gà chạ Tây Ninh

gà ta thả vườn - gà Chạ Tây Ninh :Bang::Bang:

Lâu nay có nhiều anh em inbox hỏi mình về con gà chạ là gà gì , nên hôm nay rảnh rỗi mình xin viết đôi điều về con Gà Chạ Tây Ninh với các hình ảnh lấy thực tế từ đàn gà của mình để anh em biết về Gà Chạ Tây Ninh nhé .

Chắc đã từ lâu anh em đã nghe đâu đó câu : “gà ta Tây Ninh hay còn gọi là Gà Chạ Tây Ninh rồi ! Nhưng ít có ai biết con gà chạ Tây Ninh là con gà gì ! Thậm chí khi bạn hỏi cả người dân ở đây con gà chạ là gà gì thì họ cũng “ chào thua “.

“ Gà Chạ “- cái tên này được người dân địa phương gán cho 1 loại gà ở Tây Ninh . Loài này có mặt từ rất lâu đời ở địa phương Tây Ninh , nó được lai tạo từ các giống gà ta của nước mình để phù hợp với điều kiện khí hậu cũng như môi trường sinh sống thả rông ở Tây Ninh , nên gà chạ này không có một tên khoa học nào cả , cái tên “ gà chạ “ này được người dân địa phương đặt mà thôi – chính vì thế anh em có hỏi bác Gu Gồ ( google ) thì bác ấy cũng trả lời mỗi 2 chữ : Pó Tay
:Botay:

Gà chạ Tây Ninh có ngoại hình rất giống với các gà khác ở nước ta , lông gồm có 3 màu cơ sở : màu tía đậm , màu vàng đỏ đậm và màu vàng nhạt( gà trống ) – gà mái đa phần là màu vàng , vàng đậm sọc bông , hay ngã đỏ sọc bông

Loài gà chạ này rất khỏe mạnh , và ít dịch bệnh .

Vì thế gà này rất phù hợp với người nuôi ít hoặc chưa có kinh nghiệm nuôi gà .

Đặc biệt loại gà này khá khôn ngoan và lanh lẹ , có khả năng tự tìm sâu bọ và côn trùng làm nguồn thức ăn chính . Do đó rất thích hợp cho việc thả rông , đặc biệt là trong các lô cao su và bãi đất trống với các bãi cỏ non xanh thì “ hết sẩy” .:Cuamay:

Chính vì loài gà chạ này rất thích ăn cỏ , điều này sẽ làm cho thịt ngon hơn mà các giống gà khác khó có được . Và loại này thịt săn chắc do thả rong và ăn ‘ thức ăn tự nhiên “ nên thịt thơm ngon , vừa dai lại vừa mềm vị ngọt , thịt gà chạ dùng để đãi khách là “ hết chổ chê “.

và hơn hết nếu bạn nuôi thịt thì hãy bổ sung thêm cám và bắp để cho gà mập mạp hơn , chân vàng hơn , nhìn bắt mắt hơn ….:Huh:

Bên cạnh đó , giồng gà này rất ăn tạp , nó “ quất “ luôn các đồ ăn dư thừa của mình như cơm, hủ tiếu , bún ,….. rất phù hợp cho gia đình nuôi để lượm cơm dư và đồ ăn thừa …..;)

Với các đặc tính của giống gà này thì người dân Tây Ninh “ nuôi chơi “ mà “ ăn thật “ .Bởi sáng họ chỉ cho gà ăn vài hạt cơm thừa , sau đó gà sẽ tự đi tìm thức ăn , rồi họ thì sẽ đi làm , và chiều đi làm về thì họ cho gà ăn thêm lúa , bắp , cám ….tùy ý .

Với phẩm chất thịt ngon thì gà chạ Tây Ninh luôn chiếm lĩnh thị trường Tây Ninh và TPHCM về “ gà ta thả vườn “ . Mức giá lúc nào cũng 80-90k/kg gà trống và 100-110k/kg gà mái , và 120-130k/kg gà mái dầu ! ( giá bán cho lái nhà vườn tại Tây Ninh )

Nhưng bù lại giá đó thì thời gian nuôi tương đối lâu : gà trống 4,5-5 tháng đạt 2.2-2.5kg , gà mái 5,5- 6 tháng đạt 2-2.2kg !( loài này khác với các loài gà lai nhé , cho dù các bạn muốn rút thời gian nuôi ngắn bằng cách cho ăn thêm buổi tối hoặc sử dụng cám công nghiệp tăng trọng gì cũng khó , vì gà lai mới tý xíu mà đã “ lông lá đầy mình “ , còn loài gà chạ này 4 tháng mà vẫn “ chưa phủ kín lông đuôi “ nên không bán được , cho dù bạn cố “ thúc “ cho nó nhanh . việc làm này là điều vô nghĩa vì đây là đặc điểm của con gà chạ là thế ) :Dapdau:

Tóm lại , loại gà chạ này sức đề kháng cao , ít dịch bệnh , ăn tạp , thịt săn chắc dai ngon , rất thích hợp cho việc thả rông làm kinh tế hộ gia đình hoặc nuôi vài con để làm đám tiệc hoặc đãi khách là " pá chấy "

Khuyến cáo : anh em nếu có muốn nuôi gà chạ tây ninh - gà ta thả vườn thì hãy nhờ người thân quen ở xứ Tây Ninh để được mua các con giống đẹp nhé , chứ không được suy nghĩ “ cứ lên Tây Ninh mà mua “ thì có thể anh em mua đúng giống không tốt . ( giá gà mới nở khoảng 16 -17k/1em - tùy nơi bán – năm 2015 ).

:Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello:

Last edited:
hix , lúc trước có nuôi gà thịt lẫn lộn gà đẽ - mà cực quá nên chỉ tập trung gà đẻ cho chất lượng hơn , vào thời điểm có nuôi gà thịt thì mình k có máy chụp hình ( xái dt cùi bắp nên cũng pó tay ) - nên k có ghi nhận lại hình ảnh mấy con gà thịt ban nhé !

Mấy tấm ảnh gà đẻ của mình là mình phải " mượn " máy chụp hình về chụp để viết bài có kèm hình ảnh thức tế cho các bạn đọc thêm sinh động đấy . viết bài "free " mà ngẫm nghĩ cũng "cực" thiệt - phải mượn "đồ nghề " tùm lum mới viết được !!!! huhu;););)
anh Thiện làm thêm nghề bán than nữa mới đúng :Haha:

Gà chạ Tây Ninh này nuôi tốt ngoài Bắc không ạ, em tính đưa lên trang trại nhà em tại Sơn La. Nhân tiện anh / chị giúp em hiểu gà chạ Tây Ninh chịu lạnh tốt không ạ? Bởi em vẫn chưa tìm được nơi bán bóng đèn úm gà loại tốt, giá rẻ tại miền Bắc ý.
Đang hóng topic mua bóng đèn hồng ngoại ở đâu tốt mà mới thấy Warrior, chưa thấy địa chỉ tới coi: http://agriviet.com/threads/mua-bong-den-hong-ngoai-bong-um-ga-o-dau-tot.242471/

Gà chạ Tây Ninh này nuôi tốt ngoài Bắc không ạ, em tính đưa lên trang trại nhà em tại Sơn La. Nhân tiện anh / chị giúp em hiểu gà chạ Tây Ninh chịu lạnh tốt không ạ? Bởi em vẫn chưa tìm được nơi bán bóng đèn úm gà loại tốt, giá rẻ tại miền Bắc ý.
Đang hóng topic mua bóng đèn hồng ngoại ở đâu tốt mà mới thấy Warrior, chưa thấy địa chỉ tới coi: http://agriviet.com/threads/mua-bong-den-hong-ngoai-bong-um-ga-o-dau-tot.242471/
Cảm ơn bạn đã quan tâm với con gà chạ !
Sự thật thì mình không biết cái khí hậu giá rét của miền Bắc ra sao nên k dám trả lời câu hỏi của bạn . Nhưng khí hậu miền Nam thì loài gà chạ này rất tuyệt vời với tất cả các tỉnh miền Nam. và loài này chỉ làm kinh tế hộ gia đình là rất ok .

Còn Bóng đèn Hồng Ngoại để úm gà thì bạn mua bóng LL , Warior , Dichtong ,.... là được rồi ( 75-100k - tùy nơi bán nhé ) , không cần thiết để mua bóng đèn " xịn " loại mấy trăm ngàn làm gì
Và bóng hồng ngoại này bạn có thể mua ở các cửa hàng " dụng cụ y tế " đều có , nếu ở chỗ bạn vẫn không có thì hãy đặt hàng trên mạng ngta sẽ ship về cho bạn nhé !

có bán con giống không bạn
bạn ở ĐNai hả ? xa quá thì có thể lên nhà mình bắt được không ? hoặc có thể thì mình chỉ giao được đến ngã tư Thủ Đức thôi hà !!! ak quên , nếu có muốn mua thì cứ inbox mình trước 2 -3 tháng nhé !!!

Cảm ơn bạn đã quan tâm với con gà chạ !
Sự thật thì mình không biết cái khí hậu giá rét của miền Bắc ra sao nên k dám trả lời câu hỏi của bạn . Nhưng khí hậu miền Nam thì loài gà chạ này rất tuyệt vời với tất cả các tỉnh miền Nam. và loài này chỉ làm kinh tế hộ gia đình là rất ok .

Còn Bóng đèn Hồng Ngoại để úm gà thì bạn mua bóng LL , Warior , Dichtong ,.... là được rồi ( 75-100k - tùy nơi bán nhé ) , không cần thiết để mua bóng đèn " xịn " loại mấy trăm ngàn làm gì
Và bóng hồng ngoại này bạn có thể mua ở các cửa hàng " dụng cụ y tế " đều có , nếu ở chỗ bạn vẫn không có thì hãy đặt hàng trên mạng ngta sẽ ship về cho bạn nhé !
Bạn cho mình hỏi loại bóng đèn đó bao nhiêu wat vậy? Ưu điểm thế nào?

Bạn cho mình hỏi loại bóng đèn đó bao nhiêu wat vậy? Ưu điểm thế nào?
Bóng hồng ngoại gồm có 100w , 175w , 250w .
Nhưng bạn nên mua loại 100w ( mặc dù cả 3 loại này cùng giá tiền ) ,
và đừng quên là phải mua thêm 1 dimer ( giá trên dưới 50k - tùy loại ) ,
vì cái ta cần là nhiệt độ trải đều , chứ k phải 1 bóng đốt nóng hết công suất , như vậy lãng phí lắm .
Nếu tính chuyện " lâu dài " thì hãy đầu tư vài bóng nhé .
và mỗi bóng có 1 công tắc riêng , được kết nối chung với 1 dimer - để có thể bật - tắt các bóng theo ý riêng của mình
( hiện tại tôi đang xaì 5 bóng , mỗi bóng 100w cho 150c gà con )

Bóng Hồng ngoại có ưu điểm là tỏa nhiệt tốt , và bóng này được tráng 1 lớp men để chống tia tử ngoại nên nó k có tia tử ngoại , bóng phát sáng đỏ mờ nên rất hợp cho gà ngủ ngon ,...v.v.v

Nhìn giống gà của bạn cũng gần với gà nhà mình, mình ở Đồng Nai nhà nuôi gà thả vườn chỉ để ăn thôi :), để mấy bữa về chụp ảnh up lên cho xôm tụ

Nhìn giống gà của bạn cũng gần với gà nhà mình, mình ở Đồng Nai nhà nuôi gà thả vườn chỉ để ăn thôi :), để mấy bữa về chụp ảnh up lên cho xôm tụ

uk , có hình up lên cho dzui !!!!

nếu nhìn nhìn ai cũng bão rằng giống gà nơi họ đang ở ( từ miền bắc - trung - đến miền nam ) !Không giống sao được , ? bởi vì tất nơi nào có giống gà ta thì bạn sẽ nhìn thấy rất giống con gà chạ Tây Ninh - bởi vì gà chạ có nguồn gốc từ con gà ta của nước mình đấy , nhưng được lai tạo nhiều đời mang đặc thù riêng thôi bạn ak , còn hình dáng thì hao hao với nhau !!!!

“ Gà Chạ “, nó được lai tạo từ các giống gà ta của nước mình để phù hợp với điều kiện khí hậu cũng như môi trường sinh sống thả rông ở Tây Ninh ,

uk , có hình up lên cho dzui !!!!

nếu nhìn nhìn ai cũng bão rằng giống gà nơi họ đang ở ( từ miền bắc - trung - đến miền nam ) !Không giống sao được , ? bởi vì tất nơi nào có giống gà ta thì bạn sẽ nhìn thấy rất giống con gà chạ Tây Ninh - bởi vì gà chạ có nguồn gốc từ con gà ta của nước mình đấy , nhưng được lai tạo nhiều đời mang đặc thù riêng thôi bạn ak , còn hình dáng thì hao hao với nhau !!!!
Bạn cho mình hỏi:
Mình dự định nuôi gà nòi lai với gà chạ. Theo bạn ở Tây Ninh loại gà đó có được ưa chuộng không hay chỉ nên nuôi gà chạ để có đầu ra dễ dàng?

Bạn cho mình hỏi:
Mình dự định nuôi gà nòi lai với gà chạ. Theo bạn ở Tây Ninh loại gà đó có được ưa chuộng không hay chỉ nên nuôi gà chạ để có đầu ra dễ dàng?
Ở Tây Ninh chuộng nhất là gà tàu vàng, ko chuộng gà lai nòi hay minh dư dabaco gì cả, các loại gà này nuôi xong bị ép giá kinh khủng mà chất lượng thịt kém lắm, vừa rồi em có thử gà dabaco thịt trắng, xương lớn ko ngon, gà trạng to khoảng 3 kg/ con khó bán

Back