Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Ai ơi cho em hỏi là dê bị lên nút ở mồm nó là bị làm sao nhỉ?ai dúp e với
Ban chi can boc cac mun do ra va boi xanhmetilen moi ngay mot lan trong mot tuan la het

có phải có các mụn nhỏ sần sùi khi gỡ ra thì chảy máu phải ko ? nếu đúng bạn dùng ivermertin chích theo liều lượng trên nhãn chai , 1 tuần lễ sau nhắc lại 1 mũi nữa . gỡ các mụn đó ra lấy chanh chà sát lên vết thương sau đó rửa nước muối , và sau cùng bôi xanh metylen lên vết thương sau 2 tuần là khỏi thôi bạn ..
sao em gọi bác ko bat71 máy vậy :(

Bac Hoang cho em hỏi cái , dê có ăn được keo lá tràm ( tràm bông vàng ) được ko ạ , chổ em chỉ có 1h thôi ( một nửa là đất xám bạc màu , một nửa là đất pha cát ) xung quanh chỉ có keo lá tràm là bao la , cho em hỏi nếu em trồng 3000m so đủa , 3000m chè đại và 3000m cỏ VA06 ( vì em nghe nói cỏ VA06 có thể trồng trên mọi loại đất ) hoạc cỏ voi Đài Loan thì có thể nuôi được khoảng bao nhiêu nái và bao nhiêu thịt ạ , em ở Đất Đỏ - Bà Rịa Vũng Tàu , lúc trước em nghỉ nuôi dê khó nhất là con giống và đầu ra giờ đọc xong 89 trang mới biết khó nhất là thức ăn và bải chăn thả :(( ( kế bên có một mảnh đất chăn thả được khoảng 7000-8000m gì đó , em cảm ơn trước nha bác Hoàng
Keo lá tràm( keo bông vàng) dê đều ăn được, nhưng hàm lượng dinh dưỡng ko cao, và cái quan trọng là phải tập cho dê ăn từ từ, bạn có thể làm chất độn, và bổ xung thêm các loại rau cỏ lá khác cho dê ăn.
Cỏ Va06 có thể trồng trên mọi loại đất, và năng xuất cao nên bạn có thể trồng chủ đạo dùng cho dê ăn, còn so đũa và chè đại bạn tròng xen canh nhau thì tốt hơn, hoặc bạn xen vài hàng so đũa vào cỏ củng được, bên cạnh đó bạn trồng thêm ít keo dậu và rau lang bổ xung thêm cho nó, thức ăn càng phong phú càng tốt.
Dê trưỡng thành ăn mỗi ngày khoảng 4kg cỏ lá mỗi ngày, bên cạnh đó bạn bổ xung thêm 200gr thức ăn tinh mỗi ngày thì càng tốt. bạn nhớ bổ xung thêm khoáng bằng cách dùng đá liếm và túi vãi muối cho dê liếm tự do mỗi ngày.
ở quê m có lá cây gỗ Lim dê ăn là chết ngắc à. cũng đã xảy ra nhiều trường hợp rồi đó.
Vậy bạn cứ ngắt dí vào miệng nó xem nó có ăn ko?

dùng mỗi tranh trà lên được ko bạn minh mới nuôi chua co kinh nghiem
Cung duoc ban ah.benh do khong nguy hiem ,dung chanh hay qua khe chua ,dam thanh deu duoc.nhung theo minh nen dung xanhmetilen vua re vua hieu qua.nha minh luc nao chong nha cung fong thu vai lo ,vi benh nay mua mua hay gap lam ban ah

dùng mỗi tranh trà lên được ko bạn minh mới nuôi chua co kinh nghiem
Bệnh này thì ko nguy hiểm, nhưng lại lây lan rất nhanh. Bạn có thể dùng xanh methilen hoặc chanh bôi( chà) lên vết thương, nhớ dùng móng tay gãy lớp vãy khô bên ngoài trước khi bôi.

Tks may bac ạ ở ckỗ mìh có ng vì chủ quan bị tkế mà kũq chẾt được vì mồm nó đau ko ăn được là đi lun

Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?
chúc bạn thành công .mình cũng đang làm chuồn nuôi de đây
Nuôi dê thịt công nghiệp thì không khả thi lắm, đơn giản vì con dê lấy công làm lời. còn nếu nuôi dê lấy sữa thì rất khả thi.
Dựa theo kinh nghiệm non kém của tôi thì bạn nên nuôi dê sữa.
chào bạn .chúc bạn thành công

Bệnh này thì ko nguy hiểm, nhưng lại lây lan rất nhanh. Bạn có thể dùng xanh methilen hoặc chanh bôi( chà) lên vết thương, nhớ dùng móng tay gãy lớp vãy khô bên ngoài trước khi bôi.
Hoangha nuoi dc nhiu dê k, bữa nay giá dê đực hơi tại dak lak bao nhieu ngan/1kg rồi nhi, nhà mình lâu k bán r nên k bit giá. Tks

Hoangha nuoi dc nhiu dê k, bữa nay giá dê đực hơi tại dak lak bao nhieu ngan/1kg rồi nhi, nhà mình lâu k bán r nên k bit giá. Tks
Giá dê đực thịt ở chổ mình 125k, dê giống củng tầm đó hoặc cao hơn 5k.....
Còn dê thì giờ mình mới đang làm chuồng, lúc trước có nuôi nhưng nghĩ 1 thời gian giờ mình mới nuôi lại....@hoagduchoat bác củng ở daklak à? nhà bác nuôi dê nhìu ko?

Giá dê đực thịt ở chổ mình 125k, dê giống củng tầm đó hoặc cao hơn 5k.....
Còn dê thì giờ mình mới đang làm chuồng, lúc trước có nuôi nhưng nghĩ 1 thời gian giờ mình mới nuôi lại....@hoagduchoat bác củng ở daklak à? nhà bác nuôi dê nhìu ko?
Uh nha minh o dak lak, nha minh co it, ca dan gần 20 con, gio mới gây đàn tiếp , năm ngoái bán nhiu nái quá nên năm nay có it

Last edited by a moderator:
mấy bạn ơi dê mình bị sổ mũi hoài ko hết, đã chích hai mũi thuốc rồi vẫn ko hết. nhưng ăn uống bình thường. mong mấy bạn có kinh nghiệm chia sẻ với.

Uh nha minh o dak lak, nha minh co it, ca dan gần 20 con, gio mới gây đàn tiếp , năm ngoái bán nhiu nái quá nên năm nay có it
Thế à? bác ở huyện nào? hân hạnh được học hỏi....em giờ mới đang xây trại. Khi nào gặp mặt cà phê giao lưu nha

Thế à? bác ở huyện nào? hân hạnh được học hỏi....em giờ mới đang xây trại. Khi nào gặp mặt cà phê giao lưu nha
định nuôi nhiều hay sao xây trang trại luôn vây bạn. mình cung mới nuôi mong được làm wen

định nuôi nhiều hay sao xây trang trại luôn vây bạn. mình cung mới nuôi mong được làm wen
Ko đâu bác, em ko giám nói là trang trại, chỉ là miếng đất nhỏ ông bà già cho, định nuôi vài thứ thôi, chứ nhiều thì em ko có đủ tài chính. Mới xây cái nhà bếp và hàng rào hết mớ tiền rùi, giờ chắc vay thêm để mua vài nái thôi.

Ko đâu bác, em ko giám nói là trang trại, chỉ là miếng đất nhỏ ông bà già cho, định nuôi vài thứ thôi, chứ nhiều thì em ko có đủ tài chính. Mới xây cái nhà bếp và hàng rào hết mớ tiền rùi, giờ chắc vay thêm để mua vài nái thôi.
mình cung mới mua 4 cái bách thảo để nuôi. mà có 1 con bị sổ mũi, chích thuốc rồi ko hết, ko biết trị sao
được khoảng 50% thịt thương phẩm đối với bác dê nào tròn mà ko quá mập, còn ốm thì cứ thế mà giảm

đúng, đừng cho ăn cỏ rồi mình cũng đi ăn cỏ luôn, các bác cứ kiếm lá cho nó ăn là yên tâm nhất.
dê bị sổ mũi trị sao vây bạn. mong bạn chỉ giúp

Các bác ơi, tôi đã quyết tâm mở trang trại dê rồi. em định nuôi với mô hình bán chăn thả, diện tích thả rừng thì rất rộng, và có thêm 1ha diện tích để trồng cỏ, em đang phấn đấu là mỗi ngày xuất ra thi trường 1 đến 2 chú dê thương phẩm. Ở ngoài bắc em chưa thấy có trang trại có quy mô lớn cả, em rất muốn đi thăm quan tìm hiểu một vài trang trại, mong các bác tư vấn giúp em. Bac nào có trang trại hay biết ở đâu có trang trại thì cho em biết với.
Cảm ơn nhiều!

mình cung mới mua 4 cái bách thảo để nuôi. mà có 1 con bị sổ mũi, chích thuốc rồi ko hết, ko biết trị sao
dê bị sổ mũi trị sao vây bạn. mong bạn chỉ giúp
bạn đã chích thuốc gì ? bạn nên nói rõ . sổ mũi cũng dễ trị thôi . nếu sử dụng kháng sinh phổ rộng ko hiệu quả thì nên xài đặc trị và loại tác dụng kéo dài và thời gian sử dụng thuốc phải đủ. trong thời gian đó phải bổ trợ thêm tăng đề kháng tự nhiên của dê lên mới nhanh và hiệu quả .

Back