Kỹ thuật bón phân bò tươi

Kỹ thuật bón phân bò tươi!
CẢNH BÁO: Công thức nguy hiểm !
Đọc cho biết không phải để học.
LỜI KHUYÊN: Tốt nhất vẫn nên bón phân chuồng hoai mục ủ Trichoderma và VSV.
Cách thực hiện:
Phân bò tươi rắc Bokashi trichoderma, sau đó phun EM hoặc VSV một tuần một lần trên đống phân ủ đậy bạt lại tầm 1—2 tháng. Phân bò tươi sẽ được xử lý hết vsv có hại nhưng chưa kịp hoai mục.
Thời điểm bón: Mùa khô
Đối tượng bón: Vườn sạch bệnh, cây không bị nhiễm phytophthora ...và dư đạm.
Lưu ý: Phải thỏa yêu cầu cách ly mọi loại phân bón gốc kể cả phân nước tầm 2—3 tháng.
Liều lượng:
Cây con 0,5 xẻng
Kinh doanh 1—2 xẻng
Cách bón:
Cách xa gốc tối thiểu 0,5m ngoài tán lá.
Tưới đẫm cho tan mất xác, nước thật loãng.
Giữ ẩm 5—7 ngày tưới nước thường một lần. Tưới theo 2—3 đợt liền. Có thể kết hợp bón Bokashi, Trichoderma, EM, VSV... Để VSV và nấm đối kháng tiếp tục phân giải.
Thận trọng với NPK và các chất kích phát tố!
Tiếp tục ngắt phân tối thiểu 1—2 tháng.
Chỉ áp dụng một lần duy nhất trong năm.

Vấn đề này chưa hiểu lắm , bón vào gốc cây luôn có vấn đề gì à ?
ở trong gốc k có rễ tơ hút dinh dưỡng bạn à, mình bón qanh tán lá ấy, ở đó tập trung nhiều rễ tơ. Và bất cứ trồng cây gì cũng vậy khi bón phân hay phun thuốc quá sát gốc sẽ dẫn đến hiện tượng phạm phân or phạm thuốc gây nên bệnh thối cổ rễ đó bạn

vậy nếu ta dùng phân bò bón lọt cho cây,dùng phân bò hoai cùng nấm trico vào rồi lấp đất trồng cây lên bạn thấy sao.

vậy nếu ta dùng phân bò bón lọt cho cây,dùng phân bò hoai cùng nấm trico vào rồi lấp đất trồng cây lên bạn thấy sao.
Đất đai chỉ màu mỡ ở tầng trên tầm 10-20cm, từ 40 cm trở xuống đất rất thiếu dinh dưỡng. Nếu bạn đánh vào điểm yếu này thì đất của bạn sẽ rất tốt.

Trước khi trồng cây nên đào đất lên trộn chung với vôi, nếu phân chuồng đã hoai mục thì 1 tháng sau đem đảo phân chuồng với đất rồi lấp đất lại, như vậy từ khi đào đất đến khi trồng là 2 tháng, đó là thời gian thích hợp để trồng cây. Còn phân chưa ủ hoai thì đào đất lên đổ phân xuống phun 1 lượt vsv hay Em sau đó lấp đất lại, đợi đến 2 tháng sau bạn có thể trộn lại và bắt đầu trồng cây được.

Đất đai chỉ màu mỡ ở tầng trên tầm 10-20cm, từ 40 cm trở xuống đất rất thiếu dinh dưỡng. Nếu bạn đánh vào điểm yếu này thì đất của bạn sẽ rất tốt.

Trước khi trồng cây nên đào đất lên trộn chung với vôi, nếu phân chuồng đã hoai mục thì 1 tháng sau đem đảo phân chuồng với đất rồi lấp đất lại, như vậy từ khi đào đất đến khi trồng là 2 tháng, đó là thời gian thích hợp để trồng cây. Còn phân chưa ủ hoai thì đào đất lên đổ phân xuống phun 1 lượt vsv hay Em sau đó lấp đất lại, đợi đến 2 tháng sau bạn có thể trộn lại và bắt đầu trồng cây được.
vậy rắc vôi có ảnh hưởng đến vsv không bạn.

vậy rắc vôi có ảnh hưởng đến vsv không bạn.
Về cái vụ sài Vôi này chắc nhiều bạn chưa biết. Thực chất sài vôi là cả 1 kỹ thuật đỉnh cao, không phải dễ dàng gì mà úng dụng tốt trong trồng trọt được. Nó thuộc loại cực kỳ nguy hiểm nếu như không biết về nó kỹ.

CaO-MgO ( vôi tôi) nó gây cháy rễ, lá, da tay.
CaO-MgO-CaC03-MgCO3 những loại vôi này không được kết hợp với vsv, nó sẽ làm chết vsv có lợi và hại
Ca3(PO4)2 và CaHPO4( dạng vôi lân dễ tân có ở lân super) không được kết hợp với vi sinh
Ca3(PO4)2 ( vôi- lân phosphat khó tan ở lân nung chảy) kết hợp với vsv + vi sinh
Ca(NO3)2 Có thể kết hợp Npk, giảm chua đất

Về cái vụ sài Vôi này chắc nhiều bạn chưa biết. Thực chất sài vôi là cả 1 kỹ thuật đỉnh cao, không phải dễ dàng gì mà úng dụng tốt trong trồng trọt được. Nó thuộc loại cực kỳ nguy hiểm nếu như không biết về nó kỹ.

CaO-MgO ( vôi tôi) nó gây cháy rễ, lá, da tay.
CaO-MgO-CaC03-MgCO3 những loại vôi này không được kết hợp với vsv, nó sẽ làm chết vsv có lợi và hại
Ca3(PO4)2 và CaHPO4( dạng vôi lân dễ tân có ở lân super) không được kết hợp với vi sinh
Ca3(PO4)2 ( vôi- lân phosphat khó tan ở lân nung chảy) kết hợp với vsv + vi sinh
Ca(NO3)2 Có thể kết hợp Npk, giảm chua đất
như vậy thời gian cách ly khi ta muốn cải tao đất kết hợp giữa vsv và vôi phải làm sao bạn..có cách nào khác không..bạn thông cảm mình hỏi hơi nhiều, tại hợi ngu cái vụ này.

như vậy thời gian cách ly khi ta muốn cải tao đất kết hợp giữa vsv và vôi phải làm sao bạn..có cách nào khác không..bạn thông cảm mình hỏi hơi nhiều, tại hợi ngu cái vụ này.
Cái này bạn phải xây dựng quy trình riêng cho bạn, tránh tốn tiền 2 lần. Đầu tiên trước khi bước vào mùa mưa bạn rải vôi xung quanh vườn và xung quanh tán lá. Sau đó tiến hành phun các thuốc gốc đồng, khi bước vào mùa mưa xử lý tuyến trùng, ổn định lại ph và bắt đầu nuôi cấy vsv, cho ăn phân chuồng + canxi nitrat, bắt đầu giai đoạn làm hoa đó bạn. Chỉ sài 1 lần vôi như vậy thôi. Còn vào mùa mưa bị bệnh dich thì rải vôi những cây bị và những cây hàng xóm.

Cái này bạn phải xây dựng quy trình riêng cho bạn, tránh tốn tiền 2 lần. Đầu tiên trước khi bước vào mùa mưa bạn rải vôi xung quanh vườn và xung quanh tán lá. Sau đó tiến hành phun các thuốc gốc đồng, khi bước vào mùa mưa xử lý tuyến trùng, ổn định lại ph và bắt đầu nuôi cấy vsv, cho ăn phân chuồng + canxi nitrat, bắt đầu giai đoạn làm hoa đó bạn. Chỉ sài 1 lần vôi như vậy thôi. Còn vào mùa mưa bị bệnh dich thì rải vôi những cây bị và những cây hàng xóm.
Cảm ơn bạn giúp đở.

Tại sao mùa khô mới bón chứ không phải mùa mưa ?

Tại sao bón một lần / năm ? Thấy người ta bón quanh năm có sao đâu
Chân thành cảm ơn !
Mùa khô bạn bón nó mới nhanh khô được, còn mùa mưa thì đặc biệt là tây nguyên gặp đợt mưa dầm mà bón phân tươi thì sẽ rất nguy hiểm.

Ai bón quanh năm vậy bạn, Tùy theo từng loại cây mà ứng dụng bạn, 1 số loại cây bạn bón phân bò quanh năm không được. Theo mình chỉ nên bón cách năm trách tình trạng cây luôn luôn sung, khó có thể điều chỉnh sung suy sung để làm hoa cho cây được

Theo mình biết khi sủ dụng phân Cá để đạt hiệu quả tối ứu mình cần các lưu ý sau:
~~ Bón khi cây sạch bệnh.
~~ Thời tiết khi bón mát mẻ
~~ Pha loãng phân cá ra và chia thành nhiều lần bón.
Không biết bạn muốn quan tâm vào phần nào khi bón/

Theo mình biết khi sủ dụng phân Cá để đạt hiệu quả tối ứu mình cần các lưu ý sau:
~~ Bón khi cây sạch bệnh.
~~ Thời tiết khi bón mát mẻ
~~ Pha loãng phân cá ra và chia thành nhiều lần bón.
Không biết bạn muốn quan tâm vào phần nào khi bón/
Theo mình sử dụng phân cá để đạt hiểu quả theo cách lý giải của bạn là chưa đúng, b chỉ mới nêu lên được bón phân cá vào thời điểm nào. Còn để phát huy hết công dụng và hiệu quả của phân cá thì chưa thấy bạn đề cập đến.

Theo mình sử dụng phân cá để đạt hiểu quả theo cách lý giải của bạn là chưa đúng, b chỉ mới nêu lên được bón phân cá vào thời điểm nào. Còn để phát huy hết công dụng và hiệu quả của phân cá thì chưa thấy bạn đề cập đến.
ysminhf là ban quan tâm tới phần nào ae mình trao đổi ấy

ysminhf là ban quan tâm tới phần nào ae mình trao đổi ấy
Phân cá mình sử dụng cách đây 4-5 năm, mảng này mình cũng không gặp nhiều khó khăn. Nếu bạn muốn trao đổi thì mình sẵn sàng, phân cá hỗ trợ rất tốt trong công việc trị tuyến trùng, thán thư, kích rễ, nuôi cấy vi sinh vật... Vậy bạn hãy lấy điển hình 1 loại và cùng trao đổi nhé.

Phân cá mình sử dụng cách đây 4-5 năm, mảng này mình cũng không gặp nhiều khó khăn. Nếu bạn muốn trao đổi thì mình sẵn sàng, phân cá hỗ trợ rất tốt trong công việc trị tuyến trùng, thán thư, kích rễ, nuôi cấy vi sinh vật... Vậy bạn hãy lấy điển hình 1 loại và cùng trao đổi nhé.
mình trao đổi trên cây lúa đi cho nó truyền thống..theo bạn khi bón phân cá mầu của lá lúa xanh vàng..theo bạn có vấn đề gì không.

Back