Khởi nghiệp nuôi dê

• Thread starter Trang Trại Chim Trĩ
  • Ngày gửi
Tôi quê thanh hoá, 26tuổi đang có dự định phát triển nuôi dê thịt, hiện tại tôi có 50tr tiền mặt, 1000m2 đất để trồng cỏ, tôi đang phân vân nên chọn dê cỏ thường hay nuôi dê boer và dê bách thảo, mọi người dúp tôi được không?

nuôi dê boer và bách thảo đi bạn
2 loại này lớn con ăn nhiều và cũng mau lớn hơn

Dê Boer đi anh ơi, mấy loại kia xưa rồi, bạn e đang nuôi dê Boer nè, khỏe, sinh sản tốt, to con, trọng lượng tăng đều đặn

Giàu nuôi Chó
Khó nuôi Dê
Thất nghề nuôi Ngỗng
Lông bông thì đừng nuôi gì >>>>
=> Nhà tớ ở Hà Giang, có địa hình đồi núi nhiều cỏ hoang dại, thuận tiên nuôi thả Dê cỏ lai Dê Bách thảo ( con to nặng 50-60kg, con nhỏ nhanh lớn, sức đề kháng cao, không sợ chó) nên thả được 30 con cái, phát triển nhanh, thu hồi vốn cũng nhanh. Bạn nuôi nhốt hay thả ? Nếu nhốt nuôi dê boer và bách thảo. Còn thả thì cho lai dê cỏ để tạo sức đề khánh cao.
Thân!!

Giàu nuôi Chó
Khó nuôi Dê
Thất nghề nuôi Ngỗng
=> Nhà tớ ở Hà Giang, có địa hình đồi núi nhiều cỏ hoang dại, thuận tiên nuôi thả Dê cỏ lai Dê Bách thảo ( con to nặng 50-60kg, con nhỏ nhanh lớn, sức đề kháng cao, không sợ chó) nên thả được 30 con cái, phát triển nhanh, thu hồi vốn cũng nhanh. Bạn nuôi nhốt hay thả ? Nếu nhốt nuôi dê boer và bách thảo. Còn thả thì cho lai dê cỏ để tạo sức đề khánh cao.
Thân!!
Dê trên đó giá cả thế nào bác , đầu ra ok không ,

Giàu nuôi Chó
Khó nuôi Dê
Thất nghề nuôi Ngỗng
Thân!!
Mình nuôi nhốt chuồng, mình chưa rỏ là dê boer va dê bách thảo thi nen trồng cỏ gì, thời gian nhỏ tới lúc động dục là mấy thang, sau khi thu thai mấy tháng là sinh sản, sinh sản xong mấy thang lại động dục.

Dê trên đó giá cả thế nào bác , đầu ra ok không ,
Dê trên này nhiều bạn à, đầu ra tương đối ổn định ( chủ yếu lái buôn dưới Hải Dương, Nam Định, Thái Bình lên mua ) giá giao động từ 11-13 tùy thời điểm.

Dê trên này nhiều bạn à, đầu ra tương đối ổn định ( chủ yếu lái buôn dưới Hải Dương, Nam Định, Thái Bình lên mua ) giá giao động từ 11-13 tùy thời điểm.
Dưới hải dương 18. Đi buôn dc đấy

Dưới hải dương 18. Đi buôn dc đấy
Thì họ toàn buôn về đấy, tối nay họ vào xem thích quá, dê đang no được giá 13,5 tớ vừa xuất hết cả đàn 32 con cả to lẫn nhỏ được tổng 1504kg. Mai kia lại đi chọn lấy 20 con dê mẹ đẹp nữa.

Mình nuôi nhốt chuồng, mình chưa rỏ là dê boer va dê bách thảo thi nen trồng cỏ gì, thời gian nhỏ tới lúc động dục là mấy thang, sau khi thu thai mấy tháng là sinh sản, sinh sản xong mấy thang lại động dục.
Cỏ àh, trồng nhanh lắm một tháng đã mọc, gọi là cỏ voi. 1000m2 cỏ nuồi 10 dề cái và 1 dề đực thoải mái. Trồng 1000m2 chia 4 ô (250m2) 5 ngày cắt một ô cho ăn. ( tuy nhiên vẫn phải có thêm diện tích để nhân đàn, vì 1năm sau nếu thuận lợi 10 con cái sẽ đẻ 20 - 25 con, lúc ấy sẽ thiếu cỏ). Bạn lên tập cho dê ăn ít cám lợn, dê vừa đẹp vừa nhanh lớn lắm; dê mẹ đẻ tớ thường nấu cháo đu đủ loãng cho ăn, sữa nhiều, con đẹp ( bí kíp gia truyền hihi )
+ Dê sinh trưởng và phát triển gần giống lợn nái, từ nhỏ đến 6-7 tháng động dục, sau khi thụ thai 3-3,5 tháng đẻ; tách con sớm thì 1-1,5 tháng động dục tiếp ( nuôi giỏi 1 năm 3 lứa thành 6 con, không giỏi 2 năm 5 lứa là 10 con ). Nuôi dê rất lãi chỉ tội hơi mệt.
+ Giống dê boer và bách thảo thì giá hơi cao nhưng có thể nuôi dê boer xem. Tớ thì chỉ thích nuôi dê cỏ giống to ( 35 -50kg) thôi.
Chúc may mắn như tớ !!!

Last edited by a moderator:
tôi ở Cà Mau nhưng có chung ý tưởng nuôi dê như chủ thớt nhưng chưa biết bắt đầu ra sao

tôi ở Cà Mau nhưng có chung ý tưởng nuôi dê như chủ thớt nhưng chưa biết bắt đầu ra sao
Hihi thử nuôi 10 con dê cái và một con dê đực xem. Nếu đam mê nuôi tiếp.
Bắt đầu từ: Bắt tay trồng cỏ, và thiết kế chuồng đi, sau đó tìm mua giống nên chọn dê đẹp, chuẩn, non, giá cao tý cũng được thì nuôi mới nhanh lãi.
Tôi may mắn hơn các bạn vì tôi ở vùng cao người dân tộc Mông nuôi dê nhiều, tôi cứ vào mỗi nhà ăn no, uống rượu sắn say, rồi thuyết phục tý là chọn được 2-3 con đẹp nhất đàn mua về ( toàn con 30-35kg đã chửa lứa đầu ). Mua về được 1-2 tháng dê đẻ ( dề đẻ 2 hoặc 3 con) rồi. Hihi Nuôi 10 tháng, trừ tiền gốc đi vẫn có lãi.

Bắt đầu từ: Bắt tay trồng cỏ, và thiết kế chuồng đi, sau đó tìm mua giống nên chọn dê đẹp, chuẩn, non, giá cao tý cũng được thì nuôi mới nhanh lãi.
Tôi may mắn hơn các bạn vì tôi ở vùng cao người dân tộc Mông nuôi dê nhiều, tôi cứ vào mỗi nhà ăn no, uống rượu sắn say, rồi thuyết phục tý là chọn được 2-3 con đẹp nhất đàn mua về ( toàn con 30-35kg đã chửa lứa đầu ). Mua về được 1-2 tháng dê đẻ ( dề đẻ 2 hoặc 3 con) rồi. Hihi Nuôi 10 tháng, trừ tiền gốc đi vẫn có lãi.
cỏ thì cho tôi ko thiếu, chuồng thì tôi tính nuôi bán chăn thả,cái vụ giống mới khó chỗ tôi ko thấy ai nuôi hết chỗ huynh giá cả thế nào

Xin ban chia sẻ cách làm chuồng.minh định nuôi nhốt hoàn toàn

Thì họ toàn buôn về đấy, tối nay họ vào xem thích quá, dê đang no được giá 13,5 tớ vừa xuất hết cả đàn 32 con cả to lẫn nhỏ được tổng 1504kg. Mai kia lại đi chọn lấy 20 con dê mẹ đẹp nữa.
Bác có biết họ làm cách nào để dê không bi ngã nước ko

Cỏ àh, trồng nhanh lắm một tháng đã mọc, gọi là cỏ voi. 1000m2 cỏ nuồi 10 dề cái và 1 dề đực thoải mái. Trồng 1000m2 chia 4 ô (250m2) 5 ngày cắt một ô cho ăn. ( tuy nhiên vẫn phải có thêm diện tích để nhân đàn, vì 1năm sau nếu thuận lợi 10 con cái sẽ đẻ 20 - 25 con, lúc ấy sẽ thiếu cỏ). Bạn lên tập cho dê ăn ít cám lợn, dê vừa đẹp vừa nhanh lớn lắm; dê mẹ đẻ tớ thường nấu cháo đu đủ loãng cho ăn, sữa nhiều, con đẹp ( bí kíp gia truyền hihi )
+ Dê sinh trưởng và phát triển gần giống lợn nái, từ nhỏ đến 6-7 tháng động dục, sau khi thụ thai 3-3,5 tháng đẻ; tách con sớm thì 1-1,5 tháng động dục tiếp ( nuôi giỏi 1 năm 3 lứa thành 6 con, không giỏi 2 năm 5 lứa là 10 con ). Nuôi dê rất lãi chỉ tội hơi mệt.
+ Giống dê boer và bách thảo thì giá hơi cao nhưng có thể nuôi dê boer xem. Tớ thì chỉ thích nuôi dê cỏ giống to ( 35 -50kg) thôi.
Chúc may mắn như tớ !!!

cỏ thì cho tôi ko thiếu, chuồng thì tôi tính nuôi bán chăn thả,cái vụ giống mới khó chỗ tôi ko thấy ai nuôi hết chỗ huynh giá cả thế nào
Àh thế tốt rồi, làm chuồng kiên cố 8 cột bêtông, 50 tấm bồzô, 1 cuộn lười B40 hết 5 triệu.
Giống ở trên tôi ( Hà Giang địa đầu tổ quốc cách chỗ bạn hơn 2000k) tùy người mua, giao động con giống từ 10-12.
Mỗi nơi có cái khó khăn riêng nhỉ? Nơi càng khó thì càng dễ làm ăn.
Xin ban chia sẻ cách làm chuồng.minh định nuôi nhốt hoàn toàn
Nói chuyện trên này hơi khó nhưng tớ cố gắng diễn tả hết khả năng nhé!
Làm chuồng kiên cố: 9 cột bêtông, 60 tấm bờzô, 2 cuộn lưới B40 quây xung quanh ( hết tầm 10 triệu) Một ô là nhốt chung, một ô nhốt dê chửa , một ô nhốt dê mới đẻ, một ô nhốt dê đực; nhớ làm sàn cho dê đứng, làm máng ăn bên ngoài. - Trên vùng cao mình toàn làm thế thôi.

Tớ toàn cho ăn cỏ khô và uống nước muối ( vừa sạch họng, dễ ăn lại hình thành được thói quen thèm ăn tìm về - tớ nuôi chim chào mào toàn cho ăn cơm với muối, ớt thôi. Cứ có muối là nuôi con gì cũng dễ )

Bozo lá tấm j e chưa từng nghe huynh ơi,trước e tính nuôi vài con chủ yếu lấy kinh nghiệm nếu tốt thì mở rộng nên chắc cũng ko cần chuồng đúng chuẩn quá, mà 10-12 là nhiêu e k hỉu chỗ e hk biết có bán giống hk nữa

Thật ra tôi chưa hiểu nhiều về con dê. Nhưng gần đây thấy có nhiều người bạn nuôi. Giá dê thịt cũng cao, nếu có thức ăn, tốt nhất là đồng chăn thả, nuôi dê rất có lời đó.

Back