Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Các bác ơi, tôi đã quyết tâm mở trang trại dê rồi. em định nuôi với mô hình bán chăn thả, diện tích thả rừng thì rất rộng, và có thêm 1ha diện tích để trồng cỏ, em đang phấn đấu là mỗi ngày xuất ra thi trường 1 đến 2 chú dê thương phẩm. Ở ngoài bắc em chưa thấy có trang trại có quy mô lớn cả, em rất muốn đi thăm quan tìm hiểu một vài trang trại, mong các bác tư vấn giúp em. Bac nào có trang trại hay biết ở đâu có trang trại thì cho em biết với.
Cảm ơn nhiều!
Mổi ngày xuất ra thị trường 1-2 con thương phẩm thì ít nhất bác phải nuôi từ 100-150 con nái mới đủ. Còn nếu bán thêm giống thì phải nhiều hơn. Nếu diện tích chăn thả rộng kết hợp 1ha thức ăn chủ động thì ko lo phần thức ăn, chỉ lo phần vốn nữa thôi.

cho em hỏi dê ăn keo lá tràm ( tràm bông vàng ) lúc chăn thả được ko ạ , em có 1ha ( một nửa là đất xám bạc màu một nửa là đất pha cát ) em dự định trồng 3000m so đủa , 3000m chè đại , 3000 VA06 ( vì em nghe nói cỏ VA06 có the73 trồng trên mọi loại đất ) hoặc cỏ voi đài loan , kế bên còn có 1 mảnh đất khoảng 7000-8000m nhưng chỉ có keo lá tràm là chính thôi , nếu vậy thì em có thể nuôi bao nhiêu nái , bao nhiêu thịt ( nuôi chăn thả ) chổ em keo lá tràm nhiều vô kể ,em ở Đất Đỏ - Bà Rịa Vủng Tàu em cảm ơn trước
Bác củng ở BR - vũng Tàu hả , bác ở huyện nào vậy , em ở Đất Đỏ , cho em tham quan trại dê của bác được ko vậy , em đang tập tành với con dê :Danh em nhà Dê đâu hết rồi , vào bàn luận gì đi mọi người

Mình ở Châu Đức,hiện tại mình đang đi công việc ở miền Tây khi về mình sẽ báo.Còn theo mình so đũa nên trồng ranh thôi(hiệu quả thấp chủ yếu là thay khâu phần ăn cho phong phú...)nếu muốn nuôi thì bầy giờ trồng cỏ trước đến cuối năm dê rẻ(thường là vậy)bắt đầu nuôi là vừa.Quan trọng nữa là ở khu vực VT mình chủ yếu là dê cỏ lai bách thảo nên khi mua nhớ coi kỷ nhé!

Mổi ngày xuất ra thị trường 1-2 con thương phẩm thì ít nhất bác phải nuôi từ 100-150 con nái mới đủ. Còn nếu bán thêm giống thì phải nhiều hơn. Nếu diện tích chăn thả rộng kết hợp 1ha thức ăn chủ động thì ko lo phần thức ăn, chỉ lo phần vốn nữa thôi.
Vâng, em cũng dự tính như thế, vốn thì phải tính toán thôi, mới đầu mình nuôi ít lấy kinh nghiệm. Đàn dê của bác Hoangha49 tốt không, sau này gặp vấn đề gì có thể nhờ bác tư vấn giúp nhé, cho em xin số điện thoại của bác được ko?

bạn đã chích thuốc gì ? bạn nên nói rõ . sổ mũi cũng dễ trị thôi . nếu sử dụng kháng sinh phổ rộng ko hiệu quả thì nên xài đặc trị và loại tác dụng kéo dài và thời gian sử dụng thuốc phải đủ. trong thời gian đó phải bổ trợ thêm tăng đề kháng tự nhiên của dê lên mới nhanh và hiệu quả .
mình ra cửa hàng thú y nói dê bị sổ mũi rồi người ta bán nên mình ko biết rõ tên. bạn biết chích thuốc gì chỉ giúp với.

Vâng, em cũng dự tính như thế, vốn thì phải tính toán thôi, mới đầu mình nuôi ít lấy kinh nghiệm. Đàn dê của bác Hoangha49 tốt không, sau này gặp vấn đề gì có thể nhờ bác tư vấn giúp nhé, cho em xin số điện thoại của bác được ko?
Em củng có tham vọng như bác, nhưng giờ củng chỉ giám nuôi ít thôi, vì thời điểm này giá dê hơi cao, tính để cuối năm hoặc đầu năm sau, khi mùa khô giá dê giảm, như vậy đầu tư sẻ dể hơn.
Số của em là 0947 55 4049

Các bác ơi, tôi đã quyết tâm mở trang trại dê rồi. em định nuôi với mô hình bán chăn thả, diện tích thả rừng thì rất rộng, và có thêm 1ha diện tích để trồng cỏ, em đang phấn đấu là mỗi ngày xuất ra thi trường 1 đến 2 chú dê thương phẩm. Ở ngoài bắc em chưa thấy có trang trại có quy mô lớn cả, em rất muốn đi thăm quan tìm hiểu một vài trang trại, mong các bác tư vấn giúp em. Bac nào có trang trại hay biết ở đâu có trang trại thì cho em biết với.
Cảm ơn nhiều!

Hâm mộ bạn quá, mình thì cũng đang định nuôi thử vài em thôi (vốn có hạn :D), chúc bạn sẽ thực hiện được mơ ước của mình :)

mình ra cửa hàng thú y nói dê bị sổ mũi rồi người ta bán nên mình ko biết rõ tên. bạn biết chích thuốc gì chỉ giúp với.
bạn phải cho mình biết thuốc bạn đã dùng là gì vì khi bạn đã sử dụng ko khỏi có thể là nhờn thuốc . bạn phải cho biết mình mới giúp bạn dc ..tránh dùng trùng lặp . khi ta sử dụng kháng sinh khi kháng sinh này đã nhờn thì ta phải đổi sang loại khác mới hiệu quả ..

Bác nào cho e hỏi gấp cả đàn nhà em bị nốt như tkế hết rùi co nốt to lắm cả trong mồm nó cũg thành liệu nó có làm sao ko mấy bác em lo quá em dùng tay gãi vết đỏ nhưng nốt to bóc ra sợ máu chảy ra .bác nào giúp em với

Bác nào cho e hỏi gấp cả đàn nhà em bị nốt như tkế hết rùi co nốt to lắm cả trong mồm nó cũg thành liệu nó có làm sao ko mấy bác em lo quá em dùng tay gãi vết đỏ nhưng nốt to bóc ra sợ máu chảy ra .bác nào giúp em với
tôi đã chỉ bạn rồi tại sao bạn ko làm bạn để bệnh nặng rồi .. cứ tưởng là bôi xanhmetylen là xong sao ... nó bị nhiễm kí sinh trùng bên trong ta dùng ivermertin trị nội ngoại kí sinh ngoài ta kết hợp vệ sinh vết thương và bôi xanhmetylen ..
giờ thì bạn chịu khó khi tiêm ivermertin rồi hằng ngày bạn vắt nước chanh nhúng giẻ vệ sinh bên trong miệng nó bên ngoài cũng vậy và nhớ bôi xanhmetylen cho nó .. lâu lành đấy phải 20 ngày mới khỏi.. bạn phải làm ngay ko chỉ 1, 2 hôm nữa lở loét nặng nó sẽ chết ...nếu ko rõ cứ gọi cho tôi sdt 01887795899 út linh

Mình o vinh long, muôn mua dê đực giống, cac anh chỉ giúp em với, dê đen mặt sọc đực tốt e kg tìm được

Cứ qua tôi. Mới tuyển đc 4 em tơ, rất đẹp.tôi chia cjo 1 em về nuôI

Vì nhà mình chủ động đc nguồn thức ăn nên mình muốn nuôi thử xem thế nào,hiện tại nhà mình đang nuôi kiểu chăn thả nhưng bây giờ chổ chăn rất ít.
Bác có nuôi Dê kô mình có thể giao lưu đc chứ.
Về Dê lấy sữa thì mình chẳng biết gì cả mong bác chỉ bảo thêm.
chào đồng hương chúc bạn thánh công

Bac cho em xem hinh duoc kg, vi hien tai em dang lam viec tai saogon, xin cam on
Xem hình làm j, hôm nào đc nghĩ xuống tôi giao lưu chơi. Xem thực tế mới đánh giá đc chứ

bác nào cho em hỏi là dê phân cuả nó bị dính vào nhau có phải bị bệnh gì ko?giúp em với ạ

Mình ở Lấp Vò, cách Sa Đéc 20km. Mình đã nuôi dê được 5 năm. Rất mong được làm quen với bác để chia sẻ kinh nghiệm. ĐT của mình là 0935 000 473

Back