• diệt muỗi cho bò

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 13/1/16

1. T.Cuong Nông dân nghèo

Chào anh em

Hiện nay đang mùa lúa mạ, muỗi rất nhiều, chuồng bò nhà mình đã có màng (mùng) rồi, nhưng ko hiểu sao muỗi vằn vào đầy cả màng(mùng), mình thấy sót cho bò quá, mà ko biết làm sao, dùng thuốc xịt muỗi thì tốn tiền quá, mua thuốc của thú y 1 lọ 100ml phun được 3 lần cách nhau 3 ngày cũng vẫn tốn tiền. Vây ai có cách nào tránh muỗi hiệu quả chỉ mình với, nếu ko thì chỉ mình làm cách nào diệt mấy con muỗi đậu bên trong màng.

Đang tải...
    2. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Bạn thử nghĩ đến phương án dọn dẹp sạch sẽ xung quanh chuồng bò xem

3. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Mình ở An Giang, ở đây chuyên canh cây lúa, lúc lúa khoản 10 đến 25 ngày, nông dân cho nước vào ruộng rồi bón phân, nước đọng tại đây và sản sinh rất nhiều muỗi, ko chỉ ở chuồng bò, ở nhà bạn cũng bị muỗi tấn công ghê lấm, chuồng bò thì nhân lên hàng trâm lần, vì muỗi đánh hơi đc bò.

4. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Theo kinh nghiệm nui bò theo cách dân gian củs mình thì bạn chỉ cần mua trấu về đốt un ở fía gió thổi vào đàn bò là dc..ko cí một con rùi vằn nài dám xâm fạm...mũi thì chích bò ko xi nhê đâu bạn..chỉ có loài rùi vằn hút máu là làm đàn bò khốn khổ..đến mùa nào mà ẩm ướt khi mình cho bò ăn cũng bị bọn nó xơi vài chân..chích cái đau thấy mồ...và khuyên bạn nếu mùa nào nhìu ruoi vào buổi chìu thì nên cho bì ăn sớm..vì khi chìu xuống hết ánh nắng là bọn chúng sẽ xuất hiện cắn làm bì ăn quyâỷ thức ăn ra đầy chuồng gây phí fạm thức ăn. .

T.Cuong thích bài này.
    5. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Cám ơn bạn, nhưng mình đã thử đốt rồi có hiệu quả nhưng ko tuyệt đối, bao trấu 5k đốt đc 2 đêm, mà gió lại lúc hướng này lúc quận hướng khác, mới học của Mục Tử đốt phân bò, để tối nay qua đó đốt thử, nếu đc thì đỡ tốn kém, từ khi bò rớt giá, làm gì mình cũng phải đắng đo tiền bạc hết, khổ thật.

đăng-đăng thích bài này.
    6. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Ngoài Bắc mình có một số công ty sản xuất chế phẩm vi sinh xua đuổi ruồi muỗi rất hiệu quả. Mình cũng đang có kế hoạch xây dựng trang trại bò nhưng dự kiến thiết kế chuồng trại rất sạch sẽ nên muỗi lại ko phải là vấn đề lớn nên mình không quan tâm nhiểu. Để mai mình hỏi cậu bạn chuyên nghiên cứu về vi sinh xem có giải pháp gì không nhé!

7. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Cảm ơn bạn nhé.

8. đăng-đăng

đăng-đăng

Đổ đất cho cao lên rồi trồng sả , củ sả bán còn lá sả thì trộn với rơm đốt ...muỗi chạy . Đúng không ? Thân !

9. Go Viet

Go Viet Nông dân nghèo

Cách đơn giản hiệu quả nhất, an toàn nhất mua đèn diệt muỗi về mắc trong chuồng bò. Công suất khoản 20w một cai từ 90-200k(tùy nơi). Hình như là hàng của Thái. Thân.

đăng-đăng thích bài này.
    10. demaitinh

demaitinh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Luc truoc tui cung co mua loai den nay, chi xai duoc vai ngay thi muoi dau lai vao day nhu cu. Ma den nay mau vang, neu xai chung coi den anh sang trang thi den bat mui se bi hu. Neu muon diet bot muoi thi chi co cach phat hoan bui ram, phun thuoc, hoac xai luoi mung, den bat muoi. Trong xa thi cung han che nhung den mùa mưa thì củng vậy. Anh em nào có sáng kiến thì góp ý thêm, tui cũng đang nhức đầu cái vụ này

đăng-đăng thích bài này.
    11. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Buồn 1 cái là bên mình ko có điện bạn ah, thấy khả thi nhất là phun thuốc, nhưng nó tốn tiền quá, mà bò lại rớt giá. Thấy các bài trước có bác bảo dùng thuốc trừ sâu Fedona 10 sc mà sợ ko biết có ảnh hưởng đến bò hay ko nên chưa dám thử.