• Kế hoạch kinh doanh chắc như bắp. --> Đó là mua bán bắp.Mọi người góp ý

    Thảo luận trong 'Các vấn đề khác về nông nghiệp' , 19/8/12

    1. chodacsan.net Nhà nông nghiệp dư

      Dữ liệu kinh doanh :
      -Nguồn cung cấp bắp tươi đã có : 100 tấn / ngày.
      -Đầu ra đã có nhà máy ( sắp ký Hd cung ứng cho nhà máy 5000 tấn / tháng )-
      Nhưng chưa dám ký HD .....
      -------------------------------------

      Sau chuyến đi khảo sát thực tế và ăn nằm trên miền Biên Giới nhiều ngày .
      Mr Phong trở về Sg và lập ra 1 kế hoạch kinh doanh táo bạo như sau.Post lên cho mọi người đánh giá và thảo luận cũng như trưng cầu dân ý , lấy ý kiến của các bậc cao niên phụ lão....
      Sau khi có đủ đánh giá khách quan iem nó sẽ tiến hành thực hiện .
      Mong nhận đc nhiều ý kiến của quý vị

      P/s: Riêng bác nào máu me kinh doanh thì có thể Pm để hợp tác .....

      ----------------------------------------
      [​IMG]
      ----------------------------------------
      Kế hoạch kinh doanh bắp hạt



      Ba[FONT=&amp]̉ng thống kê chi tiết các công đoạn gia công bắp hạt[/FONT]

      [FONT=&amp]Quá trình thực hiện kế hoạch kinh doanh bắp hạt[/FONT]
      [FONT=&amp]Giai đoạn 1: Thu mua hàng từ dân [/FONT]
      [FONT=&amp]Nguồn cung cấp : Bắp campuchia hoặc bắp Tây Nguyên[/FONT]
      [FONT=&amp]Giai đoạn 2: Tiến hành gia công sấy bắp cho khô .[/FONT]
      [FONT=&amp]Giai đoạn 3 : Xuất bán cho nhà máy hoặc thương lái [/FONT]



      [FONT=&amp]a.Chi phí nguyên liệu[/FONT]
      [FONT=&amp]1. [/FONT][FONT=&amp]Đơn giá bắp tươi : 4000 – 4500 d / kg[/FONT]
      [FONT=&amp]2. [/FONT][FONT=&amp]Tiêu chuẩn kĩ thuật: độ ẩm 35-40 độ, tịnh bao 50-70 kg [/FONT]
      [FONT=&amp]3. [/FONT][FONT=&amp]Xuất xứ: Campuchia hoặc VietNam[/FONT]

      [FONT=&amp]b.Chi phí vận chuyển từ vùng nguyên liệu về phân xưởng sấy :[/FONT]
      [FONT=&amp]Trung bình chi phí vận chuyển từ vùng nguyên liệu đi về phân xưởng là 300 – 500 đ / kg [/FONT]

      [FONT=&amp]c.Chi phí gia công :[/FONT]
      [FONT=&amp]Trung bình một phân xưởng sấy bắp có 5-10 lò sấy [/FONT]
      [FONT=&amp]Công suất mỗi lò sấy đc 10 tấn / 10 tiếng [/FONT]
      [FONT=&amp]Giá cho mỗi tấn : 600 ngàn / tấn , mỗi kg tiêu tốn 600 đ
      Tỷ lệ hao hụt 15-20 % và tỷ lệ bắp khô thu hồi 80-85 %
      VD: 1 kg tươi thu hồi khô là 8 lạng[/FONT]

      [FONT=&amp]Mỗi ngày sấy đc 100 tấn hàng vị chi : 60tr đồng[/FONT]

      [FONT=&amp]d.Chi phí vận chuyển bắp thành phẩm từ phân xưởng đến nhà máy [/FONT]
      [FONT=&amp]Trung bình mất khoảng 200 – 300 đồng [/FONT]

      [FONT=&amp]e.Giá thành bắp thành phẩm độ ẩm 15 độ các nhà máy hiện thu mua :[/FONT]
      [FONT=&amp]Giá dao động từ 6400 d / kg đến 6800 đ / kg [/FONT]

      [FONT=&amp]Ê.Chi phí sản xuất và lợi nhuận :[/FONT]
      [FONT=&amp]Như vậy nếu thống kê dựa trên số liệu khảo sát thực tế lãi suất kinh doanh sẽ đạt được là : [/FONT]
      [FONT=&amp]Chiếu theo mức giá nguyên liệu và các chi phí vận chuyển cao nhất :[/FONT]
      [FONT=&amp]Nguyên liệu : 4500 đ/ kg[/FONT]
      [FONT=&amp]Vận chuyển về xưởng sấy : 500 đ/ kg [/FONT]
      [FONT=&amp]Gia công sấy : 600 đ / kg [/FONT]
      [FONT=&amp]Vận chuyển đến nhà máy : 300 đ/ kg [/FONT]
      [FONT=&amp]Tổng cộng : 5900 đ/ kg [/FONT]

      [FONT=&amp]Vậy với giá thành đầu ra ở mức thấp nhất hiện nay là : 6400 đ/ kg [/FONT]
      [FONT=&amp]Lãi suất sẽ là : 6400 – 5900 = 500 đ/ kg [/FONT]
      [FONT=&amp]Mỗi tấn sẽ lãi đc 500 ngàn đồng .
      Trừ cho chi phí hao hụt 20 %:
      500 * 20% = 100d / kg
      Vậy mỗi tấn lãi sau khi trừ chi phí sẽ là 400 ngàn / tấn [/FONT]

      [FONT=&amp]Vậy với đơn hàng : 1000 tấn bắp thì lãi suất thu về sẽ là :[/FONT]
      [FONT=&amp]1000 * 400,000 = 400 Tr[/FONT]

      [FONT=&amp]Với công suất sấy bắp đạt được 100 tấn / ngày .Sấy ngày hôm trước giao hàng cho nhà máy và sẽ tiếp tục sấy tiếp ngày hôm sau .[/FONT]
      [FONT=&amp]Chúng ta sẽ hoàn thành đơn hàng 1000 tấn bắp trong vòng 10 – 15 ngày với số lãi suất sinh ra là 400 tr [/FONT]

      [FONT=&amp]Với số vốn bỏ ra : 200 tấn bắp tươi / ngày là 200 * 4500 = 900 tr [/FONT]
      [FONT=&amp]Cộng với chi phí sấy bắp 600 ngàn tấn , sấy 100 tấn / ngày sẽ là 60 tr .[/FONT]
      [FONT=&amp]Tiền bốc xếp khoảng 40tr cho các lần nâng lên hạ xuống hai đầu .[/FONT]
      [FONT=&amp]Như vậy với chi phí bỏ ra 1 tỷ VND có thể thu về lợi nhuận 400 tr trong vòng 10 ngày . [/FONT]
      [FONT=&amp]Lãi suất 50 % dựa trêm kế hoạch kinh doanh .[/FONT]

      M.Đánh giá mức độ khả thi :
      [FONT=&amp]- Sẽ là 95 % mức độ khả thi sẽ thành công .[/FONT]


      [FONT=&amp]Người lập [/FONT]
      [FONT=&amp]Vân Phong[/FONT]
      [FONT=&amp]Phone: 0975 075 214 [/FONT]
      [FONT=&amp]Email : lvphonglv@gmail.com[/FONT]
       
      Đang tải...
    2. banmatchodat

      banmatchodat Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      523
      Đã được thích:
      115
      Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      ...
      20% của 5.900vnđ chứ không phải 20% của 500vnđ bạn ơi!
      5.900đ x 20% = 1.180đ
      1.180đ - 500đ = 680đ Lỗ bi nhiêu đây nè hihi.
       
      1 person likes this.
    3. BoGiaVeNongThon

      BoGiaVeNongThon Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      54
      Đã được thích:
      47
      Nghề nghiệp:
      Tro ve nong thon
      Tôi có vài góp ý với bạn chodacsan.net về ý tưởng kinh doanh bắp nhưng chưa chắc chắc ăn như bắp của bạn.

      Trước hết, tôi không đi sâu về các con số ban đầu của bạn đưa ra và coi những con số đó là đúng mà chúng ta chỉ đi sâu phân tích những vấn đề cần làm sáng tỏ và việc tính toán có hiệu quả hay không

      1/. Vốn đầu tư kinh doanh và chi phí sẽ cao hơn dự tính.

      Về cơ bản tôi đồng ý với đóng góp của bạn banmatchodat. Tuy nhiên để thấy rõ hơn tôi góp ý thêm như sau:

      Vì tỷ lệ hao hụt 20% nên để có thể giao cho nhà máy 5.000 tấn bắp khô có độ ẩm là 15% thì ta phải thu mua 6.250 tấn bắp (5.000/80%) có độ ẩm 35 đến 40%. Như vậy trong 1 ngày lượng thu mua tối thiểu là 208 tấn (6250/30) và xuất giao cho nhà máy là 167 tấn (5.000/30).

      Như vậy vốn bỏ ra cho thu mua trong một ngày không phải là 200 tấn mà là 208 tấn, tức 936 triệu đồng (208x4500), hơn nữa trong giai đoạn đầu kinh doanh việc thu mua bắp phải trả tiền mặt và giao hàng cho nhà máy thường phải gối đầu chứ không nhận được tiền liền. Nên riêng số tiền dành cho việc thu mua không chỉ là 936 triệu mà là gấp N ngày của 936 triệu, điều này tùy thuộc vào thời gian thanh toán của nhà máy. Ví dụ như nhà máy gối đầu 30 ngày thì số tiền thu mua bắp phải có là 28 tỷ 80 triệu đồng (936x30). Như vậy nhu cầu về vốn sẽ tăng thêm, có nghĩa là chi phí về vốn, tức lãi vay vốn sẽ tăng thêm làm lợi nhuận giảm.

      Chi phí sấy khô sẽ tăng lên không phải 100 tấn một ngày mà là 208 tấn hoặc 167 tấn (tùy theo cách tính của xưởng gia công). Tương tự như vậy các chi phí khác như vận chuyển, bốc xếp… cũng sẽ tăng thêm sẽ làm lợi nhuận giảm thêm. Thêm nữa bạn chưa tính đến vốn đầu tư xây dựng cho kho bãi hoặc chi phí thuê kho bãi

      2/. Nhà máy có cam kết thực hiện mua hàng trong thời gian dài không? Nếu nhà máy cam kết thì liệu chúng ta có khả năng thực hiện và đáp ứng hợp đồng đó không? Điều này được thể hiện thông qua việc chúng ta có khả năng thu mua không?

      Như bạn nói đã có nguồn cung cấp 100 tấn mỗi ngày, như vậy phải tìm thêm nguồn cung cấp 108 tấn nữa (208-100) hơn gấp đôi số hiện có, hơn nữa chúng ta còn phải thu mua nhiều hơn nữa để phòng hờ những lúc biến động không có hàng. Khi đó nhu cầu về vốn, chi phí kho bãi… tăng thêm. Theo tôi nghĩ đây là 1 việc rất khó khăn cần xem xét thật kỹ, nếu như ta tìm nguồn cung cấp từ Campuchia có ổn định không? Hay kêu gọi bà con trong nước chặt phá những cây khác để trồng cây bắp?

      Không biết bạn đến biên giới giáp ranh với nước nào? Trung Quốc hay Campuchia? Nhà máy thu mua hàng của bạn thì sau khi sơ chế sẽ xuất khẩu qua biên giới hay làm nguyên liệu cho thức ăn gia súc? Tôi hỏi câu này để hiểu rõ vấn đề hơn và hơn nữa tôi lại lo sợ và sẽ tôi nghiệp cho nhà nông Việt Nam lại rơi vào vết xe đổ mà trước đây đã từng gặp phải nhiều lần khi đối tác làm ăn có liên quan đến Trung Quốc.

      Theo tôi nghĩ đã làm ăn lớn thì chúng ta phải điều nghiên thật kỹ, tìm hiểu đối tác của mình làm ăn với những ai, nguồn lực của họ có vững chắc không… có đảm bảo để cho họ thực hiện tốt hợp đồng đã ký kết hay không? Chúng ta không thể căn cứ dựa vào hợp đồng miệng thậm chí ngay cả hợp đồng đã được ký kết để tránh những rủi ro đáng tiếc xẩy ra cho chính mình và cho người nông dân nữa.

      Trên đây là những ý kiến của mình dựa trên những gì mình nghĩ, mong mọi người nhận xét để học hỏi thêm, vì cho đến bây giờ mình cũng chưa trải qua kinh doanh thực tế, nên có gì chưa phải xin các bác nhẹ tay cho.

      Thân chào.
       
      5 thành viên thích bài này.
    4. chodacsan.net

      chodacsan.net Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      258
      Đã được thích:
      7
      Nghề nghiệp:
      CNTT
      Trả lời : Chúng ta xét trên 1 kg bắp tươi sẽ thu hồi là 8 lạng bắp khô.Như vậy thì 1,2 kg bắp tươi chúng ta sẽ thu hồi về 1 kg bắp khô .
      Các chi phí chúng ta phải bỏ ra như sau :
      Tiền bắp của 1,2 kg bắp tươi + tiền vận chuyển + tiền gia công + tiền bốc xếp .
      Với 1,2 kg bắp tươi có giá : 12 * 4,5 lạng = 5400 d tiền bắp nguyên liệu phải bỏ ra .
      Tiền vận chuyển 2 lần từ vùng nguyên liệu và từ xưởng về nhà máy là 300+200 =500 d / kg
      Tiền bốc xếp hai lần là : 60 d / kg
      Tiền sấy bắp gia công: 600 d / kg
      Tổng chi phí : 5400 + 500+60+600 = 6560 d / kg
      Kết luận : nếu giá bắp nhà máy thu mua là 6400 d / kg thì sẽ bị lỗ : 6400 – 6560= - 160d / kg
      Nếu nhà máy thu đc 6800 d / kg thì sẽ có lãi
      6800 – 6560 = 240 d / kg
      Mỗi tấn sẽ lãi đc 240 ngàn .
      Vậy nhà máy thu mua 5000 tân bắp khô với giá 6800 d/ kg thì nhà kinh doanh sẽ lãi đc : 5000 * 240 = 1 tỷ 200 tr
      Với 5000 tấn trong 1 tháng thì mỗi ngày phải cung cấp cho nhà máy là :5000/30 = 167 tấn / ngày bắp khô
      Như vậy số bắp tươi phải thu mua là : 167 +(167 * 20%) = 200 tấn 400 kg

      Tương đương : 200 tấn 400 * 4500 = 900tr+ 1tr8=901,800,000 ( chín trăm lẻ một triệu tám trăm ngàn )
      Bốc xếp : 60 ngàn / tấn .Vậy 200 tấn 400 kg
      200 * 60= 12tr
      Tiền vận chuyển : 500 ngàn / tấn
      [B]200 *500,000= 100 tr
      [B]Tiền sấy : 600 tấn
      [B]Vậy 200 tân 400 kg sẽ là
      [B]200*600 = 120 tr

      [B]Tổng hợp trong ngày chi ra :
      [B]901 tr + 12tr(bốc xếp )+ 100tr ( vận chuyển ) +120tr ( tiền sấy )
      [B]Tổng cộng : 901 tr + 12tr +100tr ( vận chuyển )+120 tr ( gia công bắp) = 1, 013,000,000 tr
      [/B][/B][/B][/B][/B][/B][/B]

      ( Môt tỷ không trăm mười ba triệu )
      Vậy lãi suất 1 ngày dựa trên số hàng phải giao cho nhà máy là 167 tấn :
      167 tấn * lãi suất 240 ngàn / tấn = 40,080,000 d ( bốn mươi triệu không trăm tám mươi ngàn đồng ) .

      So sánh : Bỏ ra 1,013,000,000 d để thu lãi được 40,080,000 đ / ngày .
      Bỏ ra 1 tỷ không trăm mười ba triệu để thu lãi về bốn mươi triệu không trăm tám mươi ngàn đồng .

      Lãi suất như thế này thì có khả thi chăng........
      Mong mọi người cho ý kiến đóng góp
      .



       
    5. botienthi

      botienthi Moderator

      Bài viết:
      1.135
      Đã được thích:
      780
      Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Hi hi...! Chắc như bắp...!!!???
      Cái bắp này có vẻ bị...sâu ăn nên hết hột rùi...!

      Cho tôi được hỏi mấy câu :
      Tiền vốn bỏ ra để thu mua bắp phải có trước khi đi thu mua là bao nhiêu? Vay hay tự có?
      Đi thu mua của dân thì tiền trao cháo múc? Hay là "được mua...nợ" rồi trả sau?
      Tiền bán bắp được thanh toán ngay để quay vòng vốn liền hay là "bị mua...nợ" để trả sau?
      Khả năng bị kéo dài thời gian thanh toán? Cách khắc phục?
      Lãi ngân hàng phải chịu từ khi bỏ vốn ra đến khi thu lại được tiền bán hàng?

      Tôi chưa dám hỏi đến vốn dự phòng hay nhân lực để giám sát việc thu mua và giao nhận hàng.

      Một điều nữa tôi muốn nói : Topic này được đưa nhầm sang box bàn về việc nuôi trồng sao cho hiệu quả chứ không phải thuần kinh doanh. Vì vậy chúng ta sẽ cùng nhau sang box "những vấn đề khác trong nông nghiệp" để thảo luận.
       
    6. anhmytran

      anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

      Bài viết:
      6.600
      Đã được thích:
      4.811
      Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Chia cho 1 triệu, lấy 1 phần thôi, thì bỏ vốn
      hơn Nghìn, lấy lời 40 đồng, hay 4 phần trăm.
      Như vậy lời to rồi, vì 4% một ngày thì nhân 365
      sẽ ra tiền lời hơn nghìn phần trăm, lãi to quá.
      Ở Mỹ, lãi suất chỉ 7 đến 10 phần trăm thôi.
      *
      Một điều trường đại học Mỹ dạy là nơi nào lãi cao
      thì nơi đó càng dễ sập tiệm, còn nơi nào lãi gấp
      mấy lần, thì nơi đó là lừa đảo, vô lý, không thể có.
      Người Mỹ chỉ tin lãi chưa tới gấp đôi mà thôi. Tức
      là lãi suất 19% thì tin được. Thực tế, được 10% đã
      là đáng ngờ rồi. Trong hàng nghìn công ty, may ra
      có vài công ty được lãi 10% mà thôi. Con số 10% lãi
      ở Mỹ thì có thể có, và đó là con số cho vay, nhưng
      con số thật thu, thì bao giờ cũng thấp hơn con số đó.
      *
      Mặt khác, các bác nói chuyện mấy tấn một ngày, là
      chuyện trên trời, chứ ViệtNam làm gì có con đường
      công ty nào vận chuyển nhiều như thế? Nhà máy phải
      lớn lắm, và công nhân phải ở một khu thành phố rộng
      lớn. Có lẽ năm 3 ngàn mới xây xong quy hoạch?
      *
      Nên mở luôn nhà máy làm rượu cồn bằng ngô bắp. Đó là
      cách cho xe hơi chạy thay xăng dầu đang lên giá ngày
      nay. Nước Mỹ đã bàn tán về việc này, nhưng chưa có
      đủ ngô bắp để đưa mộng tưởng vào làm thật. Nào ngờ
      nay Việt Nam lại có thể giải quyết được vấn đề khan
      hiếm xăng dầu chất đốt trên trái đất?
      *
       
    7. nguyenhungdung

      nguyenhungdung Moderator BQT WEBSITE

      Bài viết:
      2.333
      Đã được thích:
      1.935
      Bác anhmytran chắc ở Mỹ lâu ngày nên lạc hậu với tình hình nước nhà.

      150 tấn/ngày (10 xe 15 tấn) e rằng k đủ chỉ cho nhà máy CP.

      Nhận định của bác khó hiểu.

      ............................................................................

      Riêng về kế hoạch kinh doanh bắp của chodacsan.net cần phải tính lại, trong kế hoạch chưa tính đầy đủ chi phí quản lý và nhân công, cái này không nhỏ đâu. Bài phân tích của BoGiaVeNongThon là tương đối chính xác.

      Giới kinh doanh bắp thường chơi chiến thuật dự trữ hàng lúc giá thấp và bán ra lúc giá cao là tương đồi hiệu quả, tuy nhiên cái này cần phải có vốn và kinh nghiệm.
       
      Last edited: 20/8/12
      1 person likes this.
    8. chodacsan.net

      chodacsan.net Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      258
      Đã được thích:
      7
      Nghề nghiệp:
      CNTT
      Chỉ là tham khảo thêm ý kiến của mọi người chứ hiện tại mình đang tiến hành rồi .

      Cập nhật thị trường : Giá bắp ngày hôm nay nhà máy thu vào là: 7000 đ / kg .
      Riêng nhà máy Cp thì vẫn chưa nâng giá .Vẫn còn ở mức giá cũ
      6700 đ / kg


      Thank bác đã có ý kiến để trao đổi và mở rộng thêm vấn đề

      --------

      Mình cũng nhận định bài phân tích của BoGiaVeNongThon khá chi tiết và gợi ra nhiều vấn đề cần thảo luận .
      Tuy nhiên gí cả biến động theo thị trường và do đó nó đòi hỏi sự nhanh nhẹn nhạy bén của người kinh doanh mua bán .
      Còn về trên giấy tờ thì có thể giá hôm nay khác, ngày mai tăng, Hôm nay lỗ ngày mai lại lãi .Đó là việc mua bán thực tế trên thị trường
       
      Last edited: 20/8/12
    9. viktor

      viktor Nhà nông nghiệp dư

      Bài viết:
      355
      Đã được thích:
      56
      Nghề nghiệp:
      Kỹ sư
      Trả lời : Chúng ta xét trên 1 kg bắp tươi sẽ thu hồi là 8 lạng bắp khô.Như vậy thì 1,2 kg bắp tươi chúng ta sẽ thu hồi về 1 kg bắp khô .

      Chính xác là 1,25 kg bắp tươi nhứ nhỉ? [1]

      Mà số liệu này có tin cậy không?

      Các chi phí chúng ta phải bỏ ra như sau :
      Tiền bắp của 1,2 kg bắp tươi + tiền vận chuyển + tiền gia công + tiền bốc xếp.

      Với 1,2 kg bắp tươi có giá : 12 * 4,5 lạng = 5400 d tiền bắp nguyên liệu phải bỏ ra .
      Tiền vận chuyển 2 lần từ vùng nguyên liệu và từ xưởng về nhà máy là 300+200 =500 d / kg

      500k/tấn cho 2 lần vận chuyển dài khoảng 3-500km, liệu có đủ không? [2]

      Tiền bốc xếp hai lần là : 60 d / kg

      60k/tấn cho 4 lần bốc xếp, liệu có đủ không? [3]

      Tiền sấy bắp gia công: 600 d / kg
      Tổng chi phí : 5400 + 500+60+600 = 6560 d / kg
      Kết luận : nếu giá bắp nhà máy thu mua là 6400 d / kg thì sẽ bị lỗ : 6400 – 6560= - 160d / kg

      Nếu nhà máy thu đc 6800 d / kg thì sẽ có lãi
      6800 – 6560 = 240 d / kg
      Mỗi tấn sẽ lãi đc 240 ngàn .

      Vậy nhà máy thu mua 5000 tân bắp khô với giá 6800 d/ kg thì nhà kinh doanh sẽ lãi đc: 5000 * 240 = 1 tỷ 200 tr
      Với 5000 tấn trong 1 tháng thì mỗi ngày phải cung cấp cho nhà máy là:5000/30 = 167 tấn / ngày bắp khô

      Như vậy số bắp tươi phải thu mua là : 167 +(167 * 20%) = 200 tấn 400 kg

      Như [1], hao hụt 25% nhé

      Tương đương: 200 tấn 400 * 4500 = 900tr+ 1tr8=901,800,000 (chín trăm lẻ một triệu tám trăm ngàn )
      Bốc xếp: 60 ngàn / tấn .Vậy 200 tấn 400 kg. --- 200 * 60= 12tr
      Tiền vận chuyển : 500 ngàn / tấn --- 200 *500,000= 100 tr
      Tiền sấy: 600k/ tấn
      Vậy 200 tân 400 kg sẽ là 200*600 = 120 tr

      Tổng hợp trong ngày chi ra :
      901 tr + 12tr(bốc xếp)+ 100tr (vận chuyển) +120tr (tiền sấy)

      Tổng cộng:
      901 tr + 12tr +100tr (vận chuyển )+120 tr (gia công bắp) = 1,013,000,000 tr

      (Môt tỷ không trăm mười ba triệu )
      Vậy lãi suất 1 ngày dựa trên số hàng phải giao cho nhà máy là 167 tấn :
      167 tấn * lãi suất 240 ngàn / tấn = 40,080,000 d (bốn mươi triệu không trăm tám mươi ngàn đồng) .

      So sánh : Bỏ ra 1,013,000,000 d để thu lãi được 40,080,000 đ / ngày .
      Bỏ ra 1 tỷ không trăm mười ba triệu để thu lãi về bốn mươi triệu không trăm tám mươi ngàn đồng .

      Lãi suất như thế này thì có khả thi chăng........
      Mong mọi người cho ý kiến đóng góp



      Nếu tính đúng thì quá tốt!, nhưng...



      Ngoài 3 điểm lưu ý trên, còn:


      [1]- thêm 5% hao hụt, tức một ngày mất thêm 200*5%* 4,5tr = 45 triệu.
      Nhấn mạnh: BỐN MƯƠI LĂM TRIỆU nữa!!!

      [4]- Nhân công: tại điểm thu mua (200 tấn/ngày la khá nhiều), tại nơi sấy (xuống), tại nơi sấy (lên), tại nhà máy CP.
      Lưu ý là 4-6 người này phải thực sự trung thành!!! Khó đó! Nếu không thì phải thêm 2-3 người nữa để giám sát!
      Một dự án lớn thế này cần 1 CEO xịn (không dưới 20-40 tr/tháng) và 1 KT trưởng (10-15 tr/tháng) nữa.

      [5]- Mua đều đặn hàng ngày >200 tấn mà không đặt cọc? không ứng trước? Mai không có hàng để giao thì sao???

      [6]- Giá mua này qua đầu nậu hay trực tiếp???

      [7]- Ai lo việc kiểm tra chất lượng khi mua, khi sấy xong? Nếu không có 2 người bản lĩnh và tin cậy thì thôi rồi!!! (giống lưu ý của [4]).
      Lưu ý là nếu không đạt chất lượng thì CP sẽ "xử đẹp"!!!

      [8]- Có chắc chắn là CP trả tiền tươi không? hay là chỉ vài lần đầu, sau đó khất vài tháng!!!
      Mục [5] và [9] nôm na gọi là chi phí tài chính!!! trừ thiên tài ra, thông thường nó mất 1-2 tháng và tiềm ẩn nguy cơ bị "xù". Nếu 1 tỷ giam 2 tháng lãi suất khoảng 20tr. (Tuy nhiên nếu các bên gối đầu, tin tưởng - chắc ăn thì chỉ mất 1 lần).

      [9]- Nếu không gom đủ 167 tấn/ngày (thức tế là khoảng 200 vì thường nghỉ CN), liệu Cp có để yên cho mình không?

      [10]- Có phải mua bảo hiểm vận chuyển???

      [11]- Hao hụt khi vận chuyển thông thường 0,5-2%, bác tính chưa???

      [12]- Việc mua, sấy, giao hàng: mất ít nhất 4 ngày. Chưa kể dự phòng gối đầu 2-5 ngày nữa.
      Do vậy, tiền mặt cần không phải là 1 tỷ, mà ít nhất 4-10 tỷ.

      [13]- Do [12] nên cần chi phí thuê kho/ bảo vệ/ giảm sát/ kiểm đếm.
      Chi phí nhân công cho [4] và [13] không dưới 10tr/ngày.

      [14]- Thuế các kiểu? CP bắt buộc cần hóa đơn.
      Lưu ý thuế xuất/nhập khẩu nếu gom ở Cam.

      [15]- Dự phòng phí: Tai nạn, trộm cướp (cả cướp đêm và cướp ... ngày).



      ** Nhận xét thêm:

      a- Chỉ xét yếu tố [1], [8] và [12] cho thấy thấy dự án chưa được chuẩn bị kỹ hay chưa được trình bày kỹ.
      b- Riêng số liệu kỹ thuật [1] mang tính quyết định nhưng chưa chứng minh + sai số lớn.



      *** Đánh giá:
      Với những thông tin bác cung cấp, dự án này KHÔNG KHẢ THI!
      Rất mong bác chủ bổ sung và phản biện.


      Kính.
       
      Last edited: 28/8/12
      1 person likes this.
    10. bocongem

      bocongem Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      24
      Đã được thích:
      5
      xin thưa với các bác hiện nay phần lớn các nhà máy sữ dụng bắp nhập thừ Ấn Độ, Brazil thôi, khai thác vô nhà máy còn nhiều khâu nhạy cảm chưa dám tính nữa kìa.
       
    11. vuhatam

      vuhatam Nhà nông chính hiệu

      Bài viết:
      244
      Đã được thích:
      55
      trên diễn đàn nhiều cty rau bán bắp ấn độ khô gì đó giá rẻ hơn nhiều mà.
      theo thông tin thì ở đồng nai giá bắp không cao như thế. không biết là có uẩn khúc gì không hả?
      có ai biết giải thích dùm
       

    Chia sẻ trang này

    Đang tải...
    Đang tải...