Hỏi đáp làm gì với 1triệu đồng tiền vốn đây mọi người

• Thread starter truongmanh
  • Ngày gửi
Tình hình là có thằng e trai 16t nó bảo với mình là có 1triệu đồng tiền mặt làm vốn đầu tư nó hỏi mình nên nuôi con gì mà phù hợp với 1trieu đồng bây gio..mình khuyen nó là nuôi 3con chó co. .sau đó nhân đàn lên..nhưng nó đang không thích..

Vì vậy mình bí qúa lên đây hỏi m.n xem nên nuôi gì góp ý cho thằng e mình với...thanks

hahhahaaa, vé số, tôi có biết 1 anh bán dc 500 tờ mỗi ngày nữa đấy, trung bình là thế, lúc tôi còn 6,7 tuổi ấy, lúc ấy đi 5km mới thấy 1 anh bán vé số, giờ 1 tấc đất 80 người bu dzo, anh thử mà đi bán 200 tờ, 1 ngày kiếm 200k dễ ăn quá, 1 tháng 6tr đó, ai bán dc vậy chắc ng ta đâu đi học đi làm công nhân làm gì để thất nghiệp với lương bèo bọt. Chỗ gần nhà tôi, đi xung quanh chưa dc 1km, mấy chục người bán, thấy vậy thôi đủ biết họ bán ko dc bao nhiu rồi, tôi từng hỏi cả chục người bán, ai cũng nói, có khi 1 ngày 100 trả lại hết 30 40 rồi, hên lắm bán hết 120 thôi. Còn 200 thì cũng dc, 1 năm chắc có dc vài lần.

Bọn tôi dùng cái đầu vào việc khác, chứ ko có hiểu dc đạo lý cao xa của a, hay ăn cơm thừa phơi khô cho đỡ đói như a. Cái đầu tôi nó bắt tôi lao động, chăn nuôi rồi nấu cơm canh đàng hoàng mà ăn, chứ nó ko hiểu dc việc đi bán vé số rồi đi xin cơm thừa về nấu lại mà ăn, rồi dư tiền để dành mà đi bệnh viện với uống thuốc. Lý thuyết con heo 200kg của cha @lecongtuananh đó chỉ có 1 mình anh hiểu và làm theo thôi, ráng mà cầm cọc vé số 400 500 tờ đi bán đi cũng giống như ông @lecongtuananh ẳm con heo 200kg đi tắm ấy. Còn tôi phải làm đàng hoàng, sống đàng hoàng, ăn uống đàng hoàng, để còn giữ sức khỏe lo cho gđ vợ con nữa nhé

Bán vé số ở sài gòn thì 3 giờ đã có người bán rồi .
Nhưng nếu muốn được 200 tờ thì có gì khó , phải tìm nơi thu nhập theo mùa , rãnh tay mua vé số và thuộc vùng sâu vùng xa thì mới ít người bán . Ví dụ gia kiệm , gia ray đồng nai , mỗi ngày trung bình mỗi người 150 tờ nếu nhanh chân thì hơn , 30 phút cuối giờ đã bán hết 30 , 50 t vé số trên tay là chuyện thường ngày . Để đạt được những tiêu chí trên thì mình phải đạp đi thật xa và ở nơi có tiềm năng vé số . Và bán vé số cần có cái duyên nữa chắt gì ai cũng bán được và ai cũng làm được trại bán gà giống như anh .

Tôi ko bảo ai cũng làm như tôi, tôi đã nói việc ấy bao giờ đâu nhỉ, tôi nói là tôi nuôi gà mà thôi, và tôi ko biết, ko thể bán vé số mà làm giàu, mà lo cho gđ vợ con tốt dc, thế thôi.

Tôi thấy, 10 người bán, cứ 2h chiều là chạy thục mạng, xin lỗi tôi mập chạy hem nổi, nên tôi chỉ có thể hướng người khác những gì tôi làm được mà thôi. Còn người bán vé số mà có cái đầu để phân tích ở đâu bán dc nhìu, đâu có tiền, đâu thu nhập theo mùa, rãnh tay mua vé số..... gì gì đó như a nói, thì người ấy phí đầu óc, đem đầu óc ấy vào việc khác lớn hơn, kiếm nhìu tiền hơn.

Tại sao người ta ko đi bán vé số dù 1 ngày bán 150 200 như a nói. Vì nó ko ổn định, thu nhập thấp mà còn ko ổn định nữa thì làm gì ăn, nên người ta đi làm công nhân, tháng 4,5 tr nhưng ổn định, lại có đóng bảo hiểm, rồi mai sau về hưu lại có tiền, còn bán vé số a tích dc bao nhiu tiền, mai mốt già 2h chiều a chạy thục mạng để bán như thanh niên được ko, lúc ấy toàn đứng ngoài đường, quơ tay, miệng la í ới, năn nỉ từng người 1, có khi còn nhìu quá bán ko hết, khóc rơi nước mắt, lúc ấy ai cảm thông cho anh, ai cho vợ con a cơm để ăn. Liệu cơm thừa a phơi khô bây giờ có đem ra cho gđ vợ con a ăn được ko, anh nói chuyện mà ko biết dùng đầu óc suy nghĩ, đi phán bán vé số hơn nuôi gà, tôi ko biết a nghĩ cái gì

Bán vé số thu nhập tùy vào khả năng và cái duyên bản thân mình .
Nếu có tâm và lao mình vào nghề vé số thì mỗi tháng trung bình cũng được năm triệu .
Vé số cuối giờ ở miền nam là 4 giờ .
Có nhiều loại người đi vé số , nào là người vì miếng cơm , vì cái vốn sau này , vì dự định tương lai ..vì ...vì .. vì
Tôi nói cơm thừa để khi nào đói thì ăn có hàm ý '' làm người thì phải biết nổ lực đừng để đến khi không còn gì ăn phải ăn cơm thừa '' Bán vé số hay làm gì thì phải lo tốt cho bản thân ở hiện tại lẫn tương lai .
Bởi vì lý do đó mà khi hết tuổi thanh niên thì tôi đã có vốn nuôi gà và lấy 1 /4 ra để nuôi nếu chết thì vẫn còn ... vợ thì nó có miệng thì phải có tay ...
Anh được ăn học lại có điều kiện nên thành công với lại cái số anh là thế chứ chắc gì hơn tôi ? Tôi nói là '' phơi cơm thừa để khi đói ăn '' thì anh nghĩ là đói sẽ ăn cơm thừa và có thể ăn được à ( cái này anh có nghĩ qua hay suy qua chưa ? )

Uhm thì cứ cho là a kiếm dc 5tr mỗi tháng đi, rồi a ko ăn, ko xài, anh ko chi tiêu gì hết à. Rồi cuối tháng a còn bao nhiu, con số đó có to ra hàng ngày ko, hay là hết luôn, có ngày thâm vốn a tính chưa. A cứ đánh vào cái chữ cơm thừa hàm ý này nọ, nhưng tôi thấy a nói được mà ko có làm được. Đúng là nghề nào cũng đáng quí miễn ko phạm pháp, ngược với đạo lý con người là ok hết, nhưng a bán vé số đến chừng nào, tương lai a nằm nơi đâu trong cái thị trường vé số này, a thử tìm chưa. 5 10 năm nữa, VN phát triển lên, bán vé số như ở Mỹ, ai đi bán như thế này, rồi a đủ tiền mở cái đại lý Lotto như tụi Mỹ ko. Anh làm ra 1 tháng 5tr, chi tiêu ăn uống, sinh hoạt bao nhiu, vợ chồng con cái nữa, rồi mấy chục năm a ko bệnh hoạn ốm đau gì à, rồi gia đình ko xảy ra chuyện gì à, a để dành 1 năm 60tr suốt 10 năm thành 600tr dc ko mà a đòi đến đấy mở ra nuôi gà. A nói chuyện xa vời lắm, nói thì nói lo cho hiện tại cho tốt rồi tính tương lai, mà tôi thấy a nói chuyện toàn xa lắc xa lơ. Vợ có miệng phải có tay à, thế giờ nó ko làm nổi a đá no ra đường hay a cưu mang nó, với cái con số 5tr như a nói, anh làm 10 năm, tích dc 600tr, 1 người thân bệnh nặng tí là sạch sẽ ko còn 1 xu dính túi chứ đừng nói là phát triển.

Còn tôi nói rất rõ ràng, việc nuôi gà 1tr 1 năm sau thành 40tr nếu như có dk cơm thừa cho gà ăn, ko tốn chi phí, ngoài ra tgian dư a có thể đi làm việc khác như phụ hồ, làm cầu đường, công nhân viên mà chả cần đến số vốn 1tr, coi như a có 2 jobs 1 lúc, còn a bán vé số thì trong những khi a bán vé số, ở nhà a có gì để sinh sôi giống như tôi nuôi gà đâu, đảm bảo với a là khi tôi với a cá với nhau, a chắc chắn sẽ thua. 1 job bán vé số mà sao khả thi hơn 2 jobs nuôi gà và làm thêm công việc khác dc, chẳng qua a chả muốn tiếp thu ý kiến của người khác thế thôi.

Anh nói tôi có điều kiện gia đình à, có ăn học nên hơn a, chứ bản thân tôi có gì hơn à!!! Xin lỗi a, sống ở đời ko phải đợi lúc so sánh mới hơn kém, mà từ khi mới ra đời đã có sự hơn thua rồi, mỗi người ko thể chọn cho mình bố mẹ gđ có hay ko có đk dc, đấy thuộc về qui luật vận động của vũ trụ rồi. Giờ gđ tôi có đất, mà tôi ko làm, ngồi ăn chơi đánh bài phá của thì có hơn a ko.?? Tôi cũng phải đổ mồ hôi sôi nước mắt chứ phải ngồi chơi xơi nước dc đâu, a cực tôi cũng cực vậy, anh nói tôi chắc gì bằng anh, vậy a có khi nào nghĩ là a chắc gì bằng tôi ko!!!! Việc gì chả có chủ quan khách quan 2 chiều, a nói theo chủ quan của a thôi, chứ theo người khác thì ko phải thế!!! Đúng là tôi sinh ra trong gia đình giàu có, bố mẹ tài sản nhiều, nhưng 2 người a của tôi lớn dc chia của trc, tôi nhỏ chưa dc chia, đến tuổi gđ chia của thì gđ tôi làm ăn bị phá sản, nợ nần ngập đầu, 1 thằng con nít 15 16t như tôi phải gánh món nợ của gđ đến vài chục tỉ. Nói ra a nói tôi xạo sự nhưng thực ra là như thế đấy. Nên từ năm 16t tôi đã phải lao vào làm nông để tự thu tự chi chứ có sướng gì hơn ai, cực như trâu chó, làm xong chỉ muốn ngủ, có khi ngồi buồn ước gì mình ko phải là con trong gđ này, chưa dc gì đã gánh nợ nần tùm lum, đến bây giờ tôi vẫn còn nợ, trả mãi ko xong, anh nói xem a hơn gì tôi. Thôi đêm tới, nói dài dai dại, nói cho a hiểu là người ta có cơ ngơi chủ yếu là do phấn đấu chứ ko phải ngồi chơi xơi nc như a nghĩ vậy đâu, đừng so thiệt hơn ở đây!!!!!

Tương lai vé số à .
5 đến 7 triệu mỗi tháng và lấy 5 triệu làm con số tối thiểu thì sau khi trừ chi phí ăn uống khoảng 2 triệu mỗi tháng ( nếu muốn ăn thêm thì chạy nhanh hơn ) thì cũng dư ra được 3 triệu vậy là sau 1 năm hết mình với vé số thì cũng dư ra được 35 triệu là quá ít . Với 35 triệu có hơn con số 40 triệu ảo tưởng của anh chưa ?
Kiếm được 35 triệu sau một năm bán vé số thì ta mới nên nghĩ đến nuôi gà , nghĩ đến cái xa hơn và thực tế hơn chứ tôi không nói là bán vé số ngon nuôi gà .
Có cơm thừa có đất rộng có đam mê có hiểu biết .....nhưng CHÍ NGUYỆN chưa cao xa , chưa thật sự lớn trong trái tim thì theo tôi chúng ta không nên làm gì ngoài đi vé số , phụ hồ ...Vì lý do này tôi mới khuyên hãy đem cơm thừa phơi khô để khi nào đói thì ăn ( hàm ý là phải biết nổ lực , tự lo lấy thân - để được như thế thì cái quan trọng nhất không phải niềm tin , đam mê , tài năng hay cảm hứng mà cái quan trọng nhất vẫn là CHÍ NGUYỆN cao xa ... tránh xa cuộc sống tầm thường và rẻ rúng ...và nếu thật sự rơi vào đường cùng là ta không còn gì thì ta vẫn còn cơm thừa phơi khô ... Phải lo lấy thân , phải trữ sẵn cơm khô lỡ như mai này ta không còn gì thì lấy cơm thừa ra ăn ... có ăn thì mới sống và nuôi dưỡng được cái CHÍ NGUYỆN cao xa là cái quan trọng nhất )
Một câu nói hay thế mà bị chê hoài chê mãi , buồn .

Tương lai vé số à .
5 đến 7 triệu mỗi tháng và lấy 5 triệu làm con số tối thiểu thì sau khi trừ chi phí ăn uống khoảng 2 triệu mỗi tháng ( nếu muốn ăn thêm thì chạy nhanh hơn ) thì cũng dư ra được 3 triệu vậy là sau 1 năm hết mình với vé số thì cũng dư ra được 35 triệu là quá ít . Với 35 triệu có hơn con số 40 triệu ảo tưởng của anh chưa ?
Kiếm được 35 triệu sau một năm bán vé số thì ta mới nên nghĩ đến nuôi gà , nghĩ đến cái xa hơn và thực tế hơn chứ tôi không nói là bán vé số ngon nuôi gà .
Có cơm thừa có đất rộng có đam mê có hiểu biết .....nhưng CHÍ NGUYỆN chưa cao xa , chưa thật sự lớn trong trái tim thì theo tôi chúng ta không nên làm gì ngoài đi vé số , phụ hồ ...Vì lý do này tôi mới khuyên hãy đem cơm thừa phơi khô để khi nào đói thì ăn ( hàm ý là phải biết nổ lực , tự lo lấy thân - để được như thế thì cái quan trọng nhất không phải niềm tin , đam mê , tài năng hay cảm hứng mà cái quan trọng nhất vẫn là CHÍ NGUYỆN cao xa ... tránh xa cuộc sống tầm thường và rẻ rúng ...và nếu thật sự rơi vào đường cùng là ta không còn gì thì ta vẫn còn cơm thừa phơi khô ... Phải lo lấy thân , phải trữ sẵn cơm khô lỡ như mai này ta không còn gì thì lấy cơm thừa ra ăn ... có ăn thì mới sống và nuôi dưỡng được cái CHÍ NGUYỆN cao xa là cái quan trọng nhất )
Chú em nói chuyện tào lao mà còn dông dài nữa. Đào được bao nhiêu cái hố rồi

Tương lai vé số à .
Bài viết thiết thực nhất là đây nè.thay vì cầm 1 triệu nuôi gà thì lấy tiền đó làm vốn bán vé số hay làm ăn nhỏ nhỏ kiếm thêm vốn.đủ vốn rồi hãy tính đến chuyện nuôi gà cho chắc đường tiến lui.Nói thật chứ nuôi gà bộ ko tính tiền làm chuồng trại ah.1 triệu quá nhỏ để làm ăn nhưng 10 triệu thì khác

Cái chính không phải là 40 hay 30 mà là cái tâm cái tài cái chí.... 100 k tôi cũng nuôi gà được và 100 triệu tôi cũng đổ nợ vì gà . Cái chính luôn là Chí nguyện cao xa ...
tôi nghĩ ~~ 40tr

Cái CHÍ NGUYỆN của a xin lỗi tôi ko đủ trình độ để hiểu, vì tôi là tôi phải ăn cơm đàng hoàng, gđ vợ con phải có cơm ăn đàng hoàng, dù tôi đói thì cũng ráng để dành cho vợ con, và nếu ko gì ăn, tôi thà đói chứ ko ăn cơm thừa. XIn lỗi cái CHÍ NGUYỆN của a còn tính vụ cơm thừa để nhắc bản thân vươn lên, còn tôi là Ý CHÍ nhắc tôi ko vươn lên thì chả có cái cơm thừa để mà ăn, cái nào căng hơn nhỉ

Lúc đầu cái CHÍ NGUYỆN vé số dừng ở mức 5tr, giờ tăng lên 5tr tối thiểu, và lên 7tr rồi, và CHÍ NGUYỆN sẽ giúp người bán vé số tăng thêm, và trong tương lai có khã năng lên đến 10tr 20tr 1 tháng, chắc cả kỹ sư cũng bỏ học đi bán vé số, trường đại học nghỉ dạy mẹ hết cho rồi, dạy làm gì khi thằng vé số lương 5tr tối thiểu, còn học đại học ra làm thấy bà lương 3,4tr 16 năm đèn sách tốn bao nhiu tiền cơm áo gạo tiền, học phí, thôi 6t cho đi bán vé số cha cho rồi, từ 6 đến 22t là 16 năm, mỗi tháng kiếm 7tr, 1 năm 84tr, ko cần chi vì cho cha mẹ lo rồi x16 năm là 1 tỉ 344tr (con số CHÍ NGUYỆN VÉ SỐ vkl chưa) lúc này 22t thì ra nuôi gà luôn, cần gì bán 1 năm cầm 35tr ra nuôi gà chi cho mệt. Giờ thì tôi chính thức sợ cái CHÍ NGUYỆN VÉ SỐ của a rồi đấy @motnua vãi quá là vãi, vé số bán từ nhỏ đến lớn, dc 1 tỉ 344tr, thì đẻ mẹ nó 5 7 thằng rồi cho đi bán vé số, đến khi tụi nó trưởng thành thì móc cả chục tỉ ra mà mở thêm "Đại lý VÉ SỐ CHÍ NGUYỆN"

Nói thật chứ CHÍ NGUYỆN a bảo a tránh xa cuộc sống tầm thường rẻ rúng thì a nên đi tu đi, cạo đầu tu, mặc áo sư đi moto cầm ipad mà lướt net chém gió với Agriviet, chứ Ý CHÍ tôi lúc nào cũng nhắc tôi rằng cuộc sống này rất đáng quí, được sinh ra trên đời này đã là 1 niềm hạnh phúc, hít thở không khí thế này, được lành lặn thế này, đã là hạnh phúc hơn rất nhiều đứa trẻ ko kịp thấy ánh sáng mặt trời vì bị phá thai, những đứa trẻ khuyết tật, đột biến đau khổ cả cuộc đời. Nên tôi rất quí cuộc đời, gđ, và từng hạt cơm. Còn cái anh nói lỡ sau này thất thế còn có cơm thừa mà ăn, xin lỗi tôi đã tính từ 10 năm trc, bà xã tôi làm ổn định rồi, lương dư sức cho cả gia đình, dù tôi sa cơ thất thế, cũng ko cần phải ăn cơm thừa, nên tôi dùng cơm thừa nuôi gà để nó đẻ ra lợi nhuận, đấy là thượng sách. Tôi ko giàu, nhưng vẫn hàng ngày được ăn cơm tấm, hủ tíu vậy là đủ, ko cần phải lo ăn cơm thừa rồi đi bán vé số nằm mơ 7tr 1 tháng như CHÍ NGUYỆN cao xa của a, tôi dám mơ 700tr 1 tháng, còn a thì sao???!!!

Cái CHÍ NGUYỆN của a xin lỗi tôi ko đủ trình độ để hiểu, vì tôi là tôi phải ăn cơm đàng hoàng, gđ vợ con phải có cơm ăn đàng hoàng, dù tôi đói thì cũng ráng để dành cho vợ con, và nếu ko gì ăn, tôi thà đói chứ ko ăn cơm thừa. XIn lỗi cái CHÍ NGUYỆN của a còn tính vụ cơm thừa để nhắc bản thân vươn lên, còn tôi là Ý CHÍ nhắc tôi ko vươn lên thì chả có cái cơm thừa để mà ăn, cái nào căng hơn nhỉ

Lúc đầu cái CHÍ NGUYỆN vé số dừng ở mức 5tr, giờ tăng lên 5tr tối thiểu, và lên 7tr rồi, và CHÍ NGUYỆN sẽ giúp người bán vé số tăng thêm, và trong tương lai có khã năng lên đến 10tr 20tr 1 tháng, chắc cả kỹ sư cũng bỏ học đi bán vé số, trường đại học nghỉ dạy mẹ hết cho rồi, dạy làm gì khi thằng vé số lương 5tr tối thiểu, còn học đại học ra làm thấy bà lương 3,4tr 16 năm đèn sách tốn bao nhiu tiền cơm áo gạo tiền, học phí, thôi 6t cho đi bán vé số cha cho rồi, từ 6 đến 22t là 16 năm, mỗi tháng kiếm 7tr, 1 năm 84tr, ko cần chi vì cho cha mẹ lo rồi x16 năm là 1 tỉ 344tr (con số CHÍ NGUYỆN VÉ SỐ vkl chưa) lúc này 22t thì ra nuôi gà luôn, cần gì bán 1 năm cầm 35tr ra nuôi gà chi cho mệt. Giờ thì tôi chính thức sợ cái CHÍ NGUYỆN VÉ SỐ của a rồi đấy @motnua vãi quá là vãi, vé số bán từ nhỏ đến lớn, dc 1 tỉ 344tr, thì đẻ mẹ nó 5 7 thằng rồi cho đi bán vé số, đến khi tụi nó trưởng thành thì móc cả chục tỉ ra mà mở thêm "Đại lý VÉ SỐ CHÍ NGUYỆN"

Nói thật chứ CHÍ NGUYỆN a bảo a tránh xa cuộc sống tầm thường rẻ rúng thì a nên đi tu đi, cạo đầu tu, mặc áo sư đi moto cầm ipad mà lướt net chém gió với Agriviet, chứ Ý CHÍ tôi lúc nào cũng nhắc tôi rằng cuộc sống này rất đáng quí, được sinh ra trên đời này đã là 1 niềm hạnh phúc, hít thở không khí thế này, được lành lặn thế này, đã là hạnh phúc hơn rất nhiều đứa trẻ ko kịp thấy ánh sáng mặt trời vì bị phá thai, những đứa trẻ khuyết tật, đột biến đau khổ cả cuộc đời. Nên tôi rất quí cuộc đời, gđ, và từng hạt cơm. Còn cái anh nói lỡ sau này thất thế còn có cơm thừa mà ăn, xin lỗi tôi đã tính từ 10 năm trc, bà xã tôi làm ổn định rồi, lương dư sức cho cả gia đình, dù tôi sa cơ thất thế, cũng ko cần phải ăn cơm thừa, nên tôi dùng cơm thừa nuôi gà để nó đẻ ra lợi nhuận, đấy là thượng sách. Tôi ko giàu, nhưng vẫn hàng ngày được ăn cơm tấm, hủ tíu vậy là đủ, ko cần phải lo ăn cơm thừa rồi đi bán vé số nằm mơ 7tr 1 tháng như CHÍ NGUYỆN cao xa của a, tôi dám mơ 700tr 1 tháng, còn a thì sao???!!!
Tôi nói là : Bán vé số thu nhập tùy vào khả năng và cái duyên bản thân mình .
Nếu có tâm và lao mình vào nghề vé số thì mỗi tháng trung bình cũng được năm triệu hoặc hơn đến 7 triệu / tháng và tiêu pha đúng 2 triệu là tiền chi tiêu hằng ngày còn muốn ăn thêm thì chạy nhanh hơn .
Anh đừng nghĩ vé số thì ai và nơi nào bán cũng như nhau hết nha anh
Anh làm được trại gà vì anh thấy gà ăn cơm thừa thì nhanh giàu nên anh tham mà lao mình vào nghề rồi thất bại vài lần nhưng được gia đình chống lưng ( nếu thất bại mà không có ai chống lưng hay CHÍ NGUYỆN cao xa chống lưng thì chuyện ăn cơm thừa là điều khó tránh ) còn lại là nhờ vào sự may mắn mà anh có được thôi chứ cao sang gì . Đói cùng đường thì canh cặn anh cũng húp chứ đùng nói là cơm thừa - tôi nói thật sĩ diện cao đến mấy cũng không thể nhịn đói quá 3 bữa rồi đi làm .

Có 1 chuyện tôi từng chứng kiến nè,Trước ở TP HCM sát nhà bên có 1 đại gia đình gần 20 người vé số.Từ đứa trẻ còn bế trên tay đến cụ già phải ngồi xe lăn đều đi bán vé số hết.Ở nhà chỉ còn 1 người lo cơm nước cho nhưng người còn lại.Tôi hỏi bán vé số thế thì kiếm được nhiều ko ? bà ta trả lời trung bình ngày 200 tờ/người,bán vé số kiếm nhiều tiền hơn cái bằng đại học của em đó.Một sự sốc không hề nhẹ và đó cũng là kết quả cho việc tôi về quê làm vườn luôn.
Có 1 sự thật là nghề j cũng có thể làm giàu ,học vấn ko quá quan trọng như trước kia nữa.
Có thể PhuocAn làm giàu theo cách của you nhưng motnua lại làm giàu theo cách của motnua.Tranh luận ko có kết quả cuối cùng đâu.Theo con đường bán vé số biết đâu làm giàu nhanh hơn cách chăn nuôi

Chuyện tranh luận là tranh luận, ko vấn đề gì cả. Nhưng quan trọng là nhận định của mỗi người thôi. Anh thấy thì đi bán vé số đi. Tôi ko biết a bao nhiêu tuổi, đã trải qua bao nhiêu chuyện đời, mà cách a với a @motnua nhìn nhận vấn đề tôi e rằng 2 a còn quá trẻ trâu. Các a đề cao việc bán vé số hơn là 1 việc làm ổn định, hơn việc học, hơn 1 cơ nghiệp thì tôi ko biết phải nói thế nào. Việc bán vé số cũng có thể làm giàu, ko ai cãi, nếu mình chú tâm, siêng năng..... nhưng chừng nào giàu, các a có đưa ra được 1 kế hoạch cụ thể ko, chiến thuật của các a trong việc bán vé số là gì, rồi tầm nhìn xa trong việc đó ra sao, rồi cái đích là gì, thằng nào bán vé số đề ra tôi xem. A cứ đi học test thử 100 người bán vé số, coi dc 1 người có dc những tư duy, suy nghĩ, kế hoạch logic trong việc làm giàu bằng vé số ko, hay họ than thở bán chậm lắm, mệt lắm, cực lắm.

Anh nói là biết đâu làm giàu hơn chăn nuôi à, vậy thì tôi cũng nói biết đâu tôi nuôi gà sẽ giàu hơn ngân hàng Vietcombank ^^, chả ai tin cả, cũng như việc a nói bán vé số sẽ giàu vậy, nếu nghề đi lãnh số bán mà giàu thì chắc thống đốc ngân hàng cũng đi bán thêm vào buổi tối để kiếm thêm thu nhập ^0^.

A có bằng đại học này kia mà ko cố gắng, để phải sốc với 1 bà bán vé số là tại vì bằng đại học a là bằng mua, gian lận, hoặc bằng tốt nghiệp loại kém, làm ko dc việc, chứ ở đời dek thằng nào đi học 16 năm lại sốc vì bà bán vé số rồi vứt bằng về quê chăn vịt cả, chỉ có 1 điều là a ko siêng năng và ko có ý chí mà thôi.!!!!

chỉ có 1 điều là a ko siêng năng và ko có ý chí mà thôi.!!!!
Thôi !
Đừng hỏi hay biện luận mặt trời ở xa hay gần trái đất mà chỉ cần biết mặt trời vẫn đang sưởi ấm những con gà đang nuôi .
Anh thấy thằng vé số ước mơ làm giáo sư chưa ?
Anh thấy thằng vé số có chí nguyện cao xa là mỗi năm mua 2 con BÒ và sau 5 năm thì có 10 con BÒ + những con được sinh ra ? Nó có kế hoạch là 2000m đất trồng cỏ và nuôi dần sau năm năm nó có một bầy bò , tối đến nó đi cắt cỏ tưới nước bón phân .
Đời này đâu phải chỉ có ếch ngồi đấy giếng mà còn có '' cóc '' rớt đấy giếng nhưng vớ phải tảng đá không chết đuối nên tự cho mình hiểu hết thiên hạ ( mà thật chất chỉ là cốc ngồi tảng đá trong giếng )
Thôi cuộc tranh cải đến đây kết thúc , ai về nhà nấy .
Chủ topis nuôi chó anh nuôi gà còn tôi bán vé số .....OK .

Tôi nói là : Bán vé số thu nhập tùy vào khả năng và cái duyên bản thân mình .
Nếu có tâm và lao mình vào nghề vé số thì mỗi tháng trung bình cũng được năm triệu hoặc hơn đến 7 triệu / tháng và tiêu pha đúng 2 triệu là tiền chi tiêu hằng ngày còn muốn ăn thêm thì chạy nhanh hơn .
Anh đừng nghĩ vé số thì ai và nơi nào bán cũng như nhau hết nha anh
Anh làm được trại gà vì anh thấy gà ăn cơm thừa thì nhanh giàu nên anh tham mà lao mình vào nghề rồi thất bại vài lần nhưng được gia đình chống lưng ( nếu thất bại mà không có ai chống lưng hay CHÍ NGUYỆN cao xa chống lưng thì chuyện ăn cơm thừa là điều khó tránh ) còn lại là nhờ vào sự may mắn mà anh có được thôi chứ cao sang gì . Đói cùng đường thì canh cặn anh cũng húp chứ đùng nói là cơm thừa - tôi nói thật sĩ diện cao đến mấy cũng không thể nhịn đói quá 3 bữa rồi đi làm .

A nói cứ như tôi lấy trại gà tôi đè cái vé số của a ấy. Sao a biết tôi có chống lưng, tôi làm đó giờ ko cần ai chống cả, tôi vào nghề gà với 1 con gà nòi rồi phát triển lên, có chút vốn, tôi đầu tư tiếp gà thịt, rồi thêm nữa thêm nữa, anh biết dc cái gì mà lại bảo rằng tôi có chống lưng ko thì thất bại ăn cơm thừa ^^ Tại a lười biếng thì a chấp nhận ăn cơm thừa thôi, chứ tôi thì ko đâu. Anh nói dc chống lưng và may mắn nên tôi thành công à chứ ko cao sang gì phải ko, vậy thì a ngon mà đi tìm chống lưng và may mắn đi. Tôi xin thưa với a rằng, có người chống lưng khi ta biết làm ăn, biết dùng đầu suy nghĩ, chứ ko phải lấy đầu óc để xem chỗ nào có cơm heo xin về ăn nhé. Còn may mắn chỉ xảy ra khi có sự siêng năng mà thôi, a ko dám làm sao a gặp may mắn dc, a lười biếng nhớt chảy thây thì có nước gặp câu : Họa vô đơn chí, phước bất trùng lai thôi.

Tôi đói hay ko ko biết, chỉ là tôi biết hiện tại tôi ăn cơm sườn, ngày mai tôi lại ăn phở là đủ, tôi ko có CHÍ NGUYỆN cao xa như a mà biết dc 20 30 40 năm sau sẽ ăn cơm heo như a vậy. Dù tôi có thất bài thì cũng có sao, sống ở đời, thành công hay thất bại là do chính bản thân ta nhìn nhận, ta thấy đó là thành công thì đó ko thể là thất bại, ta nhìn thấy thất bại chắc chắn nó ko thể là thành công. Anh ko thành công bởi vì đầu óc anh sợ bị thất bại, sợ đủ thứ, sợ cực khổ, sợ phải siêng năng làm việc thì đúng là sẽ bị đói cùng đường rồi ăn cơm thừa là đúng rồi ^^ Tôi mà thất bại thì có vợ tôi chống lưng ko được sao, có gì xấu nào, vợ tôi làm 1 tháng mấy chục triệu ko chống lưng cho tôi ko lẽ chống lưng cho anh ^^ nếu thấy ganh tị thì cứ đi mà kiếm con vợ "có miệng phải có tay" như a từng nói đi rồi nó chống lưng cho. Nói thật a siêng năng nó còn ok, chứ lười nhác, nó chống cho anh à, nó lấy cây chống nó phang a thì có!!!! Còn việc nhịn đói 3 bữa à, chuyện vặt thôi a trai, tôi 21 ngày giảm 9 10kg rồi, vừa nhịn còn phải vừa đi kéo tạ nữa, về phải lao động, 3 bữa ăn với a quan trọng vậy sao, mà phải ăn cơm thừa canh cặn, tôi nghĩ a tham ăn thì đúng hơn, cơm đàng hoàng ko ăn mà phải đi giành ăn với gà với heo làm gì cho mệt vậy!
Thôi !
Đừng hỏi hay biện luận mặt trời ở xa hay gần trái đất mà chỉ cần biết mặt trời vẫn đang sưởi ấm những con gà đang nuôi .
Anh thấy thằng vé số ước mơ làm giáo sư chưa ?
Anh thấy thằng vé số có chí nguyện cao xa là mỗi năm mua 2 con BÒ và sau 5 năm thì có 10 con BÒ + những con được sinh ra ? Nó có kế hoạch là 2000m đất trồng cỏ và nuôi dần sau năm năm nó có một bầy bò , tối đến nó đi cắt cỏ tưới nước bón phân .
Đời này đâu phải chỉ có ếch ngồi đấy giếng mà còn có '' cóc '' rớt đấy giếng nhưng vớ phải tảng đá không chết đuối nên tự cho mình hiểu hết thiên hạ ( mà thật chất chỉ là cốc ngồi tảng đá trong giếng )
Thôi cuộc tranh cải đến đây kết thúc , ai về nhà nấy .
Chủ topis nuôi chó anh nuôi gà còn tôi bán vé số .....OK .

Nuôi chó thì ko vấn đề gì, nhưng sẽ gặp vấn đề lớn là hội bảo vệ động vật đang trình lên thủ tướng chính phủ xin cấp phép ban hành luật bảo vệ rồi, nuôi chó ko khéo là ai mốt bị dẹp nhé a trai!!

Còn bây giờ tôi với a cá, tôi với a dùng 1tr để thi với nhau. Anh dùng nó để bán số, tôi để nuôi gà, xem ai kiếm dc nhìu xiền hơn nào, để xem ý chí của tôi mạnh hay Chí Nguyện của a cao xa nào. Để xem con cóc ngồi đấy giếng làm dc gì nào. Khi nào dám chơi cứ việc tạo topic gọi tôi vào nhé!!!!!!

Đem cơm thừa đó phơi khô khi nào đói thì nấu ăn dần dần rồi lấy 1 triệu để làm vốn bán vé số , chẳng tốn 1 đồng tiền cơm nước . Hay không ?
Chẳng qua cũng chỉ là một câu nói , cần đéo gì hơn với thua .
Tôi đói tôi đi khắp cả làng của tôi ( làng cùng họ cùng dòng ) cũng xin được vài lon gạo về nấu ăn qua ngày . Hôm nay tôi xin người này thì ngày mai tôi xin người khác nếu không ai cho thì xin anh xin chị xin cô xin chú xin đầu đường cuối chợ thế là chẳng đéo gì phải ăn cơm thừa ...
Chủ topis làm gì thì làm phải có chí nguyện cao xa nếu không thì cũng dừng ở cái chuồng gà hoặc đang nuôi chó thấy nuôi gà với cơm thừa nhanh giàu hơn mà tham rồi nhảy vào thì khác gì con chó bơi ra qua bên bờ bên kia rồi lại bơi về thì chết đuối giữa dòng không ai cứu .

Chẳng qua cũng chỉ là một câu nói , cần đéo gì hơn với thua .
Tôi đói tôi đi khắp cả làng của tôi ( làng cùng họ cùng dòng ) cũng xin được vài lon gạo về nấu ăn qua ngày . Hôm nay tôi xin người này thì ngày mai tôi xin người khác nếu không ai cho thì xin anh xin chị xin cô xin chú xin đầu đường cuối chợ thế là chẳng đéo gì phải ăn cơm thừa ...
Chủ topis làm gì thì làm phải có chí nguyện cao xa nếu không thì cũng dừng ở cái chuồng gà hoặc đang nuôi chó thấy nuôi gà với cơm thừa nhanh giàu hơn mà tham rồi nhảy vào thì khác gì con chó bơi ra qua bên bờ bên kia rồi lại bơi về thì chết đuối giữa dòng không ai cứu .

Nóng thế a trai, ko hơn thua thì thôi, cần gì phải đéo nhỉ!!!!!

Một 2 bữa trc nói ăn cơm thừa giờ lại đổi sang "chẳng đéo gì phải ăn cơm thừa ..." rồi, a ko có lập trường gì cả rứa, mà lại chuyển sang đi xin rồi à, sao ko bán vé số mà lại đi xin ấy nhỉ, xin hết cả họ rồi ra đầu đường xó chợ mà xin lun à, vãi thế. À mà tôi thấy nghề ăn xin cũng dc đấy, ngồi 1 chỗ sướng chết dc, mà tiền cứ tự nhiên rớt xuống nón và lon của mình, ngon đấy. Tôi nghĩ là a nên đề nghị ban quản lý Agri mở box ăn xin để a làm chưởng quản được rồi đấy.

Topic nào cũng có cái CHÍ NGUYỆN xa thiệt là xa, nghe nhức hết cả nách ^^. CHủ topic xem đi nhé, học hỏi CHÍ NGUYỆN xa thiệt xa của a ấy rồi theo a ấy mà đi xin ăn nhé, mới hồi sáng còn đòi bán vé số, giờ chuyển sang đi xin ăn, lập trường vững rứa a???!!!!!!!!!! ^^ Thôi đây là bài cuối nhé, anh ráng mà ôm CHÍ NGUYỆN xa xa tít tù lù mù của a mà vừa đi bán vé số vừa ăn xin đi nhé, chúc anh may mắn hén!!!! ^0^

Back