• Dismiss Notice

Thảo luận Hệ thống tưới của tương lai

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 1/12/14

1. hien_nhabeagri Nhà nông tập sự

Hí hí. Lâu lắm em mới post một bài, các bác cứ chém thoải mái nhé.
      Chuyện là thế này, em nghỉ làm tưới cũng lâu lắm rồi nhưng mà hôm rồi ông chú mà xưa xa thật xưa có kêu em lên làm cho chú 1 hệ thống tưới cho lan vì ngày xưa ..., ... đại loại là chưa được.
      Em chọn luôn 1 loại béc mà em thấy ưng ý nhất trong ngành tưới mang lên lắp, loại này thì bán kính ngắn có 4-5m thôi nhưng mà nó thực sự có võ, lắp nó cách xa nhau 9m mà vẫn ướt đều từ bên này sang bên kia nhưng mà đối với lan thì em chỉ dám đi 4m thôi + với ống nhựa chất lượng nên chi phí cao lắm với lan thì khoảng 7tr/1000m2 (cả thi công). Đối với rau, Thanh Long, chanh, cam, tiêu, cà phê... những loại cây khác khoảng 4.5tr/1000m2 (đi ống, phụ kiện hàng chất lượng nhé mấy bác, hàng nhựa tái sinh thì giảm gần 1 nửa tiền.)
      Em mất 2 ngày để quất hết 6000m2 (có người phụ nhé các bác). Tại sao em lại gọi là hệ thống tưới của tương lai:
      - Về độ đồng đều là cái mà ai cũng quan tâm: khỏi cần chê bởi vì nó ko có bị sót đâu mà các bác chê. Với lại sinh ra cái thằng kỹ thuật để làm gì nếu mọi thứ chưa được hoàn hảo :)
      - Thời gian sử dụng, loại này mới ra cách đây 2 năm nhé các bác- cùng loại nhưng chất lượng khác thì cách đây cả 7 năm đã có nhưng loại này mới- đến giờ chưa kiểm chứng được nhưng dòng cũ của nó chưa cải tiến thì đc 5 năm.
      - Lưu ý bác nào trồng Thanh Long: Cái loại cây nhức đầu này thì em này chỉ tưới được vào trong tán của Thanh Long trên 3 năm tuổi khoảng 15-20cm thôi nhé bác. Chứ chẳng có cai béc tưới phun mưa nào mà tưới vào đến trụ betong của Thanh Long 3 năm tuổi trở lên đâu.
      - Tưới ướt siêu nhanh nhé các bác. Loại cây nào đi nữa thì lâu nhất là 30'. Tiêu, cà phê 45'
      Còn yếu tố gì nữa để nó là của tương lai các bác cứ hỏi em trả lời hết.

Đang tải...
    2. nongdanngeond

nongdanngeond Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      tho ne
      cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiêm.bác có thể vẽ sơ đồ đương đi các ống,các vật liệu cấn chuẩn bị được không?

hien_nhabeagritranthai222 thích bài này.
    3. hien_nhabeagri

hien_nhabeagri Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      hì bác cho em cái kích thước. Dài rộng của mảnh vườn.

4. motnua

motnua Guest

Cao thế lại tưới điều được sao ? Không bỏ sót nơi nào ? Mới là mới như thế nào ?

hien_nhabeagri thích bài này.
    5. nongdanngeond

Nghề nghiệp:
      tho ne
      bác choem sơ đồ vườn nhà bác cúng được.em muốn xem thư mô hinh mẫu như thế nào.vị trí trí khoảng cach .nếu có cả sơ đồ hoàn chỉnh với gia vật liệu thì càng tuyệt bác ạ.còn dự định về diện tich khu vườn của em khoảng 1500m2.rọng 30m dài 50m.

6. hien_nhabeagri

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Bác đợi em lát nhé. Có luôn cho bác đầy đủ thông tin. Em làm trên tưới lan nhé, cho bác sđt nhà vườn luôn để tham khảo ý kiến nhưng mà bác cho em sđt hay mail em gửi qua cho trên web này sẽ bị lấy để gửi tin nhắn rác + làm phiền em ko thích chú ý bị phiền những thứ ko cần thiết.
      --- @ 1/12/14, Original Post Date: 1/12/14 ---
      Vì sao em gọi nó là của tương lai những điều như bác hỏi đều có trả lời rồi nhưng em chưa chi tiết:
      - Cao vì: cây lan có thể cao đến vị trí đó nên phải làm cao hơn để nước tưới ko bị cản lại, em nói nó của tương lai vì nó rất đều từ trong ra ngoài và em cũng nói sinh ra thằng kỹ thuật để giải quyết cái ít nước ở chân béc đó.
      - Nếu như làm mà bất kỳ chỗ nào trong vườn khô- điều cơ bản nhất, nước ko đủ đó là thất bại ko đề cập đến trong cái hệ thống này, nếu có thì em đã ko gọi nó tên thế.
      - Mới là vì nó khắc phục cái yếu điểm của bản gốc là mài mòn do ma sát dẫn đến hư hại sau 1-2 vụ tưới.

7. nongdanngeond

Nghề nghiệp:
      tho ne
      em cảm ơn bac . email của em là: laomadau85@gmail.com . nói thật em cung dự định trồng rau thôi.quan trọng là giảm thời gian cho việc tưới tiêu .có thực mới vực được đạo hì hì

hien_nhabeagri thích bài này.
    8. hien_nhabeagri

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Màu vàng ống chính 42 dày 1,8mm, màu hồng nhánh 27 dày 1,8mm. Em cắt từ 1 dự án nên nhìn xấu xa ^^
      Đối với Lan nhé bác. Em đang lấy diện tích 32x60 nhé. Chi phí với ông nhựa, phụ kiện Hoa Sen (nếu ở Củ Chi ko có đâu) và đầu tưới là 7 - 7,5tr. Nếu dùng ống Bminh thì tăng lên vào khoảng 8,5tr.
      - Nếu dùng ống nhựa tái sinh tổng chi phí = 5-5,5tr. Cái giá thì nó trên trời dưới biển lắm bởi vì tuỳ thuộc vào vật liệu làm nó. Nên là giá nào cũng làm được. Cái này các bác nên lưu ý.
      - Chi phí giảm nữa nếu chỉ cần nhích khoảng cách ra 1 mét nên là nó cũng thiên biến vạn hoá lắm :)
      - Dự án 1500m của bác 1 ngày là ok từ A->Z. Làm đi 15 năm sau ko phải kéo dây tưới. Coi như bác đã nhận bản đầy đủ. Từ mình làm bác sẽ giảm được thêm 1 mớ tiền nữa.
      Lưu ý: Các bác đừng dùng béc tự chế bởi vì hầu như mọi cái trên thị trường đều có và giá rẻ bèo. Em nói ví dụ cái béc tự chế bắt con ốc vít hay đục thủng cái bít ra... mấy cái đó thì trường báo 2000 - 2,500đ/cái. bác mua cái lắp bít ko đã mất 2000đ rồi.
      --- @ 1/12/14, Original Post Date: 1/12/14 ---
      trời ơi trồng rau mà làm em vất vả đi tính trồng lan. 1500m của bác trồng rau, khoảng 6tr hết đát. Trên giá đó chặt đầu em xuống

Last edited: 1/12/14
      nongdanngeondtranthai222 thích bài này.
    9. Hien-An-gia-phat

Hien-An-gia-phat Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Nhà đầu tư nông nghiệp
      Chào các bác! Thấy hệ thống tưới phun mưa anh lắp cho lan thú vị đó, nhưng xin chia sẽ thêm với anh-em như sau: 1/ Ống chính: Ống 42 thông dụng chiếm 30-35% số lượng phủ trên diện tích vườn (đây là thông số kĩ thuật mà chúng tôi đã thi công những hệ thống như thế này hơn 5 năm trước)
      2/ Ông con: có thể dùng ống 27 hoặc 21 ấp 3 lần số ống chính là hợp lý, nếu vườn không vuông nên xài 21 áp lực tưới sẽ mạnh và tưới được nhiều bét cùng 1 lúc. Đối với cây có múi thì tưới phun mưa hiệu quả cao hơn các giải pháp tưới khác. Chúc bà con Thành công!

10. hien_nhabeagri

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Cảm ơn vì đóng góp của bác :) "nếu vườn không vuông nên xài 21 áp lực tưới sẽ mạnh và tưới được nhiều bét cùng 1 lúc." Bác là kỹ thuật nhưng mà ko nên nói ko rõ như thế này nhé. Nếu đường nhánh dưới 20m thì bác đi 21 cũng được, trên 20m số lượng béc lên đến 6-7 cái thì bác phải cẩn thận nhé. Cu Dương ko chỉ hết nổi những cái này đâu.

son1970nongdanngeond thích bài này.
    11. nongdanngeond

Nghề nghiệp:
      tho ne
      cam ơn bac hiên_nhabeagri em đã nhận qua email rồi