Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
con này ấy hả :D

bác phụng thẩm định giúp e hàng này với hàng này giờ tầm bao nhiêu $ 1kg vậy bác ?

cho em thử đoán cái nha con này tầm 23 kg tới không nhỉ. đã pha lai bách thảo không thuần

Sau nhiều lần thử nghiệm tạm thời mình có thể tiệt trùng sữa dê để uống. Mình chia sẻ với mọi người:
vắt sữa xong thì chúng ta lượt qua vải sạch, sau đó cho vào nồi đun lên với lửa nhỏ nhất nhớ khuấy đều tay khỏang 5 phút(nếu không sẽ bị vón cục), nhấc xuống cho vào một thau nước lạnh ngâm đến khi sữa nguội, nếu uống liền được thì tốt còn không thì cho vào tủ lạnh để qua đêm sáng hôm sau đem ra xem sẽ thấy có lớp kem rất mịn ở trên dùng muỗng vớt lớp kem này ra. Có vấn đề chỗ này do mình học nông cạn nên mình không rõ lắm nhưng theo mình suy nghĩ thế này: vớt lớp kem này ra thì hình như người ta gọi là sữa tách béo thì phải, còn phần kem rất mịn đó nếu chế biến tiếp thì thành váng sữa. Không biết có đúng không? Mọi người góp ý thêm nha! riêng mình thì phần kem mịn đó chưa biết chế biến thế nào, nếu ai biết thì hứơng dẫn thêm để mọi người có nhiều sản phẩm từ sữa dê hơn

Sau nhiều lần thử nghiệm tạm thời mình có thể tiệt trùng sữa dê để uống. Mình chia sẻ với mọi người:
vắt sữa xong thì chúng ta lượt qua vải sạch, sau đó cho vào nồi đun lên với lửa nhỏ nhất nhớ khuấy đều tay khỏang 5 phút(nếu không sẽ bị vón cục), nhấc xuống cho vào một thau nước lạnh ngâm đến khi sữa nguội, nếu uống liền được thì tốt còn không thì cho vào tủ lạnh để qua đêm sáng hôm sau đem ra xem sẽ thấy có lớp kem rất mịn ở trên dùng muỗng vớt lớp kem này ra. Có vấn đề chỗ này do mình học nông cạn nên mình không rõ lắm nhưng theo mình suy nghĩ thế này: vớt lớp kem này ra thì hình như người ta gọi là sữa tách béo thì phải, còn phần kem rất mịn đó nếu chế biến tiếp thì thành váng sữa. Không biết có đúng không? Mọi người góp ý thêm nha! riêng mình thì phần kem mịn đó chưa biết chế biến thế nào, nếu ai biết thì hứơng dẫn thêm để mọi người có nhiều sản phẩm từ sữa dê hơn

sữa khi chưng cách thủy nhiệt độ không quá 85 độ nhé . khấy từ từ và vớt bọt ra ( quá trình tách béo ) sau đó giảm nhiệt nhanh ( tùy theo cách mỗi người làm) . cái này gọi là tiệt trùng bằng sốc nhiệt .

Em ở BRVT mới mua 1 con dê Bách tháo đực làm giống, dê khoảng 15-16 tháng tuổi nặng 39kg giá 115k, giá như zậy có hợp lý ko mấy anh? Tks ae!

chào moi người. mình đang tình thư mô hình nuôi de công nghiệp. nè
voi vôn đầu tư khoangr 200 tr.
nhưng mình cung chu biết mình co the băt con dê an thàng phẩm do minh làm ra duoc hay ko . minh dang phân vân diêu do.

Em ở BRVT mới mua 1 con dê Bách tháo đực làm giống, dê khoảng 15-16 tháng tuổi nặng 39kg giá 115k, giá như zậy có hợp lý ko mấy anh? Tks ae!
15 ,16 tháng mà chỉ có 39kg là con đực này vóc dáng không to đâu bạn .giá đó cao hơn giá dê thịt một tí (5k) được đó bạn nhưng quan trọng là giống tốt và chuẩn hay ko mới quan trọng . tương lai cả bầy dê phụ thuộc vào con đực giống đó bạn . nên chọn con chất lượng tốt to khỏe thì đàn con sau này mới chuẩn . thân bạn .

chào moi người. mình đang tình thư mô hình nuôi de công nghiệp. nè
voi vôn đầu tư khoangr 200 tr.
nhưng mình cung chu biết mình co the băt con dê an thàng phẩm do minh làm ra duoc hay ko . minh dang phân vân diêu do.
hoành tá tràng quá bạn thử mô hình nuôi thế nào có kết quả chia sẽ lên cho a e học hỏi nhé.

15-16th 39kg thì hơi bị nhỏ, nói thật bạn đừng buồn. Quá nhỏ,dê nuôi bình thường ( hình dáng trung bình chỉ để làm thịt) 8 tháng từ ngày sinh cũng trên 40kg rồi.
Những con đạt chuẩn làm nọc sau khi nhảy thuần thục gần 12th thường trên 60kg, cá biệt vài con 80kg đối với dê Bt còn bo thì trên 80kg. Cho nên nếu ta nuôi hướng nạc thì bạn nên chọn những nọc To Cao, xương to như vậy đàn dê thịt sau này sẽ tốt hơn. Xin chia sẽ cùng bạn, để ra mấy thế hệ rồi hối hận đã muộn

Nhà em cũng nuôi nhỏ lẻ thôi, 6 cái tơ mới đẻ 1 lứa năng khoảng 35kg, nên mua em này về để phối lứa 2, kiểu này chắc phải cải thiện lại đàn dê rồi, mà chắc hơi lâu mới có tiền để làm.Hì!!

Trời đất 6 nái mà nhỏ lẻ j bạn, o khu vực xung quanh tôi nhiều nhát có 5 con thôi, dê nọc lựa cao to giá có bao nhiêu đâu mà bạn lo 9 tháng tuổi từ khi mẹ đẻ nạng trên dưới 50kg khoảng 7tr thôi. Về cải tạo đàn liền trog lứa thứ2 này. Nái ss 1 lần mà 35kg là chưa dc tốt. 4 cái tơ tôi mới phối giống con nhỏ nhất34 lớn nhất 36kg.
Mấy con dê đực ngta nuôi thịt ở đây có nhiều con trên 50kg ơ 8-9th nhiều lam, có điều mặt khônh dc đẹp trai như những con đực nọc chuyên nghiệp
Chúng ta nuôi hướng nạc nên bạn phải chọn giống cao to mới có năng suất chư, có tiền hơn chơi 1 con đực Bo lai 50-75 cũng ngon rồi

Trời đất 6 nái mà nhỏ lẻ j bạn, o khu vực xung quanh tôi nhiều nhát có 5 con thôi, dê nọc lựa cao to giá có bao nhiêu đâu mà bạn lo 9 tháng tuổi từ khi mẹ đẻ nạng trên dưới 50kg khoảng 7tr thôi. Về cải tạo đàn liền trog lứa thứ2 này. Nái ss 1 lần mà 35kg là chưa dc tốt. 4 cái tơ tôi mới phối giống con nhỏ nhất34 lớn nhất 36kg.
Mấy con dê đực ngta nuôi thịt ở đây có nhiều con trên 50kg ơ 8-9th nhiều lam, có điều mặt khônh dc đẹp trai như những con đực nọc chuyên nghiệp
Chúng ta nuôi hướng nạc nên bạn phải chọn giống cao to mới có năng suất chư, có tiền hơn chơi 1 con đực Bo lai 50-75 cũng ngon rồi
nói chung là dê cái vóc dáng nhỏ cũng không sao . bạn cải tạo từ từ sau 1 vài thế hệ sẽ ưng ý thôi . nhung quan trọng vẫn là con đực giống . 50kg mà giá 7t ( 8.9 tháng) giá này là ok rùi đó . nếu nuôi max (4 đôi răng ) thì cũng tầm 85kg đến hơn 90kg . bách thảo này là hàng khá rồi đó bạn .

Vậy đó mà lại làm thịt hết vì chê nó chưa đẹp và to, cách đây vài hôm ông gần nhà tôi mới mua con đực con 4tháng rưởi tuổi 34kg giá 5tr. Về khung xương thì khỏi chê, nhưng tôi thấy hơi ngắn đòn, đầu thì đẹp, tai mỏng và hơi đen nhưng ko to lắm.
Mai rảnh tôi sẽ làm vài pict, mà không biết làm sao pót lên dc,vi iphone thử mấy ngày nay với giao diện mới chẳng đăng hình dc, chán ghê. Để các bác xem hình dáng như thế và giá có tương ứng không, so với mấy con dê thịt bình thường cùng tuổi tôi đã đề cặp ở trên thì 7/10 con này mà nuôi 12thang chắc 80kg

Em cũng muốn nuôi dê nh ung chưa có kiến thức nào về con dê cả mong mấy bác giúp đỡ e ạ.hi

lại làm thịt hết vì chê nó chưa đẹp và to, cách đây vài hôm ông gần nhà tôi mới mua con đực con 4tháng rưởi tuổi 34kg giá 5tr. Về khung xương thì khỏi chê, nhưng tôi thấy hơi ngắn đòn, đầu thì đẹp, tai mỏng và hơi đen nhưng ko to lắm.
Mai rảnh tôi sẽ làm vài pict, mà không biết làm sao pót lên dc,vi iphone thử mấy ngày nay với giao diện mới chẳng đăng hình dc, chán ghê. Để các bác xem hình dáng như thế và giá có tương ứng không, so với mấy con dê thịt bình thường cùng tuổi tôi đã đề cặp ở trên thì 7/10 con này mà nuôi 12thang chắc 80kg
ko tới đâu bác .. con dê mới sinh ra nếu sinh 1 thì tầm 3,5 kg thui . mẹ nuôi sung sữa lắm thì 1 tháng lên 6kg là max .sau 3 tháng cai sữa con nào to tê lắm bách thảo thì tầm ngoài 21kg 1 tí thui ( nuôi chất lượng tốt nhất , sữa mẹ dồi dào và mát sữa đó ). khi trong tầm này tăng trưỡng chậm lại dù vẫn còn bú mẹ và ăn dặm . tầm con nào tốt ăn lắm cũng chừng 5kg 1 tháng thôi . thường là sau 6 tháng sau khi sinh đạt 38kg là max nhất( nuôi vỗ béo từ khi 15kg cho tới chừng này là chuẩn bị bán thịt ). sau thời gian còn lại lên chậm dần nhưng vẫn phát triển cho tới khi hết 1 năm ( 1đôi răng). tầm mỗi tháng trung bình còn 4kg 1 tháng (tùy theo điều kiện cho ăn có thể hơn 1 tí ). 1 năm tuổi mà đạt 70kg thì sau 4 năm tuổi trọng lượng cũng cả tạ rùi . hàng này cũng là hàng cao sản rùi đó . con boer có tính phàm ăn và tăng trọng nhanh út nuôi 17 tháng giờ tầm 90kg là max đó ( chắc tại út nuôi bán chăn thả nên thức ăn không bằng mình nuôi nhốt hoàn toàn ) . nhưng dê khi biết nhảy cái rùi lên kg châm lắm có khi cả tháng lên chừng 1 hay 2 kg là mừng rùi đó . út ước tính con boer này út nuôi hết răng nằm trên 1 tạ tí thôi .

File đính kèm

86 KB · Lượt xem: 27
Ngày trước lúc bố tôi nuôi 3 tháng tách mẹ sinh đôi đực khoảng 22 cái 20( nói thật để ae cùng chia sẽ không bốc phét làm j) .dê đực Tăng trọng 1 tháng 6kg luôn vậy 1,5th là 9kg->4th rưởi 31kg là siêu ùi, nhưng xác nó tầm khá chứ chưa dc xếp vào dạng Đực hậu bị, cho nên khả năng đạt 34kg trong 4th rưởi vẫn có thể xảy ra ở dạng cá biệt. Tôi nhìn nó đánh không quá 30kg, vậy mà ông chủ cân cho xem thật bất ngờ. Mà ở đây nuôi nhốt hoàn toàn nên tỉ lệ thức an cn cao hơn bán chăn thả, nên có thể tăng trọng tốt hơn của Út. Với lại khi dê sinh ra gia chủ thấy dê tốt thị họ đã có sự chăm sóc đặt biệt từ nhỏ, khoáng, cãni, men tiêu hóa,catolsa, vtm B tổng hợp dc định kì sử dụng. Nhuw thees ko to sao dc.
Còn về nguồn góc con này rất rỏ ràng, dê nọc của ông ta phối với mami của nó nên về phần ngày tháng rất chính xác , ở đây ko mấy người nuôi dê uống trà cùng nhau mỗi ngày nên dê ai đẻ hay bán mọi ng đều rõ.
Trước đó tôi cũng định mua e này nhưng vì : t1 đánh số kg ko đúng,t2 chê tai đen và ko to.để có hình rồi tôi sẽ nhờ thang cháu pót dùm ae xem coi đáng tiền ko?

Con Bo thì năng thịt, con bt thì nặng xương, mấy ông ở đây họ nuôi ít nên chăm sóc kĩ hơn chăm con. Vì nói chung cũng khoái tiếng tăm có dê đẹp

Back