Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
khi nào có phản hồi từ người tiêu dùng bạn post lên cho mn biết với nhé. quan trọng vẫn là người dùng đánh giá.
với giá bỏ sỉ 120k 1 kg thì có thể tăng vốn đầu tư so với vốn bạn đang bỏ ra, mình dự định dùng 1 kg cám,4 kg bã đậu nành và 5 kg hèm rượu cho một mẻ 15 ổ trứng, chiều dày dư chất khoảng 3-4 cm, để gom tất cả thức ăn lại xem thể tích bao nhiêu rồi mới làm thùng nuôi. ở mình k có ván xi măng, mình thay bằng vàn gỗ ép phủ nilon để tăng tuổi thọ.( cái thùng gỗ lúc trước làm bây giờ vẫn còn tốt nhờ lót và che nilon)

Hi Phương,
Lũ nhộng xơi vỏ hồng xiêm chết sạch. Nản vứt đó cho nó ra sao thì ra. Hôm qua sờ đến thi lại thấy bắt đầu có nhộng non. Ruồi cũng có hơn trăm con. Tính hốt tất nhộng non cho vào 1 thùng to. Không hiểu nên làm thùng kiểu gì cho tiện.
Thùng này em làm bằng khung gố và ván thạch cao?

hôm nay lọc hèm rượu xác định vật chất khô chiếm dưới 20% khối lượng, muốn có 1 kg hèm khô thì phải mua ít nhất 5 kg hèm nước.
@AQ101 : ban đầu cần giống, làm thùng thu nhộng đen. dùng xô sơn để nghiêng hoặc đóng thùng có đáy nghiêng chữ V , nghiêng dưới 35 độ để nó bò ra.

sau 20 ngày đã có vài con hóa đen tìm đường bò ra nhưng kích thước nhỏ quá, chắc bị suy dinh dưỡng tập thể
cho mình hỏi bạn làm 1 thùng nuôi thế hết khoảng bn tiền? mình định làm bằng ván ép nhưng số lượng lớn khá là tốn kém nên tìm phương án khác, có thể dùng thau nhựa hoặc thùng xốp loại nhỏ

@namekct: Hiện nay sản lượng của mình còn ít, nên mình nhắm vào thị trường thú cảnh để có thể bán được giá cao, có vốn để đầu tư mở rộng. Sau này sản lượng lên đến cả tấn mỗi ngày thì mình ước tính giá bán chỉ còn khoảng 40-50k/kg thôi.
@huydaika13: Nếu đóng ván ép mà phải thêm nilon thì thôi dùng xô sơn cho rồi. Mỗi xô sơn dung tích 22 lít mình bỏ 5 ổ trứng và 4-5kg thức ăn, phát triển rất tốt. Thùng nuôi mình đóng có giá vật liệu khoảng 40k. Tính thêm công đóng thì khoảng 50k. Dùng thùng xốp sau 1-2 vụ nuôi sẽ bị tụi nó đục thủng đó.
@AQ101: Anh nên đóng thùng kiểu Bug Barrack, độ dốc 25º là tốt nhất. Thùng nuôi em đóng bằng ván xi măng 4mm và gỗ thông 2x2cm. Ván xi măng em dùng là loại này nè: http://www.thonghung.vn/index.php?mod=subcat&cat=6&id=15. Trên thị trường có nhiều nhãn hiệu ván xi măng lắm, chất lượng giá cả cũng ngang ngang nhau thôi.
@nongdanxanh: Superworm ở chỗ mình bỏ sỉ giá 100k, có khi lên 120k lúc hiếm hàng. Mình cũng chỉ chào giá này để thăm dò thị trường. Khi cần thiết sẽ điều chỉnh.

hôm nay mình dùng cơm nấu từ gạo tấm 7k 1 kg. có vẻ khá ổn vì chất dinh duõng nhiều, dư chất ít, mềm dễ ăn, sau khi nấu chính khối lương tăng đáng kể, có thể tăng thêm 200% kl, và thức ăn chín bao giờ cũng dẽ hấp thụ hơn thức ăn sống. có thể đắt hơn các loại bã nhưng so về hiệu suất có lẻ k thua là bao, mong là thế !
mibhf nghỉ nên cho ăn mỗi ngày để chất dinh dưỡng được chia đều trong vòng đời và giảm tiêu hao chất dd trong thức ăn

Hiện giờ mỗi ngày mình thu hoạch trung bình 2kg nhộng đen. Lượng trứng thu hoạch mỗi ngày tăng lên đến 500-600 ổ, nhưng chỉ sử dụng được khoảng 100 ổ vì không đóng thùng nuôi kịp.

cho mình hỏi thị trường nơi bạn sao rồi. có đắt người mua con này k, giá bán lẻ của lava với giá bán lẻ con super sâu tại nơi bạn ntn, thông tin này mình rất cần thiết để định giá cho hợp lý. cảm ơn bạn nhé.
mình theo dõi xô lava thấy ban ngày khá trầm tính nhưng ban đêm lại quây lên bò quanh 360 độ, hầu như tất cả đều thế và k phải tìm đường bò ra vì mình đặt xô nghiêng 25-30 độ nhưng k thấy bò ra ngoài. mật độ dày đặt, hình như mật độ này làm kích thước nhộng đen bị suy giảm đáng kể, chỉ bằng 50% so với con nhộng đen trong thùng gỗ( mật độ rất thấp) .
bạn nên điều chỉnh lượng trứng cho vào bug barack để dần dần có thể điều chỉnh theo ý mình bất cứ lúc nào muốn tăng hoặc muốn giảm lượng trứng 1 cách dễ dàng.
bạn thu hoạch 2kg 1 ngày mà cho thành ruồi hết thì có lẻ lượng trứng lên 1000 ổ 1 ngày, bạn thu hoạch nhộng trắng theo 1 đợt sll hay là thùng nào đủ tuổi thì thu hoạch,sau khi thu nhộng trắng bạn đem bỏ mối luôn sau đó hay sao?
cho mình hỏi là 1 thùng nuôi có vòng đời bao lâu( trứng nở -> thu hoạch) . của mình theo dự kiến có thể 21 ngày +-2 ngày. mình sẽ cho ăn như ntn :
ngày 1 : 1 bát cơm nhão.
ngày 8 : nt
ngày 10 nt
ngày 12 nt
ngày 13 nt
......
ngày 18 1 bát cơm và nửa lon cám
....
kết thúc .
cám nhằm mục đích giảm độ ẩm trong giai đoạn cuối để thu hoạch và cất giữ dc dễ dàng. nhưng có thể gặp khó khăn khi nuoi sll, rất khó quản lí.
sau này nếu nuôi sll phải tìm nguồn nguyên liệu rẽ nhất chứ k thì k có nồi nấu cơm cho nó ăn.
bạn mua bã sắn tại nhà máy tinh bột luôn hay sao? trong mình ở quảng ngải mới có nhà may ( q.nam-Dnang mình k biết nhà máy nào hết) xa hơn 120km lận.

Hi Phương;
Anh tính nuôi thùng nhựa cứng kích thước DxRxC= 60x40x30 cm. Làm thêm cái cầu cho nó bò ra. Chống chuột kiểu quây tôn xung quanh có ổn không?

@huydaika13: Mình cũng chỉ mới chào hàng ở vài nơi xung quanh nhà: tiệm chim cảnh, tiệm cá cảnh, tiệm bán mồi câu cá... Tặng họ một ít bán thử và để thị trường làm quen với loại hàng mới này. Chỉ mới có một nơi phản hồi là chim và cá không ăn (có lẽ do quen ăn cám viên rồi), gà thì rất thích. Mấy hôm nay bận quá nên mình cũng chưa đi tìm hiểu thêm. Sắp tới mình rảnh sẽ đi chào hàng tiếp vài nơi nữa. Mình nghĩ thị trường cần một thời gian để quen dần và tiêu thụ tốt. Mình cũng sẽ thử chào hàng ở các trại cá, nhưng cũng phân vân chưa xác định được giá cho thị trường này. Có lẽ phải đi xét nghiệm thành phần dinh dưỡng rồi mới tính.
Hiện nay mình thu trứng mỗi chiều tối, đem vào phun ẩm trữ thêm 40-45h rồi cho vào thùng nuôi. Sau 6 ngày cho tiếp 2kg thức ăn. Sau 2 ngày lại cho thêm 2kg thức ăn. Cứ mỗi 7 ổ trứng thì cấp tổng cộng 10kg thức ăn. Sau 14-15 ngày kể từ khi cho trứng vào thùng thì đã có con chuyển đen. Khoảng ngày thứ 18-20 chuyển đen hết một nửa,mình trút ra lưới thu hoạch hết, cho vào thùng Bug Barrack với một ít thức ăn. Thường thì lúc này tụi nó ăn rất ít, nên số thức ăn này tồn rất lâu, cứ để đó làm chỗ trú cho tụi nó. Mỗi đêm những con đen sẽ bò ra.
Nếu muốn thu con trắng thì mình trút ra lưới thu hoạch những thùng 13-15ngày.
Bã sắn mình mua đã qua ít nhất là hai cấp đại lý. Nguồn có lẽ từ Bình Phước hoặc Tây Ninh (130-60km). Bạn hỏi thăm những trại nuôi bò sữa xung quanh, có thể họ có dùng bã sắn.

@AQ101: Anh làm dã chiến như vậy thì cũng được. Nhưng sau này sợ sẽ phát sinh những vấn đề phiền phức rồi mắc công khắc phục. Chống chuột thì cứ phải dùng lưới sắt chắn kín hết là chắc ăn. Hồi trước em làm kệ sắt chân cao đến 50cm mà chuột cống vẫn nhảy lên được. Giờ đóng thùng nuôi thì chuột chịu thua rồi. Anh cần trứng không em gởi cho một lô vài trăm ổ. Giờ trứng dư nhiều quá, bỏ thì tiếc, em đang thử trữ đông.

mình vừa tìn đc trên mạng 1 nhà máy tinh bột sắn cách nhà mình ~ 15km, đợi ôm nào rãnh chạy vô đo tìm mua thử. bạn cho mình hỏi giá bã sắn bạn mua bn kg, một lần bạn mua chở về bn kg và dùng cái gì để chứa khi vận chuyển.
chẳng hiểu sao mà hôm nạy tụi lava cứ đòi bò ra tập thể từ già tới trẻ. dùng cơm nuôi quả thật tồi tệ, sau khi cơm bị tiêu hóa xong thì bốc mùi ghê quá.
ở chỗ mình làm nông nghiệp là chính,hầu như k có chăn trại nào cả, người ta chỉ nuôi vài con bò vàng chứ ở đây chưa thấy con bò sữa lần nào. hôm nay xử lí mấy con bò ra mà rã cả người, bế tắt nữa.

@huydaika13: Mình cũng chỉ mới chào hàng ở vài nơi xung quanh nhà: tiệm chim cảnh, tiệm cá cảnh, tiệm bán mồi câu cá... Tặng họ một ít bán thử và để thị trường làm quen với loại hàng mới này. Chỉ mới có một nơi phản hồi là chim và cá không ăn (có lẽ do quen ăn cám viên rồi), gà thì rất thích. Mấy hôm nay bận quá nên mình cũng chưa đi tìm hiểu thêm. Sắp tới mình rảnh sẽ đi chào hàng tiếp vài nơi nữa. Mình nghĩ thị trường cần một thời gian để quen dần và tiêu thụ tốt. Mình cũng sẽ thử chào hàng ở các trại cá, nhưng cũng phân vân chưa xác định được giá cho thị trường này. Có lẽ phải đi xét nghiệm thành phần dinh dưỡng rồi mới tính.
Hiện nay mình thu trứng mỗi chiều tối, đem vào phun ẩm trữ thêm 40-45h rồi cho vào thùng nuôi. Sau 6 ngày cho tiếp 2kg thức ăn. Sau 2 ngày lại cho thêm 2kg thức ăn. Cứ mỗi 7 ổ trứng thì cấp tổng cộng 10kg thức ăn. Sau 14-15 ngày kể từ khi cho trứng vào thùng thì đã có con chuyển đen. Khoảng ngày thứ 18-20 chuyển đen hết một nửa,mình trút ra lưới thu hoạch hết, cho vào thùng Bug Barrack với một ít thức ăn. Thường thì lúc này tụi nó ăn rất ít, nên số thức ăn này tồn rất lâu, cứ để đó làm chỗ trú cho tụi nó. Mỗi đêm những con đen sẽ bò ra.
Nếu muốn thu con trắng thì mình trút ra lưới thu hoạch những thùng 13-15ngày.
Bã sắn mình mua đã qua ít nhất là hai cấp đại lý. Nguồn có lẽ từ Bình Phước hoặc Tây Ninh (130-60km). Bạn hỏi thăm những trại nuôi bò sữa xung quanh, có thể họ có dùng bã sắn.

@AQ101: Anh làm dã chiến như vậy thì cũng được. Nhưng sau này sợ sẽ phát sinh những vấn đề phiền phức rồi mắc công khắc phục. Chống chuột thì cứ phải dùng lưới sắt chắn kín hết là chắc ăn. Hồi trước em làm kệ sắt chân cao đến 50cm mà chuột cống vẫn nhảy lên được. Giờ đóng thùng nuôi thì chuột chịu thua rồi. Anh cần trứng không em gởi cho một lô vài trăm ổ. Giờ trứng dư nhiều quá, bỏ thì tiếc, em đang thử trữ đông.
A Phương gửi e xin 1 ít trứng đc hok a? Thanks a!

mặc dù đã làm khô thức ăn nhưng bọn lava cứ bò ra, lớn có nhỏ có, đen thiểu số, đa số con màu trắng, có những con choi choi nữa.

tình trạng này trước đây mình có thấy bọn nó cứ xúm chùm ủi vô 1 góc để tìm đường ra nhưng k hiểu ra ngoài để làm gì trong khi chúng còn rất nhỏ.
trên là hìm ảnh nhữ con bò ra minh thu đc. k lẻ có cái gì đó làm chúng sợ hãi đến mức bỏ ăn chạy lấy người.

mặc dù đã làm khô thức ăn nhưng bọn lava cứ bò ra, lớn có nhỏ có, đen thiểu số, đa số con màu trắng, có những con choi choi nữa.

tình trạng này trước đây mình có thấy bọn nó cứ xúm chùm ủi vô 1 góc để tìm đường ra nhưng k hiểu ra ngoài để làm gì trong khi chúng còn rất nhỏ.
trên là hìm ảnh nhữ con bò ra minh thu đc. k lẻ có cái gì đó làm chúng sợ hãi đến mức bỏ ăn chạy lấy người.

cùng câu hỏi như bạn! ???, mới nuôi thử nghiệm 2 xô giòi (ruồi xanh), tụi nó lớn nhanh dể nể thiệt. cứ tưởng sẽ có 1 mớ giòi cho gà ăn. ai ngờ mới có 1 ngày sau khi nở là chúng nó bắt đầu bò lên thành xô từng đàn. xâm lấn dần lên miệng xô rồi rớt ra ngoài.:Dapdau::Dapdau:, dù cho thức ăn bên trong vẫn còn nhiều.
thực sự :Botay:, ai biết chỉ giùm, vì sao vậy?, cách khắc phục? cần lắm các chuyên gia nuôi dòi!!

@huydaika13: Bã sắn mình mua giá 25k một bao 30kg, giao hàng tận nơi, đại lý chỉ cách mình 1km, đóng sẵn trong loại bao này:

Tình trạng bò ra hàng loạt báo hiệu môi trường không thích hợp với bọn nó. Nguyên nhân có thể là do:
- Nóng: mật độ quá cao, thời tiết, thức ăn phân hủy tạo nhiệt...
- Thức ăn có vấn đề.
Thường thì diện tích bề mặt khi nuôi bằng xô sơn chỉ phù hợp với 1-3 ổ trứng. Nuôi nhiều hơn sẽ bị nóng, kém phát triển, cộng thêm thức ăn quá ướt thì bọn nó tìm cách bò ra.

mình làm 20 ổ trứng lận =)).
còn cái thùng co sâu đen hóa ruồi bạn bỏ những gì vậy. tốc độ chuyển nhộng hóa ruồi có nhanh k, minh đang nghĩ xem ntn là tốt nhất mà lại đỡ mất công , trong tự nhiên mình thấy tụi nó chui xuống dưới 1 miếng gạch, ngói hoặc dưới 1 cái lu.... nói chung là có cái gì nặng nặng đè lên để nó chui vừa khít hoặc cái khe hẹp nào đó nhưng như thế thì số lượng k được nhiều, mình đang hình dung ra 1 khối có các rãnh 0,5 cm liên tiếp nhau. nghĩ thế nhưng k biết chế tạo thế nào.
ví dụ điển hình là cái khe giấy cattong, rất là vừa vặn nhưng mất công quá.
hiện tại mình ném cúng lên nền trấu và đặt lên đó các miếng gạch men.cho mình hỏi bã sắn bạn mua đã qua xử lý chưa hay là từ nhà mấ tinh bột vì mình dc biết bã sắn từ nhà máy tinh bột rất thối và ô nhiễm môi trường , bã sắn bạn đang dùng có mùi gì k. mình vừa tìm đc địa chỉ sản xuất bã sắn tươi cho heo , cái này họ mua từ nhà máy tinh bột về xử lý rồi . cách nhà 16km.

@kutyhn: PM cho anh địa chỉ của em, anh thu xếp gởi cho em một ít trứng.

@huydaika13: Nếu dùng cac tông cắt từ thùng mì tôm, một ổ trứng mà nuôi tốt thì cho ra khoảng 100g nhộng. 20 ổ trứng tương đương với 2kg. Nuôi trong một xô thì tụi nó không chen chúc chạy ra mới lạ.
Để sâu đen hóa ruồi thì đơn giản là cho tụi nó vào cát ẩm, khoảng 10 ngày sau là có RLĐ chui ra rồi. Hiện nay mình dùng ván xi măng đóng thành cái thùng khoảng 50x120cm, không có đáy, đặt trong chuồng lưới, đổ vào một lớp cát dày 10cm, rồi cứ thả nhộng đen vào đó. Mấy hôm nay trời mưa nên nước từ đất bốc lên làm ẩm lớp cát. Hồi trước chưa có mưa thì mỗi ngày mình phun vào khoảng nửa lít nước để giữ ẩm.
Bã sắn mình mua chắc là đã qua xử lý rồi, vì không thấy có mùi hôi nhiều. Thọc tay vào thì tay có chút mùi, rửa xà bông là hết.

A Phương gửi giúp e theo địa chỉ: Vũ Đình Thắng sn 21 ngỗ 353 An Dương Vương - Tây Hồ - Hà Nội sđt 0933186389. Thanks a!!

Back