• chiết nhánh bông giấy già

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 14/4/10

1. sansnom Nhà nông nghiệp dư

chào các bác, tôi có cây bông giấy khoảng 15 năm tuổi, trong đó có 1 nhánh già cở 7 năm (đường kính nhánh khoảng 5cm), nay muốn cắt đi tạo dáng nhưng tiếc nhánh này.

vậy tôi có thể dùng phương pháp chiết cành hay giâm cành nhánh này được không ?

rất mong các bác giúp ý kiến.

Đang tải...
    2. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Với cây này bác dùng phương pháp chiết cành là hiệu quả nhất.
      Chúc bác thành công.

3. Dailoc

Dailoc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong
      Last edited: 15/4/10
    4. dangtrungkien

Chào bác Dailoc! Phương pháp chiết cành lớn của bác rất hay, vừa rồi mình đã chiết một cây mai thành công.
      Cảm ơn bác nhé! chúc bác sức khỏe.

5. Dailoc

Dailoc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong
      Cảm ơn bác đã quan tâm. Rất vui mừng khi bác thực hiện thành công trên cây mai của mình.
      Với kỹ thuật này, không chỉ chiết được cành thôi mà tôi còn chiết được cả thân chính nữa. Biến 1 cây thành 2 cây,...
      Nhưng có điều này tôi chưa có dịp để phổ biến cho anh em làm nốt cái khâu còn lại. Đó là ghép chi mới cho cây gốc và ghép rễ nổi cho cây được chiết ra từ thân chính. Thôi thì bữa nào có dịp tôi sẽ chụp ảnh các công đoạn này rồi viết bài tặng cho trang Agriviet.com để ít nhiều giúp mọi người.

6. dangtrungkien

Cây hôm nọ mình chiết là thân chính đó bác, nếu được học hỏi thêm kỹ thuật ghép chi mới cho gốc & ghép rể thì thật là tuyệt vời.
      cảm ơn bác trước nhé.

7. sansnom

sansnom Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư thiết bị y tế
      cám ơn các bác đã giúp ý kiến.

sẵn đây cho tôi hỏi đối với nhánh bông giấy của toi nếu không dùng thuốc kích thích ra rể có được không? (thay vào đó tôi trộn bầu chiết với Atonik pha)

8. 4tthanh

4tthanh Biển xanh, cát trắng BQT WEBSITE

Chỉ cần một ít rễ bèo tây khô trộn với ít đất màu, giữ ẩm tốt là ổn bạn ạ.

9. sansnom

sansnom Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư thiết bị y tế
      cám ơn Kiên, Dailoc, 4tthanh nhieu.

10. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Bạn có thể cắt từng đoạn để giâm cành nhưng phải dùng phấn đánh dấu để biết đầu gốc hoặc ngọn chứ không sau khi cắt xong rất khó phân biệt mà cắm lộn ngọn xuống thì chờ dài cổ không thấy nó mọc mầm. Dùng chậu to bỏ giá thể vào rồi cắm các đoạn cành vào (cắm đầu gốc xuống nha), tưới xìke cho nó (kích thích rễ), dùng cọc cắm xung quanh phía trong chậu rồi lấy một túi nylon trắng to trùm cả chậu, theo dõi vài ngày phun nhẹ giữ ẩm một lần. Khi thấy mầm mọc nhiều thì giở nylon ra. Thử làm xem???!!!

11. Thien Thu

Thien Thu <HTML> <BODY> <p align ="left"><font face="Courier

Bông giấy là cây rất dễ ra rễ...
      với những cành đẹp.. bạn nên chiết để chắc chắn sẽ có 1 cây hoàn chỉnh khác
      với mai chiều thủy hoặc sanh .. sộp cũng vậy... sau 1 thời gian dài chăm sóc khi bố cục lại dáng thế ta phát giác có những cành thừa nhưng vóc dáng , đường nét rất đẹp do đã được uốn vặn kĩ lưỡng..bạn đừng nên cát bỏ uổng mà bạn cũng nên chiết. hoặc cắt để giâm thành những cây bonsai...
      với những cây thuộc loại trên bạn có thể chiết mà không cần bó bầu bằng cách :
      dùng dao bén khoanh vòng lột vỏ...rồi để nguyên như vậy trong 3 tuần khi bạn thấy các mô thẹo đã hình thành
      bạn cưa cành rời ra sau đó quét lên mô thẹo chất kích rễ rồi ghim vào đất ẩm...rễ sẽ ra ngay và mầm non mọc ra

Last edited: 14/4/10