa đáng kể.
em cũng có gặp nhiều trường hợp bị phình ra như vậy rồi.
hôm nào có dịp em sẽ chụp hình lại gửi cho anh xem

Bạn có thể cắt từng đoạn để giâm cành nhưng phải dùng phấn đánh dấu để biết đầu gốc hoặc ngọn chứ không sau khi cắt xong rất khó phân biệt mà cắm lộn ngọn xuống thì chờ dài cổ không thấy nó mọc mầm. Dùng chậu to bỏ giá thể vào rồi cắm các đoạn cành vào (cắm đầu gốc xuống nha), tưới xìke cho nó (kích thích rễ), dùng cọc cắm xung quanh phía trong chậu rồi lấy một túi nylon trắng to trùm cả chậu, theo dõi vài ngày phun nhẹ giữ ẩm một lần. Khi thấy mầm mọc nhiều thì giở nylon ra. Thử làm xem???!!!

bọc túi nylong vào cả chậu luôn hả bác, hay lắm, một cách thức mới, tôi nhất định phải thử. cám ơn bác nhiều.

Bông giấy là cây rất dễ ra rễ...
với những cành đẹp.. bạn nên chiết để chắc chắn sẽ có 1 cây hoàn chỉnh khác
với mai chiều thủy hoặc sanh .. sộp cũng vậy... sau 1 thời gian dài chăm sóc khi bố cục lại dáng thế ta phát giác có những cành thừa nhưng vóc dáng , đường nét rất đẹp do đã được uốn vặn kĩ lưỡng..bạn đừng nên cát bỏ uổng mà bạn cũng nên chiết. hoặc cắt để giâm thành những cây bonsai...
với những cây thuộc loại trên bạn có thể chiết mà không cần bó bầu bằng cách :
dùng dao bén khoanh vòng lột vỏ...rồi để nguyên như vậy trong 3 tuần khi bạn thấy các mô thẹo đã hình thành
bạn cưa cành rời ra sau đó quét lên mô thẹo chất kích rễ rồi ghim vào đất ẩm...rễ sẽ ra ngay và mầm non mọc ra

cách này cũng hay. có chút thắc mắc là không biết rễ mọc ra trước hay mầm mọc trước vậy các bác?
đối với nhánh bông giấy cỡ chừng 1-2cm, tôi cắt xong thường lấy keo chống dột trét vào phần vỏ vết cắt, phần gỗ thì để nguyên vậy, với mục đích là cho phần gỗ tiếp tục hút nước nuôi nhánh giâm, và không cho phần vỏ thấm nước dễ mục. không biết cách này có đúng không?

cách này cũng hay. có chút thắc mắc là không biết rễ mọc ra trước hay mầm mọc trước vậy các bác?
------------------------
Cây hoa giấy mầm mọc trước, rể mọc sau. Bác a

Back