Hội Nuôi Rắn Hổ Mang ( Hổ Mang Đất - Hổ Mang Chúa - Hổ Mèo )

• Thread starter Phụng Hoàng Vũ
  • Ngày gửi
Mình có 1 đam mê nói chung là nhiều người phản ánh là quá mạo hiểm khi nuôi 3 loại rắn độc đó. Giờ mình lên 4rum để xem AE có ai có chút kinh nghiệm về nuôi rắn này hay có niềm đam mê thì giao lưu trao đổi cùng nhau.
Sau đây là thông tin của mình
Phone: 0944.117.989 và 0972.282.285
Yahoo: saleh.phunghoangvu@yahoo.com
Mail: saleh.phunghoangvu@gmail.com hoặc dntn.phunggia@gmail.com
Mong được giao lưu nhiều bạn bè hơn nữa

Last edited by a moderator:
các bác cứ bảo chia sẻ kinh nghiệm,nhưg khi cháu hỏi đến vấn đề thì chẳng thấy gi.các bác chỉ toàn bốc phét thôi.
Bạn đừng nóng ! Tại bạn đặt câu hỏi chưa đầy đủ nên chưa có người tư vấn cho bạn đó thôi .
Bạn đang dự định xây dựng theo mô hình nào ?
Con giống tầm cỡ bao nhiêu ?
Mồi ăn đã có đủ nguồn cung cấp cho mùa rét chưa ?
Ít nhất phải có một gợi ý về mô hình, nến chưa biết chọn nuôi theo mô hình nào thì gợi ý một vài mô hình mà bạn đã tham quan rồi mọi người chia sẻ đóng góp thêm cho hoàn thiện .
Muốn nuôi con này thành công thì bạn phải tham quan một số cơ sở , trang trại đang chăn nuôi thành công rồi lên đây hỏi thêm mọi người về kỹ thuật . Cách làm chuồng trại , mỗi địa phuơng có mô hình nuôi khác nhau , sẽ phù hợp cho từng vùng , miền khác vì vậy câu hỏi phải cụ thể và hãy nói rõ bạn đang sống ở đâu ? Mọi người sẽ tư vấn cho bạn hết mình theo khả năng của từng người .
Vi dụ bạn là người miền bắc mà bảo người miền nam tư vấn cho bạn thì ai mà dám chỉ ?
Chỉ cho bạn rồi bạn làm theo mô hình nuôi trong miền nam khí hậu khác biệt không thích hợp , chăn nuôi không hiệu quả thì phải làm sao ?
Tôi là người Hà Nội sống và làm việc trong miền nam khá lâu rồi nên tôi hiểu phần nào tính nết những người miền nam . Nếu họ không chắc chắn thì họ không trả lời bạn đâu . Cái nào họ biết thì họ sẽ chia sẻ nhiệt tình .
Bây giờ bạn hãy đặt câu hỏi lại từ đầu ( câu hỏi thật chi tiết cụ thể từng loài , khu vực sống chõ bạn ở ) Khí hậu và nhiệt độ lúc cao nhất là bao nhiêu độ ? Lúc xuống thấp nhất là bao nhiêu độ ? Gió mùa đông bắc ra sao ? Mùa nồm gió trướng , độ ẩm nền nhà như thế nào ?
Hãy đặt câu hỏi chi tết tôi sẽ tư vấn cho bạn cụ thể hơn .

--------

Rắn Hổ Mang thức ắn chủ yếu là cóc, chuột, mà cóc thì ở đâu cũng có...nếu cóc khan hiếm thì có thể thay thế thức ăn của rắn Hổ Mang bằng gà, vịt, loại ấp nở ko đạt hoặc bị lỗi, cách cho ăn: gà, vịt trụng qua nước sôi vặt bớt lông rồi bỏ vào khay cho ăn,, nhưng 1 tuần nên bổ sung cho rắn ăn 1 bữa cóc thì rắn mới khỏe và phát triển tốt, đối với rắn và kỳ đà cóc như thuốc kháng sinh vậy...chào bạn...[/QUOTE

thank bác!...
nhưng em thấy có tài liệu ghi "thức ăn chủ yếu của rắn non là ếch, nhái, cá, tép, sâu bọ, côn trùng...thậm chí còn ăn cả giun đất nữa" cơ mà
tháng trước en có sang hải dương mua đc 20 chú rắn non đem về cứ cách 3 hôm laị băm cóc cho ăn thỉnh thoảng em cũng cho ăn cá.tới giờ vẫn chưa thấy hiện tượng gì cả.nhưng lâu dài thì em sợ không ổn.
em ở gần sông đà cá thì có thể tự túc đc bác ah!..vấn đề của em ở đây là vốn nếu nuôi nhiều em sợ ko đủ thức ăn cho nó..

Lấy ngắn nuôi dài , từ từ sẽ có đủ vốn để phát triển bạn à !
Bạn nuôi thêm một thời gian nữa thì tự nhiên sẽ tìm được nguồn mồi cho rắn bao la hơn .
Cố gắng lên nhé mai mốt sẽ phát triển lớn hơn . Thân chào .

Last edited:
các bác cứ bảo chia sẻ kinh nghiệm,nhưg khi cháu hỏi đến vấn đề thì chẳng thấy gi.các bác chỉ toàn bốc phét thôi.

Hi Quan
Trong miền Nam thời tiết nấm ấp nên các bác ấy xây chuồng sẽ khác với cái giá lạnh của miền Bắc, nếu ngoài Bắc không giữ đông tốt sẽ die hết. Ở Lệ Mất thường làm hầm, Vĩnh Phúc bán hoang dã, Hải Dương xây hầm. Trước kia khu vực anh họ cũng làm hầm, nhưng bây giờ họ xây bể nổi hết-để giảm chi phí hạ tầng.

nếu bạn ở niền bắc thì cứ sang làng nào nuôi rắn í,như làng chi ngãi ở hải dương,lệ mật ở hà nội, hoặc ở vĩnh tường của vĩnh phúc.ở đấy họ nuôi nhiều lắm bạn ah.jo sắp hết mùa rắn sinh sản ùi đấy,bạn sang nhanh còn kịp.

nghe bàn nuôi mà ko thấy ai bán rắn giống sao mua

giống thì lúc nào cũng có đủ cho bạn, cái khó chứng minh nguồn gốc,và chi tiền mua giống thôi
bạn ko quen biết kiểm lâm sẽ làm khó dễ bạn, nhẳm trường hợp bạn mua rắn hoang dã về rồi hô biến thành rắn nuôi đó.
làm giấy tờ hợp thức hóa cho em nó cũng ko khó,vẫn là vấn đề chi tiền thôi
nuôi là bước đầu tiên thôi,
bước thứ hai là thức ăn cho rắn,rắn đói nó dữ với khi bị cắn độc hơn rắn được ăn no(như anh minhhai123 đã đề cập đó) và phòng trị bệnh,
bước thứ ba quan trọng nhất(theo mình) là tìm đầu ra cho đàn rắn, đừng nói với mình là bạn nuôi với mục đích bảo tồn động vật hoang dã nha:lol::lol::lol:
làm gì thì làm, chuồng trại "TUYỆT ĐỐI KO THỂ XEM THƯỜNG"nó xổng ra là ăn ngủ ko yên đâu, một khi quyết định nuôi toàn hàng độc này,trước giờ bạn ko bị rắn cắn ko có nghĩa ngày mai bạn ko bị rắn cắn,rắn độc cắn chết người chứ ko phải con gà con vịt đâu à nha.
mình từng cầm con hổ chúa bị truột tay, cái miệng nó cách mặt mình chừng 2 gang tay thôi,cảm giác ớn lạnh chạy dọc sóng lưng, một trãi nghiệm ko thể nào quên:shiver::158::99:
bạn đến cửa hàng bảo hộ lao động hỏi mua găng da đeo vào khi bắt rắn,mặt thêm áo ấm dày vào,kiếm cái mũ bảo hiểm loại nguyên đầu đó,đội vào,chân đi ủng cao su,mặt quần dài vải dày cui vào,ai cười mặc ai, với em thì an toàn là trên hết,nuôi để kiếm tiền mưu sinh chứ hổng phải để sắm quan tài,hehehe
nếu rắn trườn lên thì cầm một tay đưa rắn ra xa,tay còn lại túm lấy đầu nó,nhẹ nhàng thôi,túm chặt nó đau,nó táp nữa,đánh rắn đập đầu mà:lol:
theo mình biết là như vậy
vài đều chia sẻ cùng bạn,
quyết tâm nuôi->chi tiền mua giống->chăm rắn->hao hụt->nản->nuôi tiếp->1,2 năm sau->tạm gọi là đủ sống>giàu có thì phải có chút may mắn->kiếm tiền ko dễ như mình tưởng
sì pam đó, hehehe, em mới nuôi được 4,5 tháng thôi,
chúc mọi người ngon giấc, khò...khò...12h27 rồi

Bệnh tiêu chảy của Rắn
Để giảm hoa hụt khi chăn rắn. Xin hỏi các bác đã có nhiều năm kinh nghiệm trong nghề nuôi rắn cách chữa trị bệnh tiêu chảy của rắn???, khi đã mắc bệnh thì sử dụng loại thuốc nào điều trị để có hiệu quả? (Thuốc về tiêu chảy thì rất nhiều, nhưng chất lượng và hợp với con rắn mới khó?) Thks

nuôi rắn

mình không nuôi nhiều nhưng đang nghĩ cách nuôi rắn qua đông vì mùa rét ở miền bắc khiếp lắm
mong các bác ủng hộ

cháu mà nắm bắt dc nhg điều như bác minhhai123 nói thì cháu đã k cần mọi người tư vấn.

Rắn bị tiêu chảy thì trộn men tiêu hóa vào thức ăn và nước uống cho rắn .
Mua loại men của người sử dụng , bị nhẹ trị 3ngày khỏi , nặng 5 -7 ngày .
Mỗi ngày thay thuốc 2 lần , sau đó cho ăn mồi nhỏ , ăn ít môt thôi không được cho ăn no .

--------

mình không nuôi nhiều nhưng đang nghĩ cách nuôi rắn qua đông vì mùa rét ở miền bắc khiếp lắm
mong các bác ủng hộ

Bạn vào topic ( Thảo luận cách nuôi rắn hổ trâu ở miền bắc và xứ lanh ) tham khảo thêm .

Last edited:
mong các bác ủng hộ
mình thấy anh minhhai ươm rắn hổ chúa trong cái hồ cá cảnh bằng kiếng, mình nghĩ ở miền bắc vào mùa lạnh cho rắn vào hồ cá như vậy chắc ok lắm.

Rắn bị tiêu chảy thì trộn men tiêu hóa vào thức ăn và nước uống cho rắn .
Mua loại men của người sử dụng , bị nhẹ trị 3ngày khỏi , nặng 5 -7 ngày .
Mỗi ngày thay thuốc 2 lần , sau đó cho ăn mồi nhỏ , ăn ít môt thôi không được cho ăn no .

--------
Thank Minhhai123
Cho mình hỏi, có kháng sinh nào đặc trị không (theo kinh nghiệm của bạn thì hiệu quả nhất). Mình đã trị bằng kháng sinh phổ rộng và men tiêu hóa của gia súc-gia cầm, không cho ăn-chỉ uống nước nhưng vẫn không hiệu quả, hao hụt rất lớn và lây lan sang cả đàn. Còn thuốc tiêm thì sao bạn, khi cần tiêm (cho hiệu quả) thì sử dụng thuốc nào? (Vấn đề sống còn trong chăn nuôi). Thanks.

Bệnh tiêu chảy không thấy ai trị bằng thuốc tiêm .
Chỉ có thuốc uống mà thôi , ra tiệm thuốc tây mua 1 liều đau bụng viêm loét bao tử của trẻ em về cho rắn uống .
Trị liên tục 4 ngày thì ngưng thuốc , 1 liều cho 5- 7 kg rắn .
Mua thuốc càng rẻ càng tốt , thuốc đắt tiền chưa chắc đã bằng thuốc nội .
Tri bệnh cho bò sát nó hơi ngược đời ( Đó là cách của tôi , còn nhiều cách của mọi người hay hơn nhiều )
Mồi ăn bạn tuyệt đối không cho dính phân rắn , như vậy sẽ hạn chế lây lan .

Bệnh tiêu chảy không thấy ai trị bằng thuốc tiêm .
Chỉ có thuốc uống mà thôi , ra tiệm thuốc tây mua 1 liều đau bụng viêm loét bao tử của trẻ em về cho rắn uống .
Trị liên tục 4 ngày thì ngưng thuốc , 1 liều cho 5- 7 kg rắn .
Mua thuốc càng rẻ càng tốt , thuốc đắt tiền chưa chắc đã bằng thuốc nội .
Tri bệnh cho bò sát nó hơi ngược đời ( Đó là cách của tôi , còn nhiều cách của mọi người hay hơn nhiều )
Mồi ăn bạn tuyệt đối không cho dính phân rắn , như vậy sẽ hạn chế lây lan .

Thank minhhai
"còn nhiều cách của mọi người hay hơn nhiều", các anh em có kinh nghiệm trong trị bệnh rắn xin hãy chia sẻ để bà con yên tâm hơn.

Lại thú y hây điểm bán thức ăn gia súc mua bịt men tiêu hóa dạng bột về pha
vào nước,1 muỗng cà phê 1 lít nước và ngưng cho ăn 4>5 ngày+phơi nắng là
hết ngay.Có rất nhiều bài thuốc trị cho rắn nhưng cái hây nhất là phát hiện sớm bệnh thì tỷ lệ điều trị rất cao và hiệu quả

Con rắn hổ mang rất nguy hiểm nên ít người nuôi, và cũng không ảnh hưởng nhiều xuất khẩu. Vì thế giá của nó với mức trầm trầm chấp nhận được, người nuôi có lời. Còn rắn hổ hèo bây giờ dậm chân tại chỗ rồi, sau 1 thời gian nó bay tận chín tầng mây xanh, bây giờ bán rẽ thì không nở bán, còn giữ giá thì chẳng có ai mua. Trung Quốc đã dừng cuộc chơi rồi, nếu còn thì cho giá như rau hẹ thôi, không thể bán được!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Con rắn hổ mang rất nguy hiểm nên ít người nuôi, và cũng không ảnh hưởng nhiều xuất khẩu. Vì thế giá của nó với mức trầm trầm chấp nhận được, người nuôi có lời. Còn rắn hổ hèo bây giờ dậm chân tại chỗ rồi, sau 1 thời gian nó bay tận chín tầng mây xanh, bây giờ bán rẽ thì không nở bán, còn giữ giá thì chẳng có ai mua. Trung Quốc đã dừng cuộc chơi rồi, nếu còn thì cho giá như rau hẹ thôi, không thể bán được!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Chào bác Xuân Vũ, nghe tên bác rất nhiều rồi. Hôm nay, mới gặp bác. Em còn thiếu kinh nghiệm trị bệnh rắn quá, vừa rồi để đàn rắn Hổ Mang mắc bệnh hao nhiều quá. Các anh em đã chỉ giáo cho nhiều. Bác là người nhiều kinh nghiệm nhất hãy chỉ cho em mấy đường cơ bản về trị bệnh phổi và tiêu chảy của rắn? Về tiêu chảy có những loại tiêu chảy nào? Có bị cầu trùng hày E.Coli, thương hàn, phó thương hàn...., bệnh phổi có những loại nào? Có Mycoplasma ....như bệnh trên gia súc, gia cầm không? Cách và thuốc điều trị hiệu quả (Theo kinh nghiệp của bác). E xin cám ơn bác Vũ.

Chào bác Xuân Vũ, nghe tên bác rất nhiều rồi. Hôm nay, mới gặp bác. Em còn thiếu kinh nghiệm trị bệnh rắn quá, vừa rồi để đàn rắn Hổ Mang mắc bệnh hao nhiều quá. Các anh em đã chỉ giáo cho nhiều. Bác là người nhiều kinh nghiệm nhất hãy chỉ cho em mấy đường cơ bản về trị bệnh phổi và tiêu chảy của rắn? Về tiêu chảy có những loại tiêu chảy nào? Có bị cầu trùng hày E.Coli, thương hàn, phó thương hàn...., bệnh phổi có những loại nào? Có Mycoplasma ....như bệnh trên gia súc, gia cầm không? Cách và thuốc điều trị hiệu quả (Theo kinh nghiệp của bác). E xin cám ơn bác Vũ.

Hôm rồi ở Móng Cái 0936.711.666 điện thoại em hỏi có bán rắn đại từ 1kg7 trở
lên không ? giá 960k em không bán. Em định nuôi mấy chú đực nầy 7>8kg để
xem chơi, vì dưới em mồi còn rất nhiều và rất rẽ, nếu mà em tín thử mình có sẳn
con giống chỉ cần mua mồi cho ăn thôi thì giá bán con rắn nầy 500k/1kg em vẩn
có lãi rồi. Còn các vùng khác như Tây Ninh Long An Bình Dương Đồng Nai ....
mà mua mồi với giá 70k>80k cho ăn là lổ luôn từ từ họ sẽ giảm số rắn giống lại
hoặc bỏ nghề luôn. Nếu thằng TQ vĩnh Viễn không mua rắn của VN nữa thì cái
giá thực của nó sẽ trở về bằng rắn hổ hành ri voi tiêu thụ nhà hàng quán ăn
trong nước khoảng 400k>500k/1kg thì ở quê em nuôi vẩn có lãi rồi hihihi

Giá mồi ở chỗ em cực rẻ , rẻ hơn chỗ anh Hậu nha .
Hôm nào anh lên đây em chỉ cho cách kiếm mồi nè .
Anh không lên em không chỉ đâu , chừng nào lên đây em mới chỉ cho cách kiếm mồi hi hi hi..........
Đố anh biết đó ????????????????????????

Hiện tại Trung Quốc ngừng lấy rắn thương phẩm..! trứng rắn thì Trung Quốc ngừng lấy lâu rồi, rắn thương phẩm trong nước đang rẻ, đợt này là đợt thứ 2 Trung Quốc ngừng lấy rắn, đợt 1 vào rằm tháng 7 và đợt này là đợt thứ 2... Trung Quốc vẫn thường hay chớp tắt như vậy. ko có gì là lạ..! Thường Trung Quốc ngưng lấy rắn khoảng 15 ngày là tiếp tục lấy. Thị trường rắn thương phẩm ở Trung Quốc rất ổn định. Ng dân Trung Quốc thường xuyên ăn rắn, baba, như những bữa ăn cải thiện vậy..! Còn rắn giống đắt hay rẻ thì thì phụ thuộc vào rắn bố mẹ, chất lượng trứng, chất lượng rắn con bà con mua rắn con về nuôi làm giống nên tới tận trại tham khảo mô hình xem xét rắn bố mẹ, và chọn mua giống, bà con ko nên vì thấy rẻ mà mua những con giống ko đạt chất lượng ko rõ nguồn gốc. hiện tại trên diễn đàn có 1 số trại mà tôi biết nếu bà con muốn mua giống thì có thể tìm đến những địa chỉ này để tham quan mô hình và chọn mua con giống..!

Trại Rắn Hổ Hèo.Trần Hữu Hậu
Huyện Thoại Sơn,Tỉnh An Giang
(0763.710.267_ 0939.233.188)

Trại Rắn Hổ Trâu. Minh Hải
Phường Long Bình Tân, TP Biên Hòa, Đồng Nai
(0946.769.469 - 0947.111.739)

Rắn Giống Hổ Hèo. Hồng Tuệ
Thanh Mỹ, Tháp Mười, Đồng Tháp
0673.96.74.74 - 0909.11.21.81

Trại Rắn Hổ Vện. Ba Trung
Dương Minh Châu, Tây Ninh

Tại những địa điểm trên bà con tới sẽ được giới thệu mô hình, hướng dẫn kỹ thuật, và chọn mua con giống chất lượng..!
Chúc bà con thành công..!

Back