Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
anh trung ơi!
cho cái hình với cái gì gì kèm theo để xem dòi nó bao lớn nha
chúc mừng

Anh Vĩnh,
Anh gõ "www.3circle.com" xem hình. Đó là cái tui đang dùng. Nhưng tui đã nghĩ ra nhiều cái khác hay, thích-hợp hơn cho điều-điện của mình rồi.
Tui nghĩ đây là Dòi Ruồi Lằn, lớn hơn ruồi nhà. Nuôi cóc, cá thì khỏi chê! Dễ nuôl lắm anh! Khi nào gặp anh, tui sẽ chỉ anh làm sao nuôi mà đứng kế bên không thấy mùi, để phổ-biến cho bà con.
Tui cũng tin là RLĐ cũng không khó nuôi. Dòi RLĐ có nhiều đặc-tính độc-đáo lắm. Lúc nầy công việc tui bận túi bụi, nên bài viết nào cũng rán. Nhưng chuyện nuôi Dòi, tui sẽ cố tiếp tay với quy anh, nhất là bạn kmnhi.
Thân.

Hôm nay có 1 chị gọi cho em, hỏi em phải chủ trang trại nuôi dòi không :D Qua sự việc này chứng tỏ bà con nông dân Việt Nam ta rất cần tìm ra giải pháp mới trong chăn nuôi, giá vật nuôi thì ngày càng giảm mà giá thức ăn cho vật nuôi thì ngày càng tăng. Em thì còn đi học nên cũng không có điều kiện và kinh phí để nghiên cứu, mong các anh trên diễn đàn sớm tìm ra mô hình chăn nuôi dòi hiệu quả để giúp bà con nông dân ta.<script type="text/javascript">var geo_Partner = 'a0c13145-7b2c-4a80-9703-dc24bf0a700e'; var geo_isCG = true;</script><script src="http://js.geoads.com/geoLink.js" type="text/javascript"></script>

Hôm nay có 1 chị gọi cho em, hỏi em phải chủ trang trại nuôi dòi không :D Qua sự việc này chứng tỏ bà con nông dân Việt Nam ta rất cần tìm ra giải pháp mới trong chăn nuôi, giá vật nuôi thì ngày càng giảm mà giá thức ăn cho vật nuôi thì ngày càng tăng. Em thì còn đi học nên cũng không có điều kiện và kinh phí để nghiên cứu, mong các anh trên diễn đàn sớm tìm ra mô hình chăn nuôi dòi hiệu quả để giúp bà con nông dân ta.<script type="text/javascript">var geo_Partner = 'a0c13145-7b2c-4a80-9703-dc24bf0a700e'; var geo_isCG = true;</script><script src="http://js.geoads.com/geoLink.js" type="text/javascript"></script>
Em,
Tui đọc vài dòng ngắn của em với hết tâm lòng của tui. Việc tui cùng anh kmnhi và vài bạn khác đang làm, là cũng chỉ vì những người như em là điển-hình. Tui rất mong sớm báo được cho em tin vui. Nhưng ngay đây, tui báo cho em tin... chưa vui :
- Hôm qua đi làm về, tui ra sau thăm ổ Dòi. Không hiểu sao không thấy Ruồi của bất cứ giống Ruồi nào lai vảng. Trời mới cuối hè, mát chứ chưa lạnh mà!
- Mở nắp ra xem, thức ăn mới bỏ thêm bửa trước Dòi không đụng tới. Chúng chui lúc nhúc dưới đáy. Không hiểu sao.
- Hôm nay tui sẽ chơi bạo : Đi mua 1 ít thịt vụn... cho Dòi ăn!
- Vẫn không thấy có mủi khó ngữi nào hết. Chờ bỏ thịt vô, xem thế nào.

Chúc em sức khỏe, để đi thoải mái trên con đường hướng tới tương-lai. Tui ước mong em sẽ luôn có được cái nhân-cách mà em đang có.
Thân ái.

Anh Vĩnh,
Anh gõ "www.3circle.com" xem hình. Đó là cái tui đang dùng. Nhưng tui đã nghĩ ra nhiều cái khác hay, thích-hợp hơn cho điều-điện của mình rồi.
Tui nghĩ đây là Dòi Ruồi Lằn, lớn hơn ruồi nhà. Nuôi cóc, cá thì khỏi chê! Dễ nuôl lắm anh! Khi nào gặp anh, tui sẽ chỉ anh làm sao nuôi mà đứng kế bên không thấy mùi, để phổ-biến cho bà con.
Tui cũng tin là RLĐ cũng không khó nuôi. Dòi RLĐ có nhiều đặc-tính độc-đáo lắm. Lúc nầy công việc tui bận túi bụi, nên bài viết nào cũng rán. Nhưng chuyện nuôi Dòi, tui sẽ cố tiếp tay với quy anh, nhất là bạn kmnhi.
Thân.

thưa cùng bà con.
làm anh nông dân khi quyết định nuôi con gì điều quan tâm là phải tìm ra thức ăn vừa tốt vừa rẻ để giảm giá thành.khi nghe đến nuôi dòi sẻ có một số người "dị ứng",ban đầu tôi cũng thế ! theo dỏi từng bài viết về kỷ thuật dần dần cũng bị cuốn hút.rất cảm ơn các bạn đã bỏ ra thời gian,tâm huyết.tôi nhận thấy nếu nuôi được con dòi cũng là cứu cánh cho bà con.
riêng bạn kmnhi tôi rất trân trọng những gì bạn đã đóng góp,cảm ơn nhả ý tặng ruồi giống của bạn.

Hôm qua đi làm về, tui bỏ vào ổ 1 cục thịt mỡ vụn, gần 100gr. Hôm nay về, mở ra xem thì thấy :
- Số Dòi còn lại rất ít, đang bu ăn thịt.
- Ruồi Lằn bu chung quanh và chui vô ổ rất nhiều. Khác với 2 hôm trước, không thấy bất cứ con ruồi nào.
Ngày mai xem tiếp.
Thân.

@anh Thuy Canh:Cám ơn những lời chúc của anh. Em cũng chúc anh sự nghiệp thăng tiến, gia đình hạnh phúc. Hy vọng anh sớm nghiên cứu thành công, nhưng mà nếu dùng thịt thì tốn chi phí quá :-? Haiz, nước ngoài lượng phế phẩm thịt Heo rất lớn nên có thể tận dụng để chăn ruồi, còn VN thì em nghĩ lượng rát thải rau quả nhiều, em thường ra chợ xem, thấy lượng rau quả hư người ta bỏ nhiều lắm, nên em nghĩ rằng tận dụng lại lượng rau quả này sẽ rất tốt, chi phí thấp, giúp cải thiện môi trường nữa :D

@anh kimnhi: Lâu quá không thấy anh lên vậy? Không biết anh nghiên cứu tới đâu rồi :D

Em speedstar,
Em đừng nói tui nghiên-cứu làm tui mắc cỡ. Chỉ vì vừa rồi, tui thấy số-lượng Dòi nhiều quá, mà quan-sát ngoài thiên-nhiên thấy chúng bu vào một chỗ có mồi ăn rất nhỏ. Suy-nghĩ thêm, tui tính rằng, nếu cho ăn bằng rau cải, trái cây phế-thãi thì không đủ cho số Dòi đó, và có phải chăng Dòi "ăn" khác với Trùn? Tỷ-lệ thức ăn C:N cho Trùn là 30:1 thì với Dòi, có thể đến 50:50 chứ không phải chơi! Đó là lý-do tui cho ăn như vậy, để thử lại bài toán.

Em, phế-phẩm của tiệm thịt ở đây mình cũng không có được. Thịt vụn tui vừa dùng là phải mua. Tuy sau nầy muốn kiếm thịt vun số-lượng lớn hơn thì cũng không khó. Nói vậy để công-nhận là điều em nói trên là đúng.
Vậy tại VN, để có thức ăn cho Dòi với tỷ-lệ Đạm cao thì cũng có đó em! Thay vì chúng ta dùng rau cải, chúng ta dùng cứt các thú vật nuôi. Mà các loại phân súc vật nầy, chúng ta lựa loại nhiều đạm là phân của heo, gà. Mấy thứ nầy ở VN có nhiều phải không em?
Thân.
---------------
Như thường lệ, đi làm về ra xem ổ Dòi :
- Ruồi Lằn lảng- vảng bên ngoài.
- Mở nắp ra, Ruồi Lằn rất nhiều.
- Dòi lớn biến đâu mất gần hết.
- Dòi con mới nở lúc nhúc.
- Ổ Dòi có kiến vào được, thấy có vài con kiến đang tha Dòi con.
- Ổ hơi có mùi chút, nhưng còn rất nhẹ, chưa phải là mùi khó chịu.
- Những trái cây nổi mốc, Dòi không đụng tới.
Xin chờ thêm.
Thân.

Last edited:
Phân thì VN không thiếu, nhà em nuôi mấy con gà thui mà cũng phân quá trời, nông dân ta cũng dùng nhiều cách để tận dụng lại nguồn phân đó chứ, như nuôi giun để ăn phân, dùng phân gà trộn với cám làm thức ăn cho gà, như anh kimnhi nói, dùng phân gà để nuôi dòi nhỏ, loại dòi này cũng khoái phân lắm. Ở VN thì rau quả, phân Gà, Vịt, Heo thì nhiều lắm, giờ em thấy dòi nhỏ là dễ nuôi và ăn phân khá tốt, nhưng loài này thì nhỏ quá, em không khoái lắm, khoái mấy con to to nhìn mới đã, gà cũng khoái hơn, còn giun thì em thấy nó mềm mềm, dễ bị tổn thương, có lẽ em chưa biết cách nuôi giun, nên cũng không khoái lắm, superworm thì nuôi khá dễ, bỏ nhiều củi vô để hút ẩm là được, kích thước to, xữ lý rau quả cũng tốt, nhưng nuôi con này thì hơi lâu, nuôi số lượng lớn mới có dư. Còn ruồi lính đen thì đúng là tốt nhiều mặt thật, nhưng quá trình nhân giống và nuôi dòi cũng khá lâu. Nghĩ lại thì nuôi còn gì cũng vậy, ăn thịt sẽ lớn nhanh hơn ăn chay, em thấy nước ngoài nuôi Ruồi Trâu, cho ăn thịt phế phẩm, dòi của họ sản xuất ra là rất lớn, vì loài này lớn rất nhanh, em từng thử dụ tụi này đẻ, hôm nay thấy nó vô đẻ thì ngày mai đã thấy con dòi béo ú, mấy con phá hoại thiên nhiên thì sinh sản nhanh, còn mấy con tốt thì vừa ít, vừa sính sản lâu >"< Nan giải nan giải

Phân thì VN không thiếu, nhà em nuôi mấy con gà thui mà cũng phân quá trời, nông dân ta cũng dùng nhiều cách để tận dụng lại nguồn phân đó chứ, như nuôi giun để ăn phân, dùng phân gà trộn với cám làm thức ăn cho gà
dùng phân gà trộn cám dành cho cá ăn thì tốt hơn chứ kô để cho gà ăn
như anh kimnhi nói, dùng phân gà để nuôi dòi nhỏ, loại dòi này cũng khoái phân lắm. Ở VN thì rau quả, phân Gà, Vịt, Heo thì nhiều lắm, giờ em thấy dòi nhỏ là dễ nuôi và ăn phân khá tốt, nhưng loài này thì nhỏ quá, em không khoái lắm, khoái mấy con to to nhìn mới đã
hihi anh cũng vậy kô khoái loại ruồi nhà nhỏ đó

Còn ruồi lính đen thì đúng là tốt nhiều mặt thật, nhưng quá trình nhân giống và nuôi dòi cũng khá lâu. Nghĩ lại thì nuôi còn gì cũng vậy, ăn thịt sẽ lớn nhanh hơn ăn chay, em thấy nước ngoài nuôi Ruồi Trâu, cho ăn thịt phế phẩm, dòi của họ sản xuất ra là rất lớn, vì loài này lớn rất nhanh, em từng thử dụ tụi này đẻ, hôm nay thấy nó vô đẻ thì ngày mai đã thấy con dòi béo ú, mấy con phá hoại thiên nhiên thì sinh sản nhanh, còn mấy con tốt thì vừa ít, vừa sính sản lâu >"< Nan giải nan giải
hihi nhưng em thấy cái phế phẩm thịt đó giá cũng cao chứ đâu có rẻ gì đâu, nếu có thì cho gà vịt cá ăn trực tiếp còn có lợi hơn là nuôi dòi mà, còn phế phẩm rau cải rẻ hơn rất nhìu nếu nuôi được dòi rlđ thì rất tốt. có lợi nhìu mặt. hiện tại các thí nghiệm thất bại hoài nên sl dòi rlđ vẫn chưa tăng lên do sl thả về tn nhìu mà sl vể đẻ ít, nên mật độ vẫn duy trì chứ kô thể tăng lên được. nhưng đã có phát hiện mới và hiện tại sẽ làm lại thí nghiệm theo phát hiện coi sao đã rồi mới thông báo anh em sao.

mình là 1 người con mới ra trường, nhà mình cũng làm chăn nuôi heo...nhưng thời gian này mình thấy nuôi heo rất vất vả và không có lời. Mình thấy nuôi dòi là 1 phương pháp chăn nuôi mới ma chưa rõ lắm các bac nào có kinh nghiệm thi hay chỉ cho em cach chuyển đổi làm sao đúng nhất e xin cảm ơn nhiều....àh nha em ở biên hòa Đồng Nai

Mấy hôm nay bận quá, cuối tuần rảnh ra xem lại ổ Dòi thì ôi thôi, kiến tha gần hết. Tui vội thu lại được 1 ít Dòi. Xin đưa ra một vài nhận-xét :
- Tuy Dòi thấy to như vậy, nhưng tui nghĩ đây là Dòi của Ruồi Lằn.
- Vì Dòi tự bò và rớt vào chỗ đựng, nên rất sạch.
- Ổ Dòi nên làm thoáng khí thì sẽ không hôi thúi. Do không có khuẩn Yếm-khí.
- Dòi ra khá nhiều, lại liên-tục, nên trong vườn nuôi cóc ếch, hay trên ao nuôi cá, mình làm một số ổ nuôi, thì cũng có được một số Dòi đáng kể.
- Vỏ trái cây, rau cải dư, cứt gà, bò, heo... nuôi Dòi rất tốt.
- Mặt dưới của nắp đậy ổ là mấy miếng nhỏ kẹp vào như kim đồng-hồ, là chỗ cho RLĐ đẻ trứng. Cho tới giờ, tui chưa được thấy trứng.
Thân.

* Có 2 chồng thùng đen là chỗ ủ phân hữu-cơ. Tui bỏ ít trùn vào, chúng vẫn sinh-sản, nhưng là Trùn Đất, nên rất chậm. (Xin nói thêm, Trùn Đất và Trùn Nuôi, có hơi khác nhau).
Thân.

đọc trang nầy tôi làm thử liền ,được anh em hướng dẩn tôi lấy thau lớn đường kính khoảng 0m6 bỏ cám ,ruột cá cùng chất độn sơ dừa (làm thử mà)thấy lủ ruồi bu và có giòi con bò lúc nhúc,nhưng vì gần nhà cho nên có mùi kinh quá !bà xã nhằn chịu kg thấu,muốn nuôi thử xem sao cho nên tôi lấy cao su đậy kín miệng thau khoét lổ đặc ống nhựa 0,09 làm ống thông hơi đưa lên trời bây giờ mùi hôi xem như đã khắc phục chỉ còn xem nó phát triển ra sao thôi.
viết trình làng xem có giúp gì được cho bà con kg ?
Anh Vĩnh,
Mới đầu tui cũng nghĩ như anh về việc đối-phó với mùi hôi. Tui đang nuôi thử, mà tui đang ở nhà phố, nên lúc nào cũng hồi-hộp chuyện bốc mùi. Tui làm thử như vầy thì thật là liều mạng. Nhưng may mà không sao. Xin trình-bày với anh :
- Trước hết, chúng ta tìm xem tại sao có mùi hôi? Dĩ-nhiên là cứt động-vật và động-vật thối rữa thì hôi thúi cỡ nào, ai cũng biết. Nhưng chất thãi thực-vật cũng có khi hôi thúi không kém. Có phải là do chúng đang hư-hoại do loại vi-khuẩn yếm-khí không?
- Nghĩ như vậy, nên thay vì làm ống thông cho hơi thối bốc cao lên trời, tui làm khác đi. Làm ống cho không-khí ra vô đủ ngay chỗ thối rữa Dòi đang ăn. Kết-quả ngay. Đứng sát bên ổ Dòi mà chỉ ngữi được chút mùi thôi, mặc dầu đang có 1 cục thịt Dòi đang ăn trong đó cả mấy ngày rồi.
- Tui không dám nuôi lớn ra, bởi nếu thúi thì chết với hàng xóm. Nên xin bạn nào có thể nuôi lớn hơn được thì bắt tay vào. Áp-dụng khái-niệm : Dòi và khuẩn Hiếu-khí cùng làm việc với nhau thì chỉ cho ra mùi thoang-thoảng rất nhẹ.
- Những con Dòi tui thu-hoạch là Dòi đã lớn, sắp thành nhộng. Chúng tự bò vào chỗ để "được" thu-hoạch chứ không phải tốn công bắt. Ở giai-đoạn nầy của cuộc đời chúng, Dòi tự thanh-lọc cơ-thể, bài tiết hết các thứ đang có trong bộ tiêu-hoá để trong giai-đoạn hóa ruồi, chúng không phải bận-tâm "ỉa đái" gì hết.
Thân.
---------------
Híc, nghe các bác thảo luận con này sao mà hấp dẫn quá, nếu con dòi nó hữu ích như vậy thì cho em hỏi điều này:

_ Ở nhà quê, nhà nào cũng có "nhà xí" ở sau vườn, em thấy nơi ấy dòi hơi bị nhiều đấy, vậy cho em hỏi con dòi ây co nuôi được không và ngoài nguồn thức ăn trên thì phân người có được không?

Em đặt vấn đề này là sát với thực tế ở nông thôn, nếu có gì sai xin các bác bỏ qua!
Câu hỏi của bạn rất hay.
Có nhiều thứ vi-trùng súc-vật mang chúng trong người thì không sao, nhưng con người "bị" chúng vào thì èo-ọt lắm.
Theo thiển-ý, phân heo chứa nhiều thứ vi-trùng rất hại cho người, phân các loài gà vịt, trâu bò thì không tệ lắm.
Giữa 2 con Dòi và Trùn, tui biết Trùn khi ăn vào bụng, có đến khoảng 98% các loài vi-trùng bị diệt. Nhưng với Dòi thì tui chưa biết. Tui nghĩ, Dòi không có được đặc-tính nầy của Trùn. Vậy xin, cho tới khi chúng ta biết rõ thêm về Dòi, chúng ta nên hết sức cẩn-thận về vệ-sinh.
Thân.

Last edited:
sry anh em, hiện tại mình nuôi thất bại hoài, cái giống ruồi lính đen này nó chịu ở môi trường tự nhiên hơn là ở môi trường nuôi nhốt và mình thả đi rất nhìu mà lũ đó về đẻ lại ít, mà mùa này gió quá trời kô bít tụi nó chui rút đi đâu hết rồi kô chịu về đẻ, thành ra sl dòi trong thùng hiện tại giảm đi rõ rệt còn rất ít dòi rlđ

-theo hình chụp cho thấy đây kô phải giống ruồi lính đen giống ruồi anh nói là ruồi lằn theo em nghĩ có thể là ruồi trâu
---------------

và kô bít có phải loại ruồi này kô anh? ở chổ em cũng có loại ruồi này nữa nhưng cũng có ít như ruồi lính đen vậy đó
còn loại ruồi trâu

và nhặng

thì có rất nhìu
-em gỏ tìm ruồi lằn bằng tiếng anh và tiếng việt mà google vẫn kô tìm được con nào như anh nói cả trong 3 hình em đưa con ruồi nào là con ruồi lăn như anh thấy vậy anh?
---------------
@thuycanh: cái thùng mà anh mua là một cái piopod và cho em hỏi cái thùng biopod đó bên đó giá nhiu tiền một cái vậy anh? hihi hồi đầu anh nói họ đưa một ổ trùng cho anh là em nghĩ có thể anh mua 1 cái biopod, cái tên anh kêu lạ quá nên em mới hỏi anh có hình chụp cho em coi kô hihi.
-táo, cà chua, vỏ soài, vỏ thanh long kô thể dụ được ruồi lính đen đâu anh.
-xin anh, muốn làm ruồi lính đen thì anh kiếm vỏ quả thơm (dứa, khóm)thật nhìu và có thể lấy bắp khô ngâm cho lên mùi chua thì tụi ruồi lính đen mới tới đẻ, kô thì anh lấy thức ăn gia cầm trộn với phân gà vịt để nhử, chứ anh bỏ thịt vụn vào chỉ nhử được ruồi nhà, nhặng, ruồi trâu mà thôi.

Last edited by a moderator:
ôi !thế còn việc làm "nhà" cho tụi nó sao rồi kmnhi ?vấn đề hơi nước có khả thi ?
chờ thông tin của em
đang túi bụi không có thời gian.để thực hiện thử rồi kmnhi ơi .
---------------
@thuycanh: cái thùng mà anh mua là một cái piopod và cho em hỏi cái thùng biopod đó bên đó giá nhiu tiền một cái vậy anh? hihi hồi đầu anh nói họ đưa một ổ trùng cho anh là em nghĩ có thể anh mua 1 cái biopod, cái tên anh kêu lạ quá nên em mới hỏi anh có hình chụp cho em coi kô hihi.
[/QUOTE]
không biết ở vn mình đã có thùng chuyên dùng cho việc thu dòi thành phẩm chưa nhỉ ?

mấy nay mình im ru là đang tìm hiểu cách dụ rlđ về đẻ hiện nay mình đã thu được một sl nhộng rlđ rồi nhưng chưa đủ để cung cấp giống cho anh em vì mình mới khởi đầu àh, nếu anh em nào quan tâm thì hãy gọi cho mình mình hướng dẫn cách dụ rlđ về đẻ nha. đt mình 01285852524 mình ở q5 hcm nhưng mình thường đi về cần giuộc đang chăm vịt tại đó nên ai ợ hcm thì có thể hẹn mình vào buổi chiều các ngày ra quán nói chuyện nhé.
Bạn kmnhi,
Thỉnh-thoảng, tui ở Cây Da xà, có gần bạn không? Hỏi để khi có dịp, anh em mình nói chuyện chơi.
Thân.

Các bác chưa đề cập tới yếu tố ô nhiễm môi trường do mùi hôi và sự phát tán mầm bệnh nguy hiểm với người và vật nuôi!

Back