Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
Liệu các vật nuôi mà cho ăn dòi như thế này có tiềm ẩn nhiều bệnh và mối nguy nào khác hay không mới quan trọng

bệnh tật đâu không biết chỉ biết có bao nhiêu gà ăn cũng hết
con này nuôi sướng lắm,
chỉ cần lấy bả mì đổ vào chậu,lấy xi măng làm cái đường cho nó bò ra ngoài,lấy cái xô hứng
khoảng 20 ngày sau,ngày nào cũng có cho gà ăn

bệnh tật đâu không biết chỉ biết có bao nhiêu gà ăn cũng hết
con này nuôi sướng lắm,
chỉ cần lấy bả mì đổ vào chậu,lấy xi măng làm cái đường cho nó bò ra ngoài,lấy cái xô hứng
khoảng 20 ngày sau,ngày nào cũng có cho gà ăn

về trùn và dòi có 1 điều rất hay khi cho gà, cá ăn---->>

@Dfruit: Mình cũng đã cân nhắc giữa RLĐ và các loại ruồi khác. Đúng là dùng nhặng hoặc ruồi nhà thì năng suất cao hơn, nuôi cũng nhanh hơn, nhưng nó bốc mùi hôi nhiều hơn. Một yếu tố nữa là thu hoạch dòi luôn không triệt để, thế nào cũng có một ít còn sót và hóa kén, thành ruồi mà mình không thể kiểm soát được. Nếu toàn bộ trại không được bọc lưới kỹ thì sẽ thoát ruồi ra ngoài gây ảnh hưởng môi trường. Vì thế mình chọn RLĐ làm trước. Sau này có đủ điều kiện sẽ tính tới các loại khác.

Liệu các vật nuôi mà cho ăn dòi như thế này có tiềm ẩn nhiều bệnh và mối nguy nào khác hay không mới quan trọng
Câu hỏi của bạn cũng đã được nhiều người đặt ra ở các trang trước. Với dòi ruồi nhà thì mình không biết, nhưng với dòi RLĐ thì khi hóa nhộng nó khá sạch khuẩn, và trong cơ thể nó cũng có chất kháng sinh tự nhiên. Hôm rồi mình có xem một đoạn phim về nuôi RLĐ quy mô lớn ở Mỹ, thấy họ bỏ vào tủ sấy, sấy xong bốc lủm nhai luôn như ăn hột điều rang.

Vừa rồi mình thu hoạch một xô nuôi ấu trùng với hỗn hợp hèm-xác mì. Từ lúc bỏ trứng vào đến khi trút ra thu hoạch là 21 ngày. Lẽ ra đợi đến 30 ngày, nhưng phát hiện thấy một số con chuyển màu đen nên thu luôn. Thu được khoảng 0,5kg ấu trùng. Đếm được có 75 con chuyển màu đen, kích thước cũng đạt mức trung bình, số còn lại vẫn còn màu trắng. Tổng cộng mình đã cho vào xô 10 ổ trứng (nở ra khoảng 3000 con), 2kg hèm, nửa lít nước và 5,5kg xác mì. Đợt rồi mình không còn nguồn nhộng đen để thu, nên cho tụi sâu non ăn dư dả một chút cho chắc ăn, khỏi sợ chết sạch thì mất công gây giống từ đầu.
Đổ dư chất trong xô ra lưới sắt có mắt nhỏ (khoảng 5mm), san đều ra, dưới có khay hứng:

Để nguyên đó đi làm việc khác, sau vài giờ tụi nó bò xuống khay:

So sánh kích thước ấu trùng và cây đũa tre (loại xài một lần rồi bỏ):

Đây là xô đầu tiên mình nuôi bằng hỗn hợp hèm-xác mì, và có thể tạm đưa ra vài kết luận như sau:
- Ấu trùng lớn nhanh, khoảng 20-25 ngày là có thể thu hoạch. Dĩ nhiên là nếu dùng để làm giống thì phải đợi lâu hơn để tụi nó chuyển hết sang màu đen. Và thế nào thì tụi nó cũng phát triển không đồng đều, có con lớn con nhỏ, thậm chí có những con tiếp tục ăn 40-50 ngày mới đổi màu, nó sẽ to gấp đôi những con đổi màu sớm như mình vừa thu hoạch.
- Chi phí cho 2kg hèm và 5,5kg xác mì là khoảng 7700đ, thu được 0,5kg ấu trùng. Đây chỉ là con số tham khảo vì mình cho ăn hơi thừa. Sau này thu hoạch các xô khác sẽ có con số chính xác hơn.

Nuôi kiểu này hầu như không có mùi hôi gì, thức ăn cũng không phải chế biến gì, chỉ thêm nước và trộn đều. Thu hoạch cũng đơn giản. Phần dư chất còn lại (khoảng hơn 4kg) mình chưa biết dùng làm gì, có thể sau này thử nuôi trùn hoặc bón cây.

Nuôi tận 23 ngày mới thu hoạch hả bác? sao lâu thế? có cách gì nhanh hơn ko?
em nghe người ta nuôi có mấy ngày à...
@Dfruit: Mình cũng đã cân nhắc giữa RLĐ và các loại ruồi khác. Đúng là dùng nhặng hoặc ruồi nhà thì năng suất cao hơn, nuôi cũng nhanh hơn, nhưng nó bốc mùi hôi nhiều hơn. Một yếu tố nữa là thu hoạch dòi luôn không triệt để, thế nào cũng có một ít còn sót và hóa kén, thành ruồi mà mình không thể kiểm soát được. Nếu toàn bộ trại không được bọc lưới kỹ thì sẽ thoát ruồi ra ngoài gây ảnh hưởng môi trường. Vì thế mình chọn RLĐ làm trước. Sau này có đủ điều kiện sẽ tính tới các loại khác.

Câu hỏi của bạn cũng đã được nhiều người đặt ra ở các trang trước. Với dòi ruồi nhà thì mình không biết, nhưng với dòi RLĐ thì khi hóa nhộng nó khá sạch khuẩn, và trong cơ thể nó cũng có chất kháng sinh tự nhiên. Hôm rồi mình có xem một đoạn phim về nuôi RLĐ quy mô lớn ở Mỹ, thấy họ bỏ vào tủ sấy, sấy xong bốc lủm nhai luôn như ăn hột điều rang.

Vừa rồi mình thu hoạch một xô nuôi ấu trùng với hỗn hợp hèm-xác mì. Từ lúc bỏ trứng vào đến khi trút ra thu hoạch là 21 ngày. Lẽ ra đợi đến 30 ngày, nhưng phát hiện thấy một số con chuyển màu đen nên thu luôn. Thu được khoảng 0,5kg ấu trùng. Đếm được có 75 con chuyển màu đen, kích thước cũng đạt mức trung bình, số còn lại vẫn còn màu trắng. Tổng cộng mình đã cho vào xô 10 ổ trứng (nở ra khoảng 3000 con), 2kg hèm, nửa lít nước và 5,5kg xác mì. Đợt rồi mình không còn nguồn nhộng đen để thu, nên cho tụi sâu non ăn dư dả một chút cho chắc ăn, khỏi sợ chết sạch thì mất công gây giống từ đầu.
Đổ dư chất trong xô ra lưới sắt có mắt nhỏ (khoảng 5mm), san đều ra, dưới có khay hứng:

Để nguyên đó đi làm việc khác, sau vài giờ tụi nó bò xuống khay:

So sánh kích thước ấu trùng và cây đũa tre (loại xài một lần rồi bỏ):

Đây là xô đầu tiên mình nuôi bằng hỗn hợp hèm-xác mì, và có thể tạm đưa ra vài kết luận như sau:
- Ấu trùng lớn nhanh, khoảng 20-25 ngày là có thể thu hoạch. Dĩ nhiên là nếu dùng để làm giống thì phải đợi lâu hơn để tụi nó chuyển hết sang màu đen. Và thế nào thì tụi nó cũng phát triển không đồng đều, có con lớn con nhỏ, thậm chí có những con tiếp tục ăn 40-50 ngày mới đổi màu, nó sẽ to gấp đôi những con đổi màu sớm như mình vừa thu hoạch.
- Chi phí cho 2kg hèm và 5,5kg xác mì là khoảng 7700đ, thu được 0,5kg ấu trùng. Đây chỉ là con số tham khảo vì mình cho ăn hơi thừa. Sau này thu hoạch các xô khác sẽ có con số chính xác hơn.

Nuôi kiểu này hầu như không có mùi hôi gì, thức ăn cũng không phải chế biến gì, chỉ thêm nước và trộn đều. Thu hoạch cũng đơn giản. Phần dư chất còn lại (khoảng hơn 4kg) mình chưa biết dùng làm gì, có thể sau này thử nuôi trùn hoặc bón cây.

Hôm rồi thu hoạch hai thau.
Thau thứ nhất ấp 20 ổ trứng ngày 5/12, thu hoạch hôm 1/1 được 1,15kg nhộng. Tổng cộng cho vào 7kg xác mì và 3,5kg hèm và 1kg nước. Chi phí thức ăn khoảng 11.600đ. Có một số nhộng đã chuyển màu đen. Đa số nhộng kích thước còn nhỏ, có lẽ do vấn đề mật độ hoặc thiếu thức ăn. Mình cho tất cả vào xô nghiêng nuôi thêm một thời gian.
Thau thứ hai ấp 20 ổ trứng ngày 5/12, thu hoạch hôm 2/1 được 1kg nhộng. Tổng cộng cho vào 8kg xác mì và 2,5kg hèm và 1kg nước. Chi phí thức ăn khoảng 10.500đ. Tình trạng nhộng cũng giống thau trước.
RLĐ vẫn còn trong nhà lưới, trứng thì giảm xuống chỉ còn vài ổ mỗi ngày.

vụ này ngon mà sao bác biết nó ủ 20 ổ trứng vậy. hay là bác bỏ 20 con RLD vào đó vậy

Nuôi tận 23 ngày mới thu hoạch hả bác? sao lâu thế? có cách gì nhanh hơn ko?
em nghe người ta nuôi có mấy ngày à...
Mình nuôi RLĐ nên mới lâu như vậy. Ruồi nhà thì khoảng 7 ngày thôi.
vụ này ngon mà sao bác biết nó ủ 20 ổ trứng vậy. hay là bác bỏ 20 con RLD vào đó vậy
Mình nuôi RLĐ trong nhà lưới và dụ tụi nó đẻ vào các mảnh bìa cac tông cắt ra từ thùng mì gói. Mỗi lỗ nhỏ trên mảnh cactong mà có trứng thì coi như là một ổ trứng. Theo thử nghiệm trước đây của mình thì mỗi ổ như vậy nở ra khoảng 300 con sâu non.

Mình nuôi RLĐ nên mới lâu như vậy. Ruồi nhà thì khoảng 7 ngày thôi.

Mình nuôi RLĐ trong nhà lưới và dụ tụi nó đẻ vào các mảnh bìa cac tông cắt ra từ thùng mì gói. Mỗi lỗ nhỏ trên mảnh cactong mà có trứng thì coi như là một ổ trứng. Theo thử nghiệm trước đây của mình thì mỗi ổ như vậy nở ra khoảng 300 con sâu non.
Sao bác ko để cho nó đẻ tự do vào sinh khối vậy bác. em cũng hiểu cái bác làm là thí nghiệm nhưng để làm việc đó bác dùng kính núp để soi trứng à bác. tại em nhìn mắt thường ko đếm được trứng.

Sao bác ko để cho nó đẻ tự do vào sinh khối vậy bác. em cũng hiểu cái bác làm là thí nghiệm nhưng để làm việc đó bác dùng kính núp để soi trứng à bác. tại em nhìn mắt thường ko đếm được trứng.
Mình đã lấy một ổ trứng, ấp và nuôi riêng trong một xô nhỏ. Khi sâu non lớn chuyển màu đen rồi thì mới trút ra đếm. Trứng nhỏ quá làm sao mà đếm nổi.
Việc cho tụi nó để vào bìa cac tông là để định lượng trứng một cách tương đối, rồi cho lượng thức ăn phù hợp. Trong giai đoạn này thì tạm thời làm vậy. Khi chuyển sang nuôi quy mô lớn có lẽ mình sẽ tìm cách khác.

Việc cho toàn bộ thức ăn vào một lần có vẻ không hiệu quả. Thức ăn biến chất nhanh hơn tốc độ ăn của sâu non. Hiện giờ mình cho ăn từng đợt 1-2kg vào mỗi xô, mỗi đợt cách nhau vài ngày.

Hôm qua mới thu hoạch một thau ấp ngày 12/12. Nuôi đúng một tháng. Ấp 10 ổ trứng, thức ăn gồm 6kg xác mì và 3,5kg hèm, chi phí khoảng 10.800đ. Cân được khoảng 800g nhộng, trong đó có khoảng 20g nhộng đen.
Đợt này mình vẫn cho thừa thức ăn, vì tạm ngừng thử nghiệm vấn đề năng suất, chuyển sang gây giống tăng đàn để có nguồn con giống mà thử nghiệm tiếp. Sau mấy đợt rắc rối vừa rồi thì nguồn con giống của mình tụt xuống ở mức như hồi tháng 7/2013, tức là mỗi ngày chỉ có vài chục gam nhộng đen. Hy vọng sau Tết sẽ được vài trăm gam nhộng đen mỗi ngày.
Nuôi để bán thịt thì khoảng 30 ngày là được, nhưng nuôi để gây giống thì sâu non cần nhiều thời gian hơn để chuyển thành nhộng.

Hôm qua mới thu hoạch một thau ấp ngày 12/12. Nuôi đúng một tháng. Ấp 10 ổ trứng, thức ăn gồm 6kg xác mì và 3,5kg hèm, chi phí khoảng 10.800đ. Cân được khoảng 800g nhộng, trong đó có khoảng 20g nhộng đen.
Đợt này mình vẫn cho thừa thức ăn, vì tạm ngừng thử nghiệm vấn đề năng suất, chuyển sang gây giống tăng đàn để có nguồn con giống mà thử nghiệm tiếp. Sau mấy đợt rắc rối vừa rồi thì nguồn con giống của mình tụt xuống ở mức như hồi tháng 7/2013, tức là mỗi ngày chỉ có vài chục gam nhộng đen. Hy vọng sau Tết sẽ được vài trăm gam nhộng đen mỗi ngày.
Nuôi để bán thịt thì khoảng 30 ngày là được, nhưng nuôi để gây giống thì sâu non cần nhiều thời gian hơn để chuyển thành nhộng.

Bác đang thử nghiệm ở đâu vậy. có thể cho em đến tham quan và mua ít con RLD không bác.
Em thấy cho dòi ăn lên có phương pháp chứ không cũng ứ , thượng ứ hạ tắc loạn

@hoa-xuong-rong: Mình đang gây giống RLĐ ở Hóc Môn, đt 0918 20 10 70. Hoan nghênh bạn đến tham quan. Hiện tại chưa thể bán con giống được vì có quá ít. Mình có thể hướng dẫn bạn thu con giống từ tự nhiên.

Trời HN dạo này lạnh quá, ruồi ngời tự nhiên không còn. Còn một số ấu trùng đã hóa nhộng nằm im một chỗ như là chết. Túm chiúng ra một chỗ thì một lúc sau thấy động đạy. Làm sao để chúng hóa ruồi tiếp tục sinh sản đây các bạn???

@hoa-xuong-rong: Mình đang gây giống RLĐ ở Hóc Môn, đt 0918 20 10 70. Hoan nghênh bạn đến tham quan. Hiện tại chưa thể bán con giống được vì có quá ít. Mình có thể hướng dẫn bạn thu con giống từ tự nhiên.

ok anh. có điều kiện em sẽ qua anh ạ. rất cảm ơn anh nhiều

Sưu tập các nguồn tư liệu của Anh " Ba " , mình thấy Công nghệ SX giòi của họ đã đạt đến đỉnh rất cao rồi . Tuy nhiên tra cứu mãi vẫn không thấy tài liệu nào của họ về nhân giống RLĐ . Tập trung khai thác ở nước họ là loài Ruồi đầu đỏ , chắc có lẽ loài này có nhiều ưu điễm nổi trội hơn ( năng suất đẻ cao , giòi mau lớn , dễ nuôi ... ) .
Là nó đây :

Các Bạn nên có thêm một hướng nghiên cứu về loài này thử xem , hy vọng sẽ có một vài chuyển biến tích cực .
Đâm đầu vào đá hoài cũng ê chứ nhĩ .
Mình tra cứu một số tài liệu từ nguồn khác thì sâu non của RLĐ có ưu điểm là giàu can xi , tuy nhiên cái hiện nay ngành chăn nuôi VN đang cần lại là nguồn nguyên liệu giàu protein giá rẻ .
Chào bạn Dfruit, mình có vài vấn đề thắc mắc về qui trình nuôi giòi của Trung Quốc, bạn có thể cho mình xin địa chỉ mail để trao đổi với bạn 1 vài thông tin được không

Trời HN dạo này lạnh quá, ruồi ngời tự nhiên không còn. Còn một số ấu trùng đã hóa nhộng nằm im một chỗ như là chết. Túm chiúng ra một chỗ thì một lúc sau thấy động đạy. Làm sao để chúng hóa ruồi tiếp tục sinh sản đây các bạn???
Với thời tiết lạnh như HN hiện nay thì người còn ngất ngư nói gì tới ruồi. Khi ở dạng nhộng đen nằm yên, nó có thể đợi đến khi trời ấm mới nở. Bạn cứ cho chúng vào xô cát ẩm và chờ thôi. Muốn nở thì phải tạo môi trường ấm, khoảng 25-30 độ C. Chắc là hơi tốn kém. Thôi đợi qua mùa lạnh rồi làm tiếp.

Chào bạn Dfruit, mình có vài vấn đề thắc mắc về qui trình nuôi giòi của Trung Quốc, bạn có thể cho mình xin địa chỉ mail để trao đổi với bạn 1 vài thông tin được không
Bạn Dfruit đã dời sang bên này nè, bạn ấy có post kỹ thuật nuôi dòi kiểu TQ:
http://agriviet.com/home/threads/15...-nganh-chan-nuoi-Ga-Heo-De-Luon#axzz2qFkimpNJ

Sâu non trong thùng Bug Barrack bị chết nhiều. Số lượng nhộng đen trong xô hứng mỗi ngày rất ít so với dự kiến. Có lẽ do nhiệt độ thấp. Mình tạm thời sẽ ngưng dùng thùng Bug Barrack, mà dùng xô nghiêng để thu hoạch nhộng đen.

Back