Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Ko sao đâu. Giảm khẩu phần ăn dinh dưỡng cao lại sehets thôi vidu như cám hoặc tă công nghiệp hay rau muống. Phân dính nhau và có màu hơi nhạt chứ ko đen như bình thường đúng ko?

Mình ở Châu Đức,hiện tại mình đang đi công việc ở miền Tây khi về mình sẽ báo.Còn theo mình so đũa nên trồng ranh thôi(hiệu quả thấp chủ yếu là thay khâu phần ăn cho phong phú...)nếu muốn nuôi thì bầy giờ trồng cỏ trước đến cuối năm dê rẻ(thường là vậy)bắt đầu nuôi là vừa.Quan trọng nữa là ở khu vực VT mình chủ yếu là dê cỏ lai bách thảo nên khi mua nhớ coi kỷ nhé!
ặc ! dê cỏ lai bách thảo thì 8 tháng chắc được 20k , em muốn boer lai vs bách thảo kìa , anh cho em sdt để có dịp ghé qua CHâu đức tham quan trai dê của anh được ko ? hiện tại em chưa nuôi trong thời gian sớm đâu ạsao dạo này mấy Boss Phungde , Trantucong , Hoangha , vutuấn ....... thấy ít lên diển đàn quá nhỉ , đông vui mới chia sẻ kinh nghiệm được chứ :(

các bác cho em hỏi giá dê cỏ ở miền Nam giờ là bao nhiêu tiền 1 kí hơi vậy mấy bác?

Ở miền Nam khác m Bắc. Dê cỏ ở Bắc cao giá hơn boer lai và bách thảo. O Nam thì ngược lại chê dê cỏ thịt ít thương lái mua về mổ giao thịt ko lời nên lúc nào cũng rẽ hon 5-10k trên kg. Hiện nay khoảng 110k dê cỏ đực mập mạp chưa thay răng

Ở miền Nam khác m Bắc. Dê cỏ ở Bắc cao giá hơn boer lai và bách thảo. O Nam thì ngược lại chê dê cỏ thịt ít thương lái mua về mổ giao thịt ko lời nên lúc nào cũng rẽ hon 5-10k trên kg. Hiện nay khoảng 110k dê cỏ đực mập mạp chưa thay răng
Vậy là dê bách thảo hiện tầm 120k/1kg hả anh, xin hỏi thêm anh suri là em có khoảng 1 công đang trồng dừa thì có thể trồng xen chè đại dưới tán cây dừa ko,thanks a

Hnj nay ở khu vực này do còn trong tháng Chay nên dê đực 35-50kg mạp mạp còn 116-118k.
Chè đại sống tốt ở ánh sáng 30% trở lên. Chè đại nhà tôi toàn trồng trong vườn dừa và các lại cỏ ghine,cỏ sữa cũng như mulato đều như thế. Chè đại ưu tiên những nơi thiếu ánh sáng nhất. Ở đây là bên tre nên toàn là dừa thôi

bác nào cho em hỏi là dê phân cuả nó bị dính vào nhau có phải bị bệnh gì ko?giúp em với ạ
Cái này dễ thôi bạn, nếu là dê con chưa ăn cỏ thì là bình thường, còn dê đã ăn cỏ rồi bạn cho nó vài tàu lá chuối hay nắm lá ổi là hết ngay. Dê bị vậy là do nó ăn nhiều đạm, hay rau cỏ bị nhiễm khuẩn thôi.

Ko sao đâu. Giảm khẩu phần ăn dinh dưỡng cao lại sehets thôi vidu như cám hoặc tă công nghiệp hay rau muống. Phân dính nhau và có màu hơi nhạt chứ ko đen như bình thường đúng ko?
ừk đúg rùi nhưng mình nuôi thả trên núi thôi không cho ăn thức ăn công nghệp đâu b ạ

hậu bị tầm 130k 1 kg , 1 đôi răng 120k 1kg , 2 đôi răng 110k 1 kg , 3 đôi răng 100k 1kg và giá thịt nái già ốm 70k mập 80k ... còn chết 50k ..ok chưa ? ka ka
cho xin nick f.b được ko anh Linh :)

huhu.dê mình ko ăn 2 ngay roi.cho uông 3ly rươu mà cũng ko hêt.mơi cho uông thêm lon 333 cũng ko hêt.no ủ rũ và ho nữa.mình lo wa.ai cưu vơi.hic

giá dê hiện tại ở các tỉnh tây nam bộ khoảng bao nhiêu vậy các anh , ae nào biết giá cập nhật cho em tham khảo với , thanks ae nhều

dê lên giống sao vậy các ae, dê mình sao ko thấy biểu hiện rõ gì hết. đã tới lứa rồi

Khachs vãn lai thì 116-118 từ 35kg. Mối mang 118-120 từ 35kg trở lên số lường 5-7 con

thanks anh, cho e hỏi thêm là hiện tại qua những năm qua thì giá dê có biến động gì nhiều không ,tại dưới quê ông già cũng rãnh nếu đầu ra ổn định thì em cũng sẽ đầu tư nuôi thử ,nếu như có vốn và nguồn cỏ thì nên nuôi dê hay nuôi bò ???

Back