Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Bác nói đúng!

Hic ...

Khó thiệt!
Nhưng ... chẳng lẽ cứ phải trực tiếp làm hết??? :-(
thật ra thuê người cũng ok mà đâu phải cứ trực tiếp làm là tốt nhất đâu, cơ bản là cơ chế và thỏa thuận rõ với nhau ngay từ đầu cũng như cơ chế giám sát tốt là ok mà.

nuôi con gì củng thế, trước mắt là phải có đam mê, sau đó mới tính đến kinh tế.
cho dù có thuê người thì củng phải nắm rỏ những cái căn bản về con dê, củng phải biết cách quản lý nữa.
KINH TẾ CỦA MÌNH THÌ NÊN CỎNG TRÊN LƯNG, KO NÊN ĐẶT NÓ TRÊN VAI NGƯỜI KHÁC

uoc gi giong trang trai. tho, muon nguoi cham soc, dua kn xuong va quan sat quan li[/QUOTE
uoc gi giong trang trai. tho, muon nguoi cham soc, dua kn xuong va quan sat quan li

kinh nghiệm quản lí lẫn chuyên môn chưa rành rẽ thì nên ném tiền qua của sổ cho nó nhanh cmnr . làm chi cho cực khổ hè?
kinh nghiệm quản lí lẫn chuyên môn chưa rành rẽ thì nên ném tiền qua của sổ cho nó nhanh cmnr . làm chi cho cực khổ hè?

Nuôi dê, khi dê đẻ có cần phải đỡ đẻ ko ạ ? Nếu có thì có phức tạp lắm ko ?
không cần đâu bạn lúc nó đẻ bạn đứng bên cạnh vái lấy vái để câu mẹ tròn con vuông là được rồi ka ka..
nói vui. bạn muốn biết kiến thức cơ bản khi nuôi dê bạn nên chịu khó đọc hết cmt của topic này từ đầu đến bây giờ. có lẽ bạn cũng có kha khá kiến thức về chăn nuôi dê đấy bạn ...
dê trong tự nhiên thì tự sanh thôi và theo luật sinh tồn con nào khỏe thì tồn tại con nào yếu thì die . nhưng mình nuôi là kinh tế nên phải can thiệp bạn ạ . khi dê đẻ bạn nên đỡ đẻ và chăm sóc dê sơ sinh thật tốt . bạn nên tìm hiểu kĩ về cơ bản chăn nuôi dê bạn nhé . thân bạn !

Bác nói đúng!

Hic ...

Khó thiệt!
Nhưng ... chẳng lẽ cứ phải trực tiếp làm hết??? :-(
Thuê thêm người đi bác,mình chỉ theo dỏi(nguồn và khẩu phần ăn,bênh tật,cập nhật thông tin mới và áp dụng...) còn lấy thức ăn hay làm vệ sinh thì giao cho người làm cũng được mà(em cùng làm thế chứ đi làm tuần 5 ngày làm gì có thời gian đâu).

Thuê thêm người đi bác,mình chỉ theo dỏi(nguồn và khẩu phần ăn,bênh tật,cập nhật thông tin mới và áp dụng...) còn lấy thức ăn hay làm vệ sinh thì giao cho người làm cũng được mà(em cùng làm thế chứ đi làm tuần 5 ngày làm gì có thời gian đâu).
Nói chung làm nhiều phải có người giúp việc. nếu bận thì phải share lợi nhuận thôi. cơ bản là sự tính toán chi phí và hiệu quả.

Tìm mãi ko thấy topic các bềnh của dê đâu nên pót đại ở đây để ae cho ý kiến dùm:
Dê có hiện tượng đứng nghiến răng kẹt kẹt chảy nc dãi sau đó miệng méo lè lưỡi bụng hơi to lên rồi hôn mê cuối cùng die tất cả diển ra trong 24h.
1 kiểu khác là dê đứng bị co giật, sau đó nằm và bụng hơi phình lên, sùi bọt mép, đứng dậy rất khó. Trong quá trình đứng giống như không điều khiển dc 4 chân té lên té xuống.sau đó cũng die trong 24h.
Ae cho ý kiến chia sẽ về bệnh này dùm, khoãng 1 tháng nay thấy có 7 ca như thế

Tìm mãi ko thấy topic các bềnh của dê đâu nên pót đại ở đây để ae cho ý kiến dùm:
Dê có hiện tượng đứng nghiến răng kẹt kẹt chảy nc dãi sau đó miệng méo lè lưỡi bụng hơi to lên rồi hôn mê cuối cùng die tất cả diển ra trong 24h.
1 kiểu khác là dê đứng bị co giật, sau đó nằm và bụng hơi phình lên, sùi bọt mép, đứng dậy rất khó. Trong quá trình đứng giống như không điều khiển dc 4 chân té lên té xuống.sau đó cũng die trong 24h.
Ae cho ý kiến chia sẽ về bệnh này dùm, khoãng 1 tháng nay thấy có 7 ca như thế

Nó đâyđây bác:
http://agriviet.com/threads/mot-so-benh-thuong-gap-o-de.160726/

chảy nước dãi rùi chết giống thỏ của Boi vậy
Thỏ của Boi bị cảm nóng, nhiệt độ gì lên 36 độ.
dê có bị cảm nóng không nhỉ?

Chết nhanh trong 24 h thì thường là bị chướng bụng

Lỡ pót ở đây rồi thì ae chia sẽ kih nghiệm luôn đi,khỏi chuyển phiền phức nak

Dê không có hiện tượng sốt. Đã mổ khám nghiệm không bị sình hơi dạ cỏ thông thường

phân dê như thế nào bác suri ? khi mổ ra dịch dạ cỏ ra sao ? nói rõ khi mổ lâm sàng nhé .. trước khi chết dê có thay đổi khẩu phần ăn đột ngột ko ? có ăn nhiều thức ăn cao năng lượng ko ?

Back